ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive First Impression : Mitsubishi i MIEV //  (อ่าน 22930 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เสร็จแล้วครับ เซอร์ไพรส์ ที่บอกไว้
เชิญคลิกอ่านได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2113:exclusive-first-impression-mitsubishi-i-miev-k-car-16-&catid=60:k-car-660-cc&Itemid=71

แสดงความเห็นได้ตามอัธยาศัย ครับ

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive First Impression : Mitsubishi i MIEV //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 04:57:39 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว ไม่น่าเชื่อว่ารถคันนิดเดียวใช้ไฟฟ้า แบกน้ำหนักผู้โดยสารหลายคน ไต่ขึ้นทางลาดชัน
ได้อย่างสบายๆ

เฮ้อ...อยากได้มาเสียบปลั๊กชาร์จที่บ้าน เหมือนชาร์จโทรศัพท์มือถือ เพื่อเตรียมเอาไว้ใช้ในวันรุ่งขึ้น
แต่ก็กลัวถอยรถทับหมาหรือแมว ที่่มันไม่ได้ยินเสียงเตือนว่า รถกำลังมา
หรือแม้แต่เด็กตัวเล็กๆก็เถ่อะ นึกแล้วหวาดเสียว
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive First Impression : Mitsubishi i MIEV //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 06:24:52 »
จ้ากก surprise จริงๆ ด้วย ต้องรีบไปอ่านแล้ว  :o
รถคันนี้ผมชอบมากนานมากเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2010, 06:32:00 โดย ned »

ออฟไลน์ kasuya

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 06:43:35 »
คุณจิมมี่ครับ แล้วรถรุ่นนี้ตอนจอดดับเครื่องสามารถเข็นเพื่อเลื่อนรถได้ไหม

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 06:45:44 »
อิจฉา!

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 06:54:11 »
อ่านจบแล้ว !

อะไรที่เกี่ยวกับไฟฟ้านี่ แรงบิดมาไวมากๆ เลย

ในขณะที่เครื่องดีเซลจะได้แรงบิดสูงมากๆ

นี่หละสิ่งที่เหนือกว่าเครื่องเบนซินทั่วๆ ไปของทั้งคู่เรื่องแรงบิด

ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่กับท่านผู้การแพน เขียนมาให้อ่านซะยาวให้อ่านได้จุใจเลย

แบบนี้ดูเหมือนว่า i-MIEV จะ upgrade สมรรถนะขึ้นมาจาก i ปกติ ได้มหาศาลเลยนะ

ด้วยมอเตอร์ไฟฟ้า ขนาดตอนเปิดตัวเครื่องธรรมดาตอนนั้น ผมยังรู้สึกชอบสุดๆ เลย

เป็นแฟน i คนนึง ตอนนี้มันเจ๋งมากขึ้นแบบนี้ ยิ่งอยากได้เข้าไปใหญ่ ไม่รู้ชาตินี้จะได้

มีโอกาสขับรึเปล่า  :)

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 07:12:17 »
ถ้านำมาขายและราคาไม่โหดมากก็คงดีนะครับ
แต่แบตจะใช้ได้นานแค่ไหน เวลาเจอรถติดหนักๆ จะไม่แบตหมดก่อนเลยเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2010, 07:13:56 โดย vellcap »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 07:16:16 »
ไม่คาดคิดเลยครับ ยังไงก็ขอบคุณมากๆ นะครับ

ออฟไลน์ CN16888

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 07:21:54 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

แอบคิดว่าถ้าตีตั๋ว Eco Car เข้าไทยได้ไม่เกิน6แสนคงดี

การชาร์ต 8ชม.ไม่ใช่ปัญหา สำหรับคนที่ขับรถไป-กลับที่ทำงาน วันละไม่เกิน30กม. อย่างผมแล้ว
คิดซะว่าเหมือนใช่โทรศัพท์มือถือ 1สัปดาห์ชาร์ต 2ครั้ง  ;D

ออฟไลน์ chaivat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 07:43:45 »
ขอบคุณครับ
อ่านไปจิบกาแฟสบายๆสำหรับเช้าวันหยุดชดเชย
เป็นไฟฟ้าอย่างเดียวมันก็ไม่ยุ่งยากซับซ้อนเหมือน Hybrid

ไม่ทราบว่าทาง Mitsuได้คำนวณค่าใช้จ่ายว่า ค่ากระแสไฟฟ้า เทียบออกมาแล้วตกเฉลี่ย เท่าไรบาท/กิโลเมตรครับ
ความเงียบรถไฟฟ้าผมวาดภาพคงเหมือนตอนที่เราเดิน Makro แล้วรถ Folklift ไฟฟ้าวิ่งมา ถ้าไม่มี ไฟ และเสียงเตือน
รับรองว่ามีอุบัติเหตุแทบทุกวัน

ออฟไลน์ FACPL

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 08:33:50 »
พวกนักวิชาการนั่งบนหอคอยงาช้างที่ด่าๆเรื่องแบตเตอรี่นี่  เห็นใช้แต่รถเก่าๆ พ่นควันไอเสียกันเยอะแยะครับ  หรือไม่ก็  ซีซีต้องเยอะ คันโตๆ   ไม่งั้นไม่สมศักดิศรี ( ? ของมรึง)

ปากว่าตาขยิบครับ พวกนี้    ส่วนผมเห็นด้วยครับ รถไฟฟ้า ยังไงก็ต้องเกิดแน่ๆ   
วิ่งไปทำงาน เช้า เย็น  ได้ราวๆวันละ 80 - 160 กิโลเมตร ผมว่าใช้ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Artty_Ray

• -!@#$%
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 08:38:10 »
ว่าแต่รถไฟฟ้าอย่างนี้ top speed จะได้ซักเท่าไร
แต่ก็ขอบคุณครับ
My impression is Impreza

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 08:46:34 »
หลังติดเบาะกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Whatman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 09:03:54 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ motion

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 09:17:43 »
อ่านจบแล้วครับ ขอบคุณครับ

คันเท่าไหร่อ่ะ!!!!

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 09:28:17 »
ขอบคุณครับพี่จิมมี่ เมื่อคืนรอถึงเที่ยงคืนยังไม่มาเลยหลับซะก่อน ตื่นมาเจอเลย i-Miev

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 09:30:07 »
อ่านด้วย  มันจะเข้าไทยเมื่อไหร่เหรอ   มีไหมๆ

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 09:47:17 »
เจ๋งแฮะ นี่แหล่ะ Concept ที่แม่ผมอยากจะได้ จะได้ประหยัดน้ำมัน โลกไม่ร้อน ขับในเมืองสบาย ๆ นอกเมืองค่อยใช้รถที่ใช้น้ำมัน นี่แหล่ะ สุดยอดเลย
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 10:06:53 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 10:20:17 »
ครั้งแรกที่เห็น Mitsubishi นำรถไฟฟ้า ซึ่งเป็นตลาดใหม่มาให้สื่อมวลชนได้ลอง ซึ่งผิดกับก่อนหน้านั้น ที่การเปิดตัว Lancer มาอย่างช้า

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับพี่ J!MMY

ออฟไลน์ otiss

• Newbie
  • *
  • ????
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 11:14:31 »
ชอบมากจริงๆ
แล้วมันจะออกให้คนไทยได้ใช้ราวๆช่วงไหนครับ แล้วราคาน่าจะเท่าไร
ขอบคุณนะพี่ๆ

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 11:23:59 »
เหมาะสำหรับใช้ในเมือง กับประเทศที่รถติดหนักๆอย่างเราจริงๆครับ

ย้ำว่าเท่านั้น จริงๆ เอิ้กส์

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 11:33:43 »
อ่านแล้วมีความรู้สึกว่า

"ถ้าไซส์พญาบดขยี้ที่นั่งนั้นยัดลงได้ แถมยัดได้แบบนั้นทั้งคู่ แบบนี้หมดห่วง!!!"  ;D

จริงๆ ผมก็เล็งว่าอยากเห็นมีใครเทสต์ i MIEV มานานแล้วครับ หลังจากเห็นแค่คลิปของฝรั่งที่ลองบนถนนเล็กๆ กับคลิปของทางญี่ปุ่น

จริงๆ ถ้ามันออกราคาในระดับถูกแบบ Eco-car มีหวังว่าต้องรีบเก็บเงิน แล้วไป Leasing มาเพื่อใช้ในเมืองเลยนะนั่น!!
ใจคอจริงๆ แล้วอยากให้ทางมิตซูลองทำหัว Adpater ตัว Quick Charge ให้รับกับไซส์เต้าเสียบสามตาดูนะครับ น่าจะเหมาะ เพราะขืนมัวแต่รอสถานีจ่าย quick มีหวังว่ารากได้งอกกันพอดีครับ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ wiszard

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 12:08:49 »
กว่าจะมา ตี 4 กว่าเลยเหรอ พักผ่อนเยอะๆนะครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 12:13:02 »
เอามาขายเถิดครับ บ้านผมกับที่ทำงานแค่ 12 กิโลเองครับ ไปต่างจังหวัดก็มี EX อยู่แล้ว ได้โปรด!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2010, 15:26:53 โดย udis »

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 12:13:37 »
คันนี้ที่รอยคอย  :o :o :o
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 12:43:20 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

แอบคิดว่าถ้าตีตั๋ว Eco Car เข้าไทยได้ไม่เกิน6แสนคงดี

การชาร์ต 8ชม.ไม่ใช่ปัญหา สำหรับคนที่ขับรถไป-กลับที่ทำงาน วันละไม่เกิน30กม. อย่างผมแล้ว
คิดซะว่าเหมือนใช่โทรศัพท์มือถือ 1สัปดาห์ชาร์ต 2ครั้ง  ;D

คิดเหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ BankCS_52-106

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 14:55:30 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวเจ้าตัวเล็กนะครับ

คันนี้ผมมองว่า ถึงจะเล็ก น่ารัก แต่พละกำลังมันไม่ธรรมดาเอาเสียเลย  :o  :o

ถ้ามีการจำหน่ายในไทย แล้วราคาจำหน่ายไม่สูงมาก ผมก็ซื้อนะ  8)

ส่วนระยะทาง 160 กม. นั้น สบายๆครับสำหรับผม เหลือๆอีกต่างหาก

(จากบ้าน ไปมหาลัยก็ 60 กม. แล้วไปชาร์จที่ปลายทางเอา อิอิ)

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 16:19:10 »
คนไทยจะซื้อรถ จะดูราคาก่อนเป็นอันดับแรก

คันเล็กนิดเดียว ถ้าราคาเกิน 5 แสนนี่่
จบข่าวเลยนะครับ

มิตซูต้องทำการบ้านมาดีๆแล้วล่ะ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 17:35:37 »
อยากให้มีไวๆจริงๆ รถพลังงานไฟฟ้า มันจะเป็นอนาคตแน่นอน
แต่หวังว่า บ้านเราจะเตรียมตัวรองรับสิ่งนี้แต่เนิ่นๆนะครับ
แหล่งชาร์จไฟตามบ้านผมว่าคงไม่มีปัญหา
แต่พวกที่อยู่ตามคอนโดเนี่ยแหละจะเป็นเรื่อง
ลำพังแค่หาที่จอดในคอนโดระดับกลาง-ล่าง ยังหาที่จอดไม่ค่อยได้เลย
แล้วจะทำยังไงเวลาต้องชาร์จไฟตั้ง 8-10 ชม. ผมว่าได้ฆ่ากันตายแน่ๆเลย

แต่เอาเถอะนั้นคือเรื่องของอนาคต ค่อยมาว่ากันไป