ผู้เขียน หัวข้อ: Camry Hybrid VS Prius หลังจากลองPrius ทำให้ลังเลเลย  (อ่าน 29978 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
พอดีที่บ้านมีโครงการจะเปลี่ยนรถใหม่ครับ จาก wish เป็น prius แต่พอไปลองนั่งตัวจริงและลองขับดูแล้ว รู้สึกว่ามันอึดอัดไปหน่อย และไม่ชอบสีภายนเอามากๆ เลย สีเทานี่เหมือน limo เลย ยิงเบาะหลัง ให้ความรู้สึก limo มากๆครับ และก็รู้สึกอึดอัดไป สำหรับ คนไซส์ xl  (รถคันนี้เป็นของคุณพ่อ ซึ่งไม่ได้ใช้เดินทางไกลมาก ขับแต่ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ ตจว. ใช้ rx300 เอาครับ)

แต่ด้วยราคาแล้วก้สอบผ่านอยู่

ตอนนี้ผมก็เลยลังเลว่า จะขึ้นมาเล่น camry hybrid เลยดีไหม ครับ พี่จิมมี่ พี่แพน และพี่น้อง ชาว HLM

คำถามคือ

ระบบhybrid ของทั้งสอง รุ่นเหมือนกันไหมครับ แต่ที่แน่ๆ ยังไง prius พรีอุสประหยัดกว่า

สมรรถนะ ช่วงล่างของ prius กับ camry พอๆกันไหมครับ

และสุดท้ายครับ camry ตัวนี้ อีกกี่ปีจะตกรุ่นครับ

เรื่องอื่นๆ พอทราบดีว่า camry เหนือกว่า ตัว

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ bungy

Re: Camry Hybrid VS Prius หลังจากลองPrius ทำให้ลังเลเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 15:55:23 »
เมื่อวานไป ดู prius มา แล้วลองสัมผัส แล้วที่งาน motor expo

วัสดุพลาสติกในรถ ดูเป็นรอยง่ายมากนะครับ ยิ่งสีดำ เห็นเป็นรอยข่วน เยอะแยะไปหมดเลย ครับ

ปุ่มที่กด ตรงพวงมาลัย มันเป็นพลาสติกแข็งหรือเปล่าครับ คือ มันดูเหมือนยางครับ ถ้าใช้ไปนานๆๆ มันจะบุ่มลงไปได้นะครับ เพราะเคยมีประสบการณ์

ผมว่า Camry พวกพลาสติก ดีกว่ามาก ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: Camry Hybrid VS Prius หลังจากลองPrius ทำให้ลังเลเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 16:08:20 »
ราคา ตามขนาดล่ะครับ พริอุสใหม่กว่าตกรุ่นช้ากว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 16:23:51 »
ไปงาน motor ดู prius แล้วไม่สมราคาจริงๆ วัสดุภายในดูคุณภาพต่ำเกินไป

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 17:10:54 »
อีกอีกอย่าง ถ้าเขาเอาสี ทูโทน เทาขาวสลับเทาเข้ม ภายในมานะ ถึงวัสดุมันจะห่วยยังไง ผมก้ว่ามันก็ชวนให้ความรู้สึกที่ดีกว่า สีเทาล้วนๆแบบนี้  ส่วนวัสดุผมพอรับได้ เพราะเ้จา grandvitara ผมก็ไม่ได้ดีไปกว่าเจ้า prius เลย 

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 17:19:17 »
ไปดู prius มาแล้วผิดหวังมากเลย พลาสติกเป็นรอยง่ายจริงๆ ดูไม่มีราคาเลยครับ ดูราคา1.2ล้าน เห้อ...  d segment2.0 ก็มีให้เลือกเยอะ

ดูดีกว่าเห็นๆ cruze ดีเซลก็น่าสนนะครับ ยังไงๆราคาน้ำมันก็ถูกกว่าแล้วหลายเปอร์เซ็นต์ถ้าชอบประหยัด แต่จะหยัดจริงแค่ไหนก็คอย review ;D

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 18:11:34 »
ผิดหวังกับ Prius  จริงๆครับ วัสดุดูไม่ดีเอาซะเลย

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 18:45:48 »
ยืนยันอีกเสียงว่า Prius ลดต้นทุนได้น่าเกลียดจริงๆ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 19:15:26 »
วัสดุห่วยจริงครับ แต่อย่าลืมนะครับว่ารถคันนี้มันแพงที่ระบบไฮบริด
ตัวรถจริงๆเป็นแค่รถc segmentถ้าจะเทียบก็ต้องเทียบกับc segmentด้วยกัน
แต่เหนด้วยมากๆว่าถ้าสีเปนทูโทนรถคงดูดีมีราคากว่านี้เยอะเลย

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 20:03:25 »
แล้ว cruze เป็นไงครับ ภายใน
เห็นโฆษณาแล้วขนลุก มันเยี่ยมมากเลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 22:12:35 »
CRUZE 2.0 LTZ นี่ผมปลื้มเลยครับ ใหญ่ดีด้วย แต่คุณพ่อไม่ปลื้มเท่าไหร่ มันวัยรุ่นไปหน่อย แหะๆ แต่วัสดุกับการตกแต่งภายในนี่ ใช้ได้เลยย

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 22:13:55 »
แล้ว cruze เป็นไงครับ ภายใน
เห็นโฆษณาแล้วขนลุก มันเยี่ยมมากเลย
ภายในดีครับ บุหนังซะส่วนใหญ่
แต่เบาะหลัง บางไปน่ะผมว่า
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 22:48:50 »
Camry กว่าจะตกรุ่นในไทย ราวๆ 2012 ครับ

Prius ขอบอกเลยว่า ข้างใน เวอร์ชันญี่ปุ่น เป็นอย่างไร เวอร์ชันไทย ก็พอกันครับ แทบไม่ค่อยจะแตกต่างเท่าไหร่

พวงมาลัย Feeling ของ Camry ผู้ใหญ่น่าจะชอบ ผมก็โอเคนะ
แต่ Prius พวงมาลัย จะเอาใจคนอบขับรถมากกว่า มันไว และซื่อสัตย์ดี ผมชอบพวงมาลัยไฟฟ้าตัวนี้เลยทีเดียว
ทว่า ช่วงล่าง ต้องถามก่อนว่าขับรถเร็วไหม? และต้องการความนุ่ม มากน้อยแค่ไหน?

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 22:50:51 »
Prius น่ะรถดีนะครับ
ถ้าจะคาดหวังวัสดุภายในดีๆ จาก Toyota ในช่วงยุคนี้ ผมว่ามันพอๆ กันไปหมด
คือวัสดุผิวสัมผัสไม่ดีเอาซะเลย แต่ประกอบน่ะดีนะ ซึ่ง Toyota อ้างว่า เป็นกรรมวิธีการผลิต
พลาสติกที่เน้นการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม ก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง เพราะที่จริงอาจจะเน้นลดต้นทุนก็ได้

เพียงแต่ อยากจะย้ำอีกทีว่า ถ้าไม่ได้ใส่ใจตรงนี้นัก ซึ่งก็เป็นข้อด้อยที่สำหรับบางคน serious มากน่ะแหล่ะ
Prius น่ะเป็นรถที่ดีจริงๆ ก็จะมาพูดเท่านี้น่ะแหล่ะ Toyota สำหรับผม ประกอบดี QC เจ๋ง รถถึกทนทาน ไม่เรื่องมาก
แต่ะ ผิวพลาสติกแย่ นี่เรื่องจริง หลายปีที่ผ่านมา ที่โด่งดังมาในตลาดโลก ลักษณะของรถ Toyota ก็เป็นแบบนี้มาตลอด
ก็ลอง ชั่งน้ำหนักดูเอาครับ ว่าจะยอมทน หรือตัดทิ้ง ซึ่งยังไงผมก็ยืนยันว่า Prius
น่ะดี หลังจากคลุกคลีกับมันมา 24 ชั่วโมงเต็มๆ ที่ญี่ปุ่น ถ้ารวมรุ่น 2 ด้วยก็ประมาณ 3 วันเต็มๆ เรื่องเกิดรอยง่าย
ผมว่ารถทุกๆ ค่ายก็เป็น เวลาผมขับก็จะพยายามไม่ให้เล็บไปโดน หรือระวังไม่ให้มีอะไรไปข่วน ผมใช้รถหลายค่าย
อยู่ ไม่ได้ขับแต่ Toyota อย่าง March พี่สาวผมขับ ไม่มีรอยอะไรเลยแม้แต่นิดเดียว ส่วน Tiida พี่สาวอีกคนขับ เละครับ
ทั้งๆ ที่วัสดุใน Tiida มันดีกว่า ส่วน Fortuner ผมว่า วัสดุมันเป็นรอยง่ายมาก แต่ผมใช้มา 1 ปี ไม่มีรอยแม้แต่จุดเดียวครับ
ส่วน Mazda 2 อันนี้ได้รอยมาจากหลังการเข้าศูนย์ตลอด เป็นห่าอะไรไม่รู้ ส่วน Suzuki ดีครับ หลังเข้าศูนย์ไม่เคยเป็นรอย
พลาสติก เป็นแบบเป็นรอยง่ายเหมือนกัน แต่คนที่บ้านขับดี ก็ไม่มีรอยอะไรเลย

ผมว่าในท้องตลาดตอนนี้ รถที่ภายในวัสดุดี ก็ต้องพวกที่ใช้โฟมขึ้นรูป พลาสติกดูมีความหนานุ่ม ซึ่ง เบอร์ 1 เลย ก็ Focus
ซึ่งไม่รู้ว่า เมื่อไหร่ Toyota จะมีแบบนั้นบ้าง แต่อย่างไรก็ดี มันก็เป็นเพียงจุดด้อยจุดหนึ่งเท่านั้น ไม่สามารถมาตัดสินได้ครับ
ว่ารถคันนั้นๆ ห่วย ! ในทำนองเดียวกัน Prius ที่มีคุณค่า มีคุณความดีมากมาย ผมอยากให้พวกคุณๆ ลองใช้ ลองคลุกคลีดูกับ
มันก่อนครับ ก่อนที่จะตัดสินอะไรง่ายๆ กับสิ่งที่ผิวเผิน โอเค หลายๆ คน ก็จะด่าผมกลับมาว่า พื้นผิวสัมผัส กับคุณภาพวัสดุ
มันบ่งบอกถึงความใส่ใจในการผลิตสินค้าให้กับลูกค้า เรื่องแค่นี้ยังทำไม่ได้ดี แล้วเรื่องอื่นมันจะดีได้ยังไง

ผมก็จะตอบว่า ไอ้เรื่องพลาสติก คุณภาพดีไม่ดี และตัดสินสินค้าได้ว่าห่วยหรือไม่ ควรจะใช้วิธีการนี้ไปตัดสินพวกชุดพลาสติกคิต
ประกอบหุ่นยนต์ กันดั้ม มาครอส อะไรสมัยเด็กๆ ดีกว่าครับ มันเอามาตัดสินกับรถทั้งคันไม่ได้ มันมีทั้งจุดเน้นและจุดไม่เน้นของแต่
ล่ะค่าย ผมเล่นของเล่นมาเยอะ ทันทีที่ผมได้มาสัมผัสกับรถรุ่นต่างๆ ในตอนที่โตแล้ว ผมรู้ทันที ว่าพลาสติกไหน ห่วย ไม่ห่วย
แต่จากประสพการณ์ที่ผ่านมา คุณค่าของรถยนต์คันนึงมันวัดจากตรงนั้นไม่ได้ บางที ผิววัสดุดี แต่อย่างอื่นแย่ ก็มี เพราะเราไม่ได้
เห็น part ทุกๆ ชิ้นที่ประกอบมาเป็นรถหนึ่งคัน ซึ่งมีหลายพันชิ้น แต่ชิ้นที่คุณสัมผัสหรือเห็นอยู่ตรงหน้า มันเป็นเพียงเปลือกนอก
เท่านั้น ลองเงียบๆ ดูกันซักนิด และพยายามมองให้ลึกซึ้งครับ ซึ่ง มองว่า ผิวสัมผัส วัสดุดูไม่ดี แล้วพูดโพล่งออกมาทันทีว่ารถคนนี้
เด่นที่รถต้นทุน มันเป็นการแสดงออกทางความคิด ที่แยบคายแล้วหรือ ? มองลึกแบบ 3 มิติ หรือได้ลองอย่างแท้จริงแล้วหรือยัง หรือ
ได้ถอด part ภายในส่วนใหญ่ออกมาดูแล้วรึยัง ผมพูดเท่านี้แหล่ะครับ จะมองให้ก่อก็โอเค แต่ถ้าจะมองให้มีแต่แง่ร้ายก็แล้วแต่จะคิดกัน
ก็แล้วกัน ความคิดมันเปลี่ยนกันยากครับ ผมมองคนหลายๆ คนในงาน motor expo เคาะ นั้น เคาะนี้ ในรถ หรือนอกรถ แล้วพูดออกมา
ไม่กระดากปาก บอกคนนั้นคนนี้ ที่กำลังมองรถคันนั้นๆ อย่างพินิจพิเคราะห์อยู่ว่า รถคันนี้ห่วย รถคันนี้กระป๋อง ทั้งที่ยังไม่ได้ ทดสอบ
ทดลองใดๆ ดูแล้วไร้อารยธรรมมากๆ ดูคิดตื้นๆ ไม่มีอะไรที่ลึกซึ้งเลย สู้ เงียบๆ มองลึกๆ คอยดูความเป็นไป ว่ารถมันดีจริง หรือไม่ดีจริง
ยังไง ตรงกับที่เราเคยสันนิษฐานไว้มั๊ย น่าจะดีซะกว่า ขงเบ้งน่าจะทำแบบนั้นนะ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 23:35:39 »
ถ้าเน้นคุณภาพ ความหรูหราของห้องโดยสาร ความสบายในการนั่ง ขนาดรถที่ใหญ่ camry ดีกว่ามากครับ
คือต้องเข้าใจว่า รถ prius เป็นรถที่เน้นเรื่องประหยัดพลังงาน มากกว่า ความหรูหราครับ

ถ้าอยากได้ประหยัดสุดๆ ก็ต้องเป็น prius แต่ถ้ายอมรับกับอัตราสิ้นเปลืองที่มากขึ้น 30% ของ prius ได้ camry hybrid ดูดีกว่ามากครับ รวมถึงราคาที่แพงกว่าด้วยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 00:30:13 »
ครับ ผมยอมรับเรื่องวัสดุได้ครับ เพียงแต่สีที่ใช้มันดูทำให้ด้อยลงแค่นั้นเอง

ตอบพี่ JIMMY ครับส่วนใหญ่ขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ จ่ายตลาดแถวบ้าน ขับไปห้าง ประมาณนี้ครับ ทางด่วนบ้างบางโอกาศ 

ถ้าขับเร็วก็ 140-160 ไม่น่าเกินนี้  ส่วนความนุ่มนวม ถ้าพอๆกับ wish ขอบ 17 ก็โอเคครับ

แต่ถ้าเลือก prius มาก็อาจสั่ง ล้อแมกตัว 17 นิ้วของพรีอุสมาใส่เช่นกันครับ  :D

ปล. หลังจาก ลอง tucson แล้ว อยากนอกใจ grand vitara เป็นสุดดเลยย รถคลาสเดียวกัน แต่ขับดีกว่ากัน ฟ้ากับเหวเลยย 

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 01:22:11 »
ถ้าจะคาดหวังวัสดุภายในดีๆ จาก Toyota ในช่วงยุคนี้ ผมว่ามันพอๆ กันไปหมด
คือวัสดุผิวสัมผัสไม่ดีเอาซะเลย แต่ประกอบน่ะดีนะ ซึ่ง Toyota อ้างว่า เป็นกรรมวิธีการผลิต
พลาสติกที่เน้นการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม ก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง เพราะที่จริงอาจจะเน้นลดต้นทุนก็ได้

เพียงแต่ อยากจะย้ำอีกทีว่า ถ้าไม่ได้ใส่ใจตรงนี้นัก ซึ่งก็เป็นข้อด้อยที่สำหรับบางคน serious มากน่ะแหล่ะ
Prius น่ะเป็นรถที่ดีจริงๆ ก็จะมาพูดเท่านี้น่ะแหล่ะ Toyota สำหรับผม ประกอบดี QC เจ๋ง รถถึกทนทาน ไม่เรื่องมาก
แต่ะ ผิวพลาสติกแย่ นี่เรื่องจริง หลายปีที่ผ่านมา ที่โด่งดังมาในตลาดโลก ลักษณะของรถ Toyota ก็เป็นแบบนี้มาตลอด
ก็ลอง ชั่งน้ำหนักดูเอาครับ ว่าจะยอมทน หรือตัดทิ้ง ซึ่งยังไงผมก็ยืนยันว่า Prius
น่ะดี หลังจากคลุกคลีกับมันมา 24 ชั่วโมงเต็มๆ ที่ญี่ปุ่น ถ้ารวมรุ่น 2 ด้วยก็ประมาณ 3 วันเต็มๆ เรื่องเกิดรอยง่าย
ผมว่ารถทุกๆ ค่ายก็เป็น เวลาผมขับก็จะพยายามไม่ให้เล็บไปโดน หรือระวังไม่ให้มีอะไรไปข่วน ผมใช้รถหลายค่าย
อยู่ ไม่ได้ขับแต่ Toyota อย่าง March พี่สาวผมขับ ไม่มีรอยอะไรเลยแม้แต่นิดเดียว ส่วน Tiida พี่สาวอีกคนขับ เละครับ