ผู้เขียน หัวข้อ: -*-nissan presea R11 VS mazda LANTIS VS TOYOTA starlet-*-  (อ่าน 16329 ครั้ง)

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
-*-nissan presea R11 VS mazda LANTIS VS TOYOTA starlet-*-
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 14:48:20 »
พอดีมีงบประมาณ แสนกลางๆ ถึงแสนปลายอ่ะครับ
อยากได้รถญี่ปุ่น ทรงแปลกๆ คลาสสิกๆ
แต่ยังคงหาอะไหล่ได้อยู่ อยากได้รถที่ซ่อมง่ายและไม่จุกจิก
เอามาวิ่งจากบ้าน-มหาลัยอ่ะครับ ใช้เส้นทางมอเตอร์เวย์ไป-กลับ
เอามาคงติดแก๊ส LPG หัวฉีดแน่นอน และหวังตัวเลขไว้ 1 บาท นิดๆ ต่อกิโลเมตรอ่ะครับ

2 คันแรกดูเหมือนจะชกถูกรุ่น แต่ สตาเล็ทนี่ดูข้ามรุ่นยังไงๆ
ผมเคยขับมาหลายครั้งครับ ชอบมาก ขับสนุก เครื่อง 4E turbo แถมประหยัด เสียตรงที่รถมันเล็กและเก่าไปหน่อย

ใครใช้ หรือเคยใช้ รถ 3 รุ่นนี้อยู่ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ข้อดี-ด้อย ของแต่ล่ะคันเป็นอย่างไร
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: -*-nissan presea R11 VS mazda LANTIS VS TOYOTA starlet-*-
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 15:44:19 »
ถ้าเอาวันนี้คลาสสิคเลย..ก็ Starlet แต่อย่าถามหา Refinement นะ เพราะรถมันตั้งกี่ปีแล้ว
ออกแบบมาหลายปีแล้ว .อีกอย่าง อะไหล่ไม่ใช่ว่าหาง่ายนะ เตือนไว้ก่อนเลย

Lantis จะเป็นรถคลาสสิคในอีกหลายสิบปีข้างหน้า เพราะทรงของมันล้ำยุคมาก
ทั้งข้างนอกและข้างใน

Presea เป็นรถทำมาสำหรับผู้หญิง เรียบๆ ง่ายๆ เชยๆ แต่ถ้าจะลองแต่งขึ้นมา
ก็สวยน่ากลัวเหมือนกัน ที่น่าสนคือมันคบ SRได้ลงตัว เคยลองวาง SR20DET
แล้วมีที่เหลือพอสมควร คบแก๊สได้ด้วย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Re: -*-nissan presea R11 VS mazda LANTIS VS TOYOTA starlet-*-
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 16:20:10 »
ขอบคุณครับพี่แพน
ก็คงตัด สตาเล็ทไออีก 1 คัน ตามที่ผมคิด เพราะผมเองก็ตัวสูง+เพื่อนเยอะ จะใช้รถเล็กก็ยังไงอยู่ 55

เหลือ 2 คันแล้วครับ ถ้าเอาทำต่อ nissan คงไปสบายๆ
แต่ถ้าเครื่องเดิมๆ คบแก๊ส ไม่ได้เอาแรงอะไรมากมาย เน้นประหยัด+ซ่อมง่าย
พี่แพนว่าตัวไหนดีครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 17:19:36 »
Lantis ถ้าเป็นเครื่อง BP 1.8 ลิตรโอเคครับ ฐานเครื่องมาดี เบื่อก็จัด BPT Turbo ได้
ส่วนตัว V6 ถ้าไม่ใช่ว่าชอบเสียงเครื่องอะไรเป็นพิเศษผมว่ามันเฉยๆนะ

Presea เครื่อง SR18DE เดิมๆติดแก๊ส...วิ่งไม่ค่อยดีนะ เครื่องในตัวนี้มันสู้ SR18 ใน
Sunny ไม่ได้ ม้าน้อยกว่ากัน 15 ตัว

ถ้าถามผม ผมไม่เอาทั้งคู่ แต่ถ้าต้องบังคับเลือกจริงๆ ผมเอา Presea
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 18:07:25 »
555 ถ้าพี่แพนไม่เอาทั้งสอง
รถเก๋งติดแก๊ส ทรงดูดีหน่อย ไม่โหล
ดูแลง่ายๆ

ไม่เกิน สองแสน พี่แนะนำรถอะไรครับ

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 21:58:02 »
แล้ว volvo ล่ะครับ  ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 22:07:25 »
แล้ว volvo ล่ะครับ  ;D
วอลโว่ไม่ไหวครับ
กินน้ำมันมาก
เครื่องเริ่มจะลาโลก
ตอนนี้คิดอยู่ว่าจะเอาไงกับมันดี

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 22:14:26 »
honda civic 3doors  ไหมอ่ะครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ kongz158

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 23:04:20 »
mitsubishi colt 2dr/skyline r30

อยู่ๆก็แวบมาในหัวครับ ตอบโดยไม่มีเหตุผล ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 23:08:28 »
แว้บมาเห็นด้วยกับพี่แพนว่า
ถ้าจะเอามาติดแก๊สใช้ชีวิตประจำวัน และบังคับเลือกสองตัวนั้น

เอา Presea น่าจะรุ่งกว่า
ยกเว้นจะติดใจในสมรรถนะและรูปร่างของ Lantis มากเท่านั้น

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 23:42:44 »
3door ก็ชอบครับ ที่บ้านเคยใช้รถไม่จุกจิก แต่มันเล็กไปแล้วสำหรับผม

ถ้างั้น presea แล้วจับวาง SR20DE VVL + LPG จะเป็นไงครับ

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 09:11:47 »
เข้ามาดู

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 12:39:52 »
อะไหล่ตัวถังแพงกว่ารถบ้านๆ แน่นอน บางทีพอๆ กับรถยุโรปยี่ห้อดังก็มี บางทีอาจจะพอๆกับ S40 ที่ใช้อยุ่ก็มีนะถ้าเลือกญี่ปุ่นแปลกมากๆ

ถ้าชอบแปลกและซ่อมง่าย ประหยัด ไม่จุกจิกก็ Isuzu Vertex เลยครับอะไหล่ฮอนด้าแทบทั้งดุ้น นับเป็นอีซูซุเก๋งรุ่นสุดท้ายในไทย

ถ้าชอบแปลกแบบคลาสสิคก็ Honda Vigor ไฟป๊อป ของแปลก หายาก ขึ้นหิ้งรถคลาสสิคไปแล้ว

ถ้าชอบแปลกและอยากแต่งรถด้วยก็ Nissan Primera ขับดีกว่าพรีเซียเยอะ ของแต่งมาก

ถ้าชอบแปลกแบบท้ายตัดก็ Ford Laser ไฟกลม ทรงแปลก อะไหล่มาสด้า ทรงสวยกว่าแอสติน่าหลายเท่า

ถ้าชอบแบบแบบรถสปอร์ตก็ Toyota Paseo / Nissan NX ทรงสวย ราคามีแสนปลายๆ แต่ต้องใจเย็นๆหา รถมีน้อย ราคาปั่นกันสูง

สรุปแล้วผมว่าเล่น Benz 190E เถอะ อะไหล่แพงพอกัน แต่ขับดีและทนทานกว่าเยอะครับ  :)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 12:55:00 »
อะไหล่ตัวถังแพงกว่ารถบ้านๆ แน่นอน บางทีพอๆ กับรถยุโรปยี่ห้อดังก็มี บางทีอาจจะพอๆกับ S40 ที่ใช้อยุ่ก็มีนะถ้าเลือกญี่ปุ่นแปลกมากๆ

ถ้าชอบแปลกและซ่อมง่าย ประหยัด ไม่จุกจิกก็ Isuzu Vertex เลยครับอะไหล่ฮอนด้าแทบทั้งดุ้น นับเป็นอีซูซุเก๋งรุ่นสุดท้ายในไทย

ถ้าชอบแปลกแบบคลาสสิคก็ Honda Vigor ไฟป๊อป ของแปลก หายาก ขึ้นหิ้งรถคลาสสิคไปแล้ว

ถ้าชอบแปลกและอยากแต่งรถด้วยก็ Nissan Primera ขับดีกว่าพรีเซียเยอะ ของแต่งมาก

ถ้าชอบแปลกแบบท้ายตัดก็ Ford Laser ไฟกลม ทรงแปลก อะไหล่มาสด้า ทรงสวยกว่าแอสติน่าหลายเท่า

ถ้าชอบแบบแบบรถสปอร์ตก็ Toyota Paseo / Nissan NX ทรงสวย ราคามีแสนปลายๆ แต่ต้องใจเย็นๆหา รถมีน้อย ราคาปั่นกันสูง

สรุปแล้วผมว่าเล่น Benz 190E เถอะ อะไหล่แพงพอกัน แต่ขับดีและทนทานกว่าเยอะครับ  :)
ขอบคุณมากครับพี่
ได้แนวคิดใหม่เลย

primera นี่ช่วงล่างดีกว่า presea เยอะเลยหรอครับ
ผมนึกว่ามันต่างแค่ ขนาดตัวถังซะอีก
ของแต่ง primera นี่เยอะจริงๆตามพี่บอกครับ ได้มา มีหวังหมดแน่ๆ 55

Chariot

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 15:04:01 »
ช่วงล่างก็แข็งกว่านิดหน่อย แต่ความหนึบนี่พอๆ กัน
ตำแหน่งการขับต่างกันพอสมควร เบาะของพรีมีร่านั่งสบาย ทัศนวิสัยดีกว่า
เครื่องถ้าจำไม่ผิด 140 แรงม้า เฉลี่ยประมาณ 8 กิโลกรัม/แรงม้า ถ้าสภาพเครื่องสมบูรณ์ ก็วิ่งคู่กับซีวิค 2.0 ยุคนี้ได้สบายๆ
หากอยากแรงก็ SR20 VVL ช่วงล่างหาของพัลซ่าร์ใส่ รุ่นนี้ของแต่งเพียบเพราะถูกนำไปทำเป็นรถแรลลี่และแข่งทางเรียบด้วย

อีกทั้งพรีเซียเป็นประตูไร้กรอบ มีขอบยางอันเป็นปัญหา เปื่อยง่าย ฝนตกน้ำเข้ารถ หาของลำบาก ส่วนพรีมีร่าเป็นประตูมีกรอบธรรมดา ดูแลง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 15:33:42 »
ไม่ Premira ก็ เสนอ อีกรุ่นนึงละกัน Ultima แฮะ แค่เสนอนะครับ ข้อมูลไม่ค่อยมี

ปล.เอาเป็นตัวเกียร์ธรรมดานะครับ จะ 4 สูบ หรือ v6 24 valve ก็ลองดู

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 15:43:00 »
เสนอ อีกหน่อยครับ e-car ผมว่าเหมาะนะ ราคาที่ จขกท ตั้งไว้เหลือเงินแต่งต่อได้อีกเยอะเลย มีเครื่องแรงๆให้ลงถ้าอยากแรงหรือแปลงเป็น EVO III เลยก็ได้ครับงามๆ เลย
ปล.ยืมรูปพี่จิมมี่หน่อยนะคร้าบบบบบบบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 16:12:21 »
เออ นั่นสิ พรีเมรา น่าสนนะ แต่ต้องหารถสภาพดีจริงๆ ซึ่งก็หาไม่ง่ายเท่าไหร่
เพราะรถสภาพดีๆ เจ้าของจะไม่ค่อยยอมปล่อย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 22:02:37 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

มีแต่เสียงเชีย พรีเมร่า แต่ลองๆไปดูในเวบตลาดรถ สภาพดีๆหายาหจริงครับ มีแต่เดิมๆ
ใจผมอยากได้มีของแต่งติดๆมาด้วยอ่ะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 22:05:01 »
เข้าใจว่าปลั๊กคงเคยอ่านบทความของผมอันเก่าๆแล้ว อันที่เขียนไว้ใน Fart and Furious รถพวกนั้นน่าจะมีที่เข้าข่ายบ้างนะ แต่ก็ต้องระวังนิด พี่ว่ารถอะไรก็ตามที่มันเข้าข่ายเพอร์ฟอร์มานซ์คาร์ ...แม่งมีเรื่องให้ซ่อมกันทั้งนั้น

ที่ผมค่อนข้างจะชอบพรีเมร่า เพราะลักษณะการเซ็ตติ้งของรถในพื้นฐานมันออกมาเกือบได้หมดทุกอย่าง
ยกเว้นในเรื่องรูปทรงที่..ไม่มีชั้นเชิง ไม่มีความเซ็กซี่

พรีเมร่าเป็นรถญี่ปุ่นจริง แต่ถูกพัฒนาขึ้นโดยมีความต้องการที่จะนำรถรุ่นนี้ไปขายในตลาดยุโรป
และอเมริกา จึงพยายามทำรถให้มีการตอบสนองของช่วงล่างและพวงมาลัยดีกว่ารถที่เน้นตลาดญี่ปุ่น
รถบัานขับชิลล์แบบพรีเซีย

แต่ถ้าจะทำกันจริงๆ มันโมดิฟายกันได้หมดแหละครับ และก็ตันที่ข้อจำกัดเดียวกันคือของแต่งเรื่องช่วงล่าง
มันมีทางเลือกไม่มากนัก อย่างพรีเมร่านั้นแชร์ช่วงล่างกับรุ่นอื่นไม่ได้ ต้องแปลงโน่นนี่กัน แล้วมันจะ
ออกมาไม่สมบูรณ์นัก แต่ถ้าสมมติเดินไปเตะเอา TEIN มาได้ชุดนึงพอดี..แบบนี้รีบจัดเลย เครื่องลงเอสอาร์
ได้ทั้งคู่ พรีเซียลงอะไรได้ พรีเมร่าก็ลงได้ ถ้าจะติดแก๊ส แนะให้ติดแก๊สหัวฉีด และใช้เครื่องเทอร์โบไปเลย
มันขุนให้แรงได้ง่ายกว่า เล่นเทอร์โบ อยากจบสัก 240 แรงม้านี่ไม่ยาก แต่ถ้าเล่นเครื่องหายใจธรรมดา
ไม่ว่าจะตัวไหน 240 แรงม้านี่หืดขึ้นนะ ของผมกว่าจะปั่นได้ 216 ม้าที่เครื่องนี่หมดค่าทำค่าของไป 7 หมื่น
ไม่รวมวางเครื่อง ถ้ารวมด้วยก็110000

ถ้าทำ SR20VE ก็จะตันที่ 215 แรงม้า เพราะไม่มีของแต่งสนับสนุน อย่างมากก็ยกแค็ม SR16VE
มาใส่ ส่วนเกียร์ ถ้าจะเอาเกียร์ออโต้ติดเครื่อง ต้องเอาหน้าปัดมาด้วยไม่งั้นเกียร์เพี้ยนครับ

แต่มันดีกว่าเครื่องเทอร์โบตรงนี้ครับ..จับเกียร์ออโต้แล้วอายุยืนกว่า เกียร์ออโต้ลงขับหน้า
เทอร์โบ ไม่ต้องอะไรมากเลย แค่ม้าเดิมโมหน่อยก็กระจายเร็วครับ

หรือจะยอมขยายงบหน่อยไหมล่ะ Legacy BD Sedan ปี95 ลงเครื่อง WRX คอขาวอินเตอร์ตรง
ติดแก๊สหัวฉีด เกียร์ออโต้ หรือถ้าไม่กลัวจุกจิก อยากได้ตรงรุ่น ก็ทวินเทอร์โบ 260 แรงม้าเกียร์ออโต้
รับรองว่าการบังคับควบคุม ความเกาะถนน เอารถยุโรปหงอได้ เป็นรองแค่ความนุ่มนวลชวนฝัน
ทำเป็นรถไว้ขับเล่นสนุก แต่ต้องซ่อมบ้าง ลงทุนเปลี่ยนของครบๆทีเดียวแล้วใช้ยาว

Chariot

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 02:31:41 »
^
^
ผมว่าจขกท.คงไม่ได้เอาแรงขนาดนั้นมั้งครับ

ถ้าผมอยากได้ญี่ปุ่นทรงแปลกๆ ผมคงจะเอา Vertex ล่ะครับ แต่งก็ได้ ใช้ประจำวันก็ดี สมรรถนะและค่าดูแลระดับกลางๆ

เพราะถ้าเอาญี่ปุ่นแปลกประหลาดมากไปกว่านั้น สู้เล่นรถยุโรปเลยไม่ดีกว่าเหรอ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 08:06:00 »
ก็ถ้าจะเลือกรถ ก็ต้องฟันลงไปเลยไงครับว่าอยากได้ซ่อมง่ายขับสบาย หรือจะเน้นสมรรถณะกับการขับขี่
ถ้าจะเล่นเวอร์เท็กซ์ เล่นฮอนด้าตรงรุ่นไปเลยดีกว่าไหม ทุกวันนี้ราคาต่างกันไม่มากขนาดนั้น
แต่ช่วงล่างเดิมๆอย่าหวังว่าจะเทียบพรีเมร่าหรืออัลติสได้

ส่วนรถยุโรป สองแสน ก็เก่าในด้านบอดี้ ไม่ก็เก่าในด้านเทคโนโลยี

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 19:01:44 »
โหหหหห พี่แพนมาเต็มครับพี่ ขอบคุณพี่ๆมากครับ

ตอนนี้ผมดูๆ พรีเซีย แต่งเต็ม ราคา สองห้า
1.ไฟเพชรหน้า-หลัง
2.ไฟตัดหมอกตรงรุ่น
3.พาร์ครอบคันตรงรุ่นญี่ปุ่น
4.คํ้าโช้คหน้า-หลัง
5.โช้ค TEIN HA 4 ต้น
5.เบรคหน้า 2 pot
6.คานดิสหลัง R11 ตรงรุ่น
7.เฮดเดอร์ 4-2-1 ของญี่ปุ่น
8.เดินท่อใหม่ทั้งเส้นปลายไส้เยื้อง NISMO
9.ล้อ PRO1 ขอบ 16 แท้ญี่ปุ่น
10.ยางโยโกฮ่าม่า เอสไดร์ฟ 205/50/16
11. แก็ส LPG หัวฉีด
12.SR18DE !!

ติดตรงเครื่องเดิมครับ แต่เจ้าของเค้าว่าเพียงพอแล้ว
พี่ๆว่าเป็นไงครับ

คือใจผมไมได้ต้องการรถแรงขนาด SUBARU หรือ เทอร์โบไรงี้อ่ะครับ
ขอแค่ วิ่งแก๊สแล้วไม่อืดมากมาย พอพาตัวรถไปไหว
แล้วมีความสวยงามของบอดี้เป็นทุน อะไหล่เดินเซียงกงได้

ส่วนเครื่องเทอร์โบที่พี่แพนว่า มันคงเป็น SR20DET ป่ะครับ
ราคาค่าวางให้จบประมาณเท่าไร
แล้วจบง่ายกว่า VVL ไหมครับ>>>เค้าว่า ระบบไฟยุ่งยากและไม่ค่อยจบ

ออฟไลน์ susez`

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 15:32:58 »
 ;D

ลองดูกระทู้นี้นะครับถ้าสนใจรถบ้านๆเดิมๆแต๊นๆที่ชื่อ nissan presea R11 อะครับ

อันนี้ nissan presea SR20DET แต๊นๆครับ เดิมๆบ้านๆ ชิลๆ

http://www.smf.rcw.ms/forums/showthread.php?779965-อิอิ....-ขอบพระคุณพี่ๆ-และ-เพื่อนๆ-ทุกคนนะครับ

อีกอันน่าสนใจคือพี่ซื้อ Presea แล้ววาง SR20VVL จี๊ดๆ
(อันนี้วางใน B14 ครับ)

http://rcw.ms/forums/showthread.php?781947-เกาะติด-B14-SR20VVL-ล้อกล้วย-เตรียมแป๊ดดดด-เพิ่มรูปหน้า-3

ถ้าถามผมนะครับ Presea ขับชิลๆ สบายๆ ติดแก๊ส ผมว่า VVL เวิร์คสุดครับ ราคาเครื่องไม่แพงด้วยครับ เกียร์ CVT สบายๆเลยครับ

ถ้าสนใจลองโทรปรึกษา 0835454274 (Presea R11 + SR20VVL)

;D ;D ;D ;D

ของแต่งมีครับแต่น้อยมาก และ พาร์ทรอบคันหายากมากครับ

ออฟไลน์ susez`

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 15:38:26 »
โหหหหห พี่แพนมาเต็มครับพี่ ขอบคุณพี่ๆมากครับ

ตอนนี้ผมดูๆ พรีเซีย แต่งเต็ม ราคา สองห้า
1.ไฟเพชรหน้า-หลัง
2.ไฟตัดหมอกตรงรุ่น
3.พาร์ครอบคันตรงรุ่นญี่ปุ่น
4.คํ้าโช้คหน้า-หลัง
5.โช้ค TEIN HA 4 ต้น
5.เบรคหน้า 2 pot
6.คานดิสหลัง R11 ตรงรุ่น
7.เฮดเดอร์ 4-2-1 ของญี่ปุ่น
8.เดินท่อใหม่ทั้งเส้นปลายไส้เยื้อง NISMO
9.ล้อ PRO1 ขอบ 16 แท้ญี่ปุ่น
10.ยางโยโกฮ่าม่า เอสไดร์ฟ 205/50/16
11. แก็ส LPG หัวฉีด
12.SR18DE !!

ติดตรงเครื่องเดิมครับ แต่เจ้าของเค้าว่าเพียงพอแล้ว
พี่ๆว่าเป็นไงครับ

คือใจผมไมได้ต้องการรถแรงขนาด SUBARU หรือ เทอร์โบไรงี้อ่ะครับ
ขอแค่ วิ่งแก๊สแล้วไม่อืดมากมาย พอพาตัวรถไปไหว
แล้วมีความสวยงามของบอดี้เป็นทุน อะไหล่เดินเซียงกงได้

ส่วนเครื่องเทอร์โบที่พี่แพนว่า มันคงเป็น SR20DET ป่ะครับ
ราคาค่าวางให้จบประมาณเท่าไร
แล้วจบง่ายกว่า VVL ไหมครับ>>>เค้าว่า ระบบไฟยุ่งยากและไม่ค่อยจบ

VVL ผมว่าไม่จริงครับ ลองอ่านมในบอร์ด Sunny Thailand หรือ NV ดูครับ จบสบายหลายคันครับผม