ผู้เขียน หัวข้อ: // บรรยากาศ ก่อน Motor Expo จะเริ่ม...แอบไปดู Ryuga, BRIO & Cruze กันดีกว่า...//  (อ่าน 16036 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
พอทำอัตราสิ้นเปลือง Corolla ALTIS Minorchange 1.6 เสร็จ
ก็รีบ ไปส่งตา Louise ที่ มหิดล (ตรง กระทรวงต่างประเทศฯ)
แล้วก็ บึ่งขึ้นทางด่วน...มุ่งหน้าไปลงเมืองทองธานี...

พี่คนเนี้ย เค้าพาเข้างาน....

พี่อุทัย เรืองศักดิ์ พีอาร์คนขยัน ยิ้มทีไรเห็นแต่ฟัน จาก Mazda
อยู่ถึงงานเลิกตอนเที่ยงคืน!! อันนี้มีพยานหลายปากยืนยัน

ก็เลยแวะมาดูเจ้า Ryuga กันนิดนึง
หลังจาก เคยเจอหน้ากันมาแล้ว เมื่อครั้ง Tokyo Motor Show ตุลาคม 2007
ไม่นึกว่าจะกลับมาเจอกันอีกครั้งที่นี่.......

ถ้าดูในรูปนี้ดีๆ จะเห็นว่า กระจกมองข้าง ของรถ มันบอบบางมาก เลยต้องมี
โฟมกับเทปกาว แปะรั้งเอาไว้ นัยว่า ไม่ให้มันห้อยลงมา เพราะคนชอบไปยืนท้าว มัน
ซึ่งมันอาจจะหักได้

สต๊าฟ ในบูธ (หล่อใช้ได้) ถามพี่อุทัยว่า "พี่ๆ วันจริง จะมีโฟมแปะแบบนี้หรือเปล่าครับ?"

พี่อุทัยตอบว่า "อ๋อ ไม่มีหรอก แต่จะเอาไม้เสียบลูกชิ้น ค้ำเอาไว้แทน"

น้องเขาสวนมาทันที "งั้นผมว่า แปะโฟมไปอย่างเงี้ยแหละ ดีแล้ว!"

อันนี้ต้องโทษพี่อุทัย คนอะไรก็ไม่รู้นะคุณผู้อ่าน ปล่อยมุขได้เรื่อยๆ ไม่เว้นว่า เวลาจะปาเข้าไป เที่ยงคืนแล้วก็ตาม
จำได้แม่นเลยครับ สมัยก่อน โดนเข้าไป อีมุข มาสด้า 3 จอดติดกัน 2 คัน ก็บอกว่า นี่ไง มาสด้า 6....โอยยย อยากจะบ้าาาาาา เล่นไปได้!
ผมงี้ ร้องว๊าก ลั่น ลานจอดรถ ตึกเลครัชดาเลยทีเดียว ไม่คิดว่า พี่เค้าจะกล้าเล่นมุขเนี่ย เอิ๊กส์ๆๆ

ภาพทั้งหมดที่ถ่ายมานี้ ลงเวลาที่ราวๆ 23.45 - 24.00 น.

ที่อยากจะเข้ามาดู วันเตรียมงานหนะไม่ใช่อะไรหรอก
กำลังคิดอยู่ว่า ปีหน้า จะทำบทความพิเศษ อะไรสักอย่าง ที่ยังขอไม่บอกในตอนนี้
แต่เดี๋ยวคิดว่าจะต้องทำสักหน่อย

กับ อีกใจหนึ่ง อยากแวะมาดูว่า วัน setup งาน จะเป็นอย่างไรบ้าง

คุณๆอาจสงสัยว่า นี่ขนาดคุณจิมมี่ ยังเดินเข้างานไม่ได้เหรอ

ถ้าวันปกติ คงเดินเข้าได้สบายใจเฉิบ
แต่วันนี้ ยังไงๆ ต้องมีคนพาเข้าอยู่ดีครับ

ทำไงได้ ก็เราไม่มีบัตร "ผู้เข้าร่วมงาน" หรือบัตร "ผู้จัดงาน" นี่หว่า T_T

Ruf 3 คันนี้ เค้ากะว่าจะจอดดมฝุ่นกันเลยหรือเปล่า ไม่เห็นมีผ้าคลุมเลยแหะ

เดินมาดู บูธ Chevrolet

ก็มาจ้ะเอ๋ กับพี่ชายคนนี้ ที่หายหน้าหายตาไปนาน (สำหรับข้าพเจ้า คนอื่น คงอาจเจอบ่อยๆอยู่แล้ว)

พี่เกษม นั่นเอง

นี่แหละครับ คนที่ ดูแล และทำโปรเจกต์ CRUZE มาตั้งแต่ ยังทำงานอยู่ GM Thailand
ตอนนี้ กำลังสนุกสุขขี แฮปปี หลั่นล้า อยู่ที่ Castrol (สำนักงานใหญ่ ก็ตึกเดียวกับ Mercedes-Benz Thailand ที่สาทร นั่นแหละ)

ว่าง่ายๆ คือ ลาออกจาก GM มาปีนึงแล้วพอดีเลย

เจอกัน นานๆที ขอถ่ายรูปหน่อยจิ...

"เอาเลย นี่ๆ ถ่ายกับคันสีเงินนี่แหละ ถ่ายแล้ว เอาไปลงในเว็บด้วยนะ"

พอถ่ายรูปนี้เสร็จ ก็บอกว่า "โอเค ครับพี่ คืนนี้ เจอกันในเว็บ..จะเขียนบอกเลยว่า..
ใครจะด่าอะไรกับเจ้า Cruze เชิญด่าได้เลยที่พี่คนนี้นะครับ ฮ่าๆๆ"

เจ้าตัวสะดุ้งโหยง ตาเหลือกโตทะลุแว่นออกมาเลย

เอิ๊กๆๆๆๆ

ไม่ต้องกลัวหรอกครับ ยังไง รถคันนี้ก็น่าจะยังพอไปได้
ก็ดูห้องโดยสารเสียก่อน เพิ่งเห็นนะเนี่ย ว่านอกจากมีภายใน บุสีแดง แล้ว ยังมีภายในบุสีน้ำเงินด้วย!!

เป็นไงละ ผลงานพี่ชายข้าพเจ้า...แอบปลื้ม ที่พยายามเอาของดีๆ วัสดุดีๆ มาให้คนไทยได้ใช้ กันอย่างสุดความสามารถ
เท่าที่บรรยากาศภายใน GM Thailand จะเอื้ออำนวยให้....

เวลาเพียงครึ่งชั่วโมง เดินได้ไม่ทั่วหรอกครับ

รถส่วนใหญ่ โดนคลุมผ้ากันหมดแล้ว ไว้รอดูงานรอบสื่อมวลชน ในช่วงเช้าวันนี้เลยดีกว่า

แต่ก่อนกลับ..ขอแวะดูเจ้า ECO Car ของ Honda ที่จะใช้ชื่อว่า Honda BRIO คันนี้กันเสียหน่อยเถอะ

ด้วยเหตุที่ รถถูกคลุมผ้าสีดำอยู่ ข้าพเจ้าละอยากเป็น เดวิด คอปเปอร์ฟิลด์ จริงๆ
จะได้แกล้ง เสกให้หายไปจากแท่นจัดแสดง จะดูว่า ชาว Honda เขาจะกรี๊ดลั่นสนั่น Hall กันขนาดไหน คิกคิก

ตามมารยาท เนื่องจาก รถถูกคุมผ้าไว้ ดังนั้น ข้าพเจ้า จึงคิดว่า ถ่ายมาให้เห็นแค่นี้ก็เพียงพอ
เพราะ ผมอยากให้ Honda เปิดผ้าคลุม รถคันนี้ด้วยตัวเองเลย น่าจะดีกว่าครับ หลุดตอนเช้าอย่างนี้ ไม่สมควรอย่างยิ่ง

ผมใบ้ให้เลยแล้วกันว่า คันจริงของ BRIO ดูแล้ว มีแนวโน้ม น่าจะเล็กกว่า Nissan March จริง
ตามที่มีกระแสข่าวออกมาก่อนหน้านี้ (อันนี้วัดจากตอนที่ตัวเอง ขึ้นไปยืนในระยะห่างไกล
บนแท่นที่คุณเห็น มองไปที่ด้านหลังรถ)

แต่ถ้าใครอยากรู้ว่า รูปโฉมคันจริง ของ Honda BRIO จะเหมือนเวอร์ชันต้นแบบ ที่ได้เห็นกันไป ใน Bangkok Motor Show
ต้นปีที่ผ่านมา มากน้อยแค่ไหน....

เอาเป็นว่า วันนี้ มีให้เห็น กันที่นี่ Headlightmag.com แน่นอน แต่จะกี่โมง เมื่อไหร่อย่างไรนั้น ไม่บอก! รอดูกันเอาเอง

แต่....ขอกระซิบตรงนี้ไว้ก่อนว่า......

ตอนนี้ ผมได้แต่สงสัยว่า นี่ถ้า อีตาเป้ อารักษ์ มายืนข้างเจ้า BRIO นี่มันจะเป็นยังไงกันวะเนี่ย?
(จริงๆ มีคิดอะไรไว้ในใจอีกเยอะ แต่เดี๋ยวเก็บเอาไว้ เขียนใน Full Review เจ้า BRIO  ในปีหน้าดีกว่า เหอๆๆ)

พอแระ ไปดีกว่า...หุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 02:21:23 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Fly to dream

พี่จิมมี่น่าแอบคลานไปเปิดผ้าคลุมแล้ววิ่งไปซุ่มหามุมถ่ายเป็นรูปแท้รายแรกของโลกเลย ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

อ๋อ โอม เช็คหลังไมค์ด้วย ด่วนๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

อ๋อ โอม เช็คหลังไมค์ด้วย ด่วนๆ

รัยทราบครับผม  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ min

• Full Member
แอบชอบ CRUZE  สีแดงด้านล่าง  สวยจับจิต ........ ตัวจริง สีสวยแบบนี้หรือเปล่าครับ  กลัวจะเป็นแดงหมองๆ เหมือนค่ายอื่นๆ ที่ออกมา  !!

ออฟไลน์ roj

• Jr. Member
  • **
มารอชม...งาน
ไม่ทราบว่า ford หรือ mazda เอากระบะ ตัวใหม่มาโชว์ด้วยหรือไม่
อยากเห็นตัวจริงจัง....

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
รอชมเจ้า BRIO ของจริงครับผม
:)

ออฟไลน์ patzahut

คงได้ไปดูวันที่ 4 อะครับ   ก่อนหน้านั้นคงดูจาก HLM ไปพรางๆก่อน   EX เหลือง+ Cruze

ออฟไลน์ apinui

ถามหน่อยครับ ....

เจ้ามาสด้าในรูปบน ... มันวิ่งได้จริงป่าวครับ ......

และในอนาตค เค้าจะทำออกมาขายด้วยป่าวครับ ???

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
อยากไปๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ไปดูรถขาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ดูรถขาว หรือดูสาวๆครับ  หึหึหึ

------------------
Ryuga เป็นรถต้นแบบครับ....ขับได้จริง

(อันที่จริง มีเครื่องยนต์เล็กๆ ติดตั้งเอาไว้ พอให้ขับขนขึ้นคอนเทนเนอร์ได้ เป็นหลักมากกว่า ครับ)

------------------

กระบะตัวใหม่ Ford กับ Mzda ไม่มีครับ ต้องปีหน้าขึ้นไป

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เขยิบเข้าใกล้เวลาเห็น Brio เข้าไปทุกทีแล้ว
ไม่คาดหวังอะไรมาก แต่อยากเหนนนนนนนนนนนน  ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
อยากเห็น Brio ใจจะขาดแล้วนะเนี่ยย
:)

ออฟไลน์ superrong

• Newbie
  • *
เกาะติดขอบสนามจริง ๆ รอชมภาพวันงานอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
วันนี้ใครไปงานบ้างครับ ขอเสียงหน่อย คุณจิมมี่ไปกี่โมงครับ รอชม

ออฟไลน์ joufo

เดี๋ยวตอนนี้บ่ายนี้ไปครับ  ;D

ออฟไลน์ i-din

อยากเห็ฯ brio จิงๆ ตกลงใช้ชื้อนี้แล้วใช่ป่ะคับ

ออฟไลน์ Philozophy

• Jr. Member
  • **
ไปด้วยคนดิ >.<

ออฟไลน์ dum.d

• Newbie
  • *
jazz hybrid มาหรือเปล่าครับคุณจิม

ออฟไลน์ CRO

อยากดู BRIO ตัวเป็นๆจัง งุงุ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kritphakhin

วันศุกร์จะไปดูกะเค้าบ้างนะ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมว่าเราหมู่ชาว HLM น่าจะลองนัดๆกันไปตะลุยงานกันซะวันก็ดีนะ ผมว่าคงสนุกน่าดู

ฮาๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ jones

เดววันศุกร์นี้ไปแน่นอน  :D
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ TnP_PKt

อยากเห็น Brio จัง อิอิ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
วันศุกร์ที่ 3 ธันวาคม spacewagonclub ได้รับเกียรติไปจอดรถโชว์ที่หน้า Hall  ;D ;D ;D

ไปชมกันได้นะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ WCN

• Newbie
  • *
ผมว่าผมเห็นคุณจิมมี่กับคุณผู้เกินกำลังคุยกันอยู่ตรงบูทของมิตซู :D
ไม่รู้ว่าคิดแบบผมหรือเปล่า ว่าทำไมเอารถรุ่นนั้นไปแปะไว้ตรงนั้นเหมือนเป็นส่วนเกิน หาที่วางตรงอื่นไม่ได้แล้วหรือไง

อ๋อ i-MIEV มันเคยถูกวางเอาไว้บนแท่นขนาดใหญ่ข้างบนมาแล้วหนะครับ เมื่อ 1-2 ปีก่อน

ดังนั้น ปีนี้ มาอยู่ข้างล่างบ้าง คงไม่เป็นไร

ที่แน่ๆ...

เราได้ลองขับคันนี้มาเรียบร้อยแล้ว

และมีเพียงไม่กี่คนเท่านั้นที่ได้ลองขับ....หุหุหุ

เดี๋ยวจะทำ First Impression ให้อ่านกัน