ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาฟิล์มกรองแสง V-kool vs V-Dupont ครับ  (อ่าน 1048 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hellopk

• Newbie
  • *
ปรึกษาฟิล์มกรองแสง V-kool vs V-Dupont ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2024, 21:45:39 »
ปัจจุบันติด VK Series รอบคันรวมซันรูฟครับ

- บานหน้า VK40
- รอบคัน VK30
- ซันรูฟ VK10

แต่เนื่องจากไม่ชอบสีฟิล์มโทนเขียวและความใส และค่า VLR ค่อนข้างเยอะ 10%+ ดูสะท้อนๆ ก่อนจะติดไม่ได้ศึกษาอย่างดีครับ บอกแค่ขอดีสุด

มาตกผลึกว่า ชอบฟิล์มโทนดำ-เทา ด้านในมองออกสบายตา มองเข้ามาไม่เห็นหรือเห็นหัวลางๆดูดุๆ Sport จนมาเจอ V-Dupont - Super Ceramic  ซึ่งได้ไปเทียบกับ (ได้ดูคันจริงที่ติด ตามเคสด้านล่าง)
- SolarGuard Black Phantom - 60% มองข้างนอกดำจริง แต่มองจากด้านในออกมาออกโทนฟ้า กันความร้อนได้น้อยกว่าจึงตัดไป
- Blaupunkt - 80% มืดไปขับน่าจะลำบาก, ส่วน 60% เทียบกับ V-Dupont Super Ceramic 60% ถูกใจ Dupont มากกว่ากันร้อนได้ดีกว่า VLT 13  คิดว่าน่าจะไม่ลำบากตอนกลางคืน (สายตาปกติ)

**SolarFX เคยสนใจแต่เหมือนออกโทนฟ้าเวลามองออกมา เลยตัดทิ้งครับ

ตอนนี้ติดอยู่ที่ว่าหารีวิว Dupont ไม่ค่อยเจอ เจอแต่ติส่วนใหญ่ เช่น สุดท้ายก็ไม่ดีเท่า VK, ติดไป 2 ปี บานหน้าเริ่มกันร้อนได้ไม่ดี เริ่มแสบผิว หรือใช้ไป 2-3 ปีขายรถไปก่อน เลยไม่ทราบว่าระยะยาวเป็นอย่างไร ฯลฯ

ไม่ทราบว่ามีท่านไหนใช้อยู่บ้างมั้ยครับ ระยะยาวฟิล์มคุณภาพเป็นยังไง หรือมีคำแนะนำอื่นแนะนำได้เลยครับ เลยยังไม่กล้าตัดสินใจ ติด VK ไปตั้ง 4-5 หมื่น :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2024, 23:23:17 โดย Hellopk »

ออฟไลน์ Tonyhawk

• Jr. Member
  • **
Re: ปรึกษาฟิล์มกรองแสง V-kool vs V-Dupong ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2024, 22:18:20 »
เปลี่ยนรอบคันเป็น VK10 ไหมครับ โทนดำ เนื้อฟิล์มใสเคลียร์มาก

ออฟไลน์ Hellopk

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษาฟิล์มกรองแสง V-kool vs V-Dupong ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2024, 23:25:43 »
เปลี่ยนรอบคันเป็น VK10 ไหมครับ โทนดำ เนื้อฟิล์มใสเคลียร์มาก

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองเก็บไว้เป็นช้อยครับ ติดที่ฟิล์มอมเขียวกับสะท้อนแสงเยอะไปหน่อย  :'(

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: ปรึกษาฟิล์มกรองแสง V-kool vs V-Dupont ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2024, 14:35:57 »
SolarGuard ถ้าเอา พอจะสู้กับ VK ได้ จะเป็น LX ที่เป็นฟิล์มโลหะผสมเซรามิคคล้าย VK คือโดนบล๊อกสัญญาณเหมือนVK
อีกตัวจะเป็น XenithIR เปน ceramic โทนดำ

ทั้งคู่ราคาอยู่ระหว่าง vk กับ crystaline

////// มาเพิ่มเติมครับ

V-Dupont ไม่เคยได้ยินชื่อครับ เคยได้ยิน V-Kool กับ สี Dupont ครับ
ใน logo เขียนว่า made in u.s.a แต่ผมไม่เจอแบรนนี้ที่เป็นเวป us เลย
ขอตั้งข้อสังเหตุว่าอาจ oem มา ซึ่งอาจได้ของดีคุ้มค่าคุ้มราคาก็ได้...
แต่ส่วนตัวผมมั่นใจ Global Brand มากกว่า รองลงมาจะเป็น Local แบรนที่มียอดขาย มีฐานลูกค้าเยอะกว่านี้ครับ

VK เซลที่ผมคุยไม่ค่อยแนะนำตัวเข้มมากครับ เพราะ VK เด่นเรื่องความใส/สว่าง/แต่ยังกันความร้อนได้ดี
คือมองในความคุ้มค่า ถ้าเล่น vk ตัวเข้มๆ มันอาจไม่ได้ต่างจาก ฟิล์มมืดค่ายอื่นๆมาก ขนาดที่ต้องจ่ายเงินเพิ่มขึ้นมาครับ
แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องงบ มันก็คือฟิล์มที่กันร้อนได้ดีมากๆครับ

ถ้าชอบเข้มๆ สีดำๆ น่าจะเหมาะกับกลุ่มของ ceramic ครับ เมื่อก่อนที่ฮิตๆเป็น Cardinal Tuxedo แต่ช่วยนี้ก็เงียบๆไป
ช่วงนี้เห็นเยอะจะเป็น 3m ceramic ir / SolarGuard XenithIR ครับ
แต่ Ceramic ยังไงก็เย็นสู้ Crystaline / VK ไม่ได้นะครับ

ผมแนะนำให้หาร้านฟิล์มใหญ่ๆ แล้วไปดู Sample ครับ
ผมเคยไป Tip Auto เขาจะเอาฟิล์มตัวอย่าง ขนาด 30x30 ติดไว้บนกระจกร้าน ทำให้เราเห็นโทนสี ความเข้ม ความสะท้อน ที่ต่างกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2024, 18:08:58 โดย เนื้อน่องไม่หนัง »

ออฟไลน์ tom46

Re: ปรึกษาฟิล์มกรองแสง V-kool vs V-Dupont ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2024, 14:48:55 »
ฟิล์มบานหน้าดำ อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ vkool ตั้งแต่ที่เขาทำตลาดใหม่ๆ เขาก็จะไม่แนะนำ บานหน้าดำ นะครับ ของผมสองคันติดของ สองคัน สองแบบ

คันแรก เป็น ใส รอบคันจะเป็น vk70 รอบคัน

อีกคัน ออกมืดมานิด แพคเกจเขา ก็จะให้ vk70 บานหน้า แล้วรอบคันเป็น vk40 ครับ

แต่ของที่ติดมาถือว่าเป็นของดีทั้งหมดแล้ว ก็ลองปรับตัวหน่อยจะดีกว่าครับ บานหน้า ฟิล์มดีๆเดี๋ยวนี้ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็เป็นหมื่นกันหมดแล้ว ได้ของดีมาใช้แล้วจะลอกทิ้งก็น่าเสียดายครับ

ถ้าปรับตัวได้ก็ดีครับ ผมใช้ vkool มาคุณภาพเขาได้ดีจริงสมโฆษณาเขานะครับ กันร้อนได้จริง ทนทานก็ได้เป็น 10 ปีจริงครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2024, 21:16:31 »
รถผมปัจจุบัน 2 คัน

บานหน้า VK40 เหมือนกัน
รอบคัน
- City VK30
- CRV VK10

ข้อดีของ VK10 คือ เนื้อมันเนียน ใส เคลียร์ .. ถ้าผ่าน crystalline มา จะบอกว่า VK30 / VK40 สำหรับผม เนื้อฟิล์มยังไม่เคลียร์เท่า Crystalline นะ แต่ VK10 เคลียร์ละ .. อารมณ์เหมือนคุณใส่แว่นตา เลนส์จีน กับ เลนส์ Rodenstock น่ะครับ

รวมถึง เรื่องความใส .. ฟิล์ม 80% ทั่วไป พอมืดแล้ว คือ มืดมองอะไรไม่เห็น แต่ VK10 ขอแค่มีแสงไฟนิดเดียว จะไฟถนน หรือ ไฟรถคันอื่น มันจะใส มองสบายทันที ฝนตกหนัก หมอกลงจัด ก็มองเห็น ซึ่งฟิล์มอื่น แค่ 60% ก็ไม่รอดแล้ว (สำหรับสายตาผม)

แต่แน่ล่ะ ถอยเข้าบ้าน แล้วยังไม่ได้เปิดไฟโรงจอดรถ หรือ ถอยในห้าง ก็แค่เปิดกระจกคู่หน้าลงสุดแล้วถอย ครับ

สุดท้าย ประสิทธิภาพการกันร้อนมัน สำหรับผม คือ ยอดเยี่ยม .. หน้าจอรถโชว์ 41 องศา เปิดแอร์ 25 เร่งพัดลมเพิ่มจาก auto 2 ขีด แค่นั้น ในรถหนาวได้ครับ (CRV G6)