ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive First Impression : Mitsubishi i MIEV //  (อ่าน 22929 ครั้ง)

ออฟไลน์ suraket

• Jr. Member
  • **
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive First Impression : Mitsubishi i MIEV //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 17:38:13 »
อ่านแล้วความรู้สึกที่เกิดขึ้นทันทีคือ อยากได้!!!

คำถามตามมา
1. ราคาจะประมาณเท่าไหร่
2. ชาร์ตเต็มๆ วิ่งในเมือง มันได้ซักกี่กิโล
3. มุดได้ดั่งใจ ตามสไตล์รถเล็กในเมืองแค่ไหน
4. ช่วงล่าง ใช้วิ่งซัก 120-140 ชานเมือง จะบินมั้ยหนอ
5. ค่าบำรุงรักษามันจะทำให้ชีวิตเราประหยัดขึ้นหรือเปลืองขึ้นกันแน่
6. รถแบบนี้จะมีตามมาอีกกี่ยี่ห้อ กี่รุ่น แล้วที่จะเข้าไทยมันจะมีรุ่นไหนบ้างเนี่ย

ขอบคุณ Headlightmag และ K. Jimmy สำหรับ review ดีๆ
ผมพึ่งรู้จัก HLM และตามอ่านมาได้ซัก 2-3 เดือน รู้สึกดีที่มี web ดีๆ เป็นกลาง ตรงไปตรงมาแบบนี้ ทำให้ผู้บริโภคมีข้อมูลตัดสินใจ

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive First Impression : Mitsubishi i MIEV //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 18:22:46 »
รถเอาไว้ไปจ่ายตลาดท่าจะเหมาะนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 18:30:01 »
ก่อนอื่น ทำความเข้าใจก่อนว่า

รถอย่าง i MIEV นั้น เหมาะกับการขับใช้งานในเมืองเป็นหลักจริงๆ
อย่าเพิ่งคิดว่าจะวิ่งเร็วๆไหวไหม เพราะ Top Speed ทำได้แค่ 130 กิโลเมตร/ชั่วโมง เท่านั้น

จุดประสงค์ของรถคันนี้คือ ทำมาไว้วิ่งในเมือง

เว้นเสียแต่ว่า จะเป็น Nissan LEAF อันนั้น ค่อยว่ากันอีกเรื่องหนึ่งครับ

ออฟไลน์ Periodontal

• **
    • FB
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 18:43:03 »
ชอบมาก ขอบคุณครับ

รถลักษณะแบบนี้ หวังว่าซํกวัน ประเทศไทยจะให้ความสำคัญ

ถ้ามาขายตอนนี้ หรือไม่นานจากนี้เนี่ย เรื่องที่เป็นห่วงอีกอย่างคือเรื่องการบำรุงรักษานี่แหละ ไม่รู้ว่าช่างไทยกว่าจะเรียนรู้ระบบ นานแค่ไหน พอใช้ๆ ไปจนถึงสภาพเสื่อมแล้ว ไม่รู้ว่าจะเพิ่มความปวดหัวให้เราหรือเปล่า  ???

My lovely A

ออฟไลน์ praphan

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 19:45:13 »
อีกกี่ปีจะได้ใช้ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 20:01:09 »
น่าอิจฉา

ตอนนี้เมืองไทยคงยังเอามาวิ่งไม่ได้หรอกมั้ง ที่เติมไฟฟ้าแบบเร็วยังไม่มี แถมตัวรถก็เกิน 3 ล้านเยนซะอีก ถ้าไม่รวยจริง คงไม่มีใครซื้อรถคันเท่านี้ราคา 3 ล้าน แน่ๆ (R2 ออกมาบนถนนเมืองไทยกี่คันละคร้าบ)

แต่ก็เป็นเรื่องที่น่าสนใจของอนาคตครับ

ดังนั้น

โอกาสต่อไป ขอ Leaf ด้วย จะเป็นพระคุณยิ่งครับ พี่ Jim ท่านผู้เกิน และชาว HLM ทั้งหลาย (อีกสัก 3 ปี มาว่ากันอีกที เหอๆ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 21:23:11 »
Leaf ต้องถาม Nissan ครับ ถามผม ผมไม่รู้เรื่องแน่ๆ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 01:00:13 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

เห็นด้วยกับย่อหน้าสุดท้ายที่ท่านผู้การเขียนไว้

บ้านเรายังขาดระบบพื้นฐานพวกนี้จริงๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 01:16:38 »

เห็นด้วยกับย่อหน้าสุดท้ายที่ท่านผู้การเขียนไว้

บ้านเรายังขาดระบบพื้นฐานพวกนี้จริงๆ

ผมกลับว่า พวก Infrastructure มันจะมาเองตามรถครับ

รถเกิดก่อนปั้มน้ำมันนะครับ ไม่ใช่ปั้มเกิดก่อนรถ

ตอนที่ภรรยาของ Karl Benz เอารถไปขับ ยังต้องไปซื้อเชื้อเพลิงจากร้านขายยาเลย

ผมว่าถ้า EV มาเยอะๆ Quick Charger ก็ตามมาเองแหละครับ

ดังนั้นมันต้องเริ่มต้นจากโจทย์ที่ว่า ทำยังไงคนจะใช้ EV เยอะๆ ครับ

อ้อ ลืมขอบคุณสำหรับ Review นี้ครับ ขอบคุณครับ

ยังไงก็ยังอยากให้ i ธรรมดามาขายจัง ถ้าสัก 600000 ก็น่าเล่นนะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ping tiida

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 08:32:43 »
แล้วระบบแอร์มันเย็นแบบยังไงครับ ท่านผู้การแพน เราได้จอดรถโชว์วันที่ 11 นี้ เวลา 5 โมงเย็นครับ
ถ้าว่างก็มาเจอกันครับ คิดถึง คิดถึง..........

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 09:02:17 »
180N.m 64แรงม้า !

ถ้าทดเกียร์สุดท้ายต่ำ ๆ  หาที่ระบบส่งกำลังกินแรงน้อย ๆ น้ำหนักรถเท่านี้ ผมว่า ไปได้เกิน 150 km/hr อยู่แล้ว ไม่แน่ใจว่าทำไม ถึงทำความเร็วได้น้อยจัง หรือทดเกียร์มารอบจัด?

สุดยอดครับ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 12:32:17 »
อ่านจบแล้ว ชอบประโยคที่ว่า 25% ของรถที่ติดในเมืองเป็น รถพลังงานไฟฟ้า
ผมคิดว่า อากาศ กทม ของเราคงสะอาดขึ้นแน่ๆ + อากาศคงจะร้อนน้อยลง
ถ้าราคารถไม่แรง และปั๊ม quick charge มีพร้อมใน กทม ผมคนหนึ่งนะที่จะซื้อมาใช้

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 13:47:15 »
mitsu น่าจะนำเข้ามาขายในไทยเร็วๆนะครับ ระบบพื้นฐานเดี๋ยวมันก็ตามมาเอง

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 03:48:22 »

ผมกลับว่า พวก Infrastructure มันจะมาเองตามรถครับ

รถเกิดก่อนปั้มน้ำมันนะครับ ไม่ใช่ปั้มเกิดก่อนรถ

ตอนที่ภรรยาของ Karl Benz เอารถไปขับ ยังต้องไปซื้อเชื้อเพลิงจากร้านขายยาเลย

ผมว่าถ้า EV มาเยอะๆ Quick Charger ก็ตามมาเองแหละครับ

ดังนั้นมันต้องเริ่มต้นจากโจทย์ที่ว่า ทำยังไงคนจะใช้ EV เยอะๆ ครับ

อ้อ ลืมขอบคุณสำหรับ Review นี้ครับ ขอบคุณครับ

ยังไงก็ยังอยากให้ i ธรรมดามาขายจัง ถ้าสัก 600000 ก็น่าเล่นนะ

จริงๆผมว่า Infrastructure มันสร้างไม่ยากหรอกครับ แต่ที่ผมห่วงจริงๆเป็นเรื่องปริมาณกระแสไฟฟ้าที่มีอยู่และผลิตได้ในบ้านเราจะรองรับปริมาณรถได้หรือเปล่า

แต่ปัญหาทุกอย่าง ไม่มีอะไรหนักหนาเท่าเรื่องการจัดการแบตเตอรี่ที่เสื่อมแล้วกับทัศนคติของคนนี่ละครับ สมมติง่ายๆว่าจะมาการสร้างโรงงานรีไซเคิลแบตเตอรี่เก่า มันต้องมีคนเฮโลออกมาปิดถนนแน่ๆ เพราะกลัวผลกระทบจากโรงงาน ทั้งๆที่คนทั้งหมดโยนแบตเตอรี่โทรศัพท์มือถือลงถังขยะ!!!!!!!!!!!!

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 23:55:26 »
อยากกด Like ให้พันครั้ง
รู้สึกดีสุดๆ กับน้องไอมีฟตรงที่
 - พวงมาลัย+หัวเกียร์หุ้มหนัง ทำให้มันดูดีขึ้นในทันที แม้ว่าวัสดีภายในจะดู look cheap ตามเกรดของรถ
 - มี Keyless ด้วยอ่าาาาาา (รูกุญแจน่าเกลียดจริงๆ ทำให้มันสวยๆ หรือซ่อนๆ หน่อยได้มั้ยเนี่ยมิตซู)
 - แอร์ดิจิม่อนด้วยอ่าาาาา
 - หน้าปัดเริ่ด

ถ้ามาราคาไม่แพงเวอร์ น่าจะเกิดนะ เพราะมันก็รถไฟฟ้าร้อยเปอร์เซนต์ ชาร์จ 7 ชั่วโมง สบายๆ สำหรับบ้านเรา ชาร์จคืนเดียววิ่งได้ 1 อาทิตย์

โฮ่ยยยยย อยากด้ายยยยยยยยยยย

ออฟไลน์ parwitch

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 10:47:55 »
น่าใช้ครับ แต่ก็ยังกังวลอยู่สองเรื่อง
เรื่องแรก ลุยน้ำท่วมได้มั้ยครับ
เรื่องที่สอง ขึ้นทางด่วนอยู่เลนขวาสุดไหวมั้ย