ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแสดงความชื่นชมความทนทานของโตโยต้าขั้นสุด  (อ่าน 2606 ครั้ง)

ออฟไลน์ nobody123

• Jr. Member
  • **
หลายท่านก็ทราบมาแล้ว เรื่องความทนของ ICE เช่น เครื่อง 1.8 ติดแก๊ส
คันในภาพ ออกตัวด้วยน้ำมัน วิ่งด้วยแก๊ส (ใช้น้ำมันประจำเพื่อให้ปั๊มติ๊ก และ หัวฉีด ไม่เสีย)
เหยียบหนักแค่นาน ๆ ที
จะวิ่งได้จากคนวิ่งจริง 878,365 กม. ดังภาพ โดยไม่ต้องยกเครื่องแม้ครั้งเดียว
เจ้าของรถบอกว่าซ่อมเครื่องหนักสุด คือ ซีลเกียร์รั่ว รวมประมาณ 10,000 บาท

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ขอแสดงความชื่นชมความทนทานของโตโยต้าขั้นสุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2024, 10:49:36 »
ติดแก็ส วิ่งขนาดนี้ ไม่เคยวาล์วยันวาล์วรั่ว เลยหรอ ... เคยวัดกำลังอัดไหม ...

เอาแค่เครื่องยนต์อย่างเดียว วิ่งขนาดนี้บอกไม่เคบเปิดฝา ตั้งวาล์ว ผมไม่เชื่อครับ

นอกจากว่า เครื่องสั่นก็ชั่ง เบาดับก็ชั่ง ทนวิ่งไปไม่เปิดฝามาตั้งวาล์วเลย อันนี้เชื่อครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2024, 10:51:32 โดย apinui »

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: ขอแสดงความชื่นชมความทนทานของโตโยต้าขั้นสุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2024, 11:50:49 »
TAXI หลายคันวิ่งจนไมล์ตีกลับก็มี คือเกินล้านโลไปแล้ว

หลายปีก่อนก็เคยเห็น innova เบนซินตัวแรกติดแก๊สวิ่งเกินล้านโล  :o :o

ผมเองก็เคยใช้ innova เบนซินติดแก๊ส วิ่งเกือนสามแสน ก่อนขายไป เครื่องก็ยังสภาพดีเยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2024, 11:52:33 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2024, 15:34:44 »
ติดแก็ส วิ่งขนาดนี้ ไม่เคยวาล์วยันวาล์วรั่ว เลยหรอ ... เคยวัดกำลังอัดไหม ...

เอาแค่เครื่องยนต์อย่างเดียว วิ่งขนาดนี้บอกไม่เคบเปิดฝา ตั้งวาล์ว ผมไม่เชื่อครับ

นอกจากว่า เครื่องสั่นก็ชั่ง เบาดับก็ชั่ง ทนวิ่งไปไม่เปิดฝามาตั้งวาล์วเลย อันนี้เชื่อครับ
ไม่เกี่ยวครับ  ผมว่าเข้าใจคลาดเคลื่อนนะครับ  การจุดระเบิดแต่ละครั้งผลที่ได้มาคือ  พลังงาน+ความร้อน   การจุดระเบิดที่สมบูรณ์ ไม่ว่าจะเป็นเชื้อเพลิงแตกต่างกัน(แก๊สโซลีน) ผลที่ได้ก็ไม่แตกต่างกัน  การสึกหรอก็ไม่ต่างกันครับ

ยกเว้นคือจูนบาง - หนา กว่าปกติ  ถืงจะทำให้ชิ้นส่วนสึกหรอมากกว่าปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2024, 08:44:34 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ ballioni

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2024, 16:41:21 »
คนหาเช้ากินค่ำแบบคนชับรถแท็กซี่เช่า อู่แท๊กซี่เช่า จะรู้กันดีครับ ว่าโตโยต้าวิ่งแก๊สชนล้านกิโลเมตร เป็นเรื่องปกติมาาาก คนใช้รถบ้าน ย่อมไม่เคยเข้าใจหัวอกคนหาเช้ากินค่ำ และรถแท๊กซี่หลายๆคันนั้น บำรุงรักษาตามงบก็เย่อะมาก ไม่ได้ใช้ของแท้ศูนย์อะไรหรอกครับ เอาว่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ตามรอบ เปลี่ยนของสิ้นเปลืองจนมันใช้ไม่ได้จริงๆเช่น ผ้าเบรค แอร์จนกว่าจะเสื่อมสภาพ และราคาเปลี่ยน ถ้ารถบ้านรู้ราคาจะยิ่งตื่นตาตื่นใจกับการทำรถโตโยต้าได้ทนและเป็นมิตรกับคนใช้ แท็กซี่คือจำนวนประชากรอ้างอิงงานวิจัย อยากเปิดโลก ลองไปตามอู่ที่ซ่อมแท๊กซี่จะเข้าใจ อันนี้ยังนับรวมไปถึงรถแท็กซี่ Fleet สนามบินโรงแรมอีกต่างหาย คือ ไม่ใช่แค่อัลติส แคมรี่ อินโนว่า ฟอร์จูเนอร์ ก็ทำได้เป็นปกติไปแล้ว 

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2024, 09:13:52 »

แท็กซี่ กับ รถฟลีด ให้เช่า
Altis เครื่อง 1.8 2ZR วิ่งเป็นล้านโลครับ
ลองโบกรถ แล้วถามดูได้เลยครับ
ผมมีที่บ้านคันนึง ปี 2017  ผมนอนยันได้เลย ว่าทำได้จริงครับ
ปัยหาประจำรุ่น คือ ลูกปืนล้อหน้า แตก  ที่เหลือ ใช้ได้ยาวๆ ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2024, 10:24:48 »

ลองไปเดินเล่นตามอู่แท็กซี่ดูนะครับ ว่าที่เขาวิ่งกันไมล์เท่าไหร่ ปีเดียวเป็นแสนโลแล้ว

รถแท็กซี่ 4-5 ปี ไมล์แทบตันแล้ว วิ่งกันเรื่องปกติ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2024, 10:29:32 »

ลองไปเดินเล่นตามอู่แท็กซี่ดูนะครับ ว่าที่เขาวิ่งกันไมล์เท่าไหร่ ปีเดียวเป็นแสนโลแล้ว

รถแท็กซี่ 4-5 ปี ไมล์แทบตันแล้ว วิ่งกันเรื่องปกติ

ตอนนี้อยากเห็นผลของ Taxi BEV ครับ
จะวิ่งกันปีละแสนกม. มั้ย และจะทนทานตามที่คิดรึเปล่า
ถ้าทำได้นี่จะเปลี่ยนโลกคนใช้รถกันเลยครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2024, 11:30:22 »
เอ้า มากันใหญ่เลย ... อ่านต้นทางกันอีกทีนะ

1.เค้าบอกว่า "ไม่ต้องยกเครื่องแม้ครั้งเดียว"
2.เค้าบอกอีกว่า "หนักสุด คือ ซีลเกียร์รั่ว"

ผมถึงถามว่า ไม่เคยเปิดฝาตั้งวาล์วเลยหรอ วิ่งมา 8 แสน ผมเลยไม่เชื่อตรงจุดนี้

รถยนต์ถ้าดูแลถึง เปลี่ยนถ่ายของเหลว มีการซ่อมบำรุงถูกต้อง 3 ล้านโลก็วิ่งถึงผมเชื่อ แต่บอกไม่ทำอะไรเลย หัวเทียนก็ไม่เคยเปลี่ยนด้วย จะเชื่อกันหรอ 

8แสน สายพานราวลิ้น/ทามมิ่ง ไม่ต้องเปลี่ยนหรอ บอกไม่เคยยกเครื่อง พี่ๆเชื่อกันหรอครับ ผมแปลกใจ

ออฟไลน์ Dante Haversham

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2024, 12:45:21 »
เอ้า มากันใหญ่เลย ... อ่านต้นทางกันอีกทีนะ

1.เค้าบอกว่า "ไม่ต้องยกเครื่องแม้ครั้งเดียว"
2.เค้าบอกอีกว่า "หนักสุด คือ ซีลเกียร์รั่ว"

ผมถึงถามว่า ไม่เคยเปิดฝาตั้งวาล์วเลยหรอ วิ่งมา 8 แสน ผมเลยไม่เชื่อตรงจุดนี้

รถยนต์ถ้าดูแลถึง เปลี่ยนถ่ายของเหลว มีการซ่อมบำรุงถูกต้อง 3 ล้านโลก็วิ่งถึงผมเชื่อ แต่บอกไม่ทำอะไรเลย หัวเทียนก็ไม่เคยเปลี่ยนด้วย จะเชื่อกันหรอ 

8แสน สายพานราวลิ้น/ทามมิ่ง ไม่ต้องเปลี่ยนหรอ บอกไม่เคยยกเครื่อง พี่ๆเชื่อกันหรอครับ ผมแปลกใจ

เข้าใจเค้าน่าจะหมายถึงว่า ไม่ต้องยกเครื่องใหม่นะครับ ไม่ได้บอกว่าไม่ได้ maintenance เลย

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2024, 13:45:48 »
altis บ้านผม ปี 2002 ยังใช้ไปส่งลูก ไปทำงานใกล้ๆ อยู่เลยครับ จะขายก็เสียดาย ได้ไม่กี่หมื่น

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2024, 15:05:25 »

ไม่เกี่ยวครับ  ผมว่าเข้าใจคลาดเคลื่อนนะครับ  การจุดระเบิดแต่ละครั้งผลที่ได้มาคือ  พลังงาน+ความร้อน   การจุดระเบิดที่สมบูรณ์ ไม่ว่าจะเป็นเชื้อเพลิงแตกต่างกัน(แก๊สโซลีน) ผลที่ได้ก็ไม่แตกต่างกัน  การสึกหรอก็ไม่ต่างกันครับ

ยกเว้นคือจูนบาง - หนา กว่าปกติ  ถืงจะทำให้ชิ้นส่วนสึกหรอมากกว่าปกติ
บางคันก็มีตั้งวาล์ว ปาดฝาสูบ    ไม่ใช่ทุกคันจะไม่เปิดเครื่องมาซ่อมเลย     ไม่ใช่ทุกคันจะวิ่งทะลุล้านกิโลเมตรโดยไม่ทำอะไรกับเครื่องเลย   บางคันก็ทำ หลายคันก็ทำ  และมีบางคันไม่ได้ทำ    แต่ไม่ใช่ทุกคันจะไม่ทำ  เพราะเคยดูบางคันที่ไม่ทำเพราะเค้าทนใช้ในสภาพนั้น ผมถามแท๊กซี่เค้าบอกว่าแจ้งซ่อมกับสหกรณ์อู่ไปแล้ว  แต่เค้าไม่ซ่อมเลยต้องทนขับในสภาพนั้น 

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2024, 15:36:42 »
การ maintenance ก็คงมีตามปกติแหละ แต่ถ้าหากไม่ถึงขนาดต้องยกเครื่อง เกียร์ ออกมาทำ ก็ถือว่าทนแล้ว

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2024, 16:01:55 »
Altis รุ่นปัจจุบันเป็นเกียร์ cvt ไม่ทราบว่ามันจะทนเป็นล้านกิโลได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2024, 16:13:45 »
Altis รุ่นปัจจุบันเป็นเกียร์ cvt ไม่ทราบว่ามันจะทนเป็นล้านกิโลได้มั้ยครับ

เครื่องกับเกียร์มันแยกกันครับ คาดว่าเกียร์น่าจะไปก่อนเครื่อง

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2024, 18:01:52 »
ยาริส ปี 2011 ติดแก๊สตั้งแต่ป้ายแดง ทุกวันนี้ 2 แสนกว่ากิโลเมตร (อาจจะดูน้อยสำหรับคนอื่น แต่สำหรับผม มันว้าวมาก)

ทนถึก ไม่มีปัญหาอะไรเลย

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2024, 07:09:15 »
ผมว่าก็ต้องมีโม้ บางแหละซ่อมแต่ไม่บอก เกียร์พังงี้

ออฟไลน์ boost

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2024, 16:41:52 »
ซ่อมหมื่นเดียว?  แคทตันก็คงตัดทิ้ง?  coil o2 sensor หม้อต้มแก๊ซ ฯลฯ แต่ละชิ้นเสียเปลี่ยนครั้งละชิ้นเดียวคงไม่เคยถึงหมื่น?  ชีวิตดีครับโชคดีจัง 
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2024, 22:59:11 »
ผมก็ยินดีกับผู้ใช้ Altis ที่ใช้คันดังกล่าวจะเกือบ 10 ปี เกือบ 900,000km นี่แหละแสดงถึงความทนทาน ที่ Toyota นำมาเป็นจุดขาย ทำให้ Toyota ครองใจคนไทยจนถึงทุกวันนี้

ปล. ผมอยากให้ Toyota ทั้งรุ่นในไทย ใส่ Option เท่ารถยุโรป แต่ราคาเท่าเดิม เพื่อที่จะสู้รถจีนได้
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT