ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์รถ Mini R56 เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 1453 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
แรกเริ่มได้ mini r56 มา อาการคือแอร์มีแต่ลม เข้าอู่เปลี่ยนคอมแอร์ และดรายเออร์ใหม่ กลับมาเย็นปกติ ใช้ไปประมาณ 2 เดือน เริ่มจากมีเสียงแกร๊กกกกตอนเปิด ac และจะดังตลอด ถ้าปิด ac เสียงเงียบ ใช้ไปสักพักเริ่มมีอาการแอร์ไม่เย็น แต่มันจะแปลกๆ คือต้องปิดเปิด ac ถึงจะกลับมาเย็น หรือต้องกดสุ่มๆ เอา ถ้าโชคดีมันจะเย็น

หลังจากนั้นไม่เย็นตลอด เลยเอาเข้าร้านแอร์ วัดน้ำยาไม่มี ลองอัดน้ำยาดูก่อน กลับมาเย็นอีก ใช้ไปอีกเดือนไม่เย็นอีกแล้ว เลยเข้าอู่มินิ ทิ้งรถไว้ 3-4 วัน ช่างบอกน้ำยารั่วในห้องเครื่องเปลี่ยนโอริงให้ กลับมาใช้อีก 2 วันเป็นอีก คราวนี้เปิดปิด ac เงียบเลยครับ ไม่มีเสียงตัดต่ออะไรเลย ทิ้งไว้อาทิตย์นึง เปลี่ยนโอริงอีกตัวและไล่ระบบไฟใหม่ ช่างบอกว่าเจอปลั๊กอะไรซักอย่างมันหลวมเลยทำขาให้ใหม่ ได้ยินว่าไฟไปไม่ถึงคอมแอร์ ผมเอากลับมาใช้ประมาณเดือนนึงก็เย็นปกติตั้งแต่สตาร์ทตลอด มีเมื่อวานตอนขาออกเย็นปกติ แต่พอขับไปทำธุระจอดไว้ 1 ชม กลับมาแอร์เย็นเอื่อยๆ อีกแล้ว พอผมปิดเปิด ac คราวนี้กลับมาเย็นปกติเลย ผมอยากทราบว่ามันน่าจะเป็นที่อะไรครับ ค่อนข้างปวดหัวกับปัญหานี้มาครึ่งปีแล้ว

จุดสังเกต
-ไม่มีน้ำยาหยดที่พื้น
-ถ้าแอร์เย็นจะเย็นตลอด แต่ถ้าไม่เย็นก็จะไม่เย็นตั้งแต่สตาร์ทเลย ไม่มีขับๆ อยู่เดี๋ยวเย็นเดี๋ยวไม่เย็น
-ปิดเปิด ac อาการหาย (บางทีครั้งเดียว บางทีต้องหลายครั้ง)
-ใช้รถเช้า จอดไว้จนเย็น สตาร์ทไม่เย็นอีก หรือจอดไว้หลายวันก็จะไม่เย็น
-รอบสุดท้ายที่จอดอู่อาทิตย์นึง นึกว่าจะหายโดยสนิทแล้ว เพราะเย็นตลอด แต่พึ่งเจอเมื่อวานตอนขับกลับแอร์ออกเย็นเอื่อยๆ

ท่านไหนมีความรู้ช่วยแนะนำทีครับ ผมปวดหัวจริงๆ กับรถคันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2024, 12:45:33 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมเคยท่อแอร์ตันแอร์ก็ไม่ค่อยเย็น แต่มันรั่วเข้ารถนะครับ 

อาการที่เหลือวิเคระาห์ไม่ถูก

ถ้าให้แนะนำร้านก็ เฟืองทองแอร์เซอร์วิส  อยู่ดีครับ ราคากลางๆแต่จบ 
และอีกร้านเพื่อนผมขับ มินิ ใช้อยูู่  Star Air Sound เห็นราคาแล้วลมจับแต่จบ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เดาว่า มอเตอร์ปรับทิศทางลม เสีย มันทำงานไม่ปกติ หรือ เรียกว่า เสียก็ได้

จริงๆ ร้านแอร์ ถ้าเขาไปทำมาแล้ว เห็นบอกเปลี่ยนคอยแอร์มาแล้ว เขาน่าจะเห็นนะ

ถ้าอยู๋แถวศรีนครินทร์ ลองไปร้าน คูเปอร์แอร์ ดูครับ เขาทำแอร์รถยุโรปเยอะ mini ก็เคยเห็นเขาทำ เขาน่าจะเจอมาแล้วครับ

ออฟไลน์ sukhontha

สารพัดที่ทำแล้ว  รั่วคงไม่แล้วมั้ง

ลองดูคอนแท็ก ปุ่มaccดู (รวมทั้งส่วนควบรีเลย์หรือฟิวส์) เมื่อกดเปิด  มีไฟไปที่คอมแอร์หรือไม่  ถ้าไม่มียังไงก็ไม่เย็น

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
ลองไล่เช็ค รีเลย์ครับ ของผมโดนร้านแอร์ดาวมา จับเปลี่ยนทั้งคัน ตอนแรกบอกมัดไฟหน้าคลัชคอมช็อต  รถเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง honda city gm คันเก่านู้น 

ทนร้อนไม่ไหว ไปเช็คร้านข้างทางแถวบ้าน อาการเดิมเป๊ะ สรุปรีเลย์เสีย 400 บาท

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
ถ้าเรื่องงบไม่ใช่ปัญหาลองไปร้าน Star Air Sound ซ่อมจบแน่นอนแต่ราคาเอาเรื่องอยู่นะครับ เนื่องจากอะไหล่เขาเป็นแท้ศูนย์ (ไม่แน่ใจว่ามีของเทียบไหม)

ออฟไลน์ oryor

ลองให้ช่างเปลี่ยนรีเลย์
เสียงที่มันดังแคร่กๆๆ เดาว่าน่าจะเป็นเสียงรีเลย์

ออฟไลน์ Darkart

เช็ครีเลย์ สายไฟ ปลั้กเสียบ
เช็คหน้าครัชท์คอมแอร์
เช็คสวิตช์ AC
เปลี่ยนคอมแอร์ สมควรเปลี่ยนแผงคอยร้อนแอร์ หน้ารถอย่างยิ่ง เปลี่ยนโอริงจุดต่อทั้งหมด ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
เช็ครีเลย์  มีโอกาส  8)
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

อยู่แถวไหนครับ ทักส่วนตัวมาได้ครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)...... อู๋แอร์ สายไหม ใกล้ดอนเมืองเลยครับ ชำนาญ แอร์ MINI ทุกรุ่น
ม้วนเดียวจบ ไม่วิ่งเข้าๆ ออกๆ หาดูในเวป  :-X

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

เปลี่ยนกรองอากาศแอร์หรือยังครับ
ซัวสเด็ยยยยยย Cambodia