ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับมินิ ครับ  (อ่าน 7223 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
สอบถามเกี่ยวกับมินิ ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 20:22:16 »
รถ มินิ คูเปอร์ กะ มินิ วัน แตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
ภายนอกตัวถังกับภายในอะครับ พอดีไปดูรถมือสอง แล้วผมงงๆครับ ขอบคุณครับ ;)
..

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: สอบถามเกี่ยวกับมินิ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 21:09:58 »
Mini One กับ Mini Cooper ในส่วนของภายนอก ภายในจะไม่ค่อยแตกต่างกันเท่าไรครับ เพราะส่วนใหญ่เจ้าของเขาก็เลือกลายล้อ สีต่างๆ ได้ครับ

หลักๆ จะต่างกันแค่เครื่องยนต์ครับ

ถ้าเป็นรุ่นตัวถัง R50 ในช่วงปี 2001-2006 Mini One จะใช้เครื่องขนาด 1.4 ลิตร 90 แรงม้า พ่วงกับเกียร์ CVT หรือธรรมดา 5 สปีด
                                                            Mini Cooper ใช้เครื่องยนต์ขนาด 1.6 ลิตร 120 แรงม้า เกียร์เหมือนกับ Mini One ครับ
                      R55 ในช่วงปี 2007-2010 Mini One ใช้เครื่องยนต์ขนาด 1.6 ลิตร แต่ยังคงกำลังอันน้อยนิดไว้ อยู่ที่ 93 แรงม้าครับ
                                                     ส่วน Mini Cooper ใช้เครื่องยนต์เดิม เพิ่มเกียร์ธรรมดา 6 จังหวะมาให้ใช้ครับ แต่เปลี่ยนขนาดตัวถังให้ใหญ่ขึ้นเล็กน้อย เปลี่ยนไฟหน้า ไฟท้าย Mini One กับ Cooper ก็ยังไม่ต่างกันเท่าไรอยู่ดีครับ
                      R55 ตั้งแต่ปลายปี 2010 เป็นต้นมา รุ่น Cooper ปรับแรงม้าเพิ่มมขึ้นเล็กน้อย เป็น 122 แรงม้าครับ (Cooper S ก็ปรับด้วยเช่นกัน เป็น 181 แรงม้า)

ดังนั้น ความแตกต่างของภายนอก ภายใน จะไม่พบมาก อาจจะมีแค่พวงมาลัย Cooper จะได้แบบสองก้าน (แต่ Mini One บางคัน ก็สั่งเปลี่ยนเป็นสองก้านได้) เบาะนั่ง Mini One จะเป็นเบาะผ้า ส่วน Cooper เป็นหนังครับ

แนะนำให้ทดลองขับดูนะครับ ชอบรุ่นไหนมากกว่า เครื่องยนต์แบบไหนเหมาะกับการใช้งานมากกว่า ก็เลือกรุ่นนั้นเลยครับ ขอให้โชคดีกับรถ(มือสอง)คันใหม่ของคุณนะครับ :)

ปล. ส่วนตัวเคยนั่ง Mini One 2005 CVT มาครับ ก็ถือว่าเพียงพอกับการใช้งานในกรุงเทพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 21:15:33 โดย Best_Vorakit »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 21:17:31 »
เอ่อ cooper s 184 แรงม้านะคร้าบ แฮ่ๆ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 21:36:06 »
Mini One กับ Mini Cooper ในส่วนของภายนอก ภายในจะไม่ค่อยแตกต่างกันเท่าไรครับ เพราะส่วนใหญ่เจ้าของเขาก็เลือกลายล้อ สีต่างๆ ได้ครับ

หลักๆ จะต่างกันแค่เครื่องยนต์ครับ

ถ้าเป็นรุ่นตัวถัง R50 ในช่วงปี 2001-2006 Mini One จะใช้เครื่องขนาด 1.4 ลิตร 90 แรงม้า พ่วงกับเกียร์ CVT หรือธรรมดา 5 สปีด
                                                            Mini Cooper ใช้เครื่องยนต์ขนาด 1.6 ลิตร 120 แรงม้า เกียร์เหมือนกับ Mini One ครับ
                      R55 ในช่วงปี 2007-2010 Mini One ใช้เครื่องยนต์ขนาด 1.6 ลิตร แต่ยังคงกำลังอันน้อยนิดไว้ อยู่ที่ 93 แรงม้าครับ
                                                     ส่วน Mini Cooper ใช้เครื่องยนต์เดิม เพิ่มเกียร์ธรรมดา 6 จังหวะมาให้ใช้ครับ แต่เปลี่ยนขนาดตัวถังให้ใหญ่ขึ้นเล็กน้อย เปลี่ยนไฟหน้า ไฟท้าย Mini One กับ Cooper ก็ยังไม่ต่างกันเท่าไรอยู่ดีครับ
                      R55 ตั้งแต่ปลายปี 2010 เป็นต้นมา รุ่น Cooper ปรับแรงม้าเพิ่มมขึ้นเล็กน้อย เป็น 122 แรงม้าครับ (Cooper S ก็ปรับด้วยเช่นกัน เป็น 181 แรงม้า)

