ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีประสบการณ์ใช้รถ SAAB บ้างครับ เป็นรถยุค 90 ที่น่าเอามาขับเล่นไหมครับ  (อ่าน 2099 ครั้ง)

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
พอดีช่วงเห็นเพื่อนๆ คุยกันเรื่องรถยุค 90 กันครับ
เห็นมีหลายแบรนด์ที่ดูน่าสนใจครับ

แต่มี สะดุดตากับรถ Saab ครับ ดูมันสวยแปลก มีเอกลักษณ์อินดี้ๆ ดีครับ
อยากทราบว่า SAAB 900 หรือ 9000 น่าเล่นกว่ากันครับ (ไม่ใช่รถคันหลัก)

รุ่นไหนขับดี ให้ความมั่นใจ และหาอะไหล่ง่ายกว่ากันครับ
รุ่นไหนทนไม่จุกจิกกว่ากันครับ
และเห็นว่ารุ่น Turbo สามารถจูนหรือต่อยอดง่าย จริงไหมครับ?
คาร์แลกเตอร์ขับขี่รถ Saab ถ้าเทียบยุโรปด้วยกันมันใกล้เคียงแบรนด์ไหนครับ?

สุดท้ายราคาอะไหล่ และศูนย์/อู่นอกยังสามารถหาได้เรื่อยๆไหมครับ

เน้นขับเล่น ทำเก็บสวยๆสมบูรณ์ครับ รุ่นแรงมาก แรงน้อย ไม่ซีเรียสมากครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
เคยใช้ 9000cse ใช้ดีครับ แรงดี ฟีลหนักๆ ไม่ได้เป็นแบบพลิ้วๆ เบรคต้องทำเดิมๆทื่อไปหน่อย (ผ้าเบรคดีๆ+สายเบรคถัก ก็พอแล้ว)

อยากแรงทำ 3-400 ม้าได้อยู่

ถ้าเอาสวย ผมว่า 900 3 ประตูสวยสุดครับ

ออฟไลน์ apinui

ทำไมถึงอยากเล่น saab ล่ะครับ ..

ถ้าจะทำรถขับเล่น สำหรับผมอย่างแรกเลย ขับแล้วคนมองต้องว้าว ต้องแต่งขึ้น ทำเดิมก็สวยใส่ชุดแต่งก็งาม

saab โดยส่วนตัวผมเวลาเห็นบนถนนผมรู้สึกเฉยๆนะ แต่ถ้าเป็น E36 สภาพสวยๆ สีเงาๆ ของเดิมครบ ล้อเดิม ไฟเดิม สีเขียวนกแก้วเงาๆ อันนี้โคตรว้าวเลย

เหมือนเมื่อกลางวันนี้เจอรถเต้าคันนึง เดิมทั้งคัน สีเงา โครเมียมต่างๆเงาแว้บ อันนี้ผมโคตรว้าวเลย ชี้ให้ลูกดูว่ารถคันนี้แก่กว่าพ่ออีก ดูปีแล้วน่าจะประมาณปี 73 ซึ่งคิดว่าเจ้าของน่าจะเอามาวิ่งเล่นวันหยุด

หรือถ้าจะเล่นญี่ปุ่น หา 3door มาเก็บสีทำเดิม ก็ดูดีนะ อไหล่เยอะด้วย

ทำไมถึงอยากเล่น saab ล่ะครับ ..

ถ้าจะทำรถขับเล่น สำหรับผมอย่างแรกเลย ขับแล้วคนมองต้องว้าว ต้องแต่งขึ้น ทำเดิมก็สวยใส่ชุดแต่งก็งาม

saab โดยส่วนตัวผมเวลาเห็นบนถนนผมรู้สึกเฉยๆนะ แต่ถ้าเป็น E36 สภาพสวยๆ สีเงาๆ ของเดิมครบ ล้อเดิม ไฟเดิม สีเขียวนกแก้วเงาๆ อันนี้โคตรว้าวเลย

เหมือนเมื่อกลางวันนี้เจอรถเต้าคันนึง เดิมทั้งคัน สีเงา โครเมียมต่างๆเงาแว้บ อันนี้ผมโคตรว้าวเลย ชี้ให้ลูกดูว่ารถคันนี้แก่กว่าพ่ออีก ดูปีแล้วน่าจะประมาณปี 73 ซึ่งคิดว่าเจ้าของน่าจะเอามาวิ่งเล่นวันหยุด

หรือถ้าจะเล่นญี่ปุ่น หา 3door มาเก็บสีทำเดิม ก็ดูดีนะ อไหล่เยอะด้วย

พอดีผมอาจจะชอบ story ของ Saab หน่ะครับ กับไม่ได้ต้องการไปว้าวๆ อะไรแบบนั้นครับ
ส่วนBMW ผมกลับมองว่า E36 เป็น 3 series ที่ไม่สวยที่สุดละครับ
ส่วนตัวเคยมี E46 กับคันปัจจุบัน G30 ของที่บ้านครับ ส่วนตัว ไม่ค่อยชอบรถ BMW เท่าไร

ออฟไลน์ poomsira

• Jr. Member
  • **
ไม่เคยมีเป็นของตัวเอง แต่เคยนั่ง/ขับ ของคนอื่นครับ

ไทย - SAAB 9000 CDE turbo เกียร์ออโต้ น่าจะปี  1992 ของเพื่อน เป็นรถคันแรก (และคันเดียว) ที่เคยโดยสารที่ความเร็วเกิน 180 km/h นิ่ง นุ่ม มาก (คนขับรถเพื่อนเป็นคนขับ บน tollway)

อเมริกา - SAAB 900 SE turbo สามประตู เกียร์ธรรมดา รถของเพื่อนที่มหาวิทยาลัย (สาวอเมริกัน) ช่วยกันขับจากเมืองมหาลัยไปเมือง Washington DC  ขับสนุกดีครับ ถึงเป็นรถ 3 ประตู แต่เบาะหลังนั่งสบายมาก ที่เก็บของก็กว้างขวาง นั่งไปกับ 4 คนพร้อมของเต็มคันรถ

ในไทย ณ ตอนนี้เข้าใจว่ายังพอซ่อมได้ หาอะไหล่ได้ ถ้าชอบและมีงบ/มีเวลา ก็ตามสะดวกเลยครับ

ส่วนตัวผมชอบ 900 รุ่นเก่าๆ ที่สุด (ตอนอยู่อเมริกาเกือบซื้อแล้ว แต่ไปได้ Volvo 240 wagon ปี 86 มาแทน)  แต่ถ้าจะซื้อจริงๆ จะไปหา 95 Wagon แทนครับ

ออฟไลน์ V221

ผมเคยใช้9000CS ป้ายแดง ซื้อจากออโตเทคนิค ถนนเพชรบุรีตัใหม่ สมัยนั้นVolvoมีแต่ขับหลังทรงเหลี่ยมๆ SAABจะขับหน้า ก่อนซื้อเคยลองCDE Turbo ขับสนุกมากแต่ไม่ชอบทรงรถและเกินงบไปเลยมาถอยCSที่เป็นHatchbackคันโตแทน รถขับดีครับ แต่เบรคจะทื่อๆแบบที่คุณTurinบอกไว้ จำได้ว่าเบรคไม่มีหม้อลมช่วย ถ้าจะซื้อน่าจะเป็นรุ่นTurboจะดีกว่าเพราะเครื่องNAฝาแดงไม่มีโบจะไม่แรงเนื่องจากตัวรถใหญ่โต
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Destiny_gun

คนอื่นตอบหมดแล้วในมุมของ Saab และรุ่น

ผมขอตอบในมุมที่เคยใช้รถ 90 ในแบบสั้นๆคือ ถ้ามีไว้ขับต้องเข้าใจรถเก่าถึงเก่ามาก รถจะรักอู่เพราะถึงอายุซ่อมหมดแล้ว ซ่อมให้ครบ ให้หมด จะได้ขับอย่างสบายใจ

ถ้ามีไว้ขับเล่น คุย เข้ากลุ่ม ซ่อมตามใจ ตามงบได้เลย ถ้าจอดเกินเดือน อาจจะมีสตาร์ทไม่ติด ขับๆอาจจะมีฮีทขึ้น

รวมๆแล้ว รถเก่า ขับได้ กายพร้อม ใจพร้อม ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมใช้ครบทุกรุ่น900  9000  93 95   93ss

ปัจจุบันยังใช้ 93ss 2.0 อยู่...

ตัวที่ถาม ก็คงเชียร์ 9000 cde  -9000 cse  -9000 aero  ดีที่สุดครับ  ธรรมดาไม่ควร  ไม่น่าสะสม

ส่วน 900 สวยดี  แต่จุดอ่อนที่จุดยึดแร็คบังคับเลี้ยวไม่แข็งแรง  ใช้ไปปีสองปี  เริ่มฉีกต้องซ่อมใหม่  ทำให้ความคมพวงมาลัยเปลี่ยนไป  ถ้าเป็น 93 ซึ่งปรับปรุงใหม่ (แท้)ปรับปรุงจุดนี้ให้ด้วย  ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ bobsan

ส่อง saab มานานแล้ว
บางคันใน market place น่าสอยมาก
ติดแค่ดู crash test แต่ละรุ่นก่อนไปอยู่กับ GM  แล้ว ก็เลิกคิดทุกที

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
ถ้าสนใจรถระดับ20-30ปี ต้องลองดูว่ามีอู่ เฉพาะทางในรัศมีที่เราไปสดวกมั้ย
 แล้วเราพอมีเวลาวันธรรมดาที่จะไปอู่ได้มั้ย

ถ้าซ่อมเองได้ ก็ต้องดูแหล่งหาอะไหล่ หรือสั่งนอกเป็นมั้ย

เรื่องตัวรถแทบจะเป็นเรื่องรอง

ส่วนตัวเคยไปดูอยู่คันนึง โดยทั่วๆไปเครื่องยนต์ไม่น่าห่วง
แต่ก็เห็นพลาสติกตามส่วนประกอบค่อนข้างกรอบแตกง่ายไปหน่อย
 แต่ก็ไม่ได้เข็คว่ามีอะไหล่เปลี่ยนยากง่ายยังไงนะครับ

รักรถยุคนี้เรื่องเงินก็ส่วนนึง แต่จะให้เนี้ยบต้องมีเวลาด้วยครับ

ออฟไลน์ Turin

ถ้าสนใจรถระดับ20-30ปี ต้องลองดูว่ามีอู่ เฉพาะทางในรัศมีที่เราไปสดวกมั้ย
 แล้วเราพอมีเวลาวันธรรมดาที่จะไปอู่ได้มั้ย

ถ้าซ่อมเองได้ ก็ต้องดูแหล่งหาอะไหล่ หรือสั่งนอกเป็นมั้ย

เรื่องตัวรถแทบจะเป็นเรื่องรอง

ส่วนตัวเคยไปดูอยู่คันนึง โดยทั่วๆไปเครื่องยนต์ไม่น่าห่วง
แต่ก็เห็นพลาสติกตามส่วนประกอบค่อนข้างกรอบแตกง่ายไปหน่อย
 แต่ก็ไม่ได้เข็คว่ามีอะไหล่เปลี่ยนยากง่ายยังไงนะครับ

รักรถยุคนี้เรื่องเงินก็ส่วนนึง แต่จะให้เนี้ยบต้องมีเวลาด้วยครับ
เห็นด้วยครับ เวลาเป็นเหตุผลใหญ่ที่ผมถอดใจจากรถเก่าไปกว่า  90% แล้ว (ตอนนี้เหลือคันเดียวอายุ 16 ปี แต่คันนี้อยู่กับผมมานานแล้วเลยไม่แย่เท่าไหร่)

ออฟไลน์ lunacy

เคยได้จากพี่ชายครับ 900s 2.0 ไม่มีเทอร์โบ
รถดี ต้นอืดนิดๆ แต่กลางดีเลย นิ่ง

แต่กินน้ำมันสุดๆ เติมE20 อย่างซด

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....9000 cs Turbo  ขับสนุก firm สไตล์ light turbo 2000s (อย่าเทียบรุ่นปัจจุบัน)
ใช้เป็น 2nd car น่าเล่นครับ อะไหล่มี สิงคโปร์มีครบ ได้สภาพดีๆ ก็ฉกไว้เลย วันหน้ามีแต่ตำนานละ  :-X

8) 8) 8).....9000 cs Turbo  ขับสนุก firm สไตล์ light turbo 2000s (อย่าเทียบรุ่นปัจจุบัน)
ใช้เป็น 2nd car น่าเล่นครับ อะไหล่มี สิงคโปร์มีครบ ได้สภาพดีๆ ก็ฉกไว้เลย วันหน้ามีแต่ตำนานละ  :-X

สิงคโปร์หาเบิกได้หรอครับ หรือเป็นเชียงกง ยังไงฝากให้ข้อมูลหน่อยนะครับ ฟังดูน่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
Saab 900 เลยครับ ผลิตปี 2522 ถึงปี 2538 มีความ Classic มนต์ขลังในตัว ดีไซน์แมลงสาบของแทร่!!!!!
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT