ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 15 มิถุนายน 2024  (อ่าน 1337 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

สอบถามพี่จิมครับ กรณีที่เราซื้อรถมาแล้วผู้ผลิตเลิกกิจการในประเทศไทยไป แล้วเรื่องการบำรรักษา หรืออะไหล่ต่าง ๆ จะดำเนินการอย่างไรได้บ้างครับ พอดีญาติเพิ่งไปออก haval h6 phev มา แล้วแกดันไปเห็นเพจๆ นึงเล่นว่า  เริ่มมีดีลเลอร์ ของค่ายนี้ ปิดแล้วเปลี่ยนไปขายค่ายอื่นแล้วครับ แกเลยกังวลใจว่าจะถูกลอยแพมั้ย

ป.ล. ช่วงนี้ไม่เห็นคุณวัน มาจัดรายการ ยังอยู่กับ hlm ใช่มั้ยครับ หรือออกไปทำ ช่อง av boy เต็มตัวแล้วครับ

สุดท้ายนี้ขอให้ทีมงาน hlm ทุกท่านสุขภาพแข็งแรง เป็นเสาหลักให้กับวงการยานยนต์ต่อไปครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ พอดีตอนนี้ไปนั่งดูคลิปคนใช้ LEXUS ฝั่งอเมริกา และยุโรปมาเยอะๆ แล้วเห็นเขาทำคลิปเกี่ยวกับ LEXUS LS430 กันเยอะมากๆ ว่าเป็นหนึ่งในรุ่นที่ Well refined ที่สุด เลยเกิดอาการคันขึ้นมาครับ อยากจะเอามาเป็นรถขับล่องเวลาไปต่างจังหวัดไกลๆครับ

อยากทราบว่าถ้าจะรับรุ่นนี้ต่อมาใช้ในไทย ปัญหาพวกการซ่อมบำรุง จะหาของต่างๆง่ายเหมือนกับทางฝั่งอเมริกา ที่รุ่นนี้ขายดีไหมครับ หรือว่าทางศูนย์ Lexus เขายังมีพาร์ทสำคัญๆอยู่หรือเปล่า หรือต้องไปหาตามเซียงกงเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2024, 13:48:14 โดย อยากจะลอง LEXUS ดูสักครั้ง »

ออฟไลน์ Snapjack

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน ช่วงนี้เริ่ม สื่ออเมริกาเริ่มรีวิว Honda Civic model 2025 กันแล้ว เลยอยากทราบรุ่นนี้จะเข้าเมืองไทยช่วงไหนหรอครับ แล้วมีโอกาสที่จะได้กล้องรอบคันเพิ่มมาด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ Tachpol Corolla user

• Newbie
  • *
Civic FD 1.8 ปี07 ควรเตรียมงบซ่อมไว้ประมาณเท่าไรดีครับ
ว่าจะเก็บทุกอย่างให้จบๆเหมือนรถใหม่ พอดีคันนี้เป็นรถแม่มือเดียวครับ เลยอยากทำเก็บ
ป.ล. เก้าอี้Furradecผมไปจัดตามมา2ตัว คุ้มค่า นั่งดีครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
นิสสัน/มิตซู จะตามเพื่อนกลับเกาะไหมครับ รายหลังขนาดเปิดตัวออลนิวยังแป๊ก

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
อะไหล่หาง่ายครับ นำเข้าเองก็ได้ราคาไม่แพงเลย

ขอสอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับ พลังงานทางเลือก หนึ่งชนิดครับ
Sustainable Fuel ที่กำลังพัฒนาเพื่อใช้ในการแข่งขันรถ F1 มีฐานมาจากสารเคมีแบบใด หรือวิธีการใด
และหากนำมาใช้ได้จริงในปี 2026 คิดว่าเทคโนโลยีตัวนี่ต้องใช้เวลาอีกกี่ปี ถึงจะลงมาเป็นพลังงานทางเลือกกับรถยนต์ทั่วไปได้ครับ

สวัสดีครับ พอดีตอนนี้ไปนั่งดูคลิปคนใช้ LEXUS ฝั่งอเมริกา และยุโรปมาเยอะๆ แล้วเห็นเขาทำคลิปเกี่ยวกับ LEXUS LS430 กันเยอะมากๆ ว่าเป็นหนึ่งในรุ่นที่ Well refined ที่สุด เลยเกิดอาการคันขึ้นมาครับ อยากจะเอามาเป็นรถขับล่องเวลาไปต่างจังหวัดไกลๆครับ

อยากทราบว่าถ้าจะรับรุ่นนี้ต่อมาใช้ในไทย ปัญหาพวกการซ่อมบำรุง จะหาของต่างๆง่ายเหมือนกับทางฝั่งอเมริกา ที่รุ่นนี้ขายดีไหมครับ หรือว่าทางศูนย์ Lexus เขายังมีพาร์ทสำคัญๆอยู่หรือเปล่า หรือต้องไปหาตามเซียงกงเลยนะครับ

ออฟไลน์ inever

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ สอบถามครับ กำลังจะได้เวลาเปลี่ยนยาง V-cross 2023 ครับ ตอนนี้ยางเดิม Dueler684   265 60 r18 สังเกตุว่าพอเกิน 30,000 มาแล้ว เริ่มเสียงดังครับ

ดูเปนตัวไหนดีครับ ปกติขับรถเร็ว 16-17 ตลอดครับ ขับทางไกล เน้นทางดำเป็นหลัก  อยากได้แบบที่เกาะถนน ขับแล้วมั่นใจ  งบต่อเส้น ประมาณ  5-7 พัน

ที่เคยใช้
MICHELIN LTX TRAIL  ดีอยู่ครับ เงียบดี ใช้เกิน 50,000 ก็ยังเงียบ

ดูๆเพิ่มอยู่เป็น
GOODYEAR ASSURANCE MAXGUARD SUV
Yokohama Geolandar G94
YOKOHAMA ADVAN Neova AD08 R

หรือถ้ามีตัวไหน ที่ดีกว่า แนะนำได้เลยนะครับ งบยืดหยุ่นได้อีกนิดหน่อยครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
วีคที่แล้วเพิ่งดูจบเมื่อวานครับ พี่กายสนุกมาก อยากเป็นเนิร์ดแบบเขาเลยครับ แต่ไม่เข้าใจพวกติ่งจีนว่าไม่ชอบแล้วจะมาดูทำไม?
คำถามผมสต็อคไว้เยอะขออนุญาตระบายส่วนนึงนะครับ
- น้องชายผมอาจเทิร์นฮอนด้า ซิตี้ เป็น โตโยต้า เซนิกซ์ แต่พี่บาสปล่อยของไปเดือนก่อนว่าคิวรอยาวจนพอๆกับนิสสัน เซเรน่า เปิดตัว
ถ้าน้องผมรีบออกรถไม่เกิน 2-3 เดือนนี้ มีตัวเลือกอื่นแนะนำมั้ยครับในระดับราคาเดียวกัน segment เดียวกัน
- น้องที่โรงงานอา สนใจ โตโยต้า ยาริส มือสอง 2017 มีข้อแนะนำบ้างมั้ยครับ
- ค่ายบวดประกาศตัวเองในยูโร 2024 ว่าเป็น "ผู้ผลิตรถพลังงานใหม่ เจริญปุระ" อันดับ 1 แต่เมื่อเทียบกับข่าวรถไฟไหม้ตลอดหลายเดือนมานี้ reliability ของรถบวดทั้งหลายถือว่ายังไม่ดีขนาดนั้นรึป่าวครับ?

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพีๆ

Civic FD 2010  , ไมค์ 170,000
สัปดาห์ก่อนใช้รถ
มีปัญหารอบตกเมื่อเปลี่ยนเกียร์ (N>D , N>R)  รอบตกจากประมาณ 850 (เปิดแอร์) เหลือ >> 650 เครื่องไม่ดับ เกียร์ไม่กระตุก  ปิดแอร์ไม่มีอาการ
ผมลองเติม V-power95 อาการหาย  (ยังไม่ได้ลองเติม95ธรรมดาอีกรอบ ว่ายังเป็นอีกหรือไม่)

รถเช็คระยะศูนย์ตลอด 

อาการข้างต้น น่าจะมีปัญหาที่อุปกรณ์อะไรในรถครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม (1เดือนก่อนเปลี่ยนโอริงวีเทค/ โอริงฝาวาล์ว  ช่างแจ้งว่าตั้งวาล์วให้ใหม่ด้วย)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
จากกระแสผู้ผลิตรถยนต์เริ่มจะกลายเป็นเพียงผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายในเมืองไทย ทุกท่านคิดว่าอนาคตการซื้อรถจะกลายเป็นการซื้อผ่าน Website และอาจเกิดธุรกิจ Out Source ใหม่ ที่รับเป็นสถานที่กลางประจำเขต หรือประจำจังหวัด รองรับรถทุกยี่ห้อ เช่น

สนามทดสอบและศูนย์รวมของรถทดลองขับ
สถานที่ส่งมอบรถและรองรับรถได้หลายยี่ห้อ
ศูนย์บริการมาตรฐานที่ได้รับการรับรองจากแต่ละยี่ห้อ

ส่วนตัวไม่ได้ติดขัดกับความเปลี่ยนแปลง แค่อยากได้รถที่ขับดี ไม่จุกจิก ในราคาที่เราสู้ไหว

ปล.(ไม่เกี่ยวกับคำถาม) คนเรานี่ก็แปลกดีนะครับ รถกระบะยกสูง บางท่านก็ใช้ล้อเดิมแต่ติดโป่งล้ออันเขื่องก็ไม่รู้ว่าสวยอย่างไร บางท่านก็ใส่ล้อยื่นล้นจากกระบะเป็นฝ่ามือแต่ก็ไม่ใส่โป่ง งงดีครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner Champ, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK, Swift

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Sr. Member
แบรนด์จีนในไทยตอนนี้ อยู่ในช่วงขาขึ้น แต่มีเพียงแบรนด์จีนแบรนด์เดียวอยู่ในช่วงขาลง ก็คือ GWM กล่าวคือ เปิดตัวรถใหม่ = ยอดไม่ปัง ยอดขายแย่กว่าแบรนด์จีนทั้งหลายในไทย พี่ๆคิดว่า หาก Mazda Nissan และ Mitsubishi ปิดโรงงานในไทยตามลำดับ GWM อาจจะเป็นรายต่อไปหรือไม่ที่จะต้องม้วนเสื่อกลับบ้านเกิด

ปล. วันนี้ 24hr Le Mans ฝากเชียร์นักแข่งชาวไทย 1 เดียวแห่งทีม Isotta Fraschini รถเบอร์ 11 Hypercar (ประเภทเดียวกับทีม Ferrari Toyota GR และ
Cadillac)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2024, 14:13:47 โดย Sommerดอยแม่สลอง »
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ หนึ่งหนึ่ง

• Newbie
  • *
Honda HRV EL ปี 2022 (รุ่นปัจจุบัน)
ยางติดรถ บริสโตน Alenza 215/60 R17

รถใช้น้อยมาก วิ่งปีละ 3-4 พันกิโล
ขับในเมืองเป็นหลัก (สาทร สุขุมวิท)
ออกต่างจังหวัดปีละ 3-4 ครั้ง (หัวหิน ระยอง เขาใหญ่ ไกลสุดเขาค้อ)
ทางไกลไม่มุด ความเร็วขับเฉลี่ย 100-110

- ช่วยแนะนำยางนุ่มเงียบที่เหมาะกับตัวรถและการใช้งานให้หน่อยครับ งบ 2 หมื่นบวกลบ, ที่ลองหาข้อมูล น่าจะมี T005A, Primacy4, Yoko v552 ; Toyo CR1 อยากทราบข้อดีข้อเสียของแต่ละรุ่นให้หน่อยนะรับ
- ถ้าดอกยางยังดี (ใช้รถน้อย) ปกติควรเปลี่ยนทุกกี่ปีครับ

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *
สัปดาห์ที่แล้วเห็นมีพูดถึงเรื่อง Idling Stop System ว่าเครื่องยนต์ติดๆ ดับๆ บ่อยไม่ดี แล้วในกรณีของ e-POWER ล่ะครับ ส่งผลเสียต่อเครื่องยนต์เหมือนกันไหมครับ

ออฟไลน์ boost

HONDA WRV ,BRV ตัวปรับโฉม MINOR CHANGE จะมี AUTO BRAKE HOLD ให้มาไหมครับ และน่าจะประมาณปีไหนครับ ส่วนตัวคิดว่าขาดแค่นี้เองถ้าใส่มาแต่แรกรถน่าจะขายดีกว่านี้มากครับ
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ A

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ผมออก Swift ป้ายแดง 1 สัปดาห์
จากนั้น Suzuki หยุดผลิตที่ระยอง
แอบกังวนนิด ครับ

ออฟไลน์ TeletubbiesWithGuns

• Jr. Member
  • **
Hyundai ตอนนี้มีอัปเดตเรื่องการเจรจา EV3.5 กับการตั้งโรงงานเป็นยังไงบ้างครับ  มีแววที่จะเสร็จภายในเดือนนี้ไหมครับ ไปลองขับ Ioniq 5 มาวันก่อนที่ Ioniq Lab แล้วทางเซลล์บอกว่าจะเสร็จภายในเดือนนี้เพราะจะส่งมอบ 5 Exclusive กับ 6 ภายในเดือนนี้ถึงต้นเดือนหน้า แต่ผ่านมาครึ่งเดือนพอดีตอนนี้ยังไม่มีการเคลื่อนไหวเลย พี่จิมมี่พออัปเดตหน่อยได้มั้ยครับว่าเกิดอะไรขึ้นใน Hyundai Mobility Thailand และอนาคตจะมี product อะไรมาอีกบ้างครับ + ตัว Genesis นี่ยังมีความเป็นไปได้ไหมครับว่าจะมาทำตลาดในไทย

ป.ล. ลอง Ioniq 5 มานี่ทำผมลืม Volvo กับ Tesla Model Y ได้สนิทเลย รถดีมากๆ แค่ว่าทาง Ioniq Lab บอกว่าปลายปีจะมีตัว N-Line Minorchange มา ผมจึงอยากถามพี่จิมครับเพื่อความชัวร์เพราะอยากเห็นค่ายรถค่ายนี้เอาของดีๆ มาปล่อยเรื่อยๆ
'21 BMW 330Li (Mom's ride, my "daily)
' ? (COMING SOONer or later idk)

ออฟไลน์ AZMVI

Corolla Altis จะยังมีปรับอุปกรณ์หรือปรับหน้าตาใหม่อีกไหมครับ ถ้าโมเดลใหม่ดีไซน์จะไปในทาง Prius หรือ Camry ตัวใหม่รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
สอบถามครับจากเรื่องที่ Suzuki เลิกประกอบรถในประเทศไทยและนำเข้าจากต่างประเทศ อนาคตของ Swift ตัวใหม่ที่เปิดตัวที่ญี่ปุ่นไปจะเข้าไทยไหมครับ ถ้ามาจะมาช่วงไหนครับและมีเครื่องยนต์อะไรให้เลือกบ้างครับ แล้วถ้า Suzuki เป็นรถนำเข้าจากต่างประเทศแบบนี้ราคาจะเพิ่มขึ้นจากเดิมจะสู้กับค่ายอื่นๆที่ราคาต่ำกว่าในประเทศได้เหรอครับ ทั้งที่ประกอบในประเทศก็เป็นตัวเลือกค่ายรองๆอยู่แล้วอนาคตจะเป็นไงต่อครับ

ปล. ผมยังไม่เห็น Alphard / Vellfire ใหม่ที่เป็นรถศูนย์ไทยเลยครับไม่มีการส่งมอบเลยเหรอครับเห็นแต่รถเกรย์ทั้งนั้น แต่เคยถามเซลล์โตโยต้าเองไม่รับจองรถแล้ว

ออฟไลน์ ElonMuch

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
1. Camry โฉมปี  2006-2012 น่าเล่นไหม เล่นตัวไหนดี ควรเตรียมงบไว้เก็บงานเท่าไหร่ครับ ค่าบำรุงเยอะไหม เมื่อเทียบกับรถกระบะค่ายโต หรืออัลติส
2. เห็น mazda 3 รถทดลองขับ มีส่วนลด 300k น่าเล่นไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Cmaj08

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทีมงานทุกท่าน เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาเห็นว่า isuzu mu-x รุ่นปรับโฉมใหม่ได้ออปชั่นค่อนข้างดีเลยครับ ทั้งกล้อง 360 องศา และ พวงมาลัย eps ผมอยากสอบถามว่าทางพี่โตจะมีการปรับออปชั่น fortuner เพิ่มเติมอีกไหมเพื่อรับมือกับ mu-x ครับผม

ปล.ขอให้พี่ๆทีมงานทุกท่านสุขภาพแข็งแรงนะครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้มีเวลานั่งฟังไลฟ์สดเท่าไรเพราะว่างานค่อนข้างเยอะครับช่วงนี้ แต่ว่าก็ตามข่าวสารของ hlm อยู่เรื่อยๆครับ
ปล.2 อยากสอบถามเพิ่มเติมครับว่ารถโมเดลที่พี่จิมมี่สะสมรุ่นไหนที่พี่จิมมี่ชอบที่สุดครับ

ออฟไลน์ Glazy

มหกรรมยาง X1 สรุปได้ไปเปลี่ยนยางมาเรียบร้อยละครับ เลือกเป็น Alenza 001 ครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ กระดิ่งทอง

• Newbie
  • *
สวัสดีคุณ Jimmy และทีมงานครับ
จากข่าวปีที่ผ่านมา มาเลเซีย ผลิตรถยนต์ได้มากกว่า ไทยและข่าว สองซู หยุดผลิตรถในประเทศไทย ถือว่าประเทศไทย คนไทย แพ้ในเกมนี้หรือยังครับ เพราะมาเลเซีย มีทั้งแบรนด์รถแห่งชาติ ตัวเลือกรถในตลาดมากกว่า ไม่รวมเรื่องที่น้ำมันถูกกว่าไทยมาก (อันนี้เข้าใจได้) เพราะตอนนี้ อุตสาหกรรมที่หารายได้เข้าประเทศอย่างท่องเที่ยวก็เป็นรองมาเลเซียเช่นเดียวกัน เลยกังวลว่าควรจะซื้อหุ้นกลุ่มบริษัทไหนดีครับ ถึงจะรอดไปได้ในช่วง3-5ปีนี้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามเรื่องระบบ EAP ของ Tesla ครับ ถ้าเรื่องเพิ่มเงินไม่มีปัญหา เราควรซื้อมั้ยครับ เวลาใช้งานบนถนน มีโอกาสใช้จริงได้แค่ไหนครับ ทราบว่ามันเปลี่ยนเลนให้เราเองด้วย ถ้าเป็นช่วงที่มีมอเตอร์ไซด์เยอะๆเช่น สาทร หรือ สุขุมวิท ตอนเย็นๆ ระบบมันเอาอยู่มั้ยครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2024, 15:26:57 โดย Carbon Neutral »

ออฟไลน์ benthanakorn

• Newbie
  • *
เห็นกระแสในโซเชียล เรื่องการปรับสูตรน้ำมัน Euro5 มีการให้ข้อมูลว่า น้ำมันบางลง
ส่วนตัวใช้ E20 ประจำ รถเดิมโรงงาน ต้องปรับมาเป็น G95 ไหมครับ

ออฟไลน์ moorikao5

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทีมงาน วันนี้มี 1 คำถาม 1 เรื่องบ่นนะครับ   1.camry มีหลุดๆมาบ้างรึยังครับว่ามี เครื่อง 2.5 สันดาปล้วนไหมครับ  2.ช่วงหลังๆมาเพจ รถบ่น เคสรถไฟฟ้าจีนมาแบบเบิ้มๆเลย แต่ละเคสแบบ อิหวังวะมากๆ แล้วไหนจะดราม่าใหญ่ที่เจ้าของต้องหนีมาโพสในกลุ่มนอกกลุ่มรุ่นรถตัวเอง พอมีคนเข้าไปแสดงความเห็นว่าไม่มั่นใจ ขนาดเพิ่งเข้ามาหาความจริงใจยังไม่ค่อยจะมีให้เลย กลับโดน ค่อนแคะว่า ให้ไปเป็นทาสยุ่น ทาสน้ำมัน งง เลยจะซื้อของแล้วเป็นของแพงและเกี่ยวกับชีวิต ไม่คิดได้ไง  สงสัย น้ำมัน vs ไฟฟ้า คงต้องตีกันไปอีกนาน ฮาฮา

ปล.วันนี้เพิ่งเห็น Accord ใหม่สีดำแถวรังสิต เออมองๆไปมันสวยหวะ  ขอชมพี่ๆเรื่องการนำเสนอบางแง่มุมของรถไฟฟ้าจีน (บางคนอาจมองว่าโจมตี)ทั้งเรื่องสเกลใหญ่ๆต่อภาคอุตสาหกรรม ทั้งเรื่องคุณภาพตัวรถ บางคนไม่รู้ว่าเพิ่งเข้ามาดูรึเปล่าเพราะ รุ่นขายดีๆของยุ่นก็โดนด่ามาแล้วทุกรุ่น ไม่เหมือนสื่อใหญ่บางสื่อที่แถบจะเป็นลูกน้องคนจีนไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2024, 16:09:03 โดย moorikao5 »