ผู้เขียน หัวข้อ: BYD ประกาศลดราคาอะไหล่แบตเตอรรี่ สูงสุดเกือบ 50%  (อ่าน 4630 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member

เบี้ยประกันจะลงด้วยไหม  ;D

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: BYD ประกาศลดราคาอะไหล่แบตเตอรรี่ สูงสุดเกือบ 50%
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 16:27:53 »
  ถึงปรับราคาลง 50%      แต่ราคาแบตก็อยู่ระหว่าง 3- 5 แสนกว่า ยังไม่รวมแวตอีก     ใครอยากซื้อรถไฟฟ้าก็ตามสบาย  แต่ไม่ใช่ผม 

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: BYD ประกาศลดราคาอะไหล่แบตเตอรรี่ สูงสุดเกือบ 50%
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 16:29:22 »
คิดว่าเป็นกลยุทธ์ในการเรียกความเชื่อมั่นของผู้บริโภคกลับคืนมา (หลังจากเกิดเหตุการณ์แมวน้ำสำลักน้ำตายไปก่อนหน้านี้) ผู้ใช้รถ BYD รวมทั้งผู้ที่คิดว่าจะซื้อ BYD จะได้สบายใจว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุจนต้องเปลี่ยนแบตจะได้ไม่เจ็บตัวมากโดยทาง BYD ยอมเจ็บตัวแทน เพราะรถที่ขายไปคงไม่ได้เกิดอุบัติเหตุจนต้องเข้ามาเปลี่ยนแบตมากนัก

แต่ถ้าลองเดินดุ่ยๆเข้าไปขอซื้อแบตเปล่าๆคิดว่าทาง BYD คงไม่ยอมขายให้ หรือไม่ใช่ราคานี้แน่นอน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 16:30:01 »
  ถึงปรับราคาลง 50%      แต่ราคาแบตก็อยู่ระหว่าง 3- 5 แสนกว่า ยังไม่รวมแวตอีก     ใครอยากซื้อรถไฟฟ้าก็ตามสบาย  แต่ไม่ใช่ผม

อีก 2 ปี อาจจะลงอีก 50% ถึงตอนนั้นราคาเท่าแบตไฮบริดละ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 16:33:26 »
คิดว่าเป็นกลยุทธ์ในการเรียกความเชื่อมั่นของผู้บริโภคกลับคืนมา (หลังจากเกิดเหตุการณ์แมวน้ำสำลักน้ำตายไปก่อนหน้านี้) ผู้ใช้รถ BYD รวมทั้งผู้ที่คิดว่าจะซื้อ BYD จะได้สบายใจว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุจนต้องเปลี่ยนแบตจะได้ไม่เจ็บตัวมากโดยทาง BYD ยอมเจ็บตัวแทน เพราะรถที่ขายไปคงไม่ได้เกิดอุบัติเหตุจนต้องเข้ามาเปลี่ยนแบตมากนัก

แต่ถ้าลองเดินดุ่ยๆเข้าไปขอซื้อแบตเปล่าๆคิดว่าทาง BYD คงไม่ยอมขายให้ หรือไม่ใช่ราคานี้แน่นอน

ราคาแบตมันเริ่มลดมานานแล้วครับ เพราะจำนวนการผลิตเยอะจนต้นทุนถูกลงมากๆ

CATL บริษัทแบตเจ้าใหญ่ที่สุดในโลก เพิ่งประกาศจะลดราคาแบต 50% ภายในปีนี้

ฺBYD ที่เป็นคู่แข่งผลิตแบตโดยตรงก็ต้องลดสู้แหละ เพียงแต่ในไทยคงรีบประกาศ เพราะดันมีเคสน้ำท่วมแบตพอดี

ออฟไลน์ TunGzl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 16:35:59 »
มองอีกมุมหนึ่ง

ถ้าไม่มีเคส แมวสำลักน้ำ จะมีนโยบายลดราคาแบตเตอรี่ออกมาไหมหว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 16:36:38 »
ใครจะซื้รถวันนี้ มีหวั่นใจกันเป็นแถวแน่ๆเลย

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 16:38:53 »
ราคานี้รับได้ครับ 3-5 แสน ครึ่งราคารถ แต่ได้วิ่ง 100 %

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 16:56:31 »
มองอีกมุมหนึ่ง

ถ้าไม่มีเคส แมวสำลักน้ำ จะมีนโยบายลดราคาแบตเตอรี่ออกมาไหมหว่า

ตอนแรกคงกะฟ้นกำไรยาวๆซักสิ้นปีค่อยประกาศ เจอน้ำท่วมไปรีบเลย  ;D

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 17:07:02 »
ดีครับ  ขอเคสอลูแทนพลาสติกได้ไหม?   เจ้าอื่นเขาอลู่ทั้งนั้นนะครับ

กลัวหนูกัดครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 17:11:39 »
ดูกันไปยาวๆ  แบตเตอรี่่ หรือเรียกง่ายๆว่า ถ่านจีน  ต้องรอการพิสูจน์ เรื่องความทนทาน คุ้มค่า  เพราะที่บ้าน แค่ถ่านชาร์ทรีโมท ยังซื้อเฉพาะแบรนด์ญี่ปุ่นกับอเมริกา  ของจีนเคยซื้อใช้ พังง่าย แถมเก็บไฟไม่อยู่ ยังไม่ผ่านมาตรฐาน   ยิ่งเป็นรถยนต์  ใครอยากเป็นหมูไม่กลัวน้ำร้อน ก็เชิญก่อนเลยครับ ผมไม่รีบ

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 17:15:04 »
ดีครับ ตลาดรถ EV จะไปรอดไม่รอด ขึ้นกับราคาแบตล้วนๆ เลย

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 17:24:03 »
49.9 kwh 3 แสนนิดๆ นี่ผมมองว่าถูกมาก เมื่อเทียบกับ แบตของ F30 330e ผม module ละเกือบ 50,000 ยังไม่รวมค่าแรง+vat ได้เคลมไป 2 modules เห็นราคาแล้วหน้ามืด

แต่สิ่งที่ทำให้ผู้บริโภคกังวลนอกจากราคาแบตแล้วก็เรื่องความไม่ทนทานนี่แหละครับ บางคันชนนิดๆ หน่อยแบตพังเคลมยกแพค ถ้าเป็นแบบนี้แล้วยังไม่มีทางแก้ไข ไม่เกินปี ไม่มีคนซื้อ ev แล้ว

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 17:38:11 »
แพงจังง
เครื่องยนต์รถสันดาบเบิกใหม่ยังไม่แพงขนาดนี้เลย แถมเบิกแยกชิ้นได้

จริงๆน่า BYD น่าจะทำแบต Refurbish เนอะ ราคาจะได้ลงมาอีก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 17:42:54 »
ลองหาดูข่าวเพิ่มนะครับ

ที่จีน เขาชะลอการทำเหมืองแร่ ที่เอามาทำแบตเตอรี่ลงตั้งแต่ต้นปีแล้ว เพราะล้นตลาด เดี๋ยวผมหาเจอ จะเอามาแปะให้นะครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 17:46:31 »
ว้าวว คนนึงบอกถูก คนนึงบอกแพง

ประกาศราคามาแบบนี้ คนที่ไม่เคยรู้ราคาก็ได้รู้เลย
แล้วจะเป็นผลดีต่อยอดขายรถเหรอครับ สู้เงียบๆ ไว้ดีกว่ามั้ย
คนที่ดาวน์ออกมาขับกันนั่น มีจำนวนมากกกกเลยนะที่ไม่รู้
ราคาแบต  และเท่าที่สังเกต ต่อให้ลดราคาแบตลงมาแล้ว
มันก็ยังครึ่งนึงของราคารถอยู่ดึ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 17:55:47 »
ดูกันไปยาวๆ  แบตเตอรี่่ หรือเรียกง่ายๆว่า ถ่านจีน  ต้องรอการพิสูจน์ เรื่องความทนทาน คุ้มค่า  เพราะที่บ้าน แค่ถ่านชาร์ทรีโมท ยังซื้อเฉพาะแบรนด์ญี่ปุ่นกับอเมริกา  ของจีนเคยซื้อใช้ พังง่าย แถมเก็บไฟไม่อยู่ ยังไม่ผ่านมาตรฐาน   ยิ่งเป็นรถยนต์  ใครอยากเป็นหมูไม่กลัวน้ำร้อน ก็เชิญก่อนเลยครับ ผมไม่รีบ

ต้องเทียบกับยี่ห้อที่มีมาตราฐานครับ ไปเทียบถ่านตลาดนัด 5 บาท 10 บาทมันก็ต้องกากอยู่แล้ว

อย่างแบต BYD CATL พวกรถหลายๆรุ่นของ Tesla Benz BMW ก็ใช้อยู่ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 17:57:54 »
แพงจังง
เครื่องยนต์รถสันดาบเบิกใหม่ยังไม่แพงขนาดนี้เลย แถมเบิกแยกชิ้นได้

จริงๆน่า BYD น่าจะทำแบต Refurbish เนอะ ราคาจะได้ลงมาอีก

ถูกกว่าแบตไฮบริดเยอะอยู่นะครับ ไฮบริดแบตไม่ถึง 2 KW ราคา 1-2 แสนแล้ว

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 18:10:42 »
ค่าน้ำมันผมปีละ 170,000 ++ 😄
ผมตามดูอู่ให้เช่า taxi MG EP อยากรู้ว่าแบตใช้ได้เยอะแค่ไหน
เขาได้ประกัน 6 แสน กม
ตอนนี้เก่าสุด วิ่งกันไป 2 แสนกว่า
ถ้าราคาแบต byd ประมาณนี้
ยี่ห้ออื่นก็คงไม่หนีกัน
พวกอู่ก็คำนวณจุดคุ้มทุนได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2024, 18:26:23 โดย sk-non »

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 18:14:08 »
ว้าวว คนนึงบอกถูก คนนึงบอกแพง

ประกาศราคามาแบบนี้ คนที่ไม่เคยรู้ราคาก็ได้รู้เลย
แล้วจะเป็นผลดีต่อยอดขายรถเหรอครับ สู้เงียบๆ ไว้ดีกว่ามั้ย
คนที่ดาวน์ออกมาขับกันนั่น มีจำนวนมากกกกเลยนะที่ไม่รู้
ราคาแบต  และเท่าที่สังเกต ต่อให้ลดราคาแบตลงมาแล้ว
มันก็ยังครึ่งนึงของราคารถอยู่ดึ

เป็นยี่ห้อรถที่ออกข่าวออกทุกวัน เพราะมีเคสให้เคลมเยอะมาก ทั้งหนูแทะ เกยฟุตบาต จมน้ำ ฯลฯ ลุงผมอายุ 80 ยังรู้เลยครับราคาแบตเท่าไหร่ เพราะเขาบ่นผมทุกครั้งที่เจอกันว่าจะซื้อ Tesla ทำไม แบตแพง

ส่วนเรื่องที่ผมบอกว่าแบตถูกก็มาจากประสบการณ์ที่ผมเสียเงินกับแบตรถ hybrid ของพี่โต อย่าง ct200h ที่ราคา 61,500 บาท ไม่รวม vat และ ค่าแรง, การเคลมของ camry hybrid G1 80,000+ หรือการเคลมแบต bm ราคาถ้าเปลี่ยนครบทุก modules คือ 300,000 กว่ากับขนาดแบต 6-7kwh เมื่อเทียบกับ 300,000 กว่า ที่ 49.9kwh แล้วคุณคิดว่ามันถูกหรือแพงละครับ?

แต่ประเด็นอื่นมันคือแบตมันไม่ควรที่จะพังง่ายขนาดนี้ ไม่ใช่หนูแทะที ชนนิดๆ หน่อยๆ ตากฝน แช่น้ำ แล้วต้องเเปลี่ยนยกแพค ถ้าวิ่งกันให้ครบ cycle มัน มันจะดูไม่แพงเลย

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 19:58:20 »
Tesla model Y ใช้แบตฯ BYD
BMW ใช้แบตฯ SVOLT บริษัทลูก GMW 
ของจีนคุณภาพดี ได้มาตรฐานนานาชาติมีเยอะนะครับ
---------------
ราคาแบตฯ ถูกลง หวังว่าราคารรถ EV กับเบี้ยประกันจะถูกลง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 20:37:44 »
BMW ใช้แบตฯ SVOLT บริษัทลูก GMW 
ของจีนคุณภาพดี ได้มาตรฐานนานาชาติมีเยอะนะครับ
ราคาแบตฯ ถูกลง หวังว่าราคารรถ EV กับเบี้ยประกันจะถูกลง

เรื่องประเทศผู้ผลิตผมเฉยๆครับ ดูที่ตัวแบรนดีกว่า ว่าเขาขายของที่มีคุภาพแค่ไหน เพราะของหลายๆอย่างที่ผลิตจีนมันก็ไม่ได้แย่ครับ
อย่างถ่านไฟฉาย ในตลาดหลักๆ คงมี Panasonic/Duracell/Energizer ซึ่งผมนึงยี่ห้อจีนไม่ออกเลย
ซึ่งแต่ละยี่ห้อก็มีแบตหลายเกรด ตามการใช้งานอีก

-------------------------------------------------

กลับมาเรื่องแบต BYD
ผมว่าราคาดีขึ้นเยอะนะครับ
หารออกมา KWh ละ 6 พันกว่า
ในขณะที่แบตรถอุบัติเหตุที่เอาไปติด solarcell ประมาณ 7500/KWh แต่เข้าใจว่า BYD น่าจะต้องเทินแบตลูกเก่าด้วย

ส่วนตัวอยากให้ มีศูนย์ remanufacturer เอาไว้เชค และซ่อมแบตเฉพาะ Module ในกรณีอุบัติเหตุ มากกว่าเปลี่ยนยกลูกครับ 

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 20:59:02 »
ราคาแบตไม่กลัว  เพราะถูกลงแล้ว  :-*

กังวน ระบบวงจร อื่นๆ มากกว่า
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 23:21:12 »
ไหนๆ ปรับถูกลงแล้ว ปรับราคาขายรถลงตามด้วยก็ดีนะ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 23:31:39 »

เรื่องประเทศผู้ผลิตผมเฉยๆครับ ดูที่ตัวแบรนดีกว่า ว่าเขาขายของที่มีคุภาพแค่ไหน เพราะของหลายๆอย่างที่ผลิตจีนมันก็ไม่ได้แย่ครับ
อย่างถ่านไฟฉาย ในตลาดหลักๆ คงมี Panasonic/Duracell/Energizer ซึ่งผมนึงยี่ห้อจีนไม่ออกเลย
ซึ่งแต่ละยี่ห้อก็มีแบตหลายเกรด ตามการใช้งานอีก

-------------------------------------------------

กลับมาเรื่องแบต BYD
ผมว่าราคาดีขึ้นเยอะนะครับ
หารออกมา KWh ละ 6 พันกว่า
ในขณะที่แบตรถอุบัติเหตุที่เอาไปติด solarcell ประมาณ 7500/KWh แต่เข้าใจว่า BYD น่าจะต้องเทินแบตลูกเก่าด้วย

ส่วนตัวอยากให้ มีศูนย์ remanufacturer เอาไว้เชค และซ่อมแบตเฉพาะ Module ในกรณีอุบัติเหตุ มากกว่าเปลี่ยนยกลูกครับ 

ถ่านไฟฉายกับใช้งานทั่วไปของจีนดีๆก็ GP Battery ไง คุณภาพใช้ได้เลยนะ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ nobody123

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2024, 23:51:29 »
แบต Volvo ใช้ของ Northvolt
จอดเฉย ๆ อากาศอุ่น ๆ ระบบทำความเย็นแบตก็ทำงานแล้ว กันแบตเสีย
แพงนะ แพงเท่าในหมู่ รถหรูสามเจ้าไทยนั่นแหละ
ข้อดีคือ Volvo กำลังเปิดศูนย์ Remafacturer แบต ในไทย
อันนี้ ถูกลงเยอะ รับได้ และ ยินดีมากที่เป็นเจ้าฝรั่งเจ้าแรกมั่งที่เปิดในไทย

ออฟไลน์ Carnival911

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2024, 03:23:08 »
เจอเคสหนักๆเข้าไป เลยต้องออกมาลดราคาเรียกลูกค้า
- รถจอดน้ำท่วมไม่ลึกมาก น้ำเข้าแบตพัง ค่าซ่อม 1.1 ล้าน เคสนี้ดังสุดๆเสียหายหนัก
- รถเกิดอุบัติเหตุรออะไหล่นานหลายเดือน ทั้งใน club ทั้งคนใกล้ตัวผมเจอเหมือนๆกัน เคสคนใกล้ตัวรออะไหล่ 3 เดือนกว่า 😕

เพื่อนผมถามเรื่องซืัอรถไฟฟ้ารุ่นไหนดี ผมตอบเลยว่าไปteslaจบ

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2024, 08:15:29 »
แพงจังง

ถูกกว่าแบตไฮบริดเยอะอยู่นะครับ ไฮบริดแบตไม่ถึง 2 KW ราคา 1-2 แสนแล้ว

ผมไม่เทียบกับ Batt รถ Hybird หรอกครับ แค่คิดง่ายๆเทียบกับราคารถ ของ BYD นี่ปาเข้าไป 50%
จะมีลูกค้ากี่คนที่มีปัญญาจ่ายค่าเปลี่ยนแบตครับ หรือถ้ามีเงินเปลี่ยนจริงๆ คุณว่าสมเหตุสมผลมั้ย ที่ต้องจ่ายขนาดนี้

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2024, 08:38:28 »
ผมก็ว่าราคาแบตมันแพงแปลกๆ มาตั้งนานแล้วครับ

คิดง่ายๆ รถราคา 1 ล้านมาพร้อมแบต แต่ซื้อแบตแยกต้องจ่าย 70% ของราคารถ มันไม่ใช่ราคาที่แท้จริงของแบตอยู่แล้ว

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2024, 09:29:41 »
เค้าลดราคาเพราะต้องการระบายอะไหล่เค้าหรือเปล่า

แบตฯ การเก็บเป็นอะไหล่นานๆๆมันมีอายุนะ มันเสื่อมได้ ถ้าเก็บไว้เกิน 1 ปี และไม่ได้ใช้ พอจะเอามาใช้มันเสื่อมนะ

ดังนั้น อันนี้ไม่แน่ใจว่า การลดราคานี้ คือการระบายสต๊อก เพื่อให้ใครสักคนกล้าสต็อกอะไหล่ไว้แทนหรือเปล่า