ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม BS POTENZA SPORT ใครเคยใช้ สรุปยางหมดไวจริงๆมั้ยครับ  (อ่าน 2927 ครั้ง)

ออฟไลน์ klakla

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ รบกวนคนที่เคยใช้หน่อยว่า สรุปแล้วยางหมดไวแค่ไหน ใช้ได้กี่กิโลครับ

• **
ถามต่อเลยแล้วกันครับ กำลังจะเปลี่ยนยาง มีให้เลือก 4 ตัว
BS 245/40R18 POTENZA SPORT
BS 245/40R18 T005A
MIC 245/40ZR18 PILOT SPORT 5
YK 245/40ZR18 V107 R7560

โจทย์คือออกตัวแรง ขับไว130-160 มุดบ้าง(เวลาเจอช้าแช่ขวา) อยากใช้นานซัก 4 ปีครับ ขับไม่เยอะ ปีละไม่เกิน 10000-12000 โล รวมแล้วใช้ไม่เกิน 50000 โลครับ

• **
เพิ่มผลทดสอบยางครับ

https://www.tyrereviews.com/Article/2023-Tyre-Reviews-Performance-Tyre-Test.htm

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ตัด T005 ออกมั้ยครับ จริงๆมันเป็นยาง comfort นะ ดูไม่ค่อยตอบโจทย์การใช้งานเท่าไหร่
เคยใช้ขนาด 215/55 R17 เวลาสับเปลี่ยนทิศทางไวๆ ก็ยังรู้สึกสัมผัสพวงมาลัยยานๆ (เหมือนแก้มยางให้ตัวเยอะ) อยู่ครับ

PS5 ผมใช้อยู่กับ V60 T8 ขับเร็วเหมือนกัน โอเคครับไม่มีอะไรจะติ อายุการใช้งานถ้าใช้ 4 ปีไม่จอดตากแดดทุกวัน ผมว่าอยู่ได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
potenza sport ผมใส่ใน w204 F 225/40/18 R 255/35/18
ด้านหลัง 20000 โลค่อนข้างบางแล้วครับไม่น่าได้เกิน 25000 ถึงสะพานยาง
ส่วนด้านหน้ายังพอไหวแต่คิดว่าไม่น่าเกิน 30000 ถือว่าหมดเร็วมากสำหรับผม
ตอนนั้นมีโดนตะปูอยู่สองเส้นเลยจับเปลี่ยนหมดเลยทีเดียว

ส่วน V107 ติดรถมากับ ix3 ตอนนี้ 35000 แล้วดอกยังหนา คิดว่าเกิน 50000 แน่ๆ เพราะรถในกลุ่มหลายคันก็ใช่ไป 5-60000 กัน
ส่วนตัวพอใจกับสมรรถนะมันนะครับ แห้งได้เปียกดี 
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ tom46

ผมชอบใช้ yokohama นะครับ ยางเขาจะเงียบกว่าคนอื่น ตอนนี้ก็ใช้ v107 อยู่ครับ

แค่ถ้าอยากได้ทนผมว่าน่าจะไปทาง Bridgestone มากกว่าครับ yokohama ถ้าอยากจะได้ยาง sport ที่เงียบกว่าคนอื่นเขาหน่อย ค่อยมามองทาง yokohama จะตรงกว่าครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• **
ตอนนี้ที่ดูไว้คือราคาเท่าๆกันหมดเลย ยกเว้น potenza sport ครับ คือยางถูกกว่า แต่พอหารปี/ระยะแล้ว เหมือนแพงกว่า
Re004   t005a   pilot sport 5 ราคาพอๆกัน เลยงงไปหมดละไม่รู้จะเอาตัวไหน

ตอนนี้ที่ดูไว้คือราคาเท่าๆกันหมดเลย ยกเว้น potenza sport ครับ คือยางถูกกว่า แต่พอหารปี/ระยะแล้ว เหมือนแพงกว่า
Re004   t005a   pilot sport 5 ราคาพอๆกัน เลยงงไปหมดละไม่รู้จะเอาตัวไหน

ถูกกว่า ดูจากที่ไหนมาหรือครับ ปกติ bridgestone ราคาจะแรงกว่าเขาเพื่อนนะครับ

บางร้านเขาอาจจะเอายางเข้ามาเองจากบางประเทศมาเองเลยทำราคาได้ถูก แต่ส่วนตัวผมว่า bridgestone ถ้าได้ยาง japan หรือ ไทย เราน่าจะดีกว่าครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ออฟไลน์ Turin

ถูกกว่า ดูจากที่ไหนมาหรือครับ ปกติ bridgestone ราคาจะแรงกว่าเขาเพื่อนนะครับ

บางร้านเขาอาจจะเอายางเข้ามาเองจากบางประเทศมาเองเลยทำราคาได้ถูก แต่ส่วนตัวผมว่า bridgestone ถ้าได้ยาง japan หรือ ไทย เราน่าจะดีกว่าครับ
นั่นสิคะรับ ราคาแปลกๆ ปกติ potenza sport >> T005A > PS5 >> RE004

เทียบจากที่ใช้ (แต่รถคนละคัน ยางคนละเบอร์นะครับ) RE004 ขับมันส์ดี แต่ซิ่ง แข็ง ดัง T005A all-around ดีมาก ค่อนข้างดีในทุกด้าน ยกเว้นเสียงที่กลางๆเรียกว่ายางเงียบไม่ได้ รอบต่อไปผมจะเปลี่ยนเป็น T005A ทุกคันครับ (จากเดิมที่เคยเป็น RE004 ทุกคัน ด้วยความที่มันถูกสุด ถถถ)

• **
ราคาตอนนี้ ผมดูเป็นของ autobacs โปร 3 แถม 1 ครับ หารออกมาบางรุ่นถูกกว่าติวานนท์เกือบ 4 พันครับ

ออฟไลน์ CMaN20

ตามหัวข้อเลยครับ รบกวนคนที่เคยใช้หน่อยว่า สรุปแล้วยางหมดไวแค่ไหน ใช้ได้กี่กิโลครับ

เคยใช้ครับในรถคันเดียวกัน

PZ4 => BS Potenza sport => PS5

BS ที่ว่ามันหมดเร็วคือร่องยางมันตื้นกว่ายี่ห้ออื่นๆตั้งแต่แรกด้วยครับ + กับการที่ยาง tw 280 มันเลยดูว่าดอกยางหมดไว.
จากที่ผมใช้งานนะ เรื่องการเกาะถนน อันนี้ดีมากครับ แต่! เรื่องเสียงยาง ผมว่ามันดังกว่า PZ4 นิดนึง. และก็ตออนนี้ผมใช้ PS5 ก็รู้สึกว่ามันเงียบกว่า BS แบบรู้สึกได้เลยครับ เงียบกว่าจิงๆ

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

• **
สรุปผมก็จิ้มเลือก pilot sport 5 ไป เห็นว่าตัวนี้เหมือนปรับปรุงให้ทนทานขึ้นกว่าตัว pilot sport 4 แล้ว

ออฟไลน์ Left lane driver

ผมก็พึ่งไปจอง POTENZA SPORT ได้โปร 2แถม2 จาก Autobacs เหลือชุดละประมาณ 15,000 บาทเอง
แต่รอของนานมากกกกก ร้านบอกว่า 6 เดือน :(

ส่วนยางก่อนหน้านี้ (ซึ่งก็คือปัจจุบันนั่นแหละ) เป็น PS5 ผมว่ามันเป็นยางที่ได้รอบด้านดีครับ
เป็นยางสายสปอร์ต แต่มีความนุ่มเงียบกว่าสายสปอร์ตด้วยกันเองหน่อย รีดน้ำดีแบบประทับใจ
เรื่องความเกาะผมให้พอๆกันหรือดีกว่า re004 แต่ด้วยความที่แก้มยางมันนิ่มกว่า พวก feedback หรือความคมจะด้อยกว่า

โดยรวมชอบความ balance ของ PS5 ดีครับ
แต่ก็ต้องเปลี่ยนหลังจากใช้ไปได้แค่ปีกว่าๆ เพราะผมเอาไปขับ track day ที่สนามช้าง
วิ่งไปประมาณ 170 กม. แบบซัดเต็มลิมิตยางทุกรอบ สภาพอากาศอย่างร้อน ปรากฏว่าสภาพยางพังยับเยินไปพอสมควร
แก้มยางโดน apex กินเละ และมีฉีกขาดไปบางส่วน

เลยอยากถามว่าใครพอมีประสบการณ์ เอา POTENZA SPORT ไปขับในสนามแบบโหดๆบ้างครับ
อยากรู้ว่าสภาพยางเป็นยังไง และถ้าเทียบกับ Yoko AD08R กับ Toyo R888 แล้วถือว่าได้ซักกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เคยใช้ ps4 มาก่อน แล้วเปลี่ยนเป็น S007a … ภายใต้รถคันเดียวกันที่ช่วงล่างมีปัญหาเรื่อง Toe หลังซ้าย

PS4 แถวๆ 3 หมื่นกม ยังเหลือมากกว่า 3 มม แต่บางละ แตกลายงา
S007a เกลี้ยงภายใน 1.8 หมื่นกม. แบบเหลือ 3 มม แตะสะพานยางทุกเส้น

พอซ่อมช่วงล่างแล้ว ใส่ potenza sport ขายรถไป หลังยางเส้นนี้ วิ่งไปแถว 2 หมื่นกม ยังหนาปกติครับ คิดว่า แตะ 4 หมื่นกม ได้

เรื่องเกาะ potenza sport เกาะครับ เกาะแบบโค้งที่ ps4 เข้าไม่ได้ แต่มันวิ่งไปแบบไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ

• **
ผมก็พึ่งไปจอง POTENZA SPORT ได้โปร 2แถม2 จาก Autobacs เหลือชุดละประมาณ 15,000 บาทเอง
แต่รอของนานมากกกกก ร้านบอกว่า 6 เดือน :(

ส่วนยางก่อนหน้านี้ (ซึ่งก็คือปัจจุบันนั่นแหละ) เป็น PS5 ผมว่ามันเป็นยางที่ได้รอบด้านดีครับ
เป็นยางสายสปอร์ต แต่มีความนุ่มเงียบกว่าสายสปอร์ตด้วยกันเองหน่อย รีดน้ำดีแบบประทับใจ
เรื่องความเกาะผมให้พอๆกันหรือดีกว่า re004 แต่ด้วยความที่แก้มยางมันนิ่มกว่า พวก feedback หรือความคมจะด้อยกว่า

โดยรวมชอบความ balance ของ PS5 ดีครับ
แต่ก็ต้องเปลี่ยนหลังจากใช้ไปได้แค่ปีกว่าๆ เพราะผมเอาไปขับ track day ที่สนามช้าง
วิ่งไปประมาณ 170 กม. แบบซัดเต็มลิมิตยางทุกรอบ สภาพอากาศอย่างร้อน ปรากฏว่าสภาพยางพังยับเยินไปพอสมควร
แก้มยางโดน apex กินเละ และมีฉีกขาดไปบางส่วน

เลยอยากถามว่าใครพอมีประสบการณ์ เอา POTENZA SPORT ไปขับในสนามแบบโหดๆบ้างครับ
อยากรู้ว่าสภาพยางเป็นยังไง และถ้าเทียบกับ Yoko AD08R กับ Toyo R888 แล้วถือว่าได้ซักกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

ของผมร้านบอกว่าสองสามอาทิตย์ครับ ร้านยังแอบบอกว่า คนสั่งโปร 2 แถม 2 เมื่อปลายเดือนที่แล้วของทางร้านยังได้ของกันไม่ครบเหมือนกันครับ

ผมยังมือไม่ถึงขนาดวิ่งแทร็คแบบโหดๆนะครับ

แต่จากที่ลองเอา advan sport v107 ไปลองขับเล่นในสนามแก่งกระจานกับเขาดูบ้าง ผมว่า ยางถนน ถึงจะตัว top ของค่ายก็ยังไม่พอกับงานสนามครับ

ถ้าเน้นแทร็ค น่าจะลองมองพวกยางกึ่งแทร็คพวกเทรดแวร์ 180 ไว้จะดีกว่าครับ พวกนั้นโครงสร้างยางแข็งแรงกว่าเยอะครับ แต่เรื่องดอกจะหมดไวก็อีกเรื่องนะครับ

ออฟไลน์ Starscream

• **
เป็นยางที่ใส่แล้วไม่ผิดหวังครับ ขับมุดๆไวๆ เร็วๆ มั่นใจ แรงม้าสูงๆ หวดไปเลยครับ
ข้อเสียมันคือดอกหมดไว เพราะมันดอกมันตื้น TW น้อย ควรใช้ไม่เกิน 2-30kเปลี่ยน ถ้าอยากโหดกว่านี้ต้อง Potenza Race รุ่นพี่ของ Potenza sport อีกที(น่าจะประมาณMCcup2)
แต่ถ้าอยากนุ่มกับ ใช่ได้ระยะยาวไป ps5 ดีกว่าครับ เชียร์ครับผมดีจริง
CBA-CZ4A MR

ออฟไลน์ Annethekop

• **
เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ V107 ตอนปีใหม่ค่ะ ตอนแรกให้ร้านหา BS Potenza Sport ให้ เค้าบอกไม่มีของเลย ไม่รู้จะเข้าเมื่อไหร่ด้วย ก็เลยตัดใจลอง V107 ตอนนี้วิ่งมาได้ เกือบๆ7000โล โดยรวมก็ยังพอใจนะคะ แต่เสียงเริ่มดังนิดนึง (ไม่ได้คิดไปเองนะ) เรื่องเกาะถนนก็ไม่ได้ขี้เหร่ เมื่อวานเย็นขับรถเข้ากทม. เจอฝนตลอดทาง แต่ handling พวงมาลัยก็ยังรู้สึกมั่นใจอยู่
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ IS2000

Bridgestone ผมใช้มาหลายรุ่นครับรวมถึง Potenza Sport โดยรวมถ้าขับเยอะยางหมดเร็วกว่าเพื่อนแต่ถ้าขับน้อยยาง BS ก็ทนมากๆเช่นกันครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ AkE

ผมเคยใช้ potenza sport ขอบ 19 แต่ขายไปกับรถเมื่อปลายปีที่แล้ว คันนั้นก่อนผมเปลี่ยนเป็น potenza

sport ผมใช้ pilot 4s ไป 3 set  ส่วนตอนนี้รถที่ใช้อยู่ ใส่ pilot sport

5 อยู่ครับ ถ้าเอาการขับแบบจะขับหนักๆสุดๆ พื้นแห้ง ความเร็ว 200+ บ่อยๆ เข้าโค้งหนักๆตลอด

Potenza sport น่าใช้ครับแก้มแข็งกว่าทั้ง 4s & 5 แต่ต้องแลกกับความนุ่มนะครับ รอยต่อทางด่วน

บูรพาวิถี มีหัวส่ายอะครับ ส่วนเรื่องความทนทาน เสียงดัง ผมว่าดังเร็วกว่า pilot 5 ประมาณ 4000-5000

Km แต่ถ้าเทียบกับ 4s พอกัน ส่วนถ้าพื้นเปียก ผมว่าพอกันหมด pilot4s & 5 & potenza sport ต่างกัน

ไม่มาก

สำหรับผมถ้าจะขับยาง sport แบบไม่สนนุ่ม เอาเกาะอย่างเดียว
ผมเอา potenza sport & pzero pz4 จริงๆมี proxes sport ด้วยแต่หลังๆ toyo ผมว่าแพงขึ้นเยอะ ถ้าราคาแบบนี้ผมไป bs & pirelli

ส่วนถ้าจะใช้ยางsport แต่ห่วงนุ่มบ้าง ต้องไป pilot ครับ 4s & 5 อะไรก้ได้ 5 ดีขึ้นกว่า 4 เยอะ และใกล้เคียงกับ 4s มากๆ ผมว่าก้น่าใช้นะครับ เป็นรอง bs & pirelli แค่ถ้าใส่ในโค้งหนักจริงๆ แค่นั้น นอกนั้นสู้ได้หมด

ส่วน V107 ผมว่าน่าใช้นะ น่าจะโอเคครับ แต่ส่วนตัวยังไม่เคยลองขับ พอดีผมไม่ชอบแก้มยาง yokohama ทุกรุ่นเลย ไม่สวยสำหรับผม เลยไม่เคยใช้ครับ

ออฟไลน์ madboy

ลองดู threadware ของยาง น่าจะบอกได้คร่าวๆนะครับ

ผมเคยใช้ TW180 ก็วิ่งได้อยู่ใกล้ๆ 4 หมื่น กม. นะครับ แต่หมดแบบหายไปเลยกับดอกยางด้านใน

ตอนนี้เอายางเก่า TW ร้อยนึงมาใส่ในช่วงทรัพย์จางอยู่ ไม่ได้ขับเร็วอะไรนัก เกือบๆหมื่น กม. ยังไม่หมดถึงสะพานยางนะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมไม่เคยใช้ BS POTENZA SPORT แต่ผมใช้ RE002 และ RE003 มา (ขอบ 18")

ถามว่า ยางหมดไวไหม ผมตอบเลยว่า หมดไว ผมใช้มาทั้ง RE002 และ RE003 ไม่ข้าม 30,000 km ยางหมดแล้ว(ถึงสะพานยาง) ยางไปทางแน่น หนึบ ติดกระด้าง

ส่วน ML PS3 และ PS4 (ใส่อยู่ในเก๋ง) ผมว่า ยางทนกว่า BS ครับ วิ่งได้ 50,000km แล้ว ยังไปได้อีก

และคัน SUV (ขอบ 20") ก็ใส่ ML PS4 SUV อยู่ ก็ใช้ได้ครับ เป็นยางสปอร์ต daily's use ที่ ติดนุ่ม(ไม่ได้เงียบ) ด้วย ผมชอบนะ

ถ้าเรื่องความทน ในกลุ่มยางเดียวกัน ผมว่า ML ทนกว่า BS ครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
ถามต่อเลยแล้วกันครับ กำลังจะเปลี่ยนยาง มีให้เลือก 4 ตัว
BS 245/40R18 POTENZA SPORT
BS 245/40R18 T005A
MIC 245/40ZR18 PILOT SPORT 5
YK 245/40ZR18 V107 R7560

โจทย์คือออกตัวแรง ขับไว130-160 มุดบ้าง(เวลาเจอช้าแช่ขวา) อยากใช้นานซัก 4 ปีครับ ขับไม่เยอะ ปีละไม่เกิน 10000-12000 โล รวมแล้วใช้ไม่เกิน 50000 โลครับ

Yokohama เลยครับ
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ Win789

• Newbie
  • *

สอบถามหน่อยครับ โปร2แถม2 ต้องไปสาขาไหนครับ

• **

สอบถามหน่อยครับ โปร2แถม2 ต้องไปสาขาไหนครับ

สาขาเปิดใหม่ครับ ไปตามดูในเฟซบุ๊คเค้าเอาครับ