ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Hrv E และ Honda City ehev RS Minorchange  (อ่าน 1418 ครั้ง)

ออฟไลน์ Majorchanges

• Newbie
  • *
Honda Hrv E และ Honda City ehev RS Minorchange
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2024, 00:23:46 »
ระหว่าง Honda Hrv E และ Honda City ehev RS ทุกคนมีความเห็นยังไงบ้างคะกับรถ 2 รุ่นนี้ คันไหนคุ้มค่ามากกว่ากันคะ
ผู้หญิงอายุ 35 ปี ขับในเมืองกทม.เป็นหลัก ส่วนใหญ่ขับไปทำงานกับไปห้าง ขับคนเดียวค่ะ ปกติขับรถเล็กแล้วคล่องตัว ขับสนุก แต่เพิ่งสนใจ Hrv เพราะโปรโมชั่นดีค่ะ

2 รุ่นนี้ ภาพลักษณ์ต่างกันมากขนาดไหนคะ รวมถึงความสวยและเท่ห์ การขับขี่ต่างกันมากมั้ยคะ และหลังใช้ไปประมาณ 5-7 ปี ราคามือสองตกลงมากมั้ย เปอร์เซ็นพอๆ กันมั้ยคะ

สิ่งที่ City มีคือแอร์หลัง ลำโพง 8 ตำแหน่ง หน้าจอและกล้องชัดขึ้น และ lane watch
สิ่งที่ Hrv มีคือยกสูง ภูมิฐานและสวยงามกว่า

ราคาต่างกันประมาณ 180,000 แต่หลังจากมีส่วนลด ส่วนต่างจะเหลือประมาณ 79,000 บาทค่ะ (รวมมูลค่าค่าแรง+ค่าอะไหล่แล้วค่ะ) พอดี Hrv มี Honda Exclusive Care 5 ปีค่ะ ความจริงงบสำหรับ City ก็สบายๆ ค่ะ แต่ถ้า Hrv คุ้มค่าที่จ่ายก็อยากซื้อค่ะ

หรือมีรุ่นอื่น/ยี่ห้ออื่น แนะนำมั้ยคะ นอกเหนือจาก 2 รุ่นนี้ค่ะ งบไม่เกิน 1 ล้านค่ะ (Eco car และ B-segment เช่น Mazda 2, CX3, Almera, Kicks, Yaris Cross, Ativ, Haval Jolion etc.) แต่ยังไม่พร้อมใช้รถไฟฟ้าค่ะ

สุดท้ายนี้ ได้ยินว่า Hrv minorchange กำลังมา ใครทราบบ้างว่าจะมาช่วงไหนคะ โปรปัจจุบันค่อนข้างเยอะ ควรรอหรือซื้อเลยดีคะ

ขอทราบความคิดเห็นทุกคนหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ  :)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: Honda Hrv E และ Honda City ehev RS Minorchange
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2024, 08:18:12 »
เน้นประหยัดเล่นซิตีตัวล่างครับ
ซื้อมา 6 แสน
ใช้ไป 6 ปี
ขายได้ 3 แสนครับ
หักไปปีละ 5 หมื่นบาท

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
Re: Honda Hrv E และ Honda City ehev RS Minorchange
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2024, 08:20:12 »
เหมือนกระทู้ด้านบนครับ

ขอให้ไป Yaris Cross ครับ ถ้างบถึง ของให้ไป Corolla Cross ครับ

Toyota ยุคนี้ ให้อุปกรณ์ และ ออฟชั่นมามากพอควร หน้าตาก็ไม่ได้แย่

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2024, 08:52:45 »
ไปลองขับดูก่อนน อย่าเห็นแค่ภายนอก Yaris cross / Corolla Cross ดีกว่าเยอะ ระยะยาวความทนทาน งานประกอบดีกว่า Honda เยอะ   เพดาน HRV นี่เตี้ยมาก ขนาดเราสูงแค่ 170นิดๆ ยังรู้สึกเกะกะสายตาเลย 

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2024, 10:46:59 »
ในใจอยากเชียร์ corolla cross 1.8hev ตัวล่างครับ ออฟชั่นครบ ราคาอาจเกินงบมานิดหน่อย ส่วน yaris cross ผมจัดออกเลยเพราะงานประกอบหยาบมาก

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2024, 13:03:04 »
เหมือนกระทู้ด้านบนครับ

ขอให้ไป Yaris Cross ครับ ถ้างบถึง ของให้ไป Corolla Cross ครับ

Toyota ยุคนี้ ให้อุปกรณ์ และ ออฟชั่นมามากพอควร หน้าตาก็ไม่ได้แย่

ปัญหาของรุ่นนี้คือ รอรถนานครับ 2-3 เดือน
และของแถมไม่มีอะไรเลย ประกันชั้น1 ก็ยังต้องซื้อเอง
ถ้ารับ 2 เรื่องนี้ได้
ไปตัวท๊อป ราคา 899,000 เลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2024, 13:39:59 »
จากการใช้งาน ไป city ครับ เพราะตัว top สุดเลยแบบนี้ ได้ features มากมายด้วยครับ

ออฟไลน์ eaklego

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2024, 14:42:36 »
บ้านน้ำไม่ท่วม ผมจิ้มcity hrvรู้สึกไม่คุ้มเลย แพงกว่าได้เครื่องยนต์ช่วงล่างเดียวกับcity
ถ้าจะเอายกสูงผมว่าไปcrossดีกว่า เห็นปรับปรุงเครื่องยนต์ใหม่ไม่ค่อยอืดแล้วด้วย

ป.ล. ยังไม่ได้คันที่ถูกใจเหรอครับ เห็นถามตั้งแต่ปีก่อนแล้ว

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2024, 18:03:18 »
ถ้างบได้ ผมไป HR-V ครับ
city ผม"รู้สึก"ว่ามันแพง อาจเพราะมีตัว 1.0t ทำราคาอยู่

สำหรับผม จิ้มตามงบที่มีเลยครับ
City1.0t > Yaris Cross > HR-V > Collora Cross HEV

ภาพลักษณ์ ภูมิฐาน ส่วนตัวผมไม่ได้ให้ความสำคัญครับ ยิ่งรถราคาประมาณนี้มันเน้นฟังชั่นการใช้งานมากกว่า
ไม่ว่าคนเดียวกันจะขับ accord / city มา มันก็ยังเป็นเขาคนเดิม... มันอยู่ที่บุคลิคมากกว่า นอกจากพวกรถแพงๆ พวก Prosche / Lamborghini ที่มันมาอารมเข้ามาร่วมด้วย ซิ่งมันพอ imply นิสัย บุคลิคเจ้าของได้บ้าง

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2024, 01:11:39 »
มาถามในบอร์ดนี้ ส่วนใหญ่จะได้คำตอบแนว logical ครับ .. เพราะเป็นบอร์ดคนชอบรถ

แต่สำหรับผู้หญิง ไปลองขับแล้วชอบคันไหน ก็เอาคันนั้นแหละครับ เพราะคุณบอกว่างบสบาย ๆ 1 ล้าน

เรื่องงบอย่าลืมค่าบำรุงรักษา ที่รถขนาดใหญ่กว่า จะซ่อมแพงกว่า (มาก) เช่น ยาง city อาจจะชุดละ 9000 แต่ยาง hrv ต้องมี 15000 แน่ ๆ ครับ