ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดหัวครับ ช่วยเลือกยาแก้ปวดให้ทีคับ ALTIS 1.8 G หรือ 1.6 CNG หรือ Cruze 1.8 LT  (อ่าน 6124 ครั้ง)

ออฟไลน์ ars040

• Newbie
  • *
กะใช้ยาวคับ เน้นประหยัด ไม่โอกะ 1.6 E cng ตรงนี้ครับ
              1.6 cng       1.8 G
แอร์          มือหมุน        ออโต้
เกียร์         4 speed      7 speed CVT
เบาะ         ผ้า              หนัง
พวงมาลัย  ยูรีเทน         หนัง
เครื่อง        vvti            dual vvti
ราคา         850K           919K

ขับอาทิตย์ละ ประมาณ 500 ก.ม.
ไปลอง cruze 1.8 มาแล้วด้วย อิอิ ชอบที่ช่วงล่าง กะ เบรค มาก ดีกว่าเจ้าอื่น
แต่อัตราเร่ง กะเกียร์ มันยังอืดๆ และเรื่องน้ำมัน ยังไม่รู้ว่าประหยัดแค่ไหน 
1.8 G ลองมาแล้วประทับใจกับ เครื่องที่แรงขึ้น เบรคก็ดีขึ้น ช่วงล่าง ก็ยอมรับได้แต่น้อยกว่า cruze นะ
ความเสี่ยงในเรื่องบริการหลังการขาย cruze น้อยกว่า 1.8 G

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
สงสัยผม หรือใครสักคน เผลอไปคลิกโดนปุ่มล็อกหัวข้อ กระทู้นี้เลยโดนล็อก ต้องขออภัยด้วยนะครับ

ถ้าใช้รถเยอะ ผมว่า Altis 1.6 พอ และ ไม่ต้องไปคิดเรื่อง CNG เพราะตัวธรรมดา ก็มี 15.1 กิโลเมตร/ลิตร ลอยมาให้เห็นแล้ว

อีกอย่างนึง 1.6 ตัวธรรมดา เป็นเครื่อง Dual VVT-i ด้วย

พวงมาลัยปรับปรุงแล้ว ช่วงล่าง กำลังดี ส่วน Cruze ผมยังไม่ได้ลองขับ No Comment
และไม่รู้ว่าจะได้ขับเมื่อไหร่ ขึ้นอยู่กับว่า Chevy เขาพร้อม หรืออยากให้ผมับเมื่อไหร่ ก็ติดต่อมาเองแล้วกัน

ออฟไลน์ Dunaliella

• Newbie
  • *
ร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ เพิ่งได้รถมาเดือนกว่าๆ Altis MC 1.8G ครับ เท่าที่ใช้มาโดยรวมตอบสนองดีครับ ในเมืองคล่องตัวมาก เร่งแซงช่วงสั้นๆนี่สบายๆเลย แบบที่รถคันเก่า (Sunny B14 ปี 2000) ไม่มีทางแซงได้ เกียร์ CVT นี่ตอบสนองดีใช้ได้เลย เผลอกดคันเร่งมากไปหน่อยนี่รถพุ่งเลย พวงมาลัยตอบสนองดีมากที่ความเร็วต่ำ แต่ความเร็วสูงดันเบาไปนิดดดดดนึง ช่วงล่างก็ออกนุ่มๆ วิ่งเร็วๆก็ออกอาการโคลงนิดๆหวิวหน่อยๆ แต่ผมวิ่งโดยเฉลี่ยไม่เกิน 120 อยู่แล้วยกเว้นเวลาแซงอาจจะมีมากกว่านั้น ที่ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่คือการเก็บเสียงกลับไม่ค่อยดีเท่าที่คาดหวังไว้ครับ วิ่งๆไปนี่เสียงยางเสียงข้างนอกเข้ามาในห้องโดยสารดังอยู่เหมือนกัน นึกว่ารถใหม่จะเงียบกว่านี้ (หรือผมคาดหวังมากไปก็ไม่รู้ เดี๋ยวคงเก็บเงินติดลำโพงใหม่ได้แล้วจะ damp รอบคันเลย) อัตราการบริโภคน้ำมันในเมืองเท่าที่ใช้วิ่งในเมือง (แถว รพ. รามาฯ) ก็เฉลี่ยอยู่ที่ 11 โลลิตรได้ ซึ่งดีกว่าเจ้า sunny ตัวเก่าผมที่บริโภคราวๆ 7.5-8 โลลิตรในสภาพการจราจรเดียวกัน โดยสรุปผมว่าโอเคเลยครับ Altis 1.8G

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
สงสัยผม หรือใครสักคน เผลอไปคลิกโดนปุ่มล็อกหัวข้อ กระทู้นี้เลยโดนล็อก ต้องขออภัยด้วยนะครับ

แหม่ นึกว่าล็อกเพราะมีนัยครับ -_-
แต่ถ้าจะให้เลือก ก็จะเอา MT น่ะแหละครับ
ครูซได้เปรียบที่ความปลอดภัย

ออฟไลน์ ars040

• Newbie
  • *

ถ้าใช้รถเยอะ ผมว่า Altis 1.6 พอ และ ไม่ต้องไปคิดเรื่อง CNG เพราะตัวธรรมดา ก็มี 15.1 กิโลเมตร/ลิตร ลอยมาให้เห็นแล้ว

อีกอย่างนึง 1.6 ตัวธรรมดา เป็นเครื่อง Dual VVT-i ด้วย

พวงมาลัยปรับปรุงแล้ว ช่วงล่าง กำลังดี ส่วน Cruze ผมยังไม่ได้ลองขับ No Comment
และไม่รู้ว่าจะได้ขับเมื่อไหร่ ขึ้นอยู่กับว่า Chevy เขาพร้อม หรืออยากให้ผมับเมื่อไหร่ ก็ติดต่อมาเองแล้วกัน

เชฟ ทำเว็บแนะนำ cruze ได้สุดยอดมากเลยครับ แบบ interactive
แต่น่าจะเชิญสื่อมวลชน ไป test drive เร็วๆหน่อยนะครับ เหล็กที่ดีต้องดีตอนมันร้อน
อยากดู รีวิว cruze จากคุณจิมมี่ มากๆคับ

แล้ว altis cng ยังมีปัญหาอะไรอยู่บ้างมั้ยครับ ?

ถ้าผมซื้อรุ่น 1.8g คงต้องระวังกับการใช้ gear cvt ด้วยใช่มั้ยครับ ถ้าเสียนี่ซ่อมได้มั้ยครับ หรือ ต้องเปลี่ยน อย่างเดียว
ถ้าหมดประกันนี่ ลูกละกี่บาทอะคับ ? TMT  น่าจะรับประกันเกียร์เพิ่มขึ้นนะครับ เพื่อดึงดูดการใช้รถแก่ลูกค้า