ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุติว่า มีเงินห้าหมื่น จะเอาไปลงทุนอะไรดีครับ ให้ได้กลับมาซัก แสน สองแสน  (อ่าน 165166 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ในความเป็นจริงมันสามารถทำยอดให้ถึงเท่านั้นได้ไม๊ครับ กะเงิน 50000 บาท

นักบริหารช่วยคิดหน่อยครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2010, 11:45:49 โดย last_dezember »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
ในความเป็นจริงมันสามารถทำยอดให้ถึงเท่านั้นได้ไม๊ครับ กะเงิน 50000 บาท

นักบริหารช่วยคิดหน่อยครับ อิอิ
การลงทุนมีความเสี่ยงเสมอ แล้วจะต้องการจาก 5 หมื่นเป็น 2 แสน ในระยะเวลาเท่าไรหล่ะครับ
ยิ่งระยะเวลาสั้นมาก ก็เสี่ยงมาก

• Keep working by Johnie worker

การลงทุนมีความเสี่ยงเสมอ แล้วจะต้องการจาก 5 หมื่นเป็น 2 แสน ในระยะเวลาเท่าไรหล่ะครับ
ยิ่งระยะเวลาสั้นมาก ก็เสี่ยงมาก

ไม่กำหนดระยะเวลาครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ prai

ได้ครับแต่คิดช้าไป

ถ้าย้อนไปต้นปีมั้งจำไม่ค่อยได้ล่ะ ขี้ลืมครับ 55
ซื้อหุ้นซีพี ราคา 3 บาท ก็จะได้ 50,000 / 3 = 16,600 หน่วย
แล้วขายสักต้นเดือนนี้ที่ราคา ประมาณ 24 บาท
กำไรต่อหหน่วยลงทุนประมาณ 20 บาทต่อหน่วยลงทุน
ก็น่าจะได้ประมาณ 332,000 - 50,000 = 282,000 บาทครับ
กำไสองแสนครับ แต่มันช้าไปแล้ว
คอยใจเย็นๆ หาหุ้นปั่นตัวใหม่ครับ ตลาดหลักทรัพย์มีบ่อทองคำเสมอๆ ครับ
การลงทุนมีความเสี่ยง ถ้าใจร้อนก็เสี่ยงมาก ถ้าใจเย็นก็เสี่ยงน้อยลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2010, 11:47:13 โดย prai »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
การลงทุนมีความเสี่ยง ความศึกษาข้อมูลก่อนการลงทุน ;)

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
ถ้าขยันๆไม่แคร์คนรำคาญก็ไปบริษัท ขายตรงใหญ่ๆ แล้วลงแรงเยอะๆนะครับ
จะได้รายได้กลับมา ค่อนข้างเร็ว และเสี่ยงน้อย

หรือถ้าไม่ชอบขายตรง แต่อยากลองทำอะไรเอง
คือ การเป็น พ่อค้าคนกลางครับ

การหากำไรให้ได้ง่ายกว่า และมีความเสี่ยงน้อยกว่า คอยจับคู่ระหว่างคนที่ที

-ซัพพลายมาก
เข้าคู่กับคน
-ที่มีดีมานมาก

แต่ก็ต้องสั่งสมประสบการณ์ไม่น้อยเหมือนกัน
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ได้ครับแต่คิดช้าไป

ถ้าย้อนไปต้นปีมั้งจำไม่ค่อยได้ล่ะ ขี้ลืมครับ 55
ซื้อหุ้นซีพี ราคา 3 บาท ก็จะได้ 50,000 / 3 = 16,600 หน่วย
แล้วขายสักต้นเดือนนี้ที่ราคา ประมาณ 24 บาท
กำไรต่อหหน่วยลงทุนประมาณ 20 บาทต่อหน่วยลงทุน
ก็น่าจะได้ประมาณ 332,000 - 50,000 = 282,000 บาทครับ
กำไสองแสนครับ แต่มันช้าไปแล้ว
คอยใจเย็นๆ หาหุ้นปั่นตัวใหม่ครับ ตลาดหลักทรัพย์มีบ่อทองคำเสมอๆ ครับ
การลงทุนมีความเสี่ยง ถ้าใจร้อนก็เสี่ยงมาก ถ้าใจเย็นก็เสี่ยงน้อยลงครับ

เรื่องหุ้นนี้ผมไม่รู้เรื่องเลยอ่ะครับ สงสัยต้องมาศึกษาซะแล้ว

เอ้อ แล้วบัตรลงทุนทองคำล่ะครับ ที่เห็นใน โฆษณา อ่ะครับ

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ตลาดหุ้นเปิดโอกาสให้กับทุกท่าน แต่จะเป็นนักลงทุน นักพนัน อันนี้แล้วแต่ความสามารถของแต่ละบุคคลครับ
ถ้าจะเอาเงิน 50,000 บาท เพื่อจะทำให้เป็น 1-2 แสนในตลาดช่วงนี้
ไม่ง่ายนะครับ ความเสี่ยงเพิ่มขึ้นกว่าตอนช่วง 2 ปีที่ผ่านมาเยอะมากครับ
ก่อนนี้ตลาดขึ้นจากจุดต่ำสุดที่ 38x ตอนช่วงเดือน 11/08
ตอนนี้ 1000+-10จุด นี่ครบ 2 ปีพอดี ขึ้นมา 200% ตกปีละ 100%
เป็นการขึ้นที่น่ากลัวนะครับ แต่เค้าก็ให้ว่าจะขึ้นไป 1,200 จุดปลายปีหน้า
จะเห็นว่าเพิ่มแค่ 20% เอง ต่างกับ 2 ปีที่แล้วเยอะนะครับ
เพราะฉะนั้นไม่ง่ายนะครับ กับตลาดตอนนี้
มีนักลงทุนหน้าใหม่เข้ามาในตลาดเยอะมาก
ส่วนใหญ่กระเป๋าแฟบ และเข็ดกับตลาดหุ้นไปตลอดชีวิตครับ

ออฟไลน์ H3T

ตลาดหุ้น สำหรับมือใหม่ยังไงผมก็มองว่าเลือกแบบระยะยาวพื้นฐานมั่นคง มีปันผลบ้าง จะดีกว่านะครับ คงไม่ได้ผลตอบแทนมากนักแต่อยากให้มองว่าเป็นการออมรูปแบบหนึ่งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ถามจริงหรือถามเล่นคับ อิอิ

ถ้าถามเล่นๆ ผมก็บอกเลยเอาไปแทงบาซ่า หรือไม่ก็รีลมาดริด แปปเดียวก็ได้แล้วคับ 5555 (อันนี้ผมล้อเล่นนะ อิอิ)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เอาธนบัตร ทั้ง 5 หมื่นบาท มาตัดแบ่ง ใบละ 4 ส่วน

เมื่อตัดเสร็จ เอามากองรวมกัน จะได้ 2 แสน พอดี

:D

ปล. อีตาข้างบนเนี้ย การพนันเป็นสิ่งไม่ดีนะจ้ะ

ออฟไลน์ GeneralAK

• **
หุ้นครับ แต่หมายความว่า 50000 อาจเหลือ 5000 ก็ได้ หรือจะเป็น 200000 ก็ได้เหมือนกันครับ

การลงทุนมีความเสี่ยงครับ ทอง น้ำมัน ตอนนี้ก็ถูกนำมาปั่นราคาทุกตัวครับ ไม่มีอันไหนที่ปลอดภัยจริงๆ แล้ว

เอาธนบัตร ทั้ง 5 หมื่นบาท มาตัดแบ่ง ใบละ 4 ส่วน

เมื่อตัดเสร็จ เอามากองรวมกัน จะได้ 2 แสน พอดี

ปล. อีตาข้างบนเนี้ย การพนันเป็นสิ่งไม่ดีนะจ้ะ

ผมกลัวจะเป็นแสนสาหัสอ่ะดิตาพี่จิมมี่ 555

ออฟไลน์ prai

สำหรับตลาดหุ้นผมว่ามันจะขึ้นในอีก 2 ปี ตามที่นักเคราะห์บางรายบอกมาผมก็เห็นด้วย
อาจะได้เห็นที่ 1,400 จุดครับ

สำหรับตลาดทองก็ดีครับ มันก็ขึ้นๆ ลงๆ ของมันอยู่เรื่อยๆ
แต่สังเกตุดีๆ มันจะขึ้นมากกว่าลงครับ
เหมาะสำหรับการลงทุนระยะยาวครับ เฉลี่ยขึ้นปีล่ะประมาณ 8%

ถ้าเล่นหุ้นไม่เป็นก็ลงทุนกองทุนรวมก็ได้ครับ
แต่ถ้ากลัวความเสี่ยงว่ามันถึงจุดสูงสุดของตลาดประเทศไทยแล้ว
ตอนนี้ที่ฮิตๆ กัน ก็จะไปเล่นตลาดจีนและอินเดียครับ

หรือไม่ก็ภาวนาให้ชุมนุมใหญ่ยาวๆ อีก หุ้นจะได้ตก
แล้วค่อยไปซื้อตอนราคามันตกครับ 55

การเล่นหุ้น ผมพูดจริงๆ นะ มันก็เหมือนกับการเล่นคาสิโนออนโลน์นั่นแหล่ะ ไม่ต่างกัน

การเอาไปซื้อพันธบัตรทองคำ ผมไม่ทราบนะครับ
แต่การลงทุนทองคำแท่งช่วงนี้ อยากให้มองว่าเป็นการฝากเงินมากกว่า
ยังไงส่วนตัวผมมองว่า ดีกว่าฝากธนาคาร
เพราะว่าปีหน้าจะเป็นอะไรที่มีความผันผวนสูงมาก
ค่าเงิน ราคาสินค้าเกษตร ราคา commodity
เพราะปัญหาต่างๆ มันยังแก้ไม่ได้ถึงไหนเลย
เงินเหรียญส.ร.อ.รับรองได้ว่าจะกลายเป็นแบ็งค์กงเต็ก
เงินของเค้าจะอัดฉีดให้เศรษฐกิจทั่วโลกบวมเป่ง
เงินเฟ้อขึ้น
แล้วอะไรที่พอจะสู้เงินเฟ้อได้ มีสภาพคล่อง และมีความเป็นสากล
มันก็มาลงตัวที่ทองนะครับ
แต่อย่างว่าทองตอนนี้ก็สูงมาก แต่นะครับแพงแล้วมีแพงอีก
เมื่อ่กอน3ปีที่แล้วผมซื้อบาทละ 8,000 ผมว่าแพง ก็กัดฟันซื้อมา
มาตอนนี้บาทละ 19xxx
เมื่อเดือนที่แล้วตอนทองลงผมก็กัดฟันซื้อบาทละ 18850
ส่วนตัว 25,000 ภายในปีหน้าน่าจะเห็น
แต่ก็กลัวเรื่องค่าเงินเหมือนกัน
เพราะถ้าบาทแข็งขึ้นอีก ทองก็ลงอีก
อันนี้ก็ต้องวัดใจกันไป

จะซื้อทองแท่ง หรือลงทุนหุ้นก็ได้นะครับ
แต่ถ้ายังไม่ชำนาญอย่าเข้าไปตลาด TFEX นะครับ
ไม่ใช่แค่เงินลงทุนเป็นศูนย์นะครับ อาจจะติดลบด้วยนะครับ
Leverage สูงมากครับ
ก่อนหน้านี้เห็นโดน Gold Futrue กันหน้ามืดมาหลายคนแล้วครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ฮิๆ ผมล้อเล่นอะครับ

ออฟไลน์ wpookpho

• Newbie
  • *
ต้องกลับมาถามก่อนว่าที่ต้องการให้ 50,000 เป็น 200,000 เนี่ย คือตัวเงิน หรือกำลังซื้อครับ

ถ้าไม่กำหนดระยะเวลาไว้เลย ยังไงก็สามารถทำให้เงิน 50,000 เป็น 200,000 ได้ครับ เช่นฝากออมทรัพย์ไว้ได้ดอกเบี้ย 0.5% ไปซัักประมาณ 278 ปี  :)
แต่มูลค่าของเงิน 200,000 ในตอนนั้นอาจจะซื้อข้าวราดแกงได้แค่จานเดียวก็ได้

ถ้าต้องการให้เงินที่ซื้อของมูลค่า 50,000 บาทได้ในขณะนี้ งอกเงยเป็นเงินที่สามารถซื้อของมูลค่า 200,000 บาท ณ วันนี้ ได้ในอนาคต ก็ต้องเผื่อเรื่องเงินเฟ้อเข้าไปด้วยครับ

ออฟไลน์ FACPL

• **
คิด npv ดูด้วยนะครับ ว่าจริงๆมันจะคุ้มหรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ทำบัตรเครดิตครับ ได้กลับมาสองแสน5 5เท่าของเงินเดือน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เอาเงินซัก 500 ไปซื้อหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมาอ่าน ซัก 2-3 เล่มครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Ajnonny

• **
5 หมื่นเป็น 2 แสน นี่ 400% เลยนะครับท่าน เล่นหุ้นนี่ยังเหนื่อยเลย
แต่อย่างว่าครับ ตลาดหุ้น 400% ในหุ้นบางตัวใช้เวลาไม่ถึงปี
คงต้องเก่ง+เฮงด้วย
แต่ถ้าไม่รีบ ถือยาวๆ ลงทุนในหุ้น ก็เป็น โอกาสที่ดีครับ

ออฟไลน์ CRO

เล่นซื้อขายที่ดินครับ  ;D
แต่ต้องไวและสายตากว้างไกลนิดนุง

ออฟไลน์ 6162002

ถ้ามีความรู้พอ เปิดเว็บให้โหลดพวกหนังAV จะเร็วมาก ถ้าทำเก่งพอ >_< ลงทุนนิดเดียว ได้เดือนละ2-3หมื่นเลยครับ เพื่อนผมทำอยู่ *-*

ออฟไลน์ Eddy5659

ทำได้ครับ ผมทำอยู่บ่อยๆ
คือเอาเงินไปไห้พ่อลงทุน 9 เดือนผ่านไปจะได้กลับมาอย่างน้อย 2 เท่า

พ่อผมเล่นหุ้น และก็ขายของเงินผ่อน ประมาณนั้นครับ แต่ผมทำเองไม่ได้ หุหุหุ
ถ้ามี 5 หมื่น จะพาแม่บินไปกินอาหารของเชฟ ซาไก อิอิอิ แม่ผมชอบเอามากๆ เลยหละ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าขยันๆไม่แคร์คนรำคาญก็ไปบริษัท ขายตรงใหญ่ๆ แล้วลงแรงเยอะๆนะครับ
จะได้รายได้กลับมา ค่อนข้างเร็ว และเสี่ยงน้อย

เจ้าของกระทู้ลองไปดูสิครับ แล้วพิสูจน์ให้หน่อยมันเป็นไปได้ยังไง

ออฟไลน์ Periodontal

• **
    • FB
เอาแบบได้เร็วๆ ก็คงเป็นหุ้นประเภทที่เจ้ามือชอบปั่นแหละครับ

แต่เห็นว่าไม่จำกัดเวลา ถ้าเอาผลตอบแทนช้าๆ ก็จริงๆแล้ว การลงทุนทุกประเภท รอไปซํกวันก็ถึงเองแหละ 2 แสน สมมุติต่ำสุดปีละ 10 เปอร์เซนต์ ก็ซํก 30 กว่าปีก็ได้แล้ว  :D

My lovely A

งั้นถ้าเอาให้ได้ ภายในไม่เกิน 3 ปีล่ะครับ  :)

ออฟไลน์ FACPL

• **
Low Risk, High Return......    ไม่มีหรอกครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

การหาเงินที่ทำให้ได้ผลการลงทุนจากเงิน 50,000 บ. เป็น 2 แสน มีหลายทางครับ

หวย แทงเลขวิ่งเริ่มจาก 500 บ. ถ้าถูกทุกงวด 7 งวด (เอากำไรไปแทงด้วยทั้งหมด) ได้เงินเป็นล้าน

ประกอบธุรกิจส่วนตัวที่เป็นบริษัทจำกัด ที่ประเมินการลงทุนแล้วมีผลตอบแทนสูงกว่าการลงทุนหลาย ๆ เท่า
แล้วขายหุ้นให้กับผู้อื่น

ลงทุนในตลาดหุ้น  อาจเลือกลงทุนได้หลายแบบ
     แบบกองทุน ซึ่งมีผู้จัดการกองทุนนำเงินเราไปลงทุน
ในตลาดต่าง ๆ หรือตราสารหนี้ แทนเรา ซึ่งเราจะได้กำไรหรือไม่?  เราฝากชีวิตไว้กับผู้จัดการกองทุนซึ่งจะกระจาย
ความเสี่ยงในการลงทุนให้เรา ทำให้การลงทุนแบบนี้ได้ผลตอบแทนน้อยอาจไม่ถึง 10% ต่อปีหรือมากกว่านี้ไม่มาก

เลือกลงทุนเอง
     หุ้นที่เลือกเล่นควรเป็นหุ้นที่มีราคาต่อหุ้นต่ำ ไม่เกิน 20 บ.ได้ยิ่งดี
ถ้าซื้อหุ้นราคาเป็นร้อยบาท/หุ้น ตัวคูณกำไรกลับมาจะน้อย เพราะเราซื้อได้น้อยหุ้น
ตัวอย่าง หุ้นราคา 5 บ.มีเงิน 5 หมื่นเราซื้อได้ 10,000 หุ้น ถ้าเราขายที่ราคา 10 บ.(กำไร 5 บ./หุ้น) เราได้กำไรในรอบนี้ 50,000 บ.
อีกกรณี  หุ้นราคา 200 บ. มีเงินเท่ากัน ซื้อได้ 250 หุ้น ถ้าเราขายที่ราคา  220 บ. (กำไร 20 บ./หุ้น) เราได้กำไรในรอบนี้  5,000 บ.
     รู้เรื่องงบการเงิน ซึ่งบริษัทมหาชนจะเปิดเผยทุกไตรมาส ซึ่งสามารถนำมาคาดการณ์ล่วงหน้าโดยการคำนวณ
ได้ว่า ปลายไตรมาสราคาจะเป็นเท่าไร?(ขึ้นอยู่กับผลประกอบการ แต่มักจะไม่เกิน 3 เท่าของมูลค่าที่แท้จริง ณ. ก่อนเริ่มไตรมาส)
 แต่เวลาที่แท้จริงอาจจะบอกไม่ได้ ขึ้นอยู่กับหุ้นตัวนั้นอยู่ในกระแสหรือไม่?
     ต่อมา หุ้นในกระแสคือ หุ้นที่เจ้ามือ (ผู้ที่มีเงินลงทุนมาก ๆ ในตลาดทุน) เลือกลงทุน ณ ขณะนั้น ถ้าเราจับรถไฟคันเดียวกับเค้า
ก็ได้เปรียบ ซึ่งความเสี่ยงก็จะพบกับตรงนี้ เพราะส่วนอื่นเราสามารถคำนวณได้หมด

'19 Honda Civic EL