ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Block หรือลบกระทู้ spam ไม่ได้ ผมว่าก็ยกเลิก webboard นี้ไปเถอะ  (อ่าน 4059 ครั้ง)

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
เห็นมาหลายวันแล้วว่าทาง admin ไม่จัดการหรือจัดการได้ช้ามากๆๆๆๆๆๆ 
มันเป็นการแสดงออกแบบชัดเจนอยู่แล้วว่าทาง HLM ไม่ได้สนใจการสื่อสารในช่องทางนี้แล้ว

admin มีเวลามาตั้งกระทู้ใหม่  แต่มองไม่เห็นกระทู้ spam ที่อยู่ติดกัน  ตลกไม๊??

เห็นแล้วก็หงุดหงิดนะครับในฐานะผู้ติดตาม HLM มาหลายปี

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
เผลอผ่านไปแปบเดียวมาใหม่เพียบเลย

ผมคิดว่าระบบข้อมูลของเว็ปรั่วไหลรึป่าว
เพราะสแปมที่โพสบางส่วน เป็นเหมือน user ที่โดนแฮคเอารหัสล๊อคอินไป
แต่ก็มีบางส่วนที่สร้าง account ใหม่มาโพส

อาจจะต้อง force ให้ user ทั้งหมดเปลี่ยนรหัสใหม่เพื่อแก้ปัญหาไปก่อน

ส่วนทางทีมงาน ผมว่านานๆเขาถึงจะเข้ามาเช็คทีนึงครับ
เพราะกระทู้ที่ทีมงานตั้งล่าสุดคือของเมื่อวาน แต่กระทู้สแปมมันพึ่งมาทีหลัง คือวันนี้
ยังไงช่วงนี้ก็รบกวนทีมงานเข้ามาเช็คบ่อยหน่อยละกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2024, 13:00:43 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ Fragile

ถ้าข้อมูล user โดน hack รหัสได้ ผมว่าเว็ปโดนเจาะแล้วหละครับ

ออฟไลน์ paul_frank

เผลอผ่านไปแปบเดียวมาใหม่เพียบเลย

ผมคิดว่าระบบข้อมูลของเว็ปรั่วไหลรึป่าว
เพราะสแปมที่โพสบางส่วน เป็นเหมือน user ที่โดนแฮคเอารหัสล๊อคอินไป
แต่ก็มีบางส่วนที่สร้าง account ใหม่มาโพส

อาจจะต้อง force ให้ user ทั้งหมดเปลี่ยนรหัสใหม่เพื่อแก้ปัญหาไปก่อน

ส่วนทางทีมงาน ผมว่านานๆเขาถึงจะเข้ามาเช็คทีนึงครับ
เพราะกระทู้ที่ทีมงานตั้งล่าสุดคือของเมื่อวาน แต่กระทู้สแปมมันพึ่งมาทีหลัง คือวันนี้
ยังไงช่วงนี้ก็รบกวนทีมงานเข้ามาเช็คบ่อยหน่อยละกันครับ

บนหัว webboard มี banner โฆษณาอยู่ 6 ราย

เดี๋ยวผมไปแจ้ง agency ของแบรนด์พวกนี้ หรือไม่ก็ไปแจ้งฝ่ายโฆษณาหรือแจ้งทางบริษัทโดยตรงดีกว่าครับว่า webboard โดน HLM ทิ้งแล้ว    ไม่เชื่อให้มาดูได้เลยเพราะว่า spam เต็มไปหมด    ให้เขาถอนโฆษณาออกไปเถอะ  ไม่เกิดประโยชน์แล้ว   เปลืองเงินเปล่าๆ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
เอาจริงๆก็เสียดายครับ แต่ถ้า จัดการไม่ได้ ปิดไปน่าจะมีผลดีกว่า
ส่วนตัวอยากให้เจ้าของเวป ตั้ง member ที่ active จำนวนหนึ่งมา ช่วยกันดูแลเวปบอร์ดครับ เชื่อว่ามีหลายคนเต็มใจช่วยครับ

ออฟไลน์ apinui

ถ้าปิดแล้วผมจะไปอยู่ไหนล่ะ เหงาอะดิ

ออฟไลน์ Zephyrs

อ้าว ไหนบอกว่า

- เตรียมยกเครื่องเว็บบอร์ดใหม่
- ลดปริมาณคอนเทนท์บนยูทูปเพื่อกลับมาใช้บอร์ด เพราะยูทูปมีแต่พวกจ้างปั้มวิว
- จะเริ่มมาดูบอร์ดบ่อยขึ้น
- จะจัดการไวขึ้นเพราะแต่งตั้งแอดมินเพิ่มขึ้นแล้ว

ก็บอกมาเป็นปีๆละว่าถ้าไม่ไหวมันก็ควรเลิก ตัวเองก็รู้ว่าป่วยขนาดคนเห็นในคลิปยังเป็นห่วง แทนที่จะฝากไม้ต่อให้เด็กๆได้ ขยับไปทำสื่อในรูปแบบอื่น
ก็ดันรั้นจะทำเว็บบอร๋ดที่ทุกวันนี้ยอดคนอ่านไม่ถึงพันแล้ว (บางวันไม่ถึง 500 ด้วยมั้ง) แถมไปกล่าวหาอีกว่าคนอื่นเขาจ้างบอทมาปั้มวิวทั้งๆที่ดูแลเว็บบอร์ดตัวเองยังไม่ได้ มีทั้งปั้มไอดีใหม่มาโพส ทั้งแอคเก่าๆโดนแฮคมาโพส

ยอมรับเถอะว่ามันไม่ไหวแล้ว ส่งไม้ต่อให้เด็กๆได้แล้ว เฝดมาทำเบื้องหลังเป็นฐานให้เด็กมันโตจะดีกว่าอีก

ปล. พูดอย่างตรงไปตรงมา เว็บต้องห้าม Traffic ยังเยอะกว่าอีกมั้งห้องรัชดา

ออฟไลน์ Left lane driver

โอเค กระทู้สแปมหายไปแล้ว
ขอขอบคุณทีมงานด้วยครับ

คือผมก็เข้าใจนะครับ ว่าบางทีทีมงานอาจจะยุ่งๆหน่อย หรืออาจจะติดงานส่วนอื่นอยู่
แต่ช่วงนี้กระทู้สแปมมันมาเยอะผิดปกติจริงๆ อาจจะต้องดูแลเยอะเป็นพิเศษ
ก็ขอเป็นกำลังใจให้ละกันครับ  8)

ออฟไลน์ SM.

เป็นกำลังใจให้ทีมงานอีกแรงครับ

ส่วนตัวผมก็ยังนึกไม่ออกนะครับ จะห้ามคนมาโพสได้อย่างไร

ออฟไลน์ GT3

ลบกระทู้นี่แก้ปัญหาที่ปลายเหตุหรือเปล่าครับ
เพราะข้อมูลหลุดไปแล้ว เดี๋ยวก็มีมาอีกเรื่อยๆ
น่าจะรีเซ็ตพาสเวิร์ดแล้วให้ยูสตั้งใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
ขอแสดงความเห็นในมุมของคนทำเกี่ยวกับผู้ผลิตซอปแวร์นะครับ
เว็บบอร์ดนี้ใช้ SMF (Simple Machines Forum) ซึ่งเป็นเว็บบอร์ดสำเร็จรูปและปัจจุบันเวอร์ชั่น 2.1.4 แต่ headlightmag ยังใช้เวอร์ชั่น 2.0.17 ถ้าผมจำไม่ผิดจะออกมาตั้งแต่ปี 2019 ทีนี้เว็บบอร์ดสำเร็จรูปถ้าเปรียบง่ายๆก็เหมือนโปรแกรมฟรีพร้อม source code ที่แจกกัน ใครก็สามารถเอาไปแกะ เอาไปดูเพื่อแก้ไขได้ คราวนี้มันก็จะมีผู้ไม่หวังดีเอา source code ไปแกะแล้วใช้ในทางที่ไม่ดี ถ้าเราไม่ upgrade ให้เป็น version ปัจจุบันเสมอมันก็จะมีช่องโหว่ต่างๆ ไม่ว่าเราจะมีวิธีสมัครสมาชิกที่ยุ่งยากขนาดไหนถ้ามันมีช่องโหว่ก็สามารถสมัครได้โดยข้ามคำถามต่างๆไป เอาประมาณนี้ก่อน

ผมว่าผมชอบเสน่ของเว็บบอร์ดนะ อยากให้คงอยู่แหละ มันมีสิ่งที่ social media ในปัจุบันให้ไม่ได้ แต่จะอยู่อย่างไรละ ต้องมีคนดูแลเว็บบอร์ดแบบจริงจังครับ ที่มีความรู้เรื่อง SMF บ้าง คอย upgrade version และถ้ามี plugin ต่างๆที่ใช้ร่วมด้วยก็ต้องดูว่า plugin พวกนี้เขายังมีคนดูแลต่อรึป่าว ถ้าไม่มีก็ควรหา plugin ใหม่มาทดแทน ถ้าทำตามนี้ได้ผมว่าพวก bot ที่วิ่งเขาไม่จะหายไป 99% เลย (เหลือ 1% ไว้สำหรับพวกเก่งๆ) ทีนี้อีก 1% ทำอย่างไรก็ต้องอาศัยพี่ๆที่ดูแลเว็บบอร์ดนี่แหละคอยนั่งลบครับ ลบทั้ง user และโพส สุดท้ายแล้วเสน่เว็บบอร์ดมันจะกลับมาครับ

อยากให้เว็ปบอร์ดยังคงอยู่นะ ผมยังไม่อยากหาบ้านใหม่น่ะ

ใครๆก็ว่าสมัยนี้เว็ปบอร์ดไม่สำคัญ แต่สำหรับผมที่ทำงานกับคอมฯ ใช้คอมฯมากกว่ามือถือ มันสำคัญนะ

ผมสะดวกแนบรูปหาข้อมูล ในคอมฯมากกว่ามันสะดวกกว่ามาก

ในสังคม office ผมว่า 90% ก็ยังใช้คอมฯกันอยู่นะ เพราะเวลาเรามานั่งพิมพ์ป๊อกๆ แป็กๆ แบบนี้ที่หน้าคอมฯ มันดูเหมือนกำลังทำงานดี 5555 ทำทรงเหมือนทำงานที่ไหนได้ ตอบเม้นท์  ::) ::)

ดังนั้น เป็นกำลังใจให้กับผู้ดูแลครับ ผมอยากให้มันคงอยู่ ถึงแม้สมาชิคที่พูดคุยกันจะคนเดิมๆ รู้มุมกันหมดแล้วว่าแต่ละคนชอบอะไรสไตร์ไหน แต่ก็ถ้ามีประเด็นน่าสนใจมาพูดคุยกัน มันก็คึกคักทุกครั้งนะ

ออฟไลน์ AboveGod

ขอแสดงความเห็นในมุมของคนทำเกี่ยวกับผู้ผลิตซอปแวร์นะครับ
เว็บบอร์ดนี้ใช้ SMF (Simple Machines Forum) ซึ่งเป็นเว็บบอร์ดสำเร็จรูปและปัจจุบันเวอร์ชั่น 2.1.4 แต่ headlightmag ยังใช้เวอร์ชั่น 2.0.17 ถ้าผมจำไม่ผิดจะออกมาตั้งแต่ปี 2019 ทีนี้เว็บบอร์ดสำเร็จรูปถ้าเปรียบง่ายๆก็เหมือนโปรแกรมฟรีพร้อม source code ที่แจกกัน ใครก็สามารถเอาไปแกะ เอาไปดูเพื่อแก้ไขได้ คราวนี้มันก็จะมีผู้ไม่หวังดีเอา source code ไปแกะแล้วใช้ในทางที่ไม่ดี ถ้าเราไม่ upgrade ให้เป็น version ปัจจุบันเสมอมันก็จะมีช่องโหว่ต่างๆ ไม่ว่าเราจะมีวิธีสมัครสมาชิกที่ยุ่งยากขนาดไหนถ้ามันมีช่องโหว่ก็สามารถสมัครได้โดยข้ามคำถามต่างๆไป เอาประมาณนี้ก่อน

ผมว่าผมชอบเสน่ของเว็บบอร์ดนะ อยากให้คงอยู่แหละ มันมีสิ่งที่ social media ในปัจุบันให้ไม่ได้ แต่จะอยู่อย่างไรละ ต้องมีคนดูแลเว็บบอร์ดแบบจริงจังครับ ที่มีความรู้เรื่อง SMF บ้าง คอย upgrade version และถ้ามี plugin ต่างๆที่ใช้ร่วมด้วยก็ต้องดูว่า plugin พวกนี้เขายังมีคนดูแลต่อรึป่าว ถ้าไม่มีก็ควรหา plugin ใหม่มาทดแทน ถ้าทำตามนี้ได้ผมว่าพวก bot ที่วิ่งเขาไม่จะหายไป 99% เลย (เหลือ 1% ไว้สำหรับพวกเก่งๆ) ทีนี้อีก 1% ทำอย่างไรก็ต้องอาศัยพี่ๆที่ดูแลเว็บบอร์ดนี่แหละคอยนั่งลบครับ ลบทั้ง user และโพส สุดท้ายแล้วเสน่เว็บบอร์ดมันจะกลับมาครับ

+1 จากสาย Dev เช่นกันครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ให้ผมพูดตรงๆปะ

แต่อย่าดราม่ากันนะ สังเกตกันไหมว่า 5-10ปีที่ผ่านมา มีพวกมาปั่นป่วนเวป สร้างความเสียหายให้บอร์ด กี่รอบ แล้วคนที่ออกมาปราม ไม่ใช่พี่จิมมี่หรอ ขยันหางานให้เค้าตลอด แล้วพอ page hlm มา ก็ไปถล่มแกกัน ไม่พอนะ ยังมาหาเรื่องต่อเรื่อยๆ แกก้ออกมา ด่าทั้งตัวแดง ตัวเหลือง ก็ไม่สำนึกกัน ก็ยังคงหาเรื่องกัน เค้ามาถามเรื่องรถกันดีๆ แม่งคนก็ดราม่าชิบหาย บางคนก็โยงไปนั่นนี่ ป่วนไปทั้งบอร์ด เคยสังเกตตัวเองกันบ้างปะ ถามจริง วันก่อนไม่ก่อนอะ สักหลายเดือน ผมเคยคุบกะพี่จิม ว่าจะทำบอร์ดไหม แกบอกว่า คงจะปล่อยแล้ว เพราะอะไร แกไม่อยากมานั่งด่าคนในนี้แล้วไง ประสาทเสีย แม่งเรื่องไม่เป็นเรื่อง ก็ทำไม่เป็นเรื่อง สังเกตดีๆ สมาชิกที่เค้าเคยสนุกๆ มันกร่อยเพราะใคร ไม่ใช่เพราะพวกคุณหรอ พูดจากันดีๆไม่ได้ ใครมันจะไปอยากดูแล บอร์ด ถามหน่อย กฎ ระเบียบ ก็ไม่อ่านกัน ปักหมุดก็แล้ว หลังๆนี่หนักจนคุมไม่ได้ ถามหน่อย ถ้าอยากมีอบอร์ดไว้คุยกันจริงๆ ทำไมไม่คุยกันดีๆ ทำไมสร้างแต่ปัญหา ว่าจะไม่ออกตัวแทนพี่จิมละ วันนี้ขอสักทีเหอะ พิจารณาตัวเองกันบ้างนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Automotive Innovations

- เตรียมยกเครื่องเว็บบอร์ดใหม่
- ลดปริมาณคอนเทนท์บนยูทูปเพื่อกลับมาใช้บอร์ด เพราะยูทูปมีแต่พวกจ้างปั้มวิว
- จะจัดการไวขึ้นเพราะแต่งตั้งแอดมินเพิ่มขึ้นแล้ว

ก็บอกมาเป็นปีๆละว่าถ้าไม่ไหวมันก็ควรเลิก ตัวเองก็รู้ว่าป่วยขนาดคนเห็นในคลิปยังเป็นห่วง แทนที่จะฝากไม้ต่อให้เด็กๆได้ ขยับไปทำสื่อในรูปแบบอื่น
ก็ดันรั้นจะทำเว็บบอร๋ดที่ทุกวันนี้ยอดคนอ่านไม่ถึงพันแล้ว (บางวันไม่ถึง 500 ด้วยมั้ง) แถมไปกล่าวหาอีกว่าคนอื่นเขาจ้างบอทมาปั้มวิวทั้งๆที่ดูแลเว็บบอร์ดตัวเองยังไม่ได้ มีทั้งปั้มไอดีใหม่มาโพส ทั้งแอคเก่าๆโดนแฮคมาโพส

ยอมรับเถอะว่ามันไม่ไหวแล้ว ส่งไม้ต่อให้เด็กๆได้แล้ว เฝดมาทำเบื้องหลังเป็นฐานให้เด็กมันโตจะดีกว่าอีก

ปล. พูดอย่างตรงไปตรงมา เว็บต้องห้าม Traffic ยังเยอะกว่าอีกมั้งห้องรัชดา
แล้วเคยรู้บ้างปะครับ ว่าเวปบอร์ดมันวุ่นวายขนาดไหน ต้องคุมขนาดไหน กฎ ระเบียบ ก็มี ยังหาทำกันไม่ได้ ขนาดสร้างดราม่า ทะเลาะแม่งทุกวัน จนไม่มีใครอยากคุม นี่ ยังไม่รวมที่ป่วนกันใน hlm อีกนะ ผมเป็นเจ้าของบอร์ด ผมก้เลิกทำ ปวดหัว

แผนตอนแรกที่จะทำบอร์ดใหม่ เพราะตอนนั้นคือยังอยู่กันดี แต่อย่างที่ทราบว่า พวกคุณในบอร์ดเนี่ยหาแต่เรื่องมาให้ทีมงานปวดหัวตลอด ดราม่าแม่งไม่เว้นวัน จนพี่จิมมี่ต้องออกมาปรามตลอด สงสารเข้าของกันบ้างปะครับ ถามจริง ต่อให้ส่งต่อให้เด็กก็ไม่มีใครอยากทำแล้วครับ ทีงี้มาเรียกร้องกัน แล้วตอนที่เค้าอยู่ทำไมไม่ทำตัวดีๆกัน meeting ดีๆ ที่เคยมีก็หาย เพราะอะไรล่ะ แล้วที่พี่จิมป่วย ไม่ใช่เพราะพวกคุณๆกันรึ ถามแค่นี้ ขอพูดหน่อยละกัน ไหนๆก็ไม่มีทีมงานมาคุมบ่อยๆละ ที่เวปบอร์ดมันตั่งได้เพราะใคร เพราะพวกคุณทั้งนั้น แต่พวกคุณกลับทำลายมันเอง แล้วจะมาเรียกร้องไรกัน
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
กรายขออภัยทุกท่านอย่างสูงครับ
ผมเข้ามามอนิเตอร์ดูเรื่อยๆ
แต่ช่วงนี้ เพิ่งออกจาก รพ
และมีแนวโน้มว่าอาจต้องกลับไปนอนอีก
เพราะต้องกลับมาทำงานกลางดึกอีกแล้ว
เวลาไม่มีมากนัก ทุกอย่างตอนนี้แข่งกับเวลาพอสมควร

ตอนนี้ให้น้องในทีมพยามเข้ามาเช็ค แต่ มันไม่มีคนนั่งเฝ้าทั้งวันครับ

สนใจมาเป็น Moderator  ดูแล ให้ผมไหมครับ มีค่าขนมเล็กๆน้อย

ออฟไลน์ kiwiwi

ห้องรัชดานี่อย่างเถื่อนอะ
คนผิดที่ไม่รู้ว่าตัวเองผิดรกห้องไปหมด น่ากลัวมาก เม้นท์อะไรตรงๆก็ไม่ได้ ลามขนาดล่อพ่อล่อแม่กัน

ขนาดไม่ได้เข้าไปตั้งนาน เผลอไปตอบกระทู้นึง เพราะมันเด้งมาที่ห้องบลู ประมาณว่าคนตั้งกระทู้ไม่ยอมดูป้ายบนหัวเอง มันโกรธเป็นฟืนเป็นไฟเลย

กรายขออภัยทุกท่านอย่างสูงครับ
ผมเข้ามามอนิเตอร์ดูเรื่อยๆ
แต่ช่วงนี้ เพิ่งออกจาก รพ
และมีแนวโน้มว่าอาจต้องกลับไปนอนอีก
เพราะต้องกลับมาทำงานกลางดึกอีกแล้ว
เวลาไม่มีมากนัก ทุกอย่างตอนนี้แข่งกับเวลาพอสมควร

ตอนนี้ให้น้องในทีมพยามเข้ามาเช็ค แต่ มันไม่มีคนนั่งเฝ้าทั้งวันครับ

สนใจมาเป็น Moderator  ดูแล ให้ผมไหมครับ มีค่าขนมเล็กๆน้อย
อยากจะทำให้จริงๆพี่ แต่ผมก็ไม่รู้ว่าจะมีเวลาพอไหมก่อน 555

เอาเป็นว่า ใครอยากทำก็บอกนะครับ จะได้บอร์ดไม่ร้าง ให้พี่เค้าไปรักษาตัวก่อน งานเค้าก็ต้องทำทุกวัน ไม่ได้หยุด ดังนั้นใครว่าง มาช่วยพี่จิมมี่กันหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2024, 19:56:03 โดย Automotive Innovations »

ห้องรัชดานี่อย่างเถื่อนอะ
คนผิดที่ไม่รู้ว่าตัวเองผิดรกห้องไปหมด น่ากลัวมาก เม้นท์อะไรตรงๆก็ไม่ได้ ลามขนาดล่อพ่อล่อแม่กัน

ขนาดไม่ได้เข้าไปตั้งนาน เผลอไปตอบกระทู้นึง เพราะมันเด้งมาที่ห้องบลู ประมาณว่าคนตั้งกระทู้ไม่ยอมดูป้ายบนหัวเอง มันโกรธเป็นฟืนเป็นไฟเลย
เราก้ไม่ต่างกันเลยครับ ลองสังเกตประมาน 2-3เดือนที่ผ่านมาได้เลย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ได้ทราบข่าวว่าพี่จิมมี่ ป่วยอยู่ ขอให้ ร่างกายแข็งแรง กลับมาทำงานได้ โดยเร็วนะครับ

;)

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าเรื่อง spam ต้องมีคนเฝ้า เกือบทั้งวันแหละ เผลอเป็นโผล่ จากคนที่เคยเฝ้า webboard สัก 20 กว่าปีก่อน

เรื่องตอบกระทู้

ถ้าอย่างใน web นั้น .. ตอบแล้ว ถ้ามีดราม่า มาเยอะๆ ก็กดปิดแจ้งเตือน แล้วไม่เข้าไปดูอีกแค่นั้น ไม่สนใจ แบบนี้สบายใจดี .. ถ้ามั่นใจว่า ไม่ได้ทำผิดกฎอะไร

อีกอย่าง สิ่งที่จะทำให้สังคม webboard มันดีก็คือ การยอมรับความเห็นต่าง ทุกคนมีสิทธิ์แสดงความเห็น เราคิดแบบนี้ เค้าคิดอีกแบบ ก็สิทธิ์ของเขา ไม่ใช่ พอเห็นเขาคิดต่าง ก็ซัดอย่างเดียว หาว่า สาวกมั่ง อวยมั่ง อะไรแบบนี้ หลายคนเจอแบบนี้เข้า ก็เซ็ง ขี้เกียจตอบละ

ออฟไลน์ redsun

ขอให้ทุกอย่างผ่านพ้นด้วยดี ขอให้คุณ J!MMY สุขภาพแข็งแรง
ขอให้เพื่อนสมาชิก HLM มีความสุขกับรถยนต์ที่รักมากๆครับ

ถ้าเรื่อง spam ต้องมีคนเฝ้า เกือบทั้งวันแหละ เผลอเป็นโผล่ จากคนที่เคยเฝ้า webboard สัก 20 กว่าปีก่อน

เรื่องตอบกระทู้

ถ้าอย่างใน web นั้น .. ตอบแล้ว ถ้ามีดราม่า มาเยอะๆ ก็กดปิดแจ้งเตือน แล้วไม่เข้าไปดูอีกแค่นั้น ไม่สนใจ แบบนี้สบายใจดี .. ถ้ามั่นใจว่า ไม่ได้ทำผิดกฎอะไร

อีกอย่าง สิ่งที่จะทำให้สังคม webboard มันดีก็คือ การยอมรับความเห็นต่าง ทุกคนมีสิทธิ์แสดงความเห็น เราคิดแบบนี้ เค้าคิดอีกแบบ ก็สิทธิ์ของเขา ไม่ใช่ พอเห็นเขาคิดต่าง ก็ซัดอย่างเดียว หาว่า สาวกมั่ง อวยมั่ง อะไรแบบนี้ หลายคนเจอแบบนี้เข้า ก็เซ็ง ขี้เกียจตอบละ
นั่นล่ะครับ ใครจะไปอยากตอบ บอร์ดมันถึงได้ร้างไงล่ะ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมแก่ละ แต่ชอบอ่านจาก wb มากกว่า fb ในนั้นอะไรก้อม่ายรุ เข้าใจไม่ทันคนด่า

ออฟไลน์ mochalatte

WB มีโอกาสโตได้ เพราะFBหรือ IG ต้องแสดงตัวตนระดับนึง
ซึ่งหลายๆคนไม่อยากทำด้วยหลายเหตุผล
ถ้าWB ไหนใครไม่ชอบ ก้อไม่ต้องแวะมา
ไม่น่ามีปัญหา

ที่เราเข้ามาเพราะความชอบ อยากแชร์ประสบการณ์ อยากระบาย อยากเรียนรู้ อยากหาวิธีแก้ไขยามจำเป็น
หลายฯครั้งที่ใช้อากู๋ภาคภาษาไทยในการค้นหาเกี่ยวกับยานยนต์ HLM จะมีอยู่ในนั้นเยอะพอสมควร
ไม่ว่าจะผ้าเบรค นํ้ามันเครื่อง ปัญหาประจำรุ่น ยางรถ ฟิล์มกรองแสง อัตราเร่ง และอีกมากมาย

สื่ออื่นฯให้ไม่ครบเหมือน WB

ข้อมูลทั้งหมด มันมาจาก HLM + คุณและผม

หลายฯคนเลยต้องแวะเวียนมาเยี่ยมชม

รบกวนต้องให้ความดีความชอบ และความเคารพให้ HLM ที่เป็นผู้สร้างด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2024, 00:53:18 โดย mochalatte »

ออฟไลน์ Spada_Valess

เช้านี้มาใหม่อีก 3 เหมือนเป็น user เก่าๆที่ไม่ได้ใช้หลายๆปีแล้ว ไม่แน่ใจว่าข้อมูลหลุดไปไหมครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

แล้วเคยรู้บ้างปะครับ ว่าเวปบอร์ดมันวุ่นวายขนาดไหน ต้องคุมขนาดไหน กฎ ระเบียบ ก็มี ยังหาทำกันไม่ได้ ขนาดสร้างดราม่า ทะเลาะแม่งทุกวัน จนไม่มีใครอยากคุม นี่ ยังไม่รวมที่ป่วนกันใน hlm อีกนะ ผมเป็นเจ้าของบอร์ด ผมก้เลิกทำ ปวดหัว

แผนตอนแรกที่จะทำบอร์ดใหม่ เพราะตอนนั้นคือยังอยู่กันดี แต่อย่างที่ทราบว่า พวกคุณในบอร์ดเนี่ยหาแต่เรื่องมาให้ทีมงานปวดหัวตลอด ดราม่าแม่งไม่เว้นวัน จนพี่จิมมี่ต้องออกมาปรามตลอด สงสารเข้าของกันบ้างปะครับ ถามจริง ต่อให้ส่งต่อให้เด็กก็ไม่มีใครอยากทำแล้วครับ ทีงี้มาเรียกร้องกัน แล้วตอนที่เค้าอยู่ทำไมไม่ทำตัวดีๆกัน meeting ดีๆ ที่เคยมีก็หาย เพราะอะไรล่ะ แล้วที่พี่จิมป่วย ไม่ใช่เพราะพวกคุณๆกันรึ ถามแค่นี้ ขอพูดหน่อยละกัน ไหนๆก็ไม่มีทีมงานมาคุมบ่อยๆละ ที่เวปบอร์ดมันตั่งได้เพราะใคร เพราะพวกคุณทั้งนั้น แต่พวกคุณกลับทำลายมันเอง แล้วจะมาเรียกร้องไรกัน

ไม่ต้องชี้หน้าคนอื่นเขาหรอกครับว่าเป็นคนทำพังนู่นพังนี่

ไม่ต้องมาออกตัวแทนเจ้าของเวป ไม่ได้จำเป็นสักนิด แถมทำให้ความน่าเชื่อถือในคห.คุณลดลงด้วย เพราะคุณจะอ้างนู่นอ้างนี่ทุกอย่างให้อยู่ข้างเจ้าของเวป

ถ้าอยากเคลมมากเรื่องว่าอยู่มานานไม่นานแล้วจะทำให้ความเห็นที่พิมพ์มาดูมีน้ำหนักหรืออะไรมากขึ้น ผมอ่านเวปนี้ตั้งแต่เขาทดสอบ Swift 1.5 นู่น เจอเวปนี้ก็เพราะคลิปทดสอบอันนั้น

ได้อ่านที่ตัวเองพิมพ์ไหมครับว่าย้อนแยงขนาดไหน?
การที่เจ้าของเวปทำเองไม่ไหว ก็ต้องจ้างพนักงานมาช่วย นี่คือเรื่องที่ต้องพิจารณาได้ตั้งนานแล้ว

สังคมจะดีแค่ไหน ยังไงก็ต้องมีการควบคุมกฎระเบียบ คุณจะมาคาดหวังให้ทุกคนประพฤติดีไม่ได้ ยกเว้นคุณจะสร้างสังคมปิด ใช้ระบบ Invite/Referral เอา

เรื่อง Meeting ก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเรื่องบอร์ด มันหายไปเพราะโควิดและเจ้าของเวปเองก็ไม่ว่างจะทำ ไม่เกี่ยวอะไรกับบอร์ด พวก"ประพฤติไม่เหมาะสม" คิดว่ามันจะไปโผล่หรอครับตามงานมีตติ้ง? ละผมไม่เชื่อว่าพวกขาประจำจะไม่มีช่องทางติดต่อกันเวลาจะจัดมิตติ้ง อย่างมี 10 คนงี้ ทั้ง 10 คนจะไม่มีใครเห็นข่าวในเวปแล้วไปกันเลยรึ? ผมว่าเป็นไปไม่ได้นะ

ผมไม่ได้เกลียดเวป แต่ในเมื่อคนดูแลเองก็ไม่ไหวจะทำแล้ว (คุณก็พูดเอง) คนรับช่วงต่อก็หาไม่ได้ อยากจะวางระบบใหม่ก็ลำบาก (ผมเองก็เคยศึกษาทำ Backend & Frontend ก็พอเข้าใจอยู่ว่าการมาแก้เวปอายุ 10 กว่าปีแล้วไม่ใช่เรื่องสนุก + พิจารณายกเครื่องมัน future proof กว่า แค่ค่าใช้จ่ายมันสูง) มันก็ต้องมาพิจารณาแล้วว่าคุ้มจะทำต่อไหม ธุรกิจอะไรก็ตามมันก็ต้องมาพิจารณาแบบนี้ทั้งนั้นแหละ

ออฟไลน์ Chicken Wings

โอเค กระทู้สแปมหายไปแล้ว
ขอขอบคุณทีมงานด้วยครับ

คือผมก็เข้าใจนะครับ ว่าบางทีทีมงานอาจจะยุ่งๆหน่อย หรืออาจจะติดงานส่วนอื่นอยู่
แต่ช่วงนี้กระทู้สแปมมันมาเยอะผิดปกติจริงๆ อาจจะต้องดูแลเยอะเป็นพิเศษ
ก็ขอเป็นกำลังใจให้ละกันครับ  8)

มาใหม่แล้วเพียบเลย

ออฟไลน์ madboy

หรือไม่ก็ลบ user ตัวเองไป  ;D

เอาจริงๆมันก็ไม่มีอะไรอยู๋ได้ตลอดไปหรอกครับ RCW ที่เคยเป็นชุมชนใหญ่ของเหล่าผู้คนที่ชื่นชอบรถ ยังร่วง  :-[ :-[

ไม่ต้องชี้หน้าคนอื่นเขาหรอกครับว่าเป็นคนทำพังนู่นพังนี่

ไม่ต้องมาออกตัวแทนเจ้าของเวป ไม่ได้จำเป็นสักนิด แถมทำให้ความน่าเชื่อถือในคห.คุณลดลงด้วย เพราะคุณจะอ้างนู่นอ้างนี่ทุกอย่างให้อยู่ข้างเจ้าของเวป

ถ้าอยากเคลมมากเรื่องว่าอยู่มานานไม่นานแล้วจะทำให้ความเห็นที่พิมพ์มาดูมีน้ำหนักหรืออะไรมากขึ้น ผมอ่านเวปนี้ตั้งแต่เขาทดสอบ Swift 1.5 นู่น เจอเวปนี้ก็เพราะคลิปทดสอบอันนั้น

ได้อ่านที่ตัวเองพิมพ์ไหมครับว่าย้อนแยงขนาดไหน?
การที่เจ้าของเวปทำเองไม่ไหว ก็ต้องจ้างพนักงานมาช่วย นี่คือเรื่องที่ต้องพิจารณาได้ตั้งนานแล้ว

สังคมจะดีแค่ไหน ยังไงก็ต้องมีการควบคุมกฎระเบียบ คุณจะมาคาดหวังให้ทุกคนประพฤติดีไม่ได้ ยกเว้นคุณจะสร้างสังคมปิด ใช้ระบบ Invite/Referral เอา

เรื่อง Meeting ก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเรื่องบอร์ด มันหายไปเพราะโควิดและเจ้าของเวปเองก็ไม่ว่างจะทำ ไม่เกี่ยวอะไรกับบอร์ด พวก"ประพฤติไม่เหมาะสม" คิดว่ามันจะไปโผล่หรอครับตามงานมีตติ้ง? ละผมไม่เชื่อว่าพวกขาประจำจะไม่มีช่องทางติดต่อกันเวลาจะจัดมิตติ้ง อย่างมี 10 คนงี้ ทั้ง 10 คนจะไม่มีใครเห็นข่าวในเวปแล้วไปกันเลยรึ? ผมว่าเป็นไปไม่ได้นะ

ผมไม่ได้เกลียดเวป แต่ในเมื่อคนดูแลเองก็ไม่ไหวจะทำแล้ว (คุณก็พูดเอง) คนรับช่วงต่อก็หาไม่ได้ อยากจะวางระบบใหม่ก็ลำบาก (ผมเองก็เคยศึกษาทำ Backend & Frontend ก็พอเข้าใจอยู่ว่าการมาแก้เวปอายุ 10 กว่าปีแล้วไม่ใช่เรื่องสนุก + พิจารณายกเครื่องมัน future proof กว่า แค่ค่าใช้จ่ายมันสูง) มันก็ต้องมาพิจารณาแล้วว่าคุ้มจะทำต่อไหม ธุรกิจอะไรก็ตามมันก็ต้องมาพิจารณาแบบนี้ทั้งนั้นแหละ

ผมว่าคุณก็แรงไปนะคุณ Zephyrs

เว็ปอาจจะมีสแปมหรืออะไร เราที่เป็นสมาชิค(เป็นแค่สมาชิค) ก็แจ้งไปตามระบบ หรือการที่มีการโพสขึ้นมาของกระทู้นี้ ก็น่่าจะเพียงพอและคุณจิมมี่ก็ได้ทราบปัญหาแล้ว

การที่คุณเปิดเว็ปมาแล้วเจออะไรที่ไม่พอใจ และวิจารณ์ผู้ดูแลเว็ปไม่ดี บกพร่อง ลามไปถึงเรื่องต่างๆที่คุณว่ามา มันเกินไป โอเคมันคือธุรกิจ แต่มันคือธุรกิจของเค้า เค้าจะแก้ไขอย่างไร ส่งให้ใครทำต่อหรือไม่ เราสมาชิค ก็ไม่ควรไปแสดงความเห็นรุนแรงแบบนั้น

ถ้าคุณรู้สึกว่า เว็ปมันแย่ คนมันแย่ เว็บต้องห้าม Traffic ยังเยอะกว่า แล้วยังไง .. ถึงแม้เว็ปนี้จะเหลือสมาชิคคุยกันแค่ 5 คน แล้วมันยังไงล่ะ ...

พอใจ เราก็ช่วยกัน แนะนำกันบอกกล่าว แต่ถ้ารู้สึกไม่พอใจกับเว็ปหรือเจ้าของเว็ป ก็ปิดที่จอคอมตัวเองซะ และก็ไปเว็ปที่ Traffic เยอะๆก็ได้

ผมไม่ได้ไล่นะ หน้าเว็ปมีสแปม ทุกคนเห็น แต่จะมีคนที่ช่วยแจ้งช่วยแก้ไข กับอีกคนที่ พอมีประเด็นก็ออกมาตำหนิต่างๆนาๆโดยไม่ได้ช่วยอะไรได้เลยแม้แต่น้อย แถมพิมพ์อะไรออกมาที่ไม่น่ารักแบบนี้

คุณจิมมี่ป่วยนะครับ ทุกคนรู้ แล้วดูความเห็นคุณที่วิจารณ์เว็ปสิ ... ถ้าไม่พอใจขนาดนั้น ไม่ต้องแวะมาก็ได้ ช่วยเห็นใจคนทำงาน เข้าใจคนทำงาน และเข้าใจคุณจิมมี่ที่กำลังป่วยด้วยนะครับ