ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถมือ 2 น่ะครับ ระหว่าง FORD ESCAPE 3.0 กับ 2.3 ครับ เอาอะไรดีครับ  (อ่าน 29692 ครั้ง)

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
ที่ดูไว้ก็มี
 FORD ESCAPE 3.0
 FORD ESCAPE 2.3
MAZDA - TRIBUTE - 2.3
MAZDA - TRIBUTE - 3.0
ช่วยแนะนำข้ออดีข้อเสียของแต่ละรุ่นทีครับ
แนะนำด้วยครับว่ารุ่นไหนดี
แล้วแต่ละรุ่นกินน้ำมันเท่าไหร่หรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2010, 12:36:26 โดย basboths »

ออฟไลน์ !LiLo!

ผมว่าขับในเมือง 2.3ก็โอเคแล้วครับกำลังดีแต่อัตราเร่งแซงมันอืดนิดนึง แต่ก็ยังดีกว่าXtrailหน่อย แต่ถ้าขับไปต่างจังหวัดไกลๆ ผมว่า3.0อาจจะมีอะไรที่ดีกว่า 2.3 แต่ขับในเมืองก็อาจจะกินหน่อยหล่ะครับ^^

ส่วนถ้าให้เลือกผมคงเลือกFord ESCAPE 3.0 แหละ   ;D ;D แต่เอาสบายๆในเมือง 2.3 ก็ดีครับ

Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
จะเอาไปคิดแก้ส หรือเปล่าครับ?

ถ้าใช่ ติดระบบหัวฉีดนะครับ อย่าติดระบบ Mixer

ต่อมา..Escape หนะ ถ้า 3.0 ลิตร คุณไม่มีทางทำตัวเลขอัตราสิ้นเปลือง ได้ดีไปกว่า 9 กิโลเมตร/ลิตร (ทางไกล) ได้หรอกครับ
แต่จะแลกมาด้วยอัตราเร่งที่ทันใจกว่ารุ่น 2.3 ชัดเจนมาก  ส่วน 2.3 ก็ทำได้แถวๆ 11 ก็หรูแล้ว จากที่เราเคยทดลองกันมา

นั่นหมายความว่า Tribute ก็ะมีสภาพไม่ต่างกันมากนัก

Tribute จะถูกเซ็ตช่วงล่างให้แข็งกว่า Escape นิดนึง และ Escape จะมีช่วงล่างที่ขับสบายกว่า Tribute นิดเดียวในทางกลับกัน
พวงมาลัย ระยะฟรี พอประมาณ ขับยังไง ก็ไม่มีทางเร็ว ไปกว่า 165 - 170 กิโลเมตร/ชั่วโมง มันเต็มฝืนแล้วครับ
วัสดุในห้องโดยสาร ผมว่า มันพอกันกับ Civic Dimension

ขอบคุณครับพี่ JIMMY
 ใช่แล้วครับผมจะเอาไปติดแก็สแน่นอน

แล้วเครื่อง 2 ตัวนี้ ตัวไหนมีปัญหาจุกจิกมากกว่ากันหรอครับ 3.0 - 2.3 อะครับ

อ่ามีอีกคำถามนึงครับ ซื้อแบบติดแก็สแล้วดีหรือป่าวครับ หรือว่าเอาแบบไม่ติดเเล้วเราเอามาติดเองดีครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

อ่ามีอีกคำถามนึงครับ ซื้อแบบติดแก็สแล้วดีหรือป่าวครับ หรือว่าเอาแบบไม่ติดเเล้วเราเอามาติดเองดีครับ
ซื้อแบบยังไม่ติดแก๊สดีกว่าครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับท่าน เพราะผมก็สังเกตุว่าติดแก็สแล้วราคาจะถูกกว่าหลายบาทเลยละ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าจะเอาไปติดแก๊ส ผมว่าเอา 3.0 ไปเลยดีกว่าครับ ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ YenChar

ไหนๆก็ดมแก๊สแล้ว

3.0 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ H3T

ขอเพิ่มข้อแม้ในการพิจารณาเรื่อง อะไหล่นะครับ Mazda Tribute มีจำนวนยอดขายที่ญี่ปุ่นมากกว่า Escape แบบคนละเรื่องเลยครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ถ้าคิดจะดมแก๊ส ผมว่า 3.0 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เอสเคป เนี่ยถ้าไม่นับเฟียสต้านะ  มันเป็นรถฟอร์ดที่เห็นบนถนนทุกครั้งเลย ไม่ว่าจะออกไปไหน ผมว่าอะไหร่หาไม่ยากเลย

ถ้าซื้อแนะนำ 3.0 ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย