ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาการซื้อรถ XC40 มือสอง  (อ่าน 2118 ครั้ง)

ออฟไลน์ Diogo

• Full Member
ปรึกษาการซื้อรถ XC40 มือสอง
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2024, 15:04:54 »
สวัสดีครับ ผมมีแพลนจะหาซื้อรถมือสอง เปลี่ยนรถซึ่งมอง Volvo XC40 เอาไว้ โดยตอนนี้มองเป็น T5 PHEV -> T5 ตามลำดับครับ

ความต้องการหลักๆ คืออยากได้รถ ที่ยังเติมน้ำมันได้ ที่เก็บเสียงดีๆหน่อย เป็นรถสูง(ประมาณ B-SUV) และมี Adaptive Cruise Control ที่เนียนๆ หน่อย
โดยที่ตัวเลือกแรกที่อยากกได้ PHEV Plugin เพราะว่าบ้างครั้งก็อยากได้แบตเอาไว้เปิดไฟเวลาจอดลานจอดและในเมือง ส่วนเรื่องค่าแบต ค่าซ่อม อันนี้เผื่อเอาไว้ในระยะยาวแล้วประมาณหนึ่งครับ แบตเห็นว่า 2-3 แสน (แต่เข้าใจว่าประกัน 8 ปี) ส่วนค่าซ๋อมผมก็มองไว้ 2 ส่วนคือ เตรียมค่าซ๋อม กับซื้อประกันอะไหล่ซึ่งครอบคลุมชิ้นส่วนสำคัญไว้ค่อนข้างครบ

ส่วนถ้าหาไม่ได้จริงๆ ก็อาจจะไป T5 แทน เพราะยังได้ตาม Requirement ส่วนใหญ่ได้อยู่ยกเว้นที่มันจะไม่มีไฟฟ้าสำหรับเปิดแอร์

อยากทราบว่ามีคำแนะนำ หรือรถรุ่นอื่นๆ แนะนำได้ครับ

ปล.ส่วนตัวยังไม่อยากไป Pure EV เพราะยังเบิกค่าน้ำมันและค่าบำรุงได้ รวมถึงเวลาเดินทางไกลไม่สะดวกแพลนการชาร์ทไฟฟ้าครับ มองเป็น 2-4 ปีข้างหน้า

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ปรึกษาการซื้อรถ XC40 มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2024, 17:38:50 »
ผมไม่เคยใช้   ภาพลักษณ์ ดี  สวยดี  แต่เครื่องยนต์ รุ่นที่ใช้ร่วมกับฟอร์ด  เครื่องเปราะครับ  แต่ไม่รู้เป็นเฉพาะตัวหรือเปล่าก็ไม่รู้  (คันที่เห็น มือเดียวป้ายแดง  เดี๋ยวเข้าอู่....ๆ  )

เวลาว่าง ๆ ผมชอบไปอู่  ดูเขาซ่อมรถครับ

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
Re: ปรึกษาการซื้อรถ XC40 มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2024, 19:53:33 »
ไม่ว่าจะเป็นรุ่นก่อนหรือรุ่นปัจจุบันนี้ ก็ไม่ได้ใช้เครื่องร่วมกับ Ford ครับ ตัว V40 T5 ตัวแรก เป็นเครื่อง 5 สูบ 2000 cc ของ Volvo ครับ ปีหลังๆก็เป็นเครื่อง 4 สูบ 2000 ของ Volvo เช่นกัน ตัวยกสูงเรียกว่า cross country หรือ V40cc รุ่นที่ใช้เครื่องร่วมกับ Ford คือ รุ่น V60 ใช้เครื่อง 1.6 ecoboost ครับ
XC40 ที่เจ้าของกระทู้หมายถึงคือ model ตัวบัจจุบัน ก็เป็นเครื่องของ volvo เอง ทั้ง PHEV หรือ T5 ไม่ค่อยเห็นมีปัญหาทั้งคู่ครับ

Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2024, 20:53:03 »
เป็นรถที่ดีคันนึงนะครับ แต่ตลาดมือ 2 จะหายากหน่อย เพราะคนขายออกมาน้อย ที่ขายน้อยไม่ใช่อะไร เค้ารับราคากันไม่ได้ครับ (ฮา)

ทีนี้ถ้าไปหาตามเว็ป การเลือกก็ไม่มีอะไรมากเลย ไมล์น้อย และประวัติ service ครบ ถ้าไปดูเต้นท์ ถ้าชอบคันไหนลองต่อแรงๆไปเลยครับ นาทีนี้เค้าอยากขาย ต่อแรงเค้าก็ลงให้

ออฟไลน์ Myprecious

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2024, 23:27:18 »
ก็น่าสนใจนะครับ เพราะvolvoประกาศจะผลิตphevต่อแล้ว

ส่วนรถค่อยๆหาตามกลุ่ม หรือถามเซลส์volvoดูครับ บางทีมีรถผู้บริหารหรือรถฝากขายเหมือนกัน

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2024, 03:01:24 »
ที่เคยรับเข้ามา ผมว่าตัว T5 ขับดีกว่านะครับ phev คงได้แค่ตอนคลานในเมืองหรือวิ่งสั้นๆ

จากที่ลองใช้สั้นๆทั้งสองคัน ตัว phev ไม่ได้ประหยัดนะครับ พอไฟหมดผมว่ากินพอๆกันกับตัวT5เลย แล้วแอร์ก็ไม่เย็นเท่าด้วย

Phev ได้เรื่องเงียบ หรือเพราะรถปีใหม่กว่า ขับไปไหนมาไหนแล้วคนมองว่ารถหรูครับ ทริคใช้ก็คือเวลาขับเส้นนอกเมือง ผมจะกด charge ไว้จนเต็ม พอวิ่งในเขตที่ช้าสลับเร็วแล้ว อันนี้ประหยัดแน่ๆครับ ห่างกัน 2-3km/l เลย

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2024, 09:43:08 »
ไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้นะครับ

แค่จะมาบอกว่าถ้าสนใจ VV มือสอง บ.วอลโว่เขาจะจัดงานขาย VV มือสองวันที่ 3-4 ส.ค.67 9.00 - 17.00น. ที่เอมโพเรียมครับ งานนี้บ.แม่เขามาขายเองเลย
https://mgronline.com/motoring/detail/9670000062858

ออฟไลน์ Diogo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2024, 09:27:23 »
ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นมากนะครับ  :)

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2024, 11:10:41 »
ถ้าเป็นตัวเบนซินล้วนขับสี่ สมาชิกในเพจจะมีพูดเรื่องอะไหล่พวกช่วงล่างที่เริ่มหมดอายุ รวมถึงตัวส่งกำลังเพลาขับสี่..ที่ศูนย์ไม่ได้ทำการบำรุงรักษาให้ ทำให้เสื่อมสภาพซึ่งราคาหลักแสน คันไหนเคลมมาก็ถือว่าได้นับหนึ่งใหม่ครับ นอกนั้นส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหาครับ ดูได้จากกลุ่ม V40 ที่โครงสร้างมาคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2024, 08:16:20 »
ที่เคยรับเข้ามา ผมว่าตัว T5 ขับดีกว่านะครับ phev คงได้แค่ตอนคลานในเมืองหรือวิ่งสั้นๆ

จากที่ลองใช้สั้นๆทั้งสองคัน ตัว phev ไม่ได้ประหยัดนะครับ พอไฟหมดผมว่ากินพอๆกันกับตัวT5เลย แล้วแอร์ก็ไม่เย็นเท่าด้วย

Phev ได้เรื่องเงียบ หรือเพราะรถปีใหม่กว่า ขับไปไหนมาไหนแล้วคนมองว่ารถหรูครับ ทริคใช้ก็คือเวลาขับเส้นนอกเมือง ผมจะกด charge ไว้จนเต็ม พอวิ่งในเขตที่ช้าสลับเร็วแล้ว อันนี้ประหยัดแน่ๆครับ ห่างกัน 2-3km/l เลย

ขอแชร์ประสบการณ์นิดนึงครับ ผมเพิ่งได้ XC60 T8 recharge มา ล่าสุดขับทริปยาวๆ 1200 กม. หลังแบตไฮบริดหมดก็ไม่กินเท่าไหร่นะครับ(ชาร์ตเต็มที่บ้านแล้วไม่ได้ชาร์ตอีก) ขับไม่เร็วมาก ประมาณ 100-120 ตามสภาพจราจร ได้ 16.3 กม/ลิตร ผมว่าก็โอเคนะครับสำหรับรถสูงต้านลม