ผู้เขียน หัวข้อ: ร บ ก ว น ด้ ว ย ค รั บ CR-V vs. Prius  (อ่าน 7514 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
ร บ ก ว น ด้ ว ย ค รั บ CR-V vs. Prius
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 11:53:52 »
เอ่อ..ก่อนอื่นขออภัยที่อาจจะทำให้กระทู้ต้องเพิ่มเนื้อที่ขึ่้นมา แต่..บังเอิญว่าอยู่ๆก็เกิดการโลเลขึ้นมาครับ

เรื่องของเรื่องน้าผมตั้งใจจะซื้อ CR-V ในเดือนนี้แล้ว แล้วผมก็ให้คำปรึกษามาโดยตลอดว่า มันก็โอเค ซื้อไปเถอะครับเห็นว่าอยากได้มากมานาน... จนแล้วจนเล่า...เมื่อ Prius คลอดออกมา...

ผมก็เลยบอกน้าว่า ราคามันต่างกันแค่ประมาณ 15000 เอง แถมได้อะไรใหม่ เพียบ น้าถามกลับว่า ผมมีความเห็นยังไง? เค้าตามใจ! <เง้อออออออ!!>

โดนคำถามนี้ถึงกับอึ้งแล้วคิดอะไรไม่ออก จากปกติจะเป็นคนที่มีจุดยืน - -'  เลยรบกวนถามความเห็นเพื่อนๆในนี้เพิ่มเติม (ก่อนที่วันจันทร์จะไป Motor Show ถ้าทุกอย่าง โอเค อาจจะจองในงานเลย เพราะน้าอยากได้รถเร็วๆ)

1. ขนาดตัวถัง ใครใหญ่กว่ากันครับ? ผมเข้าใจถูกรึป่าวว่า CR-V ใช้ platform ร่วมกันกับ Civic และ Prius --> Altis
2. ขนาดพื้นที่ในห้องโดยสาร ใครกว้างขวาง นั่งสบายกว่ากันครับ (พื้นที่ตอนหลัง Prius มีปัญหากับคนตัวสูง 180 ซม.มั้ย?)
3. ค่าบำรุงรักษา เทียบกัน ระยะยาว 7 ปี ใครสิ้นเปลืองกว่าครับ (ไม่รวมค่าน้ำมัน)
3. อุปกรณ์ต่างๆ และอัตราการบริโภคน้ำมัน แน่นอนว่า Prius เข้าเส้นชัยก่อน --> ผมเข้าใจถูกมั้ย?  
4. มีอะไรที่ CR-V ดีกว่า Prius รึป่าวครับ? (ยกเว้นเรื่องระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ และยกสูงนะครับ)

**ลักษณะการใช้งาน**
1. ส่วนใหญ่นั่ง 2 คน (ลูกสาวยังเล็กอยู่)
2. ใช้งานในต่างจังหวัด แต่ถนนดี วันนึง ไม่เกิน 20 กิโล  มีออกต่างจังหวัด เดือนละ 2 ครั้ง (ไป-กลับ 300 กิโล)
3. ไม่บรรทุกของ

ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: ร บ ก ว น ด้ ว ย ค รั บ CR-V vs. Prius
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 12:07:26 »
1. CR-V ใหญ่กว่า
2. CR-V กว้างสบาย ส่วน PRIUS 180 ซม. ไม่ใช่ปัญหา
4. CR-V จอดรถเข้าเกียร์ว่างได้  ;D

ออฟไลน์ KLANG MR-S

Re: ร บ ก ว น ด้ ว ย ค รั บ CR-V vs. Prius
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 12:22:10 »
CRV นั่งสบายกว่ามาก ใช้งานได้หลากหลาย

Prius ได้เรื่องความ Hitech

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 13:43:04 »
เอ่อ..ก่อนอื่นขออภัยที่อาจจะทำให้กระทู้ต้องเพิ่มเนื้อที่ขึ่้นมา แต่..บังเอิญว่าอยู่ๆก็เกิดการโลเลขึ้นมาครับ

เรื่องของเรื่องน้าผมตั้งใจจะซื้อ CR-V ในเดือนนี้แล้ว แล้วผมก็ให้คำปรึกษามาโดยตลอดว่า มันก็โอเค ซื้อไปเถอะครับเห็นว่าอยากได้มากมานาน... จนแล้วจนเล่า...เมื่อ Prius คลอดออกมา...

ผมก็เลยบอกน้าว่า ราคามันต่างกันแค่ประมาณ 15000 เอง แถมได้อะไรใหม่ เพียบ น้าถามกลับว่า ผมมีความเห็นยังไง? เค้าตามใจ! <เง้อออออออ!!>

โดนคำถามนี้ถึงกับอึ้งแล้วคิดอะไรไม่ออก จากปกติจะเป็นคนที่มีจุดยืน - -'  เลยรบกวนถามความเห็นเพื่อนๆในนี้เพิ่มเติม (ก่อนที่วันจันทร์จะไป Motor Show ถ้าทุกอย่าง โอเค อาจจะจองในงานเลย เพราะน้าอยากได้รถเร็วๆ)

1. ขนาดตัวถัง ใครใหญ่กว่ากันครับ? ผมเข้าใจถูกรึป่าวว่า CR-V ใช้ platform ร่วมกันกับ Civic และ Prius --> Altis
2. ขนาดพื้นที่ในห้องโดยสาร ใครกว้างขวาง นั่งสบายกว่ากันครับ (พื้นที่ตอนหลัง Prius มีปัญหากับคนตัวสูง 180 ซม.มั้ย?)
3. ค่าบำรุงรักษา เทียบกัน ระยะยาว 7 ปี ใครสิ้นเปลืองกว่าครับ (ไม่รวมค่าน้ำมัน)
3. อุปกรณ์ต่างๆ และอัตราการบริโภคน้ำมัน แน่นอนว่า Prius เข้าเส้นชัยก่อน --> ผมเข้าใจถูกมั้ย?  
4. มีอะไรที่ CR-V ดีกว่า Prius รึป่าวครับ? (ยกเว้นเรื่องระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ และยกสูงนะครับ)

**ลักษณะการใช้งาน**
1. ส่วนใหญ่นั่ง 2 คน (ลูกสาวยังเล็กอยู่)
2. ใช้งานในต่างจังหวัด แต่ถนนดี วันนึง ไม่เกิน 20 กิโล  มีออกต่างจังหวัด เดือนละ 2 ครั้ง (ไป-กลับ 300 กิโล)
3. ไม่บรรทุกของ

ขอบคุณครับ ;D

1. เข้าใจถูก แต่ ครับ เอารถคนละขนาด คนละกลุ่มประเภทมาเทียบกันเลยนะ
ถ้าว่ากันตามขนาดห้องโดยสาร แน่นอน CR-V กินขาด แต่เราจำเป็นต้องใช้งานพืนที่เยอะขนาดนั้นเลยหรือ?
2.ค่าบำรุงรักษา ฮอนด้า เดี๋ยวนี้ ต่ำกว่า โตโยต้า นิดหน่อยครับ ที่เหลือ ต้องดูอะไหล่เป็นบางรายการที่ฮอนด้าจะแพง
และโตโยต้าจะแพง สลับๆกันไป

แบ็ตเตอรี ของ Prius นั้น บอกไว้ก่อนว่า ทน และ อึดมาก! กรุณาอย่าไปผูกโยงว่า แบ็ตเตอรีต้องเปลี่ยนทุก 2 ปี เหมือนแบ็ตเตอรี
ของรถทั่วไปเด็ดขาด!! เพราะมันเป็แบ็ตเตอรี คนละประเภทกัน หลายคนยังเชื่อเช่นนั้นอยู่ แต่ความจริง มันอยู่ได้ เกิน 7 ปีแน่ๆ
แต่อาจจะเก็บไฟได้น้อยลง ตามสภาพการใช้งาน ถ้าขับเยอะๆ บ่อยๆ อัดๆ ติดๆกัน หลายปี

3. อัตราสิ้นเปลือง Prius กินขาด CR-V แน่ๆ แบบไม่ต้องคิดมาก เอาแค่ Prius Gen 2 ก็ยังได้ 18-19 กิโลเมตร/ลิตร
ที่มาตรฐานทดลองแบบเดียวกัน คือ 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน ส่วน CR-V มีตั้งแต่ 11 - 13.2 ขึ้นอยู่กับ เครื่อง และระบบขับเคลื่อน

4. CR-V ดีกว่า Prius ที่ขนาดของตัวรถ ใหญ่กว่า ห้องโดยสาร พอยืดแข้งยืดขาได้ดี ทัศนวิสัย ดีกว่า

ท้ายที่สุด ให้ไปลองขับ ซื้อรถ ต้องลองขับ เสมอ อย่าแค่อ่านรีวิว มันไม่ได้ช่วยอะไรมาก ช่วยมากสุดแค่ให้คุณพอเห็นภาพ ก่อนจะไปขับจริง

ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 13:58:57 »
ไม่บรรทุกของ ถนนดี ก็พริอุสไปเถอะครับ จุดเด่นของซีอาร์วีมันไม่ได้ใช้น่ะ หรือจะเผื่อไว้ก็ต้องพิจารณาเอาเองนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 14:10:28 »
ขอบคุณนะครับ สำหรับทุกความเห็น

ตัดสินใจยากมากครับ เพราะอำนาจการตัดสินใจ มันอยู่ที่ผม 95% (5% น้าเป็นเจ้าของเงิน) เนื่องจากราคาของรถมันค้ำคออยู่ ...
(เก๋ง D-Segment ตัดทิ้งครับ)

วันจันทร์นี้คงได้ข้อสรุปหลังจากไปงาน Motor Show

ใจนึงผมอยาก Prius ด้วยเห็นผมที่ว่า ประหยัดกว่า สดใหม่กว่า เทคโนโลยีดีกว่า แต่..ก็ยังไม่อยากทิ้ง CR-V เพราะน้าอยากได้มานานแล้ว แถมใหญ่กว่า(ไม่รู้มากมั้ย?? อ้างอิงจากคุณจิมมี่) เสียดายที่ CR-V คงอยู่ได้ไม่เกิน 2 ปี น่าจะต้องตกรุ่น...

ยากจัง

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 15:18:35 »
เวลาผมจะซื้อรถอะไร นอกจากการให้คะแนนจุดต่างๆ โดยทั่วไป เหมือนชาวบ้านชาวช่องเค้าแล้ว
ผมมีจุดให้คะแนน special ที่ไม่เหมือนใคร ซึ่งคะแนน special อันนี้ จะเป็นข้อนึงที่สามารถ
ทำให้เราไม่ขายรถรุ่นนั้นๆ ได้ในอนาคต...ฟังแล้วงงรึเปล่า แต่ถ้าไม่มีคะแนน special ตัวนี้ ปกติ
รถทุกคันที่เราซื้อท้ายที่สุดก็จะต้องขายทิ้งไปไม่ช้าก็เร็ว...ถูกมั๊ย ตราบใดที่มันมีรุ่นใหม่ที่ดีกว่าออกมา

คะแนน special นั้นก็คือ คำถามที่ว่า "รถรุ่นนี้ในอนาคตจะสามารถเป็นตำนานบทหนึ่งในโลกนี้ได้หรือไม่ ?"

สำหรับทั้ง CR-V และ Prius ผมเชื่อว่า
CR-V รุ่นที่หนึ่งน่ะเป็นรถระดับตำนานได้ แต่รุ่น สอง กับรุ่นปัจจุบัน ผมว่ายังไม่ใช่
ส่วน Prius
ทั้งรุ่นที่แล้วหรือรุ่นสอง กับรุ่นปัจจุบัน มันเป็นรถที่ถือว่าเป็นตำนานบทหนึ่งในแวดวงอุตสาหกรรมรถยนต์โลกได้อยู่

ไม่ได้บอกว่า Prius ดีกว่า CR-V นะครับ ตัวรถของมันเอง สำหรับบางคน CR-V อาจจะดีกว่าก็ได้ หรือ สำหรับบางคน
Prius อาจจะมองว่าดีกว่าก็ได้ ซึ่งคะแนน special ตัวนี้ มีไว้สำหรับกรณีที่ เราให้คะแนนรถสองรุ่นที่กำลังเลือกอยู่
เท่าๆ กันจนตัดสินไม่ได้ สุดท้าย คะแนน special นี่แหล่ะ เป็นสิ่งที่ส่วนตัวแล้ว ผมให้ความสำคัญกับมันพอสมควร

และคะแนน special นี่ จะเป็นมุมมองที่คนทั่วไปยอมรับกันทั่วโลก หรือเป็นมุมมองส่วนตัวก็ได้
มุมมองส่วนตัวก็อย่างเช่น CRUZE นี่เป็นรถที่น่าเก็บไว้ เพราะมันเป็นรถที่พลิกฟื้นชะตาชีวิตของ Chevrolet หลังจาก
ประสบภาวะล้มละลาย...เป็นต้น ซึ่งตรงนี้เป็นมุมมองส่วนตัวที่ผมจะให้คะแนน special แก่ Cruze ตรงนี้ไป

สมมติ ถ้าเลือกไม่ถูกระหว่าง Cruze กับ Corolla... สมมติ คะแนนทั่วไป ผมให้เท่ากันเป๊ะ สุดท้ายก็ต้องมาวัดกัน
ที่ คะแนน special ฝ่ายใดมีมากกว่าก็ชนะ คะแนน special จะมีหลายข้อก็ได้ และรวมๆ แล้ว รถคันนี้มันเป็นตำนาน
สำหรับเราได้อย่างไร บางทีเรารู้เลยว่าบางรุ่นคือตำนานแห่งความย่ำแย่ เราก็สามารถตัดมันออกได้ทันที โดยไม่ต้อง
ลังเลอะไรมาก ทั้งๆ ที่เซลส์เข้ามาขอลดแลกแจกแถม หรือพ่อแม่พี่น้อง แฟนมาบังคับให้เราซื้อ แต่เราก็ไม่เอาเพราะ
เรารู้ว่า รถคันนี้มันคือตำนานแห่งความย่ำแย่เป็นต้น...

วิธีคิดอาจจะดูต๊องๆ ไปบ้างก็ขออภัยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 15:53:46 »
เวลาผมจะซื้อรถอะไร นอกจากการให้คะแนนจุดต่างๆ โดยทั่วไป เหมือนชาวบ้านชาวช่องเค้าแล้ว
ผมมีจุดให้คะแนน special ที่ไม่เหมือนใคร ซึ่งคะแนน special อันนี้ จะเป็นข้อนึงที่สามารถ
ทำให้เราไม่ขายรถรุ่นนั้นๆ ได้ในอนาคต...ฟังแล้วงงรึเปล่า แต่ถ้าไม่มีคะแนน special ตัวนี้ ปกติ
รถทุกคันที่เราซื้อท้ายที่สุดก็จะต้องขายทิ้งไปไม่ช้าก็เร็ว...ถูกมั๊ย ตราบใดที่มันมีรุ่นใหม่ที่ดีกว่าออกมา

คะแนน special นั้นก็คือ คำถามที่ว่า "รถรุ่นนี้ในอนาคตจะสามารถเป็นตำนานบทหนึ่งในโลกนี้ได้หรือไม่ ?"

สำหรับทั้ง CR-V และ Prius ผมเชื่อว่า
CR-V รุ่นที่หนึ่งน่ะเป็นรถระดับตำนานได้ แต่รุ่น สอง กับรุ่นปัจจุบัน ผมว่ายังไม่ใช่
ส่วน Prius
ทั้งรุ่นที่แล้วหรือรุ่นสอง กับรุ่นปัจจุบัน มันเป็นรถที่ถือว่าเป็นตำนานบทหนึ่งในแวดวงอุตสาหกรรมรถยนต์โลกได้อยู่

ไม่ได้บอกว่า Prius ดีกว่า CR-V นะครับ ตัวรถของมันเอง สำหรับบางคน CR-V อาจจะดีกว่าก็ได้ หรือ สำหรับบางคน
Prius อาจจะมองว่าดีกว่าก็ได้ ซึ่งคะแนน special ตัวนี้ มีไว้สำหรับกรณีที่ เราให้คะแนนรถสองรุ่นที่กำลังเลือกอยู่
เท่าๆ กันจนตัดสินไม่ได้ สุดท้าย คะแนน special นี่แหล่ะ เป็นสิ่งที่ส่วนตัวแล้ว ผมให้ความสำคัญกับมันพอสมควร

และคะแนน special นี่ จะเป็นมุมมองที่คนทั่วไปยอมรับกันทั่วโลก หรือเป็นมุมมองส่วนตัวก็ได้
มุมมองส่วนตัวก็อย่างเช่น CRUZE นี่เป็นรถที่น่าเก็บไว้ เพราะมันเป็นรถที่พลิกฟื้นชะตาชีวิตของ Chevrolet หลังจาก
ประสบภาวะล้มละลาย...เป็นต้น ซึ่งตรงนี้เป็นมุมมองส่วนตัวที่ผมจะให้คะแนน special แก่ Cruze ตรงนี้ไป

สมมติ ถ้าเลือกไม่ถูกระหว่าง Cruze กับ Corolla... สมมติ คะแนนทั่วไป ผมให้เท่ากันเป๊ะ สุดท้ายก็ต้องมาวัดกัน
ที่ คะแนน special ฝ่ายใดมีมากกว่าก็ชนะ คะแนน special จะมีหลายข้อก็ได้ และรวมๆ แล้ว รถคันนี้มันเป็นตำนาน
สำหรับเราได้อย่างไร บางทีเรารู้เลยว่าบางรุ่นคือตำนานแห่งความย่ำแย่ เราก็สามารถตัดมันออกได้ทันที โดยไม่ต้อง
ลังเลอะไรมาก ทั้งๆ ที่เซลส์เข้ามาขอลดแลกแจกแถม หรือพ่อแม่พี่น้อง แฟนมาบังคับให้เราซื้อ แต่เราก็ไม่เอาเพราะ
เรารู้ว่า รถคันนี้มันคือตำนานแห่งความย่ำแย่เป็นต้น...

วิธีคิดอาจจะดูต๊องๆ ไปบ้างก็ขออภัยนะครับ  ;D

แต่ผมชอบนะ

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 16:11:28 »
เพิ่งออก CRV 2.0S มาใช้ ยังไม่ถึง 1,000 โล เลยครับ
เลยจะเล่าประสบการณ์ ให้ฟัง เพื่อเป็นข้อมูลไว้ตัดสินใจครับ

Happy :D

1.ภายในกว้างขวางดีครับ ดูดีสมราคาล้านกว่า 
   เบาะหลังก็นั่งสบาย ถ้ามีเด็ก ๆ คงจะชอบ

2.ทัศนะวิสัย รถมันสูง แต่ไม่ทำให้คนชรา ขึ้นลงยากมาก 
   ยิ่งถ้าขับทางไกล จะรู้ถึงประโยชน์ตรงนี้

3.ความเร็ว 100-110 ก.ม./ช.ม. ใช้ ตจว. หน้าปัทม์โชว์ 12-13 ก.ม./ลิตร
   พอรับได้ ไม่กินจุ แต่ก็ ไม่ประหยัดมาก

Unhappy  ???

1.อัตราเร่ง ไม่หวือหวา เวลากดคันเร่งเพื่อให้มัน Sprint
   มันจะคิดอะไรไม่รู้แป๊ปนึง แล้วค่อย ไป

2.การประกอบ หยาบครับ คอนโซลหน้ารถ ตรงรอยต่อ
   เกยกันแบบน่าเกลียด แต่ไม่คิดเคลม มันไม่ได้ Defect
   ที่เป็น Function สำคัญ

ผมว่า ให้เจ้าของ เขาเลือกสิ่งที่ เขาชอบเถอะครับ
Prius ก็ดีนะ แต่ ถ้า อยู่ ตจว. เวลาเสีย ขึ้นมา ช่างที่ศูนย์
โตโยต้า จะเอาอยู่ไหม 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 20:49:54 »
ขอตอบเฉพาะข้อ 4
CR-Vดีกว่า
 1.เกียร์มีshiftlock
 2.กระจกมองข้างพับได้
 3.คันใหญ่กว่าจึงนั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 20:59:07 »

ผมว่า ให้เจ้าของ เขาเลือกสิ่งที่ เขาชอบเถอะครับ
Prius ก็ดีนะ แต่ ถ้า อยู่ ตจว. เวลาเสีย ขึ้นมา ช่างที่ศูนย์

ข้อนี้พี่โตเขาก็ทำการบ้านมาตั้งแต่คำรี่ไฮบริดน่ะครับ พอไหวอยู่

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 09:18:44 »

ส่วน Prius

แต่ผมชอบนะ

ขอบคุณนะครับ  :D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 09:20:31 »

ผมเคยบอกน้าแล้วครับว่าชอบอันไหนเอาอันนั้น แต่เค้าไม่ยอมเลือกอ่าครับ ให้ผมตัดสินใจให้หน่อย (เพียงเพราะเห็นว่าผมสนใจเรื่องรถ ทั้งๆที่น้าผมก็ทำธุรกิจเกี่ยวกับรถมานานแล้วเหมือนกัน งงนิโหน่ย อิอิ)

สรุปตอนนี้ก็ยัง คงโลเลเหมือนเดิม สไตล์รักพี่เสียดายน้อง แต่โยนๆๆไปทาง CR-V 2.0E อ่ะครับ รอแค่พิสูจน์กว่ามันใหญ่กว่ากันแค่ไหน ถ้าไม่มากอย่างเห็นได้ชัด อาจจะกลับไปจับมือกับ Prius เฮ้อ....ปวดหัวจัง

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 10:30:38 »
คิดคล้ายๆ กันครับ แต่ของผมมีลูกเล็ก และผบ ที่บ้านนั่งด้วย ในวันหยุด

เมื่อวานผมไปลองมาแล้ว ทั้งพรีอุส ซีอาร์วี และแคปติว่า เบนซิน (ตัวใหม่)

ความเห็นส่วนตัวผมน่ะ เนื่องจากผมมีลูกเล็ก และต้องการพื้นที่เก็บรถเข็นเด็ก

พรีอุส ผมว่าถ้าสำหรับคนหนุ่มสาว ไม่มีลูก ต้องการรถขนาดกะทัดรัด เหมาะสมครับ ผมสูง 180 ผมนั่งตำแหน่งคนขับยกกำปั้นขึ้นไว้เหนือศีรษะได้ 1 กำปั้น นั่นคือตำแหน่งเฮดรูมที่เหลือ ผมว่าเตี้ยกว่า อี 90 ที่ใช้อยู่อีก

ส่วนเบาะหลัง ตำแหน่งหลังคนขับ ผมปรับเบาะตำแหน่งผมนั่งขับ แล้วไปนั่งหลัง ยังเหลือครับ แต่ แต่ เฮดรูมเหลือน้อยกว่าด้านหน้าอีก คราวนี้เอานิ้วลอดได้ สามนี้วเอง รู้สึกอึดอัดมาก

และเบาะหลังแคบมาก นั่งได้ 2 คนขนาดไซส์ผมน่ะ เหลือที่นั่งตรงกลางประมาณครึ่งตัวผมได้ ซึ่งเท่าที่ดูอัลติสเบาะหลังยังกว้างกว่าเลย

แต่ข้อดีพรีอุสคือเครื่องเงียบมาก วิ่งดีใช้ได้ อัตราเร่งก็ดีครับ อย่างที่บอกเสียแต่แคบมาก

ส่วนซีอาร์วี กับแคปตี้แล้วแต่ชอบครับ

ออฟไลน์ Dejdazzle

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 13:49:55 »
วิ่งวันนึงแค่20โล แถมรถก็ไม่ติด เอาCRVเถอะครับ ได้ใหญ่แถมเอนกประสงค์กว่าเยอะ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 20:13:52 »
ที่บ้านใช้ CRV 2.0E ครับ
ที่ผมชอบก็มี
1.ทัศนวิสัยค่อนข้างดี
2.เอนกประสงค์
3.ช่วงล่างเกาะถนนค่อนข้างดี
4.เครื่องเสียงค่อนข้างดี
ที่ไม่ชอบก็มี
1.ซดน้ำมันพอสมควร+อืดไปหน่อย
2.พวงมาลัยเข้าโค้งช่วงความเร็วสูงยังไม่ค่อยแม่น
3.คันเร่งไฟฟ้ามีดีเลย์บ้าง
4.ช่วงล่างติดแข็งสำหรับผู้ใหญ่(แต่ผมชอบนะ)

ออฟไลน์ chai99

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 16:32:27 »
คิดคล้ายๆ กันครับ แต่ของผมมีลูกเล็ก และผบ ที่บ้านนั่งด้วย ในวันหยุด

เมื่อวานผมไปลองมาแล้ว ทั้งพรีอุส ซีอาร์วี และแคปติว่า เบนซิน (ตัวใหม่)

ความเห็นส่วนตัวผมน่ะ เนื่องจากผมมีลูกเล็ก และต้องการพื้นที่เก็บรถเข็นเด็ก

พรีอุส ผมว่าถ้าสำหรับคนหนุ่มสาว ไม่มีลูก ต้องการรถขนาดกะทัดรัด เหมาะสมครับ ผมสูง 180 ผมนั่งตำแหน่งคนขับยกกำปั้นขึ้นไว้เหนือศีรษะได้ 1 กำปั้น นั่นคือตำแหน่งเฮดรูมที่เหลือ ผมว่าเตี้ยกว่า อี 90 ที่ใช้อยู่อีก

ส่วนเบาะหลัง ตำแหน่งหลังคนขับ ผมปรับเบาะตำแหน่งผมนั่งขับ แล้วไปนั่งหลัง ยังเหลือครับ แต่ แต่ เฮดรูมเหลือน้อยกว่าด้านหน้าอีก คราวนี้เอานิ้วลอดได้ สามนี้วเอง รู้สึกอึดอัดมาก

และเบาะหลังแคบมาก นั่งได้ 2 คนขนาดไซส์ผมน่ะ เหลือที่นั่งตรงกลางประมาณครึ่งตัวผมได้ ซึ่งเท่าที่ดูอัลติสเบาะหลังยังกว้างกว่าเลย

แต่ข้อดีพรีอุสคือเครื่องเงียบมาก วิ่งดีใช้ได้ อัตราเร่งก็ดีครับ อย่างที่บอกเสียแต่แคบมาก

ส่วนซีอาร์วี กับแคปตี้แล้วแต่ชอบครับ

เห็นด้วยเลยครับ ส่วนตัวใช้ altis อยู่ กำลังเปลี่ยน ลังเล 2 รุ่นนี้อยู่เหมือนกันและเพิ่ม Altis 1.8 ตัว MC ด้วย
ไปดูตัวจริงของ prius แล้ว ผมว่า มันอึดอัดกว่า altis ที่ใช้อยู่ อย่างเห็นได้ชัดเลย
แต่ผมก็ต้องเปลี่ยนรถช่วงนี้ ซะด้วย  altis ที่ผมใช้อยู่ ตัวก่อน MC รุ่น 1.6G มันอืดครับ
คราวนี้เลยต้องมาคิดระหว่าง CRV 2.0S กับ altis 1.8 ชอบ CRV ตรงใหญ่และทัศนวิสัยดี แต่ไม่รู้ว่าจะอืดหรือเปล่า เดี๋ยวต้องลองไป test drive