ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแบตเตอรี่ HV Corolla Cross  (อ่าน 2128 ครั้ง)

ออฟไลน์ jinseng

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องแบตเตอรี่ HV Corolla Cross
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2024, 18:44:52 »
เห็นใน Club มีคนบอกว่าเดือนหน้าจะเปลี่ยนแบตเตอรี่ลูกใหญ่เป็น lithium ion
ไม่ทราบมีท่านไหนมีข้อมูลเพิ่มเติมไหมครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องแบตเตอรี่ HV Corolla Cross
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2024, 23:26:54 »
ไม่น่าจะจริงนะครับ Toyota Corolla Cross พึ่งไมเนอร์เชนจ์ไป

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: สอบถามเรื่องแบตเตอรี่ HV Corolla Cross
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2024, 07:29:20 »
Ni-mh กับ Li-on ใช้ Volt ชาร์จต่างกัน
เปลี่ยนได้ แต่ต้อง Learning Software ใหม่หมดเลย ส่วน Hardware ก็ต้องแก้ไขระบบระบายความร้อนนิดหน่อย

ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะทำได้นะครับ แต่ก็ไม่แน่

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2024, 09:47:04 »
ไม่ใช่ นิสัย Toyota แน่ๆครับ รถขายดีพอสมควร อีกทั้งเพิ่ง MC ดังนั้น ไม่มีความจำเป็นใดๆให้ต้องปรับ เพื่อเพิ่มต้นทุน ครับ

ออฟไลน์ jinseng

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2024, 17:46:20 »
ขอบคุณครับ ผมก็รู้สึกว่ายังเร็วไปที่จะปรับเรื่องแบบนี้
แล้วยิ่งเปิดตัว Camry ด้วยไม่น่าประกาศอะไรใกล้ๆกัน

หวังแค่ว่าจะมีส่วนลดเพิ่มขึ้นอีกหน่อยหลัง HRV เปิดตัว MC

ออฟไลน์ Binocular

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2024, 21:47:30 »
เห็นใน Club มีคนบอกว่าเดือนหน้าจะเปลี่ยนแบตเตอรี่ลูกใหญ่เป็น lithium ion
ไม่ทราบมีท่านไหนมีข้อมูลเพิ่มเติมไหมครับ

ได้ยินข่าวเมื่อกันครับ ตอนจะออก cc pml เดือนกันยายน หัวหน้าเซลล์แจ้งว่าจะเปลี่ยนแบต li-on

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2024, 19:43:25 »
Ni-mh กับ Li-on ใช้ Volt ชาร์จต่างกัน
เปลี่ยนได้ แต่ต้อง Learning Software ใหม่หมดเลย ส่วน Hardware ก็ต้องแก้ไขระบบระบายความร้อนนิดหน่อย

ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะทำได้นะครับ แต่ก็ไม่แน่

ทำได้คับ เล่นสลับเซลแบตจากนิคเกิลเป็นลิเทียมอย่างเดียวดื้อๆเลย
http://www.youtube.com/@hybridapp7158
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก