ผู้เขียน หัวข้อ: อายุการใช้งาน oil cooler  (อ่าน 1340 ครั้ง)

ออฟไลน์ klakla

• Jr. Member
  • **
อายุการใช้งาน oil cooler
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2024, 16:40:13 »
อายุการใช้งานของ oil cooler ทั้งของเครื่อง เกียร์นี่มันอายุการใช้งานประมาณเท่าไรครับ ในกรณีที่เราไม่ได้แยก แต่เราก็กะจะเปลี่ยนไปเลยก่อนมันแตก เพราะราคาก็ไม่ได้สูงมากอะไร รถผมครบ 10ปีแล้ว เลยคิดๆว่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรอบหน้าก็ว่าจะให้ศูนย์เปลี่ยนไปด้วยเลยเพราะถ่ายน้ำมันเครื่องออกอยู่แล้ว

ชอบบอกกันว่า lifetime แต่เห็นแตกอยู่เรื่อยๆเลยครับ เลยคิดจะเปลี่ยนเลย จบๆ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: อายุการใช้งาน oil cooler
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2024, 17:37:40 »
ปกติ มันจะผุ

สาเหตุที่มันผุ มักจะมาจาก น้ำหล่อเย็น ที่ไม่เปลี่ยนตามกำหนด หรือ ใช้ของที่เกรดต่ำกว่าของศูนย์ ครับ

แต่ถ้า ให้คิดเล่นๆ ผมตีไว้สัก 2 แสนกม. ล่ะครับ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2024, 18:10:03 »
อายุการใช้งานของ oil cooler ทั้งของเครื่อง เกียร์นี่มันอายุการใช้งานประมาณเท่าไรครับ ในกรณีที่เราไม่ได้แยก แต่เราก็กะจะเปลี่ยนไปเลยก่อนมันแตก เพราะราคาก็ไม่ได้สูงมากอะไร รถผมครบ 10ปีแล้ว เลยคิดๆว่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรอบหน้าก็ว่าจะให้ศูนย์เปลี่ยนไปด้วยเลยเพราะถ่ายน้ำมันเครื่องออกอยู่แล้ว

ชอบบอกกันว่า lifetime แต่เห็นแตกอยู่เรื่อยๆเลยครับ เลยคิดจะเปลี่ยนเลย จบๆ

ผมเองก็กะว่า 8-10ปีจะเปลี่ยนครับ. ราคาไม่ได้แพง ของเทียบนอกศูนย์ก็มีครับพวกเบรน OEMต่างๆ. บางทีผมยังงงกับพวกที่ไปแยกออยเลย ราคาก็ไม่ได้ถูกกว่าเปลี่ยนออยใหม่นะครับ บางที่แพงกว่าด้วย. แต่ถ้าหวังเรื่องการลดความร้อน อันนี้แยกเป็นออย อากาศ เห็นผลที่สุด.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2024, 18:21:57 »
มาสด้า BK ผมเคยแตกที่ แสนกว่าโลครับ เล่นเอาเกือบแย่ แต่ก็โดนค่าซ่อมไปหลายหมื่นเพราะน้ำเข้าไปที่เกียร์ด้วย

โดนส่วนตัวคิดว่า 1แสน ถึง1.5แสนนี่ควรเปลี่ยนละครับ เพราะถ้ามันผุ แล้วเจอแรงดันน้ำมันเกียร์บางทีมันก็แตกเอาง่ายๆได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2024, 19:50:04 »
น่าจะเป็น oil warmer มากกว่า
เพราะน้ำหม้อน้ำร้อนค่อนข้างเร็ว
และมักไม่ลดอุณหภูมิง่ายๆ
ถ้า Coolant ดี หม้อน้ำมันรั่วที่ตะเข็บก่อน
ตามสภาพจากความร้อน และพลาสติกประกับเสื่อมสภาพ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2024, 05:28:37 »
ประมาณ แสนกิโล เปลี่ยนทีนึงครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2024, 08:13:37 »
น่าจะเป็น oil warmer มากกว่า
เพราะน้ำหม้อน้ำร้อนค่อนข้างเร็ว
และมักไม่ลดอุณหภูมิง่ายๆ
ถ้า Coolant ดี หม้อน้ำมันรั่วที่ตะเข็บก่อน
ตามสภาพจากความร้อน และพลาสติกประกับเสื่อมสภาพ

เป็นทั้งสองครับ Cooler และ Warmer
ตอนเครื่องเย็น น้ำร้อนไวกว่าน้ำมัน
ตอนเครื่องร้อน น้ำเย็นกว่าน้ำมัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2024, 10:38:48 »
ถ้าจะเปลี่ยน ก็ตีกลมๆ ทุก 1 แสนโล เปลี่ยนได้ครับ ราคาไม่ได้แพงอะไร ดีกว่าปล่อยมันแตกเอง จนเป็นชานม อันนี้งานหยาบกว่าค่าเปลี่ยนเยอะ

ที่มันแพงๆ แตกๆ เพราะมันกร่อน ครับ มันก่อนจากโดนน้ำมันเบนซิน หรือ น้ำมันดีเซล ครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2024, 16:34:21 »
ออยน้ำมันเครื่อง และ ออยเกียร์ เปลี่ยนน้ำยาหล่อเย็นตามระยะประจำ ช่วยชะลอการผุและรั่วซึมได้ นานขึ้น ขึ้นอยู่กับคุณภาพวัสดุทำออยยี่ห้อนั้นๆด้วย ครับ

มีออยเกียร์ในหม้อน้ำ  2 แสนโล เปลี่ยนที ระยะปลอดภัย
ออยเกียร์ อยู่นอกหม้อน้ำ มีน้ำยาหล่อเย็นไหลผ่าน ระบายความร้อน ไม่น่ากังวล ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2024, 13:59:33 »
 8) 8) 8)..... EOC 10 ปี+/- ครับ  ส่วน TOC 15 ปี +/- ครับ  อเมริกันให้ระบบปิด aging ยาวกว่าเครื่อง ซึ่งเป็นระบบเปิดรับอากาศเข้าสันดาป

หากผลิตจากจีน ยังไม่มีข้อมูลว่า ทนทานระดับใดครับ