ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเลือกแบตเตอรี่ EFB สำหรับรถยนต์ที่มีระบบ start stop  (อ่าน 888 ครั้ง)

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
พอดีแบตเตอรี่ติดรถจากโรงงานใกล้จะเสื่อมแล้ว ตอนนี้เสียง start ยังปกตินะครับ แต่เช็คแล้วค่า CCAต่ำ กับ message บนรถขึ้นเตือน
เลยมาหาข้อมูลเตรียมไว้ก่อน เห็นในท้องตลาดมี GS, FB, Vatra, Bosch, Puma

สนใจแบตเตอรี่ EFB ของสองยี่ห้อนี้ครับ ค่า CCA 500 เท่ากัน ราคาใกล้เคียงกัน รับประกันนานกว่า(ยี่ห้ออื่นปีเดียว)
     - Bosch > เห็นว่าเป็นแบบแห้ง รับประกัน 15เดือน
     - Puma > SMF รับประกัน 18เดือน

เพื่อนสมาชิกมีประสบการณ์การใช้งานแล้วเป็นยังไงบ้าง ยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ ประทับใจไหม ทนทานใช้งานได้นานไหมครับ?

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ไม่เคยใช้นะครับ
จะแนะนำตัวที่รับประกันนานที่สุด แต่ต้องดูว่าราคาต่างกันมากไหม
แต่ก็ต้องดูเงื่อนไขการรับประกันของเขาด้วยนะว่าครอบคลุม​ในกรณีที่​ start stop หยุดทำงานแต่แบตยังใช้ได้อยู่หรือเปล่า

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
เขาเรียกปิดผนึกครับ
ภายในมีตะกั่วแช่กรดเหมือนเดิม
Varta ก็มีชื่อด้านคุณภาพครับ รวมทั้ง Bosch ด้วย
แต่หลังๆ ผลิตที่ไหน ยังดีเหมือนเดิมไหม
ไม่แน่แน่ใจครับ แต่ก็ถือว่าเป็นตัวเลือกที่ดี
ลองดู Amaron ด้วยก็ได้ เท่าที่ใช้มาคุณภาพดี
แต่ตอนนี้เริ่มอัพราคาขึ้น
ว่ากันตามตรง มีระบบ Start/Stop ต้องใช้ agm ถึงจะเป๊ะ แต่ก็ต้องใช้กับระบบชาร์จกลับเฉพาะด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2024, 08:15:47 โดย samaklen »

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
เท่าที่เคยใช้มาสองยี่ห้อนี้คุณภาพใกล้เคียงกันครับ  ถ้าราคาพอๆกันก็เลือกตัวที่ประกันนานกว่าครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
ผมใช้ Puma ให้ผ่านเลย  ปกติ Civic FB ผมกินแบตมากๆ  แทบจะปีละ 1 ลูก 

ณ ตอนนี้ ปีกว่าๆแล้ว   ยัง ชึ่งเดียวติด