ดังนั้น ความแตกต่างของภายนอก ภายใน จะไม่พบมาก อาจจะมีแค่พวงมาลัย Cooper จะได้แบบสองก้าน (แต่ Mini One บางคัน ก็สั่งเปลี่ยนเป็นสองก้านได้) เบาะนั่ง Mini One จะเป็นเบาะผ้า ส่วน Cooper เป็นหนังครับ

แนะนำให้ทดลองขับดูนะครับ ชอบรุ่นไหนมากกว่า เครื่องยนต์แบบไหนเหมาะกับการใช้งานมากกว่า ก็เลือกรุ่นนั้นเลยครับ ขอให้โชคดีกับรถ(มือสอง)คันใหม่ของคุณนะครับ :)

ปล. ส่วนตัวเคยนั่ง Mini One 2005 CVT มาครับ ก็ถือว่าเพียงพอกับการใช้งานในกรุงเทพครับ

ขอบคุณมากครับ
..

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 21:39:57 »
อย่างที่น้อง Best บอกไปละครับ
หลักๆต่างกันที่เครื่องยนต์ ทั้งรุ่นแรก R50 และรุ่นปัจจุบัน R55 จะเป็นเครื่อง 1.4 ลิตร เหมือนกัน
ส่วนรุ่น Cooper ใช้เครื่องยนต์ 1.6 ลิตร 122 แรงม้า ครับ

เรื่องตัวถังถ้าเป็นรุ่นเก่า สำหรับคนที่ดูไม่เป็น ง่ายๆเลยก็คือถ้าหากเปิดฝาประโปรงหน้า
แล้วไฟหน้าสองข้างติดขึ้นไปกับฝากระโปรง จะเป็นตัวเก่า R50 ครับ
ถ้าเปิดฝากระโปรงหน้าขึ้นไปแล้วไฟหน้าติดกับตัวถังจะเป็นรุ่นปัจจุบัน R55 ครับ

จริงๆรุ่นเก่ากับรุ่นใหม่ก็ต่างกันเยอะนะครับ เรื่องรูปทรง รุ่นใหม่ดูบึกบึนขึ้นหน้าบานตูดบานกว่าเยอะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 22:35:00 »
อย่างที่น้อง Best บอกไปละครับ
หลักๆต่างกันที่เครื่องยนต์ ทั้งรุ่นแรก R50 และรุ่นปัจจุบัน R55 จะเป็นเครื่อง 1.4 ลิตร เหมือนกัน
ส่วนรุ่น Cooper ใช้เครื่องยนต์ 1.6 ลิตร 122 แรงม้า ครับ

เรื่องตัวถังถ้าเป็นรุ่นเก่า สำหรับคนที่ดูไม่เป็น ง่ายๆเลยก็คือถ้าหากเปิดฝาประโปรงหน้า
แล้วไฟหน้าสองข้างติดขึ้นไปกับฝากระโปรง จะเป็นตัวเก่า R50 ครับ
ถ้าเปิดฝากระโปรงหน้าขึ้นไปแล้วไฟหน้าติดกับตัวถังจะเป็นรุ่นปัจจุบัน R55 ครับ

จริงๆรุ่นเก่ากับรุ่นใหม่ก็ต่างกันเยอะนะครับ เรื่องรูปทรง รุ่นใหม่ดูบึกบึนขึ้นหน้าบานตูดบานกว่าเยอะครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
..

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 22:40:39 »
เอ่อ cooper s 184 แรงม้านะคร้าบ แฮ่ๆ

พอดีผมไปจำแต่ตัวเลขเวอร์ชั่นอเมริกันที่ใช้อยู่อ่ะครับ ไม่ทันได้เช็คเวอร์ชั่นไทย 184 ถูกต้องแล้วครับ ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมครับ Spec ของไทย มันวัดในหน่วย bhp ซึ่งวัดกำลังจากเครื่องยนต์เพียวๆ ไม่มีปั๊มน้ำ หรืออะไรก็ตามแต่มาต่อพ่วง ตัวเลขจึงมากกว่าหน่วยวัดแบบ hp ซึ่งใช้ใน Spec ของเว็บอเมริกาครับ สรุปแล้ว ก็เครื่องเดียวกัน แรงเท่ากัน แค่หน่วยการวัดต่างกันครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 22:48:56 โดย Best_Vorakit »

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 07:31:29 »
ถ้าจะซื้อก็เล่น Cooper ไปเลยครับ

แต่ราคามือสอง One ก็จะถูกกว่าตามราคามือหนึ่งซึ่งถูกกว่าราวสี่แสนมั๊งจำไม่ได้ชัวร์ๆ

ป้ายแดงปี 2004 มินิ One Look 1 อยู่ที่ 1,800,000  Look 2  หลังคาแก้วอยู่ที่ 2,000,000 ครับ

A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net