ผู้เขียน หัวข้อ: External Battery ของกล้องวงจรปิดรถยนต์ ปลอดภัยที่จะใช้ไหมคับ  (อ่าน 1136 ครั้ง)

ออฟไลน์ watmung

• Jr. Member
  • **
ใช้ยี่ห้ออื่นมาเกือบๆ ปี มีปัญหา เลยจะกลับมา thinkware เหมือนเดิม
คราวนี้รุ่น top สุด ร้านบอกว่ามี  iVolt Mini External Battery
ขายแยก แล้วก็บอกข้อดีต่างๆนาๆ แต่ผมอยากรู้เรื่องเดียวครับ ว่า
มันปลอดภัยที่จะใช้ไหมครับ ถ้าเกิดไหม้รถอะไรขึ้นมา ประกันชั้น 1 จะจ่ายไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าคับ
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
กล้องที่ต้องการให้ทำงานตลอดเวลา
แม้แต่ช่วงจอดรถ เพื่อป้องกันเหตุชนและหนี
ก็จะต้องมีไฟเลี้ยงตลอดเวลา
พวกที่ใช้เซนเซอร์วัดแรงกระทำแล้วค่อยบันทึก
มักจะได้ภาพที่เหตุการณ์เกิดแล้ว
และเก็บรายละเอียดไม่ครบ

สามารถใช้วงจร Under voltage คั่นแหล่งจ่ายไฟได้ครับ เมื่อแบตเตอรี่แรงดันตกจากที่ตั้งไว้
ก็จะหยุดทำงานเอง ป้องกันรถสตาร์ทไม่ติด
แต่แบตที่ จขกท. แจ้งมา น่าจะทำงานแบบ powerbank และเมื่อเครื่องยนต์ติด ก็ชาร์ทกลับคืน
ของตรงรุ่นก็ราคาแพงครับ
ถ้าใช้บอร์ดวงจรตามที่ว่า
ก็ราคาไม่เกิน 60 บาทก็มี

ออฟไลน์ Clint Barton

• **
ผมไม่เคยใช้นะ แต่หลักการมันน่าจะเป็นเหมือน Power Bank ที่เมื่อเราดับเครื่องยนต์ก็จะใช้แหล่งจ่ายไฟตรงนี้แทนเพื่อให้กล้องสามารถบันทึกได้ขณะจอดรถ ไม่ไปยุ่งกับ battery หลักของรถยนต์เพื่อป้องกันระบบไฟต่างๆรวมถึงการสตาร์ทรถไม่ติด และเมื่อเราสตาร์ทรถก็เข้าใจว่าจะมีการชาร์จไฟกลับเข้าไปใน Power Bank นี้ จุดที่ผมคิดว่าน่ากังวลคือรถเราอาจจอดตากแดดเป็นเวลานาน ถ้าเราเลือกอุปกณ์ที่มียี้ห้อ น่าเชื่อถือก็คิดว่าน่าจะปลอดภัยระดับนึงครับ เพราะอย่าลืมว่า battery ใน Power Bank พวกนี้มันสามารถระเบิดได้

ออฟไลน์ kiwiwi

พอดีผมขายแบต อาจจะคิดมากไปนิดนึง

ประมาณที่กล้องกินไฟนั้นมันน้อยมากครับ แบตอาจจะมีอาการ Over Discharge ขึ้นได้ (เรื่องนี้ยาวมาก แต่เอาเป็นว่ามัน"อาจจะ" เสื่อมเร็วกว่าปกตินิดเดียว)

ส่วนตัวผม ถ้าจำเป็นจริงๆ จะไปหาแบต ups คล้ายๆแบบที่ benz ใช้ Auxiliary Battery ในการสำรองข้อมูลบอร์ดน่ะครับ
จะ 7ah 12ah หรือ 17ah ก็ว่ากันไป จริงๆใช้ power bank ก็ได้ครับ สะดวกดี แต่ถ้าจอดรถกลางแดด
แบต ups แค่เสื่อม แต่ lithium มันจะไฟไหม้นี่แหละ

ปล.ถ้ารับอาการเสื่อมของแบตได้ ก็ต่อเลี้ยงไว้ก็ได้ ผมคิดมากไปแหละ เพราะสายงานผม ปกติ 3 ปี อาจจะเหลือ 2 ปีครึ่ง
ระหว่างต่อตรงก็ให้ช่างทำสวิทช์​ตัดไปด้วย เผื่อต้องจอดเกินอาทิตย์

ออฟไลน์ Jazz Cool

• **
ผมใช้อยู่ครับ ตอนก่อนติดตั้งผมก็สงสัยเรื่องที่จะระเบิดมั๊ยถ้าไปจอดกลางแดดนานๆ ทางร้านแจ้งว่าแบตเตอรี่แบบนี้จะไม่ระเบิดครับ แต่อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจจว่าจะเชื่อถือได้มากน้อยเเค่ไหน แต่ผมไม่ค่อยมีโอกาสจอดตากแดดซักเท่าไหร่เลยติดตั้งไปครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
ถ้าแบตเหมือน power bank ก็มีโอกาสระเบิดได้ จอดตากแดด

หรือ ลองหาวิธีแปลงแบตเล็กๆ มอเตอร์ไซค์ ไว้ใต้เบาะ แบตมอเตอร์ไซค์ ทนความร้อนได้ดีกว่า ปลอดภัย  :-X
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Sit: )

ผมว่าเลือกที่จอดที่ดูน่าจะเสี่ยงน้อยน่าจะช่วยได้

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ของผมใช้อยู่ ของ cellink ติดไว้ใต้เบาะคนขับ ที่ติดเพราะรถต้องจอดซ้อนคันทุกวัน เลยอยากให้กล้องบันทึกตลอด

ถามร้านเหมือนกันว่ามีโอกาสระเบิดมั้ย ร้านก็ตอบว่าไม่นะ แต่ส่วนตัว ผมจะพยายามไม่ค่อยจอดรถตากแดดเท่าไหร่ (ที่จอดประจำจะอยู่ในร่มตลอด) แล้วก็คิดว่า 4-5 ปีก็คงจะเปลี่ยนชุดใหม่ ไม่ลากใช้ยาวๆครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ samaklen

ใช้ power bank แบบใช้ถ่าน 18650 ก็ได้ครับ
ไม่ระเบิดแน่ ยกเว้นจะร้อนแบบโดนไฟเป่า
ซึ่งถ้าขนาดนี้น คงไหม้ชิ้นส่วนอื่นด้วย
เพียงแต่น้ำหนักเพิ่มนิดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2024, 07:21:33 โดย samaklen »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ในกล้องหน้ารถ ก็มีแบตเตอรี่ในตัวนะครับ

บางรุ่นเป็นแบตเตอรี่ลิเที่ยม บางรุ่นเป็นคาปาซิเตอร์ ถ้ามันร้อนจนระเบิด พวกนี้ก็ไม่เหลือครับ

ใช้ power bank ได้ครับ แล้วเอาไว้ในจุดที่ไม่ได้โดนแดดโดยตรง สบายๆ มันไม่ได้ร้อนขนาดนั้น

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
แบตไม่โดนแดดตรงๆไม่ระเบิดหรอก แต่ไม่ซื้อแบบที่แทปกับไฟรถเหรอ มีแบบตั้งค่าได้ว่าหลังดับเครื่องแล้วให้ทำงานต่ออีกกี่ชั่วโมง หรือทำงานตลอดจนไฟแบตของรถลดลงถึงค่าระดับหนึ่งก็ให้มันปิดตัวเองไป

แบบประมาณเนี้ย
https://shopee.co.th/70maiofficialstore1/24118659014
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
ไม่ปลอดภัยแน่นอนครับ หาก External Battery หรือ Power Bank มิได้ใช้ถ่าน 18650
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT