ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุติว่า มีเงินห้าหมื่น จะเอาไปลงทุนอะไรดีครับ ให้ได้กลับมาซัก แสน สองแสน  (อ่าน 165168 ครั้ง)

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
ตัวอย่าง หุ้นราคา 5 บ.มีเงิน 5 หมื่นเราซื้อได้ 10,000 หุ้น ถ้าเราขายที่ราคา 10 บ.(กำไร 5 บ./หุ้น) เราได้กำไรในรอบนี้ 50,000 บ.
อีกกรณี  หุ้นราคา 200 บ. มีเงินเท่ากัน ซื้อได้ 250 หุ้น ถ้าเราขายที่ราคา  220 บ. (กำไร 20 บ./หุ้น) เราได้กำไรในรอบนี้  5,000 บ.

แต่ก็อย่างว่านะครับ มีปัจจัยหลายอย่าง หุ้นเล็กมันก็มีโอกาสเขียวได้น้อยหน่อยตามสภาพ หรือ เขียวทีก็ขึ้นแบบ งุงิ ๆ กระหนุงกระหนิง ผ่านไป บวก ลบ คูณ หาร อ้าว กำไรยังไม่มีเลย *_*

ส่วนตัวใหญ่ก็เงินไม่หนาก็ยาก ตัวคูณน้อยอย่างท่านว่า.......

ยิ่งช่วงนี้ยุบพรรค แก้รัฐธรรมนูญกันอยู่ กลัวเกิดแอคซิเด้นซ์ แดงทั้งกระดานได้  ;D

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
TMB  แล้วถือยาวไปเลย  10 ปี
ไม่งั้นก็ TRUE  ถือยาวๆอีกเหมือนกันตัวนี้

อาจจะได้หรือไม่ได้นะ  ไม่ใช้ได้แน่นอนน555

ออฟไลน์ jay-burn

• Jr. Member
  • **
 ;Dผมลงทุนกับสมองครับ โดยซื้อหนังสืออ่านซัก 100 เล่มไม่เกิน 20000 บาทเกี่ยวกับการบริหาร+ประวัติคนที่ประสบความสำเร็จเช่น หนังสือ ชีวิตนี้ไม่มีทางตัน ตัน โออิชิ เล่มนี้ผมชอบมากอ่านแล้วได้ข้อคิดมากเลยครับหรือหนังสือเกี่ยวกับการแก้ปัญหา,การมองโลกหรือแม้แต่การออกไปเที่ยวเปิดหูเปิดตาก็เป็นการลงทุนที่คุ้มค่าครับ เพราะถ้าเรามีความรู้+วิสัยทัศน์ เรื่องหาเงินล้านก็อยู่ไม่ไกลหรอกครับ (อันนี้เล่าจากประสบการตัวเองนะครับว่าผมทำแบบนี้แล้วได้ผล คือถ้ามีหนังสือแล้วต้องอ่านให้ได้อาจจะเสียเวลาหน่อยแต่ผลที่ได้มามันคุ้มครับแถมเรายังเอาความรู้ที่ได้ไปแบ่งปันคนอื่นต่อได้อีก :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าไม่กำหนดระยะเวลาก็ไม่ยากครับ

ซื้อหุ้นของบริษัทใหญ่ เช่น microsoft, coca-cola, และอื่นอื่นไป 50,000 บาท
ถือไว้สักสองร้อยปี เดี๋ยวมูลค่า Future Value ณ ตอนนั้น รวมกับการเจริญเติบโตของธุรกิจ จะทำให้เรามีเงินล้านบาทได้เองครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
ส่วนใหญ่ก็คงมองไปทางหุ้นแหละครับ แต่ต้องมีความรู้ด้วยครับ จริงๆตลาดทอง น้ำมันเองก็น่าสนใจเหมือนกันครับ ในระยะเวลา3ปียังๆก็น่าจะถึงนะ และมีอีกตลาดนึงที่ไม่ค่อยมีใครกล้าเสี่ยงเล่นเท่าไหร่ คือตลาดเงินครับ เล่นเกี่ยวกับการแลกเปลี่นนล้วนๆ (ผลตอบแทนค่อยข้างดีเลยครับ) NAV ดีดทุกวัน อิอิ ส่วนพวกชอบเสี่ยงชีวิตก็แบ่งเงินเป็นสองส่วนครับ 3000 บาทแรกเอาไปซื้อตั๋วเครื่องบินจะไปมาเก๊าหรือเก็นติ้งก็ได้ ที่เหลือเข้าบ่อนเลยครับ อิอิ หรือ.....เอาไปซื้อสลากออมสินพิเศษ 3 ปี ลุ้นรางวัลใหญ่10ล้านครับ อิอิ

แต่ผมว่าเอาเงินไปทำธุรกิจน่าจะดีที่สุดีครับ เผื่อระยะยาวไว้ได้ด้วย ทำอะไรก็ได้ที่เราสามารถเปิดตลาดได้เป็นเจ้าแรกและสร้างกระแสได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ตอนนี้บ้านผมลงทุน IRPC เศร้าเลยตกลงไปตั้งหลายบาท  ตอนนี้ก็ลงไปหลายตัวกินปันผล ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
         มีแต่คนเล่นหุ้น  มีคนค้าขายน้อยลง  ความเห็นผมนะคับ  คือ  คนขี้เกียจกันมากขึ้น หวังยืมจมูกคนอื่นหายใจ ถ้าหุ้นขึ้น และจงใจปั่นกันเอง  ถ้าโชคดี ก็ดีไปคับ  ถ้าเจ็กฟอต เจอตอนตก  แล้วเราจะทำอย่างไรคับ  ผมอาจจะคิดเหมือนคนค้าขาย  ยอมเหนื่อยมากกว่าคับ ได้หรือเสีย  เราก็ได้ทำมันด้วยมือของเราเองคับ  เช่น   หาทำเล  ขายหมูปิ้งข้าวเหนียว(ต้องฝีมือด้วยนะคับ)  ลงทุนไม่เยอะ  ได้เงินหมุน ผมเ็นบางจ้าวขายอย่างเดียว  เลี้ยงทั้งครอบควัร และส่งลูกเรียนจนจบ  ไม่รู้ว่าทำเงินได้เท่าไหร่  ไม่ใช่เพียงแต่คิดว่า....จะทำอะไร  ต้องลงมือด้วยคับ