ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขับรถตัวเองไปเที่ยวเองยังประเทศเพื่อนบ้าน ต้องทำอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 9119 ครั้ง)

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
เนื่องจากว่าตั้งใจวางแผนขับรถเที่ยวไปยังประเทศเพื่อนบ้านครับ แต่ยังไม่ทราบว่าจะต้องใช้เอกสาร หรือเวลาเท่าไหร่ในการทำเรื่องขออนุญาตจากกรมขนส่งทางบก และเรื่องป้ายทะเบียนภาษาอังกฤษด้วยครับ

เพื่อนๆ พี่ๆ คนไหน มีแนวทางแนะนำ ว่าควรทำอย่างไรบ้าง ขอบคำแนะนำด้วยครับ

เบิ้ม ::)

ขอ Quote คำตอบที่คิดว่ามีประโยชน์กับผู้อ่านบนเวปครับ และผมยังเปิดรับข้อมูลเพิ่มเติมอยู่ครับ ขอบคุณครับ

ถ้าไปลาว มีใบขับขี่สากล เอารถไปตรวจที่ขนส่ง ขอทะเบียนสากล พอถึงลาว มีตรวจสภาพที่ด่านลาว รับป้ายแปะกระจกลาว ต้องทำประกันด้วย ตรวจสภาพด้วย รับใบประจำรถมาด้วย ใบนี้ถ้าหาย เอารถออกจากลาวไม่ได้

ไม่ยุ่งยากอย่างที่คิดครับ ผมเพิ่งไปขับข้ามไปลาวมาเมื่อเดือนมีนา ข้อแรกคืออย่าให้รถติดไฟแนนซ์จะดีที่สุดครับ แล้วเอารถไปทำPassport. ไม่เกิน1ชม.เสร็จ(รวมตววจสภาพรถด้วย). ไม่จำเป็นต้องซื้อป้ายทะเบียนภาษาอังกฤษก็ได้ครับ เสียดายตังค์ รวมถึงป้ายตัวTก็ไม่จำเป็นต้องติดรถก็ได้ แต่ติดไปก็ดูเท่ห์ดี อิอิ

พอไปถึงหน้านด่านก็จอดรถเอาไว้แล้วเจ้าของรถก็ไปเดินเอกสารครับ ไป2-3ช่องมั้งครับ ถ้าเจ้าของรถไม่มาด้วยสามารถใช้ใบมอบอำนาจแทนได้ครับ อั้นนี้เคยถามเค้ามา แต่รบกวนอัพเดทข้อมูลอีกที

พอมาถึงฝั่งลาว เปลี่ยนเลนเรียบร้อย (วิ่งชิดขวา) ก็จอดรถแล้วไปเดินเอกสารครับ ที่สำคัญห้ามลืมทำประกันเด็ดขาด เค้าจะถามด้วยว่าตอนนี้มูลล่ารถเราเหลืออยู่เท่าไหร่ ก็บอกเค้าไป เก็บเอกสารให้ดีนะครับ เพราะตำรวจลาวชอบตั้งด่านจับรถจากไทยโดยเฉพาะ อิอิ ถ้าเอกสารครบก็ไม่ต้องห่วง ใช้ใบขับขี่รุ่นใหม่ของไทยแทนใบขับขี่สากลได้เลย จะได้ไม่ต้องเสียเวลา+ตังค์500บาทไปทำใบขับขี่สากล

ถ้าไปไม่นาน ก็เติมน้ำมันเต็มถัง เช็คสภาพรถใปให้พร้อม เพราะน้ำมันเพื่อนบ้านเราแพง ยกเว้น มาเลเซีย

ส่วนตัวผมอยากลองขับไปสิงคโปร์ครับ ถนนดีตลอดทาง และถ้ามีโอกาสใช้SUVก็อยากไป ลาว เข้าตรงสหวันเขต ทะลุไปออก เวียดนาม ที่เมืองเว้ เห็นว่า จากมุกดาหารไปเว้ 300 กว่ากม.เองครับ (แบบเรื่องเราสองสามคน)

ขอให้เที่ยวให้สนุกครับ พูดแล้วอยากออกเดินทางพรุ่งนี้เลย อิอิ

เพิ่มเติมครับ ถ้าไปมากกว่า1คน แนะนำให้เจ้าของรถไปเดินเอกสารเรื่องรถ ส่วนผดส.ให้ไปเดินเอกสารตรวจคนเข้าเมืองของคนครับ ไปครั้งแรกอาจจะนานกว่าปกติเล็กน้อยเนื่องจาก จนท ต้องคีย์ข้อมูลเข้าระบบ ครั้งต่อๆไปจะเร็วทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับช่วงเวลาที่หน้าด่านด้วยครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2010, 14:29:44 โดย birm@productive »
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ทำ พาสปอร์ต รถ
แปลทะเบียน
ทำใบขับขี่สากล

เอกสาร เล่มทะเบียนรถ,ใบขับขี่,ถ้ารถติดไฟแนนท์ ต้องใช้ใบเช่าซื้อด้วย   เอกสารที่แสดงว่าเราเป็นเจ้าของรถ

เวลาข้ามไปบางประเทศบังคับทำประกันภัยด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ H3T

ขอเพิ่มเติมนะครับ กรณีรถยังติดไฟแนนท์อยู่จะลำบากหน่อยนะครับ แต่ละแบงค์จะมีข้อปลีกย่อยความยากง่ายต่างๆกันไปครับ

ออฟไลน์ Lammerison

อย่าติดไฟแนนซื จะดีที่สุด

ออฟไลน์ Ruksadindan

อย่าลืมเรื่องอินชัวรันส์นะครับ มันติดกับรถและจำกัดในประเทศเท่านั้น คนไทยในเมกา จะขับรถเลยต้องซื้อใหม่เลย แทนที่จะมีบริษัทนานาชาติติดมันไว้ที่คน

ออฟไลน์ Dr.Shank

ใบขับขี่ของเราตอนนี้ก็สากล แล้วนะครับ ถ้าเป็ยน smart card นะ
..

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
ยุ่งยากอะ แล้วจะไปประเทศอะไรเหรอ
My impression is Impreza

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าไปลาว มีใบขับขี่สากล เอารถไปตรวจที่ขนส่ง ขอทะเบียนสากล พอถึงลาว มีตรวจสภาพที่ด่านลาว รับป้ายแปะกระจกลาว ต้องทำประกันด้วย ตรวจสภาพด้วย รับใบประจำรถมาด้วย ใบนี้ถ้าหาย เอารถออกจากลาวไม่ได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Dr.Shank

ผมว่าไปเช่ารถบ้านเค้า มั้ยครับ อันนี้ความคิดผมเฉยๆครับ
..

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

ไม่ยุ่งยากอย่างที่คิดครับ ผมเพิ่งไปขับข้ามไปลาวมาเมื่อเดือนมีนา ข้อแรกคืออย่าให้รถติดไฟแนนซ์จะดีที่สุดครับ แล้วเอารถไปทำPassport. ไม่เกิน1ชม.เสร็จ(รวมตววจสภาพรถด้วย). ไม่จำเป็นต้องซื้อป้ายทะเบียนภาษาอังกฤษก็ได้ครับ เสียดายตังค์ รวมถึงป้ายตัวTก็ไม่จำเป็นต้องติดรถก็ได้ แต่ติดไปก็ดูเท่ห์ดี อิอิ

พอไปถึงหน้านด่านก็จอดรถเอาไว้แล้วเจ้าของรถก็ไปเดินเอกสารครับ ไป2-3ช่องมั้งครับ ถ้าเจ้าของรถไม่มาด้วยสามารถใช้ใบมอบอำนาจแทนได้ครับ อั้นนี้เคยถามเค้ามา แต่รบกวนอัพเดทข้อมูลอีกที

พอมาถึงฝั่งลาว เปลี่ยนเลนเรียบร้อย (วิ่งชิดขวา) ก็จอดรถแล้วไปเดินเอกสารครับ ที่สำคัญห้ามลืมทำประกันเด็ดขาด เค้าจะถามด้วยว่าตอนนี้มูลล่ารถเราเหลืออยู่เท่าไหร่ ก็บอกเค้าไป เก็บเอกสารให้ดีนะครับ เพราะตำรวจลาวชอบตั้งด่านจับรถจากไทยโดยเฉพาะ อิอิ ถ้าเอกสารครบก็ไม่ต้องห่วง ใช้ใบขับขี่รุ่นใหม่ของไทยแทนใบขับขี่สากลได้เลย จะได้ไม่ต้องเสียเวลา+ตังค์500บาทไปทำใบขับขี่สากล

ถ้าไปไม่นาน ก็เติมน้ำมันเต็มถัง เช็คสภาพรถใปให้พร้อม เพราะน้ำมันเพื่อนบ้านเราแพง ยกเว้น มาเลเซีย

ส่วนตัวผมอยากลองขับไปสิงคโปร์ครับ ถนนดีตลอดทาง และถ้ามีโอกาสใช้SUVก็อยากไป ลาว เข้าตรงสหวันเขต ทะลุไปออก เวียดนาม ที่เมืองเว้ เห็นว่า จากมุกดาหารไปเว้ 300 กว่ากม.เองครับ (แบบเรื่องเราสองสามคน)

ขอให้เที่ยวให้สนุกครับ พูดแล้วอยากออกเดินทางพรุ่งนี้เลย อิอิ

เพิ่มเติมครับ ถ้าไปมากกว่า1คน แนะนำให้เจ้าของรถไปเดินเอกสารเรื่องรถ ส่วนผดส.ให้ไปเดินเอกสารตรวจคนเข้าเมืองของคนครับ ไปครั้งแรกอาจจะนานกว่าปกติเล็กน้อยเนื่องจาก จนท ต้องคีย์ข้อมูลเข้าระบบ ครั้งต่อๆไปจะเร็วทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับช่วงเวลาที่หน้าด่านด้วยครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2010, 20:26:04 โดย Deaw_BenZ'' »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใบขับขี่ของเราตอนนี้ก็สากล แล้วนะครับ ถ้าเป็ยน smart card นะ
ใช่แน่หรือครับ เพราะแบบสมาร์ตการ์ด ผมก็ไปทำแบบเป็นเล่มอีกทีก่อนออกจากไทย (แต่ก็ไม่ได้ใช้ หายไปซะแล้ว แง่ว)

ออฟไลน์ Arado_kung

ใช่แน่หรือครับ เพราะแบบสมาร์ตการ์ด ผมก็ไปทำแบบเป็นเล่มอีกทีก่อนออกจากไทย (แต่ก็ไม่ได้ใช้ หายไปซะแล้ว แง่ว)

ใบขับขี่แบบสมาร์ทการ์ดใช้เป็นใบขับขี่สากลได้ในเขตอาเซียนครับ ถ้าจะไปญี่ปุ่นหรือเมกายังต้องเสียเงิน500บาทไปทำใบขับขี้สากลเหมือนเดิม ใบขับขี่สมาร์ทการ์ดใช้ไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

สิงคโปร์เคยขับเป็นคาราวานไปจากหาดใหญ่  จำได้ว่าทำเข้าเมืองที่มาเลเซียอย่างเดียงครับ รถนะ แต่คนอีกเรื่องนึง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ birm@productive

ขอบคุณครับ

รถผมไม่ติดไฟแนนซ์ครับ แต่ไม่ทราบเรื่องประกัน ว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ ทำที่ด่านตรวจเลยใช่หรือไม่ครับ?

ข้อมูลเบื้องต้นเรื่องใบขับขี้ คือ สามารถใช้ได้กับ 10 ประเทศในภูมิภาคครับ เพราะมีภาษาอังกฤษกำกับไว้ให้แล้วครับ

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ :)
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น