ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนอีกคนครับ ตัดสินใจไม่ถูก altis 1.8E cruze 1.8 LT หรือ fiesta 1.6 4dr  (อ่าน 11131 ครั้ง)

ออฟไลน์ roj

• Jr. Member
  • **
ต้องขอรบกวนแล้วละครับ
เนื่องจาก รถที่ใช้ปัจจุบันเสียอย่างจงใจ (hyundai sonata 2.0 อายุ 17ปี) คงทิ้งซากไปเลย
คราวนี้จะหาตัวใหม่มาแทน แรกๆ จะทนรอกระบะ 4 ประตูใหม่ๆ แต่คงรอตัวใหม่ไม่ไหวแล้ว ปีหน้าค่อยว่ากัน
ผมตัวเล็ก สูง 170 น.น. 65 ลูกชายตัวใหญ่กว่า ลูกสาวตัวเล็กๆ 11 ขวบ (ผมวัยกลางคนแล้วน่าครับ )
จุดประสงค์คือใช้ในชีวิตประจำวัน เดินทางไปกลับ บ้าน ทำงาน เส้น ฉลองกรุง - สีลม ทุกวัน ประมาณ 80 กม.
เป็นคนขับรถใจเย็น ไม่ค่อยได้ขับเร็ว (ยกเว้นบางครั้ง) ปรกติ อยู่ 120-140 ก็สูงสุดแล้ว
ไม่ค่อยได้ไปเที่ยวใหน ยกเว้น ปีใหม่ - สงกรานต์ (มักจะขับคัน mitsu space wagon ซึ่งก็จะเก่าแล้วเหมือนกัน)
ไม่สนใจรถติดแก๊ส เนื่องจาก เข็ดขยาดกับ hyundai ติดแก๊ส มาแล้ว
คิดว่าจะใช้รถไปสัก 5 ปีค่อยเปลี่ยนใหม่
ตอนนี้เหลือตัวเลือกที่ผมสนใจอยู่ 3 ตัวเลือก เรียงตามลำดับความสนใจของผมคือ
1. toyota altis mc 1.8E
2. ford fiesta 1.6 4dr sport (หรือ 5 dr ก็ยังได้ แต่ดูเหมือน 5dr วัยรุ่นเกิน ไม่เหมาะกับผม)
3. cruze 1.8LT เกียร์ auto

เนื่องจากว่าไม่เคยลองขับทั้ง 3 คัน (เพราะไม่คิดว่าจะซื้อเร็วๆ นี้ ถ้ารถไม่เสียก่อน)
ข้อมูลต่างๆ ก็ได้แต่หาอ่านเอาจาก web นี้
ตอนนี้ติดต่อ เซลบ้าง เช่น toyota ได้ส่วนลด+ของแถมจนน่าพอใจ ทีเดียว ทำให้ดูว่าราคาไม่น่าจะแพง
ส่วนอีก 2 คันที่เหลือยังไม่ได้ติดต่อใดๆ เลยไม่รู้

คิดว่าจะไปดูในงาน motor expo วันจันทร์นี้หากได้ถูกใจก็อาจจองในงานเลย
รบกวนขอความเห็นทุกท่านครับ ไม่ทราบคันใหนเหมาะกับผมมากกว่า
ขอบคุณล่วงหน้า

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ใจผมเน้น option เอา Cruze 1.8LT

แต่ถ้าเน้นซ่อมดี+ชัวร์เอา Altis 1.8E

เฟียสต้า ข้อดีคือถูกกว่าแต่รถก็เล็กตามนะครับ ;)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
เฟียสต้าคงไม่เหมาะ
โดยรวมๆ เชียร์ Cruze ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
กรุณา ไปลองนั่งลองขับ ก่อนตัดสินใจซื้อ!!!

รถทั้งคัน คันละแพงๆ ใช้นานๆ ลองขับก่อนเถอะครับ ว่าคันไหนนั่งแล้ว สบาย
ไม่ปวดหลัง ลองขับ ลานด้านหลังงาน ก็ยังได้ มีให้ลองกันหมดทุกรุ่นทุกยี่ห้อละครับ

Altis 1.8 เครื่อง ดีมากๆ แต่เกียร์ CVT ถ้ากระทืบบ่อยๆ หนักๆ ก็อาจจะมีเสียงหอนได้เหมือนกัน
กระนั้น ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก หรือน่าตกใจอะไร เพราะ CVT มันชอบหอน ถ้ามันงอนเจ้าของที่กระทืบมันหนักๆบ่อยๆ

Cruze ยังไม่เคยลองขับ แต่ ห้องโดยสารหนะ ดีที่สุดในกลุ่ม และยิ่งถ้าจะเล่นรุ่น 1.8 ด้วย ผมว่า ดีครับ ตกแต่งดีใช้ได้
ภายในห้องโดยสาร น่าใช้ชีวิตอยู่ด้วยยาวๆ แต่ไม่รู้ว่า ศูนย์ฯ เชฟ จะน่าใช้ชีวิตด้วยหรือเปล่าเนี่ยสิ?
อ้อ ผมยังไม่ได้ลองขับนะครับ ผมจะไม่ยืนยันหรือคอนเฟิร์มอะไรให้ทั้งสิ้น ส่วนจะได้ขับเมื่อไหร่
บอกเลยว่า ไม่ทราบครับ ขึ้นอยู่ับว่า Chevy จะติดต่อมาเมื่อไหร่ และ หรือไม่? ถ้าไม่ติดต่อ ก็ไม่ขับ
ถ้าติดต่อมา ว่าพร้อมแล้ว ก็จะขับ และทำรีวิวให้อ่านกัน อย่างตรงไปตรงมา ตามมาตรฐานเดิมเช่นเคย ครับ

Fiesta มันเป็นรถ ที่มีขนาดเล็กกว่า ทั้ง 2 คันที่กล่าวมา และมันควรถูกเทียบกับ Vios และ City มากกว่าจะเทียบกับรุ่นพี่ทั้ง 2 คันดังกล่าว
ดังนั้น ห้องโดยสาร จึงเล็กกว่าชาวบ้าน อาจจะอึดอัดสำหรับคุณและลูกๆ ยิ่งพื้นที่ด้านหลัง ที่ไม่มากเท่า 2 คันแรก ยิ่งต้องทำใจ
เครื่องดี เกียร์ อาจจะมีกระตุกบ้าง ในช่วงการเปลี่ยนเกียร์ 1 ไป 2 3 ไป 4 แต่แค่นั้นผมว่า ก็พอยอมรับได้ เว้นแต่ว่าจะขับในเมือง
อยู่เรื่อยๆ ผมว่าคุณอาจรำคาญได้

ลองไปขับดูก่อนครับ ตัวเลือกทั้ง 3 นี้ ด้อย่าง ก็ต้องเสียอย่างกันทั้งสิ้น ไม่มีใครที่่ให้คุณครบได้ทุกอย่าง
แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะรับได้กับอะไร และรับไม่ได้กับอะไร

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
 " คิดว่าจะใช้รถไปสัก 5 ปีค่อยเปลี่ยนใหม่ "

ใช้ Altis ดีกว่าครับ  ศูนย์บริการ , ราคาขายต่อ , คุณภาพ เพราะ Minor Changeแล้ว
 Cruze เพิ่ง Launch ซื้อแล้ว ยังไม่รู้ต้องผจญภัยอะไรอีก แต่ Option มันน่าใช้มาก มาก

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
ผมสนใจ Altis 1.8 ล่ะครับ มองแบบระยะยาว ^__^ ส่วนตัวเคยลองรุ่น 1.6 ก็โอเคในระดับนึงแล้วครับ

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
Altis 1.8...เลยครับ...
ที่บ้านใช้ตัวเก่าอยู่7-8ปีแล้ว...เคยซ่อมแค่
แลคพวงมาลัย 3 พันกว่ามือ2
โชคพัง4ต้นเลย...คู่หน้าข้างละ 1300 ข้างหลัง800 บาท
เท่านี้เองครับกับเวลา8ปี ซ่อมยังไม่ถึงหมื่นเลย
รถวิ่งมาแสนปลายกว่าแล้ว...

ออฟไลน์ Ruksadindan

โคโรลล่า อัสทิส ใหม่ 1.8 "ต้องลอง"
ลองแล้วอาจจะชอบครับ

ออฟไลน์ maru

• Newbie
  • *
5ปีขายต่อ altisดีกว่าค่ะ
chev เพื่อนๆหนูยังโดนoptraหลอนอยู่เลย

ออฟไลน์ nuvut9

• Full Member
ใช่ 5 -6 ปี ขายต่อ เอา altis  เลยครับไม่ปวดใจราคาขายต่อ

ออฟไลน์ roj

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกท่านครับ
วันนี้ไป motor expo
เลยตัดสินใจจอง Altis 1.8E ไปเรียบร้อยแล้ว
โดยเฉพาะ ลูกสาวผมเป็นคนช่วยผมตัดสินใจเลือก หลังจากที่เห็นผมลังเล
เดินไป toyota ที chev ที
เธอเลยขอลองนั่งหมดทุกที่นั่ง แล้วบอกว่าคันนี้แหละพ่อ หนูนั่งสบายสุด และชอบที่สุดแล้วในสองคัน

(สุดท้ายก็ไม่ได้ทดลองขับ cruze)
ดู cruze 2.0 แล้ว ok เลย แต่ราคาสูงเกินกว่าที่ผมตั้งไว้
เมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่พอๆ กัน ผมกลับชอบ altis 1.8E มากกว่า

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