ผู้เขียน หัวข้อ: การแจ้งความกระทำผิดรถบรรทุก  (อ่าน 1340 ครั้ง)

ออฟไลน์ wcr

• Jr. Member
  • **
การแจ้งความกระทำผิดรถบรรทุก
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2024, 14:42:04 »
สอบถามเพื่อนๆพี่ๆสมาชิก ถ้าเราเจอรถบรรทุกขับรถกวนทีน ส่ายไปสายมาไม่ให้เราแซง และจังหวะแซงแกล้งมาเบียดเรา มีคลิปกล้องหน้ารถชัดเจน เราสามารถแจ้งขนส่
ผ่านช่องทางออนไลน์ทางไหนได้บ้าง หรือมีวิธีอะไรบ้างครับ

ผมลองดูช่องทางออนไลน์เหมือนจะรับแต่เรื่องรถโดยสารสาธารณะ แต่ที่เจอคือรถบรรทุกหินดินทรายคันเก่าๆครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: การแจ้งความกระทำผิดรถบรรทุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2024, 16:47:44 »
ลองโทร 1854 ดูครับ

ออฟไลน์ axister

Re: การแจ้งความกระทำผิดรถบรรทุก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2024, 16:52:48 »
ออนไลน์คงไม่ได้ครับ ถึงได้ก็ช้ามากๆ ที่ 1584dlt line ที่แจ้งๆได้เงิน 500 กับกระบะซงซ้อกัน บอกเลยว่าเจ้าหน้าที่ยึกยักมาก ไม่อยากทำงาน
เวลาถ่ายส่งก็จะขอใหม่ๆ เสียเวลาเราเองครับ เคยทำครั้งแรกๆ ได้มา 2 ครั้งแล้วหลังจากนั้นก็ไล่จับรัวๆเพราะเส้นสุวรรณภูมิซงซ้อเยอะมาก แต่แอดมินก็จะไม่ตอบ แบบ 2-3 วัน มาตอบทีนึงว่า ขอภาพใหม่ ขอ location ใหม่ เอาชื่อถนน อะไรแบบนี้อะครับ 2 วันมาขอที่ละข้อมูล จนเราเหนื่อยเลิกแจ้งไปเอง

ขนาดว่าแจ้งแบบต่อหน้า ข้อหาขับรถประมาทหวาดเสียว 43(4) ตำรวจยังไม่ค่อยอยากรับแจ้งเลยครับ ต้องสวมวิญญาณมนุษย์ป้าสแปมให้ตำรวจเหนื่อยใจเค้าจะลงให้แล้วก็เรียกมาเปรียบเทียบปรับ

ซึ่งยากมากกกกก ที่เค้าจะเรียก และบางทีเจอตออันนี้ผมเคยแจ้ง ที่ สภ. นึงไม่ขอเอ่ย สมมุติว่าที่เขาใหญ่ ช่วงที่เป็นเนินมากๆ ถนน 4-5 เลน ตรงนั้นรถบรรทุกเยอะมากครับ ละชอบมาแช่กันทุกเลน บีบแตรปุ้บไม่พอใจ มาปาดรัวๆ แจกกล้วยให้ด้วย ถ่ายคลิปไปแจ้ง สรุปเรียกมามีสติ๊กเกอร์ +บล็อค +ป้องกัน เยอะมากครับ ตำรวจปล่อยเลย บอกว่าเรียกมาเตือนละเป็นดุลพินิจของ ตำรวจว่าจะเอาผิดมั้ย สรุปว่า ตอนดึกมีรถเยอะ คนขับอาจจะมองไม่เห็น ตักเตือนแบบซอฟท์ๆ แทบจะเลียอาเฮียเจ้าของรถ ไหว้โค้งซะนึกว่าเป็นคนญี่ปุ่น ถ้ากราบได้อาจจะกราบอะไรงี้อะครับ

ถ้าไม่ได้หนักจนเป็นข่าว บอกเลยว่ายากครับ welcome to thailand

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2024, 16:58:16 »

1584 จ้า 😅
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออนไลน์ seeker

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2024, 19:45:21 »
เอาไปลงเพจเกี่ยวกับขับรถเลวๆ ให้สังคมกดดันยังดีซะกว่า

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2024, 11:39:06 »
เอาไปประจานลงเพจจะเห็นผลกว่า
เพราะรถที่กล้าขับกวนได้ แสดงว่าเถ้าแก่เคลียไว้ให้หมดแล้วครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2024, 15:16:01 »

1584 จ้า 😅

อุ๊ย!!! ขอบคุณครับที่ช่วยแก้ พิมพ์เร็วไปหน่อย  ::)