ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่ายน้ำมันเครื่องแบบดูด มีผลเสียอะไรไหมครับ  (อ่าน 1757 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aniwy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขออนุญาตสอบถามหน่อยครับ

- ผมอยากทราบว่าการถ่ายน้ำมันเครื่องแบบดูดมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ พอดีเคยเจอเห็นการ์ณที่ไม่ดีเกี่ยวกับระบบแอร์ เหมือนช่างพูดทำนองว่าพอเราไปแว็คคั่มระบบ มันดูดโอริงทำให้ระบบรั่วได้ ต้องใช้ช่างที่มีประสบการณ์ทำ ... ผมเลยกังวลว่าเวลาที่หย่อนสายลงไปแล้วดูดน้ำมันเครื่องขึ้นมา ไม่แน่นใจว่าภายในเครื่องยนต์มีชิ้นส่วนพวกโอริง หรือแหวนอะไรพวกนี้มั้ยครับ กำลังจินตนาการประมาณว่า อย่างเช่น พอเครื่องดูดแรงเกินไปมันจะไปดูดพวกโอริงหรือแหวนให้หลุดจากร่องที่มันควรอยู่ แล้วอาจเกิดระบบรั่วภายในขึ้นครับ

- ถ้ารถใช้งานหนัก วิ่งต่างจังหวัดวันละ 300-500 โล ใช้กรองน้ำมันเครื่องแท้ ต้องเปลี่ยนทุกรอบที่ถ่ายน้ำมันเครื่องเลยหรือเปล่าครับ ... เคยมีช่างที่ปั้มบางคนบอกผมว่า ถ้าใช้ของแท้ ผ้ากรองได้มาตรฐานไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องทุกครั้ง เค้าบอกว่าลากได้ถึง 30000-50000 โล แล้วค่อยเปลี่ยนก็ได้ เลยอยากรู้มุมของเพื่อนๆแต่ละท่านหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออนไลน์ seeker

• Hero Member
Re: ถ่ายน้ำมันเครื่องแบบดูด มีผลเสียอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2024, 20:32:23 »
กรองน้ำมันเครื่องไม่กี่ร้อย ผมเปลี่ยนทุกครั้งมยกเว้นครั้งล่าสุด 0 ลืมเปลี่ยนให้

ทำไมไม่ถอดจากอ่างด้านล่างเครื่องละครับ พวกตะกอนต่างๆจะได้หลุดออกมาด้วย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: ถ่ายน้ำมันเครื่องแบบดูด มีผลเสียอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2024, 21:36:15 »
ฝั้ง US ชอบแบบดูดนะครับ ไม่รู้ทุกที่ไหม แต่ทำกันเป็นเรื่องปรกติมากๆเลย คิดว่าปลอดภัยครับ
บางคนบอกว่า ใช้เครื่องดูด สายที่แหย่ลงไป ก็ลงไปลึกพอที่จะดูดตะกอนได้ ซึ่งทำได้ดีกว่าปล่อยให้ไหลมาตามแรงดึงดูดเสียอีก แต่ก็ไม่เจอพิสูจน์กันจริงๆครับ
ส่วนตัวมองว่าเขาทำเพื่อความปลอดภัยของช่างมากกว่า ลดความเสี่ยงเรื่องน้ำมันลวกเวลาคนมุดไปไขอ่าง รวมถึงโอกาศผิดพลาดจากการใช้ lift ยกรถอีก
แต่ถ้าในไทย ผมคงเอาแบบ ไขอ่างดีกว่าครับ แต่ขออู่ที่มีมาตรฐานหน่อย ใช้ประแจปอนขับอ่างนะครับ

กรองน้ำมันเครื่อง ผมคิดว่าเปลีย่นทุกครั้งดีกว่าครับ มองว่าราคาไม่ได้สูงมาก ไม่งั้นใช้ของome/3rd party ที่มีคุณภาพเทียบเท่า ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2024, 22:35:17 »
ผมคิดว่า แบบดูดที่ทำกันน่ะ มันง่ายช่าง สะดวกช่าง ไม่ต้องยก ไม่ต้องถอด

ที่เมืองนอกเค้าทำกันแบบนี้อาจเพราะค่าแรงเค้าแพง เครื่องมือเค้าแพงก็ได้

แต่โดยที่คิดว่าปลอดภัยที่สุดก็คือการยกดู ถ่ายโดยการถอดให้มันไหลออกมาเองตามแรงโน้มถ่วงนี่แหละ มั่นใจว่าออกมาหมดแน่ๆ ส่วนกรองเครื่องแท้ 250บาท เทียบ 150 บาท เปลี่ยนเถอะครับ เติมเกมส์จ่ายเยอะกว่านี้อีก

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2024, 04:17:43 »
ตอนไปเรียนก็ได้ทำงานในshopเมกา

รถ benz ใน work เค้าก็ระบุให้ดูดนะครับ bmw สมัยผมยังเครื่อง N บอกให้ drain plug เอา แต่ใน shop เค้าก็ชอบดูดกัน เอาเร็วละมั้งครับ

ส่วนกรองน้ำมันเครื่อง ต่อให้แท้จะขนแกะดีขนาดไหน ไม่น่ามีใครแนะนำให้ 30,000-50,000 โลนะครับ แต่เจอแค่รอบเปลี่ยนมันเยอเแบบ 10,000-15,000ไมล์แล้วไฟserviceขึ้น  แนะนำควรเปลี่ยนทุกครั้งจำเป็นแน่ๆครับ น้ำมันยังลากได้ กรองลากไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2024, 04:23:11 โดย Destiny_gun »

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2024, 06:14:10 »
แรงดูด น้อยกว่าแรงดันน้ำมันเครื่องตอนทำงานนะ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2024, 07:11:38 »
ที่เขาใช้แบบดูดออกกัน เพราะ ป้องกันความเสียหายจากตัวช่างที่ทำเสียหายมากกว่า แล้วตัวเจ้าของอู่ต้องมารับผิดชอบงานต่อครับ อย่าง ลืมปิดกันแคร้งให้ลูกค้าบ้าง ขันผิดจนเกลียวอ่างเสีย หรือรถบางรุ่นฝาครอบกรองเป็นพลาสติก ขันแน่นไปจนฝาแตกฯ อะไรพวกนี้ครับ

ส่วนกรองเปลี่ยนครั้งเว้นครั้ง เป็นรถยุคก่อนๆครับ แต่ก็ไม่ได้แบบหลายหมื่นโลนะครับ รถยุคก่อน น้ำมันเครื่องแบบสังเคราะห์ยังไม่แพร่หลาย จะมีก็แต่แบบธรรมดา ที่เปลี่ยนแค่ 3000 กม เขาก็เปลี่ยนครั้งเว้นครั้งกันครับ แต่ยุคนี้ไม่ได้ใช้แบบนั้นแล้วครับ เปลี่ยนพร้อมน้ำมันเครื่องกันหมดแล้ว
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2024, 07:45:19 »
HONDA กำหนด เปลี่ยนกรอง ครั้งเว้นครั้ง หรือ ทุกสองหมื่นกม. นะครับ

แต่ผมก็สั่งเปลี่ยนพร้อมน้ำมันเครื่องทุกรอบแหละ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2024, 13:01:28 »
ผมเคยถ่ายน้ำมันเครื่องที่ปั๊ม ช่างบอกจะใช้เครื่องดูด
แต่ผมบอกให้ถ่ายแบบขันน๊อต
ช่างบอกว่า แบบดูดสะอาดกว่า
ก็เลยตกลงกันว่า ดูดก่อน แล้วขันน๊อตดูอีกที
สรุป หลังจากดูด แล้วขันน๊อต ยังมีน้ำมันเครื่องไหลออกมาอีกนิดหน่อยครับ

ผมว่า ข้อดีของการดูด คือ
-ไม่ต้องเปลี่ยนแหวนรองน๊อต
-ไม่ต้องเสี่ยงว่าช่างจะขันน๊อตไม่แน่นหรือแน่นเกินไป
-ไม่ต้องเสี่ยงว่าช่างจะใส่น๊อตปีนเกลียว ทำให้เกลี่ยวอ่างรูด

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2024, 08:48:40 »
แบบ ขันน็อตดีกว่า

เปลี่ยนกรองทุกครั้ง ที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ เพราะราคาไม่แพง คุ้มค่ากว่า  8)
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2024, 12:19:51 »
เชื่อไหมครับ

คน หรือ อู่ หรือ shop ที่ทำแบบ ดูด ส่วนมาก จะเป็นเกี่ยวข้องกับทางแบรนด์ ทั้งนั้นเลย

แต่ คน หรือ อู่ หรือ shop ที่เป็น ส่วนบุคคล หรือ ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับทางแบรนด์ เขาจะเปิดน๊อตไหลออกแทบทั้งนั้น

อย่าว่าแต่เปิดน๊อตไหลออกเลย บางอู่ บางช่าง เขาเปิดยันก้นอ่างน้ำมันเครื่อง เพื่อตรวจเช็คสิ่งผิดปกติ หรือ สิ่งที่(คาดว่า) เป็นเศษของการสึกหรอ หรือ เสียหาย ภายในเครื่องยนต์ด้วย

ปล.เกียร์รถผมก็ดูดออก (เนื่องจากไม่มีรูน๊อตให้เปิด เพราะไอ้พวกที่ชอบคำว่า life-time เลยไม่มีน๊อตตัวนี้)

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2024, 17:40:11 »
ลองหาคลิปใน youtube ดูนะครับ เคยมีคนทำไว้แล้ว. สรุปคือ ในบางกรณีที่อ่างน้ำมันเครื่องออกแบบมาให้น้ำมันไหลไปรวมตัวกันที่จุดต่ำสุดได้ดี การถ่ายแบบเปิดรูอ่าง จะสามารถเอาน้ำมันออกมาได้ในจำนวนที่มาก   แต่ในบางกรณีมันกลับกัน การดูด สามารถเอาน้ำมันออกมาได้ดีกว่า. และในตอนสุดท้ายทำทั้ง2วืธี คือเปิดรูอ่าง เสร็จแล้วตามด้วยการใช้ท่อดูด แบบนี้สามารถเอาน้ำมันเครื่องออกมาได้มากที่สุด.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2024, 14:56:15 »
ดูดเบอร์ไหนถึงจะพังอะครับ  เหมือนเรากินโค้กในกระป๋องด้วยหลอดผมก็ไม่เคยเห็นกระป๋องมันจะบุบเลยครับ  มันแวคคั่มแค่ต้องหลอดดูดไม่ได้แวคทั้งระบบนะครับ