ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยข่าว อุบัติเหตุทางรถยนต์กันครับ (กระทู้ชวนคุย)  (อ่าน 1529 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member

พอดีได้ดูข่าวนี้ ซึ่งก็ตามคลิป แต่ประเด็นคือมันติดเอ๊ะ นิดนึงถึงพฤติกรรมการขับของคันกล้อง

สิ่งที่คาใจสำหรับผมคือ หักหลบได้ แล้วทำไมถึงเบรค และ คัน vios เค้าหักหลบ หรือหักแซง ...

ในคอมเม้นท์ข่าวทั้ง  facebook ทั้ง X ก็ต่างๆนาๆ ผมเลยอยากมาชวนคุยกับครับว่า เพื่อนๆคิดเห็นอย่างไรกับเหตุการนี้

ป.ล.ฟังสัมภาษณ์น้องเค้าประกอบเหตุการด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
คันหลังตามจี้ คิดว่ากำลังจะกดคันเร่งแซง แต่บังเอิญคันหน้าเบรค จังหวะเลยเสีย เลยทำให้หักเสียจังหวะ กอปรกับคันหน้ามา เลยทำให้เป็นดังเห็น

ฟามเห็นส่วนตาม ภาพคลิปล่วนๆ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ที่เห็นคือกระบะแซงอันตรายเกินไป กะระยะไม่ขาด รถก็อาจไม่แน่นมากขนาดต้องยอมเสี่ยงกระชั้นชิดแบบนี้ แถมฝนตกอีก /// ขับต่างจังหวัด ผมเจอคนแซงสวน ระยะแบบนี้บ่อยมาก ส่วนใหญ่ผมจะสาดไฟสูงใส่ก่อนเลย

คิดว่าคันกล้องน่าจะตั้งใจชะลอ แทนหลบซ้ายช่วงกระบะแซง เลยทำให้ความลดลงมาก // ซึ่งก็ไม่ได้ผิดอะไรนะ อาจไม่ชินทาง กลัวลื่น หรือถนนไม่ดี
พอจังหวะกระบะมาใกล้ๆ เลยหักหลบให้นึงนิง ซึ่งตอนนั้น vios มาใกล้มากจนหักขวาไปบวกกับกระบะพอดี

ถ้าดูจากการขับแล้ว คันกล้องน่าจะขับช้า(ซึ่งก็ไมไ่ด้ผิดอะไรนะ) แล้ว vios กำลังจะหาจังหวะแซงอยู่
คันที่ซวยสุดคือ vios คันหลัง ที่พอคันกล้องเบรคก็เลยหักขวาหลบ แล้วโดนกระบะอัดเข้าเต็มๆ เจ็บ แถมเป็นฝ่ายผิดอีก

เคสนีถ้าคันกล้องยกคันเร่งแล้วยอมเบี่ยงออกซ้ายหน่อยตั้งแต่แรก vios ที่ตามมาก็จะได้เห็น ว่าข้างหน้ามีรถกำลังแซงมา อะไรๆจะดีขึ้นครับ
คิดว่าคันกล้องไม่ได้ผิดอะไร แต่การตันสินใจแบบนี้อันตรายกับเพื่อนร่วมทางมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2024, 14:53:58 โดย เนื้อน่องไม่หนัง »

ออฟไลน์ Sit: )

ต้นเหตุคือแซงเลวครับ
คันมีกล้องมีสติมากละ ชะลอหลบได้ เพิ่งหลบมาพ้นยังไม่ทันได้เร่งอะไร

แต่คันหลังจี้มาแล้วเบรคไม่ทัน หรือ อาจจะคิดว่าแซงไปเลยดีกว่า มาจ๊ะเอ๋รถอีกฝั่งพอดี

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
อาจะไม่กล้ากดต่อครับ เหมือนชลอลงมาแล้ว ค่อยเร่งขึ้นไปดีกว่า

ขับหลัง +ฝนตก + ถนนยางมะตอย + ท้ายเบา  น่ากลัวนะครับ

ส่วนนึงที่ค่ายนี้ลงข้างทางเยอะเพราะแรงบิดมาที่รอบต่ำด้วย กดนิดเดียวปัดง่ายๆเลย   :-X

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tien.W

กระบะ .. แซงอันตราย
รถติดกล้อง .. จริงๆ หลบลงซ้ายหน่อยนึง แล้วเร่งพ้นได้ ไม่ต้องเบรค
เก๋ง .. น่าจะประเมินสถานการณ์ผิด คือ มาเร็ว แต่เบรคตามคันกล้องไม่ทัน เลยใช้วิธีหักหลบออก แต่ดันไปเจอกระบะที่แซงมาพอดี

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
ขอให้ไม่มีใครเป็นอะไรมาก  เชื่อว่าฝนตกทุกๆคนก็ต่างระวังตัวกันอยู่

คลิปมันก็ให้อุทาหรณ์ ให้แง่คิด   เมื่อความโชคร้ายมาเยือน   สถานการณ์ต่างๆมันจะลงตัวกันแบบเป๊ะๆ  ใช้รถ ถนน หน้าฝนขอให้ปลอดภัยกันทุกคนครับ

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
ที่เห็นคือกระบะแซงอันตรายเกินไป กะระยะไม่ขาด รถก็อาจไม่แน่นมากขนาดต้องยอมเสี่ยงกระชั้นชิดแบบนี้ แถมฝนตกอีก /// ขับต่างจังหวัด ผมเจอคนแซงสวน ระยะแบบนี้บ่อยมาก ส่วนใหญ่ผมจะสาดไฟสูงใส่ก่อนเลย

คิดว่าคันกล้องน่าจะตั้งใจชะลอ แทนหลบซ้ายช่วงกระบะแซง เลยทำให้ความลดลงมาก // ซึ่งก็ไม่ได้ผิดอะไรนะ อาจไม่ชินทาง กลัวลื่น หรือถนนไม่ดี
พอจังหวะกระบะมาใกล้ๆ เลยหักหลบให้นึงนิง ซึ่งตอนนั้น vios มาใกล้มากจนหักขวาไปบวกกับกระบะพอดี

ถ้าดูจากการขับแล้ว คันกล้องน่าจะขับช้า(ซึ่งก็ไมไ่ด้ผิดอะไรนะ) แล้ว vios กำลังจะหาจังหวะแซงอยู่
คันที่ซวยสุดคือ vios คันหลัง ที่พอคันกล้องเบรคก็เลยหักขวาหลบ แล้วโดนกระบะอัดเข้าเต็มๆ เจ็บ แถมเป็นฝ่ายผิดอีก

เคสนีถ้าคันกล้องยกคันเร่งแล้วยอมเบี่ยงออกซ้ายหน่อยตั้งแต่แรก vios ที่ตามมาก็จะได้เห็น ว่าข้างหน้ามีรถกำลังแซงมา อะไรๆจะดีขึ้นครับ
คิดว่าคันกล้องไม่ได้ผิดอะไร แต่การตันสินใจแบบนี้อันตรายกับเพื่อนร่วมทางมากๆ

เห็นด้วย  โดยเฉพาะย่อหน้าท้ายสุด มันเริ่มจากตรงนี้  คนขับอาจเป็นมือใหม่ ประเมินสภาวะรอบๆตัวยังไม่เป็น   ฝนฟ้าแหละครับ เป็นต้นเหตุของอุบัติเหตุครัั้งนี้ 

ออฟไลน์ wcr

• Jr. Member
  • **
ผมมองว่าวีออสก็ขับไม่ละเอียดด้วยครับ ไม่รู้ก่อนหน้านี้ตามมากันยังไง หงุดหงิดคันกล้องอยู่หรือเปล่า แต่เท่าที่ดูคือไม่ได้เตรียมจะแซงแต่เนิ่นๆให้ปลอดภับ การจะแซงคันหลังมันต้องประเมินสถานการณ์ และถึงไม่ได้จะแซง ขับถนนแบบนี้น่าจะมองเลนสวนไว้เพื่อประเมินสถานการณ์ตลอด ถ้าเห็นว่าเลนสวนมีรถมาคงไม่ขับไปจี้คันหน้าหรือหักออกมาแบบนี้

คันกล้องผมว่าก็โทษได้ไม่เต็มปาก ขับให้คนตามขับง่ายกว่านี้ได้ก็จริง แต่สถานการณ์ฉุกเฉินบางทีก็คิดเผื่อคันอื่นไม่ทัน ต้องรับผิดชอบตัวเองก่อนมั้งครับ

ส่วนคันกระบะแซงมาไม่ขอพูดถึงนะครับ ขับอ่อนแล้วคิดว่าเก่งมั้ง ขับกระบะแล้วแซงเลนสวนตอนฝนตก ซวยกันไปหมดเลย

ออฟไลน์ Symphonic

เห็นด้วย  โดยเฉพาะย่อหน้าท้ายสุด มันเริ่มจากตรงนี้  คนขับอาจเป็นมือใหม่ ประเมินสภาวะรอบๆตัวยังไม่เป็น   ฝนฟ้าแหละครับ เป็นต้นเหตุของอุบัติเหตุครัั้งนี้

จริงๆ ผมไม่อยากให้โทษคันกล้องนะ
อยากให้ทุกคนย้อนกลับไปสู่พื้นฐานของความปลอดภัย
คือถ้าไม่เห็นสภาพจราจรอย่างชัดเจน ถ้าไม่มีระยะปลอดภัยอย่างแท้จริง
ก็ต้องไม่แซงครับ  เพราะทั้งกระบะที่แซงสวนขึ้นมา
ทั้งวีออสที่แซงคันกล้องขึ้นไป ต่างแซงแบบที่มีระยะปลอดภัยไม่พอทั้งคู่
คันวีออสที่แซงขึ้นไป ต่อให้ไม่ชนกับกระบะที่แซงสวนมา ก็ต้องเจอกับ
รถฝั่งตรงข้ามคันที่ถูกกระบะแซงอยู่ดี
ที่ผ่านมาทำพฤติกรรมแบบนี้แล้วรอดมาได้เพราะเพื่อนร่วมทางช่วยหลบ
ช่วยเบรคให้ แต่เมื่อคนประมาทมาเจอกับคนประมาท แล้วใครจะเบรค
จะหลบให้ล่ะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คันกระบะแซง คือ ต้นเหตุ

เก๋ง ก็ขับจี้ ถนนเปียก ไม่เว้นระยะ เผื่อเกิดเหตุสุดวิสัย ว่าตัวเองจะควบคุมรถ หรือ เบรคไม่อยู่ (ซึ่งก็เบรคไม่อยู่จริงๆ)

คันกล้อง ผมว่า เขาไม่ได้ผิดอะไร เขาอาจจะตกใจ หรือ กล้าหักแรง เพราะกลัวเสียหลัก เพราะฝนตก ก็ได้

ออฟไลน์ off_033

คันกล้องก็ไม่ได้ผิดอะไรเค้าหลบรถ เบรค  ก็ถูกแล้ว  อาจจะตกใจอะไรก็แล้วแต่

คันหลังจี้เกินไปดูจากพอคันกล้องเบรคแล้วพุ่งมาอย่างเร็วคงเบรคไม่อยู่เลยหักหลบขวา(เพราะไฟเลี้ยวก็ไม่ได้เปิด)  ไปเจอกระบะที่แซงสวนมาอีก

ยิ่งฝนตกยิ่งต้องเว้นระยะปลอดภัยให้เยอะกว่าปกติอยู่แล้ว

ออฟไลน์ PaPaMan

อ้าว... ไหงมาตำหนิคันติดกล้องล่ะครับ
ตัวต้นเหตุจริงๆคือกระบะที่แซงสวนมาเฮียๆทั้งๆที่มีรถวิ่งสวนเลนมาต่างหาก ทีนี้พอมาเจอกับวีออสขับจี้เบรคไม่ทันก็เลยจ๊ะเอ๋กันพอดี

เก๋ง ก็ขับจี้ ถนนเปียก ไม่เว้นระยะ เผื่อเกิดเหตุสุดวิสัย ว่าตัวเองจะควบคุมรถ หรือ เบรคไม่อยู่ (ซึ่งก็เบรคไม่อยู่จริงๆ)

คันกล้อง ผมว่า เขาไม่ได้ผิดอะไร เขาอาจจะตกใจ หรือ กล้าหักแรง เพราะกลัวเสียหลัก เพราะฝนตก ก็ได้

เม้นท์นี้ถูกต้องที่สุดครับ

ออฟไลน์ apinui

อ่านทุกความเห็นแล้วเป็นเอกฉันนะ 5555 ..

แต่ความเห็นผมต่างไปน่ะสิครับ (เสนอความเห็นนะอย่าด่าผมนะ)

อย่างแรก ภาพกล้องหน้าคันกล้องน่าจะเห็นว่าคันกระบะแซงขึ้นและกินเลนเข้ามาได้สักพักแล้ว โดยทั่วไป ถ้าเราๆขับพอเค้าหักออกมา เราจะหักหลบไปไหล่ทางรอเลย คำถาม สถานการนี้ เคยมีใครเบรคไหม ?? เด็มที่ก็อาจจะแค่ยกคันเร่ง  ทั้งๆที่หน้าเราก็โล่ง และมีพื้นที่ด้านซ้ายเพียงพอต่อการหลบด้วย

ตัดมาที่กล้องหลัง คันวีออส ที่ขับตามมา คิดว่าคงไม่คิดว่า คันกล้องอยู่ๆจะเบรค จากภาพคันวีออสพุ่งเข้ามาเร็วมาก จากตอนแรกที่ทิ้งระยะห่างพอควร สุดท้าย หักหลบไปขวาเพราะคิดว่าเบรคไม่ทันแล้ว ก่อนชนกระบะมีชนท้ายคันกล้องก่อนด้วย 

จุดสังเกตุ .. ภาพกล้องหน้า พึ่งจะมาหลักหลบคันแซง ตอนที่คันกระบะจะแซงพ้นแล้วนะ ... และอยู่ใกล้ตัวเองมาก เป็นเราคงหลบให้ตั้งแต่เค้าเริ่มแซงแล้ว ซึ่งดูจากระยะห่างแล้ว กระบะคันแซง น่าจะเป็นคันหลังสุด ที่เปิดเลนแซงขึ้นมา ซึ่งคันกล้องน่าจะเห็นก่อนนานแล้ว การที่จะชลอ หรือหักหลบ ควรทำก่อนที่คันแซงใกล้จะถึงตัวเอง แต่เจตนาคล้ายจะท้าทายคันแซง แบบ กรูไม่เบรค พอกระชั้นชิดถึงตัดสินใจเบรคและหักหลบ ทั้งๆที่ สามารถหลีกเลี่ยงได้ตั้งแต่คันกระบะเริ่มแซงออกมา

ดังนั้นจะเห็นว่า คันกล้อง อยู่ๆก็ตัดสินใจเบรคกระทันหันโดยไม่มีเหตุอันควร ทำให้คันวีออส เบรคไม่ทัน จนต้องตัดสินใจหักหลบ กระบะคันแซงอยู่ในกล้องตั้งนานแต่มาตัดสินใจหักหลบและเบรคตอนใกล้ถึงตัวแล้ว

ความเห็นผมประมาณนี้ละครับ ภาพ ที่ 2 รถจะถึงตัวแล้ว ยังไม่หักหลบเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2024, 11:14:58 โดย apinui »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

อ้าว... ไหงมาตำหนิคันติดกล้องล่ะครับ
ตัวต้นเหตุจริงๆคือกระบะที่แซงสวนมาเฮียๆทั้งๆที่มีรถวิ่งสวนเลนมาต่างหาก ทีนี้พอมาเจอกับวีออสขับจี้เบรคไม่ทันก็เลยจ๊ะเอ๋กันพอดี

ขอมาขยายความครับ
สำหรับผม กระบะเป็นต้นเหตุนะครับ
ส่วนคันกล้องผมก็มองว่าเข้าไม่ได้ผิด ที่ไม่ชิดซ้ายเพื่อหลบนะครับ

ดูจากในกล้องเหมือนว่าเขาจะขับชิดด้านขวาของเลน ทำให้ รถข้างหลังมองไปดูสถานการข้างหน้าได้ลำบาก เหมือนเวลาขับตามรถใหญ่
ทำให้คันหลังอาจไม่เห็นว่ามีรถกำลังแซงสวนมา
แล้วถ้าผมดูไม่ผิด คันกล้อน่าจะเบรคตอนที่เห็นรถกระบะแซงสวนมา

ส่วน vios ก็กำลังหาช่องแซง พอเจอคันหน้าเบรคแล้วกำลังหักไปทางซ้าย อาจทำให้ตัดสินใจออกขวา เพื่อไม่ให้ชนคันกล้อง(แต่ก็มองไม่เห็นรถสวนมาด้วย) ซึ่งอันนี้เขาก็ผิดเต็มๆ ที่เว้นระยะน้อยไป และตัดสินใจแซงทั้งๆที่ไม่เห็นว่ามีรถมาไหม
เหมือนพวกคลิปที่โดนวางมิด เวลาขับกันบนทางด่วน แล้วหักหลบรถคันหน้าแบบกระชั้นชิดครับ

ตัวผมเองก็ไม่ค่อยยอมให้ใครเอาเปรียบเวลาขับรถครับ แต่ถ้าเจอแบบนี้ อาจยอมหลบไปทางซ้ายของเลน หรือยอมลงไหล่ทางหน่อย ไม่เสี่ยงกับรถสวนแบบนี้

พอเห็นคลิปคันกล้องแล้ว คิดประสบการณ์อาจยังน้อย พอเจอสถาณการณ์แล้วทำอะไรไม่ถูก เลยกลายเป็นทำให้สถาณการมันแย่ลง
คือเขาไม่ได้ทำอะไรผิด แต่ขาดประสบการณ์

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
อ่านทุกความเห็นแล้วเป็นเอกฉันนะ 5555 ..

แต่ความเห็นผมต่างไปน่ะสิครับ (เสนอความเห็นนะอย่าด่าผมนะ)

อย่างแรก ภาพกล้องหน้าคันกล้องน่าจะเห็นว่าคันกระบะแซงขึ้นและกินเลนเข้ามาได้สักพักแล้ว โดยทั่วไป ถ้าเราๆขับพอเค้าหักออกมา เราจะหักหลบไปไหล่ทางรอเลย คำถาม สถานการนี้ เคยมีใครเบรคไหม ?? เด็มที่ก็อาจจะแค่ยกคันเร่ง  ทั้งๆที่หน้าเราก็โล่ง และมีพื้นที่ด้านซ้ายเพียงพอต่อการหลบด้วย

ตัดมาที่กล้องหลัง คันวีออส ที่ขับตามมา คิดว่าคงไม่คิดว่า คันกล้องอยู่ๆจะเบรค จากภาพคันวีออสพุ่งเข้ามาเร็วมาก จากตอนแรกที่ทิ้งระยะห่างพอควร สุดท้าย หักหลบไปขวาเพราะคิดว่าเบรคไม่ทันแล้ว ก่อนชนกระบะมีชนท้ายคันกล้องก่อนด้วย 

จุดสังเกตุ .. ภาพกล้องหน้า พึ่งจะมาหลักหลบคันแซง ตอนที่คันกระบะจะแซงพ้นแล้วนะ ... และอยู่ใกล้ตัวเองมาก เป็นเราคงหลบให้ตั้งแต่เค้าเริ่มแซงแล้ว ซึ่งดูจากระยะห่างแล้ว กระบะคันแซง น่าจะเป็นคันหลังสุด ที่เปิดเลนแซงขึ้นมา ซึ่งคันกล้องน่าจะเห็นก่อนนานแล้ว การที่จะชลอ หรือหักหลบ ควรทำก่อนที่คันแซงใกล้จะถึงตัวเอง แต่เจตนาคล้ายจะท้าทายคันแซง แบบ กรูไม่เบรค พอกระชั้นชิดถึงตัดสินใจเบรคและหักหลบ ทั้งๆที่ สามารถหลีกเลี่ยงได้ตั้งแต่คันกระบะเริ่มแซงออกมา

ดังนั้นจะเห็นว่า คันกล้อง อยู่ๆก็ตัดสินใจเบรคกระทันหันโดยไม่มีเหตุอันควร ทำให้คันวีออส เบรคไม่ทัน จนต้องตัดสินใจหักหลบ กระบะคันแซงอยู่ในกล้องตั้งนานแต่มาตัดสินใจหักหลบและเบรคตอนใกล้ถึงตัวแล้ว

ความเห็นผมประมาณนี้ละครับ ภาพ ที่ 2 รถจะถึงตัวแล้ว ยังไม่หักหลบเลย

เห็นด้วยครับ
คือไม่ได้บอกว่าคันมีกล้องผิด เคสนี้กระบะผิดเต็มๆ อยุ่แล้ว
แต่คิดว่าคันมีกล้องอ่อนประสบการณ์ไปหน่อย เบรคเกินความจำเป็นทั้งที่เบี่ยงนิดเดียว หรือยกคันเร่งก็น่าจะพอแล้ว ส่วนคันหลังก็ประมาทไปหน่อย แถมตกใจหักหลบแบบนั้น ทุกอย่างบรรจบกันความบรรลัยก็เลยเกิด

ลองคิดดูว่าถ้าคันกล้องไม่เบรคขนาดนั้น คันหลังก็คงไม่ตกใจหักหลบ
หรือถ้าคันหลังไม่ตกใจหักหลบ ชนไปตรงๆ ก็คงไม่รุนแรงขนาดนี้

ผ่อนจากหนักเป็นเบาได้เยอะอยู่ครับ ประสบการณ์ล้วนๆ
แต่ไอตัวต้นตอ ต้องเอาให้หนักๆ

ออฟไลน์ bravo

ต้นเหตุ คือกระบะที่แซงเลวๆ แบบนั้น

ผมขับรถในถนนสายรอง ผมก็เจอรถที่แซงเลวๆ แบบนี้หลายครั้ง
แต่ถ้าหลบซ้ายได้ โดยไม่อันตราย ผมก็ทำเสมอ
ก่อนที่ผมจะเบรกในทุกสถานการณ์ ผมจะมองกระจกหลังและต้องเผื่อระยะให้คันหลังได้เบรกมากที่สุด เท่าที่ผมจะทำได้

เคยเจอเคส รถข้างหน้าเบรกกระชั้นชิด
ผมอยู่เลนขวา มองกระจกหลังแล้ว ถ้าผมเบรกตรงๆ ไม่เบี่ยงออกไหล่ทางด้านขวา ผมโดนชนท้ายแน่ๆ ผมก็เลยเบี่ยงออก ทำให้ไม่โดนชนท้ายในวันนั้นครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เม้นท์นี้ถูกต้องที่สุดครับ

ผมก็พูดตามจริงครับ

ดูจากคลิป คันเก๋งขับตามมา ไม่เกิน 2 ช่วงคันรถ(ไม่เกิน 10 เมตร) ซึ่งถ้าถนนแห้งปกติ ผมก็ยังว่าไกล้แล้ว นี่ถนนเปียก ถ้าคิดว่าเอาอยู่หรือป่าว(สภาพคือ ไม่อยู่ ตามคลิป)

แล้ว ในกล้องทั้งกล้องหน้า และ กล้องหลัง มันคือ กล้อง ครับ

ทั้งมุมภาพ ทัศนวิสัย แสง และ สภาพถนน ก็ตาม ในกล้อง กับ ตาคนขับจริงๆ ณ ตอนนั้น เราไม่รู้ว่า สถานการณ์จริงของคนในคลิป เป็นยังไง

แต่ทุกคนเห็นคลิปแบบเดียวกันหมด เห็นบางคนก็ไปว่าเขาอ่อนบ้าง ประสบการณ์น้อยบ้าง ตัดสินใจเบรค(ทำไม) บ้าง

ผมว่า เราไม่ได้อยู่ตรงนั้น ก็ต้องดูสภาพแวดล้อมประกอบด้วยครับ

อย่างที่ผมว่า ถ้าคันกระบะ ไม่แซงแล้วเข้ากระชั้นชิดแบบนั้น รถคันหลังวิ่งห่างๆ หน่อย ผมว่า เหตุการณ์นี้จะไม่เกิด อย่างมาก เก๋งก็เบรคอยู่ไกลๆ

ปล.ผมว่าหลายคน คงเคยเห็นคลิปแนวๆ นี้ ซึ่งคันติดกล้องที่เบรค แต่เขาเบี่ยงหลบ แล้วท้ายปัด เสียหลัก ลงข้างทาง รถคันที่แซงมาเขาก็ไปหน้าตาเฉย ไม่มาดูดำดูดีไหมครับ

ออฟไลน์ SM.

กระบะแซงมาแบบไม่น่าแซงเลย ใจร้อนไป

Vios อาจจะเหม่อ หรืออาจจะจี้คันมีกล้องมากไป

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
เดาว่าเหตุการณ์ครั้งนี้ เกิดขึ้นช่วงหน้าฝน + คนขับกระบะสุดกร่าง
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT