ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ 330e มีเสียงหอนจากด้านหลัง เวลาเหยียบคันเร่ง  (อ่าน 1757 ครั้ง)

ออฟไลน์ zephyrus07

• Newbie
  • *
330e G20 รถใช้มาเกือบๆ 3 ปี รถมีเสียงหอนวู้ววๆ แถวๆ ล้อหลังครับ
เป็นเฉพาะตอนเหยียบคันเร่ง ดังตั้งแต่แถวๆ 30 ยัน 120+ ไปเลย
แต่ถ้าถอนคันเร่งปล่อยไหลเสียงจะเงียบไป ระหว่างปล่อยไหลลองใส่ N เบิ้ลเครื่อง ไม่ดังไม่หอนครับ
แต่พอกลับมาใส่ D เหยียบต่อ ดังเหมือนเดิม ปัญหาคือเสียงมันไม่ดังมาก แล้วช่างศูนย์ที่ไปลองด้วยกัน เค้าไม่ได้ยินครับ
กลัวจะแก้ไม่ได้ ส่วนตัวกลัวจะเสียที่ ลูกปืนล้อ เพลาขับ/เพลากลาง หรือเกียร์ ไรพวกนี้น่ะครับ

พอจะมีศูนย์แนะนำไหมครับที่แก้ไขเรื่องเสียงพวกนี้ได้น่ะครับ รบกวนด้วยครับ ได้หมดในเขตกทม.-ปริมลฑลครับ
ปล.เพราะศูนย์นี้ให้แก้เสียงซันรูฟดังแก้กๆให้ 3 รอบแล้วดังเหมือนเดิม เรื่องนี้ก็กลัวจะแก้ไม่ได้ด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
พวก ลูกปืนล้อ ลองให้ช่างเขา ยกรถ แล้วหมุนล้อดูจะหาเจอได้ง่ายกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

นอกจากชิ้นส่วนที่เคลื่อนไหวของช่วงล่าง
เช่นลูกปืนล้อแล้ว
เฟืองท้ายก็น่าเป็นห่วง
ลองถ่ายน้ำมันเฟืองท้ายดูด้วยครัย

ออฟไลน์ sukhontha

ตรวจเช็คน้ำมัน-จารบีก่อนครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
อาการนี้ ไม่ใช่ลูกปืนล้อแน่ๆครับ
น่าจะเป็นเฟืองท้าย เพราะว่าดังแค่ตอนมีโหลดจากเครื่องยนต์

ออฟไลน์ IS2000

เช็คเฟืองท้ายกับเพลาขับครับ ผมเคยมี BMW เฟืองท้ายดังแต่เสียงจะออกแหลมๆหน่อย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
น่าจะเฟืองท้ายอีกเสียงครับ

ถ้าอยากเพิ่มความแน่ใจอาจลองหาใครมาขับให้ แล้วคุณไปนั่งฟังจากเบาะหลังว่าเสียงมาจากฝั่งล้อ หรือฝั่งอุโมงค์เพลากลางแถวใต้เบาะนั่ง
จะฟังได้ชัดเจนขึ้นครับ