ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ ๆ ช่วยเลือกรถ MPV สำหรับผู้หญิงให้หน่อยนะครับ (ตัวเลือกด้านใน)  (อ่าน 990 ครั้ง)

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
ผมไม่ได้ตามข่าวสารหรือสเปครถ MPV มาสักพักใหญ่แล้ว
เลยอยากรบกวนพี่ ๆ ใน HLM นี้ช่วยเลือกรถสำหรับผู้หญิงวัยทำงานให้หน่อยครับ
โดยมีความต้องการดังนี้
1.อยากได้พื้นที่กว้างไว้สำหรับขนของ เช่น ของชำร่วย, สังฆทาน, ดอกไม้ เป็นต้น
2.โดยปกติจะนั่งโดยสารเพียง 1-2 คนเท่านั้น นาน ๆ ที จะมีมีตติ้งกับชาวแก๊งขนกันไป 4-5 คน
3.ไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์ ถ้ามีปัญหาก็เข้าศูนย์เพียงอย่างเดียว
4.ไม่เอารถยนต์ไฟฟ้า

โดยมีตัวเลือกดังนี้
1.Mitsu Xpander
2.Toyota Veloz
3.Suzuki XL7
4.อื่น ๆ (สามารถแนะนำได้เลยครับ)

*กระทู้ข้างล่างก็ถามเรื่อง MPV เหมือนกันแต่เน้นไปที่มือสอง
ผมเลยมาตั้งกระทู้ใหม่อีกที เพราะต้องการรถมือ 1 ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
จากที่ส่วนตัวใช้ XL7 ปี 2021
ตอนนี้แนะนว่าไป Xpander Hybrid เลยครับ ในเมืองน่าจะดีและเหมาะที่สุด

อย่าง XL7 ที่ผมใช้ ในเมืองนี่มี 7-9 กม./ลิตรนะครับ เติมจริง (โซฮอล95 ไม่อิงตัวเลขหน้าจอ) โดยสาร 1-2 คน
เส้นทางเลียบด่วน ห้วยขวาง รัชดา อโศก สุขุมวิท คลองเตย เอกมัย พระโขนง ล้วนติดหนักมากๆ ช่วงพีคตลอด

แต่ตัวรถถือว่าดีเลย คุ้มค่า ไม่ได้เป็นชอบระบบอะไรสารพัดอยู่แล้ว
เดินทางไกลเลี้ยงคันเร่งต่ำกว่า 120 เท้านิ่งๆ มี 15-16 กม./ลิตร (ไม่ใช่ตัวเลขหน้าจอนะ เติมจริงๆ)

ส่วนในการขนของผมว่าทั้ง 3 คันทำได้ดีหมด ยิ่งโดยสารแค่ตอนหน้าเป็นหลักด้วย เพราะจุได้เยอะเหมือนกัน
พับเบาะราบได้เหมือนกัน ต่างแค่องศากับความกว้างที่เป็นแค่หลัก มม./ซม. แค่นั้น

แต่ตอนนี้ Xpander ดูจะได้เปรียบมากกว่าละ ทั้งความสดใหม่และอัตราสิ้นเปลือง
ปล. เคยเห็นในคลับบ่นเรื่องเอาไปขึ้นเขา โดยสารเต็มคัน แบตฯไฮบริดหมด กำลังเครื่องขึ้นเขาแทบไม่รอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2024, 12:36:33 โดย Boattamon »

ออฟไลน์ bullyboy

เชียร์ xpanderHEV hybrid ครับจากตัวเลือก ดีไซน์สวยถูกจริตผม แต่คุณผู้หญิงอาจจะไม่ชอบก็ได้นะครับมันออกดุดัน แต่ด้วยเครื่องยนตื hybrid มันได้อัตราเร่ง+ประหยัดน้ำมันขึ้นนิดนึงจากเครื่องเบนซินตัวเดิม ส่วนการขับน่าจะดีสุดในกลุ่ม แถมมีโหมดการขับ 7 โหมดลองหารีวิวดูได้ครับ อีกทั้งยังประกอบในประเทศด้วยครับตัว hybrid หรือถ้าเซฟงบอีกนิด และเป็นรถที่ไม่ได้ขับเยอะมาก ตัวเครื่องเบนซินเดิมส่วนลดตอนนี้เยอะเลย ข้อเสียของ xpander จริงๆ คือ ออปชั่นสู้ veloz ไม่ได้ครับ ไม่มีกล้องรอบคัน ถุงลมก็ให้มา 2 ใบ แต่ผมก็ยังชอบมันมากกว่าอยู่ดี

ถ้าไม่เอา xpander hev ผมคงไป XL7 ไปเลยเพราะราคาถูกลงมาอีกระดับ

ที่จริงบ้านผมผ่าน toyota มาหลากหลายรุ่นมากเลยนะ เป็นแบรนด์ที่เป็นตัวเลือกแรกๆ ของบ้านผมเลย แต่ veloz ผมอาจจะไม่ค่อยโอเคกับวัสดุและงานประกอบเท่าไรถึงออปชั่นจะเยอะ แต่อย่างว่า veloz จริงๆ คือ daihatsu ที่เมืองนอกเลยอาจจะไม่เนี้ยบเท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2024, 12:38:03 โดย bullyboy »

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
ถ้านั่งแค่ 1-2 คน นานๆทีมี 4-5 คน ผู้หญิงขับ อันนี้ผมขอเลือกเป็นตัวเลือกที่4 ผมว่า Yaris Cross เหมาะกว่านะครับ ขนาดกระทัดรัดขับในเมืองง่าย ผู้หญิงน่าจะชอบ แถมประหยัดน้ำมันที่สุดเมื่อเทียบกับตัวเลือกที่ให้มา ไม่รู้ว่าจะเอา 7 ที่นั่งไปทำไม ถ้านั่งแค่ 1-2 คนข้างหลังพับเบาะแล้วก็ขนของได้เยอะอยู่ครับ

ออฟไลน์ Devil13

ขึ้นอยู่กับเค้าว่าชอบหน้าตาตัวไหนครับ
เลือก Xpan ไม่ก็ Vel
พี่ซูตัดออกครับ ขานี้เอาไว้สำหรับคนงบน้อย
ผมเคยนั่ง Xpan ตัวแรกโอเคนะ ออฟชั่นแอบโล้น การนั่งไม่เมา ไม่รู้ว่าตัวไฮบริทจะดีขนาดไหน
ส่วน Vel ตอนไปลองนั่งรู้สึกว่าออฟชั่นโอเค (ในตอนนั้น) ภายในก็โอ ดีตรงน้ำมันเพียวคงดูแลง่าย แต่มีคนบอกว่าไม่ได้ประกอบไทย หากเครมอะไหล่จะรอนาน

ลองให้เจ้าตัวไปจับของจริง ไปนั่งคันจริง ไปขอทดลองขับครับ ผมว่าตัดสินใจได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ SM.

เป็นผมคงไป Mitsu ครับ

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Veloz นี่แก้ปัญหา ไข่หอยเชอรี่ยังน้อ   :-[ :-[

เอาเป็นว่าจากตัวเลือกอยากให้ตัด Veloz ก่อน  เหลือ XL7 กับ xpander

ถ้างบไหว ตามเทคโนโลยีทัน  ก็ไป Xpander Hy  ค่อนข้างดีเกือบทุกออย่าง 

ถ้าชอบ XL7 Hy  งบน้อยกว่า(หลักแสน)ไม่ค่อยมี Option เยอะ  ค่าใช้จ่ายตลอดทางน้อยกว่า ก็ไป XL7  Hy  (เห็นในคลับก็บอกว่าในเมืองได้ดีกว่าตัวเดิม 2-4 กิโลเมตร/ลิตร)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ TunGzl

ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากเลยครับ

จากข้อมูลที่ได้มาจะไปปรึกษากับเพื่อนอีกทีครับ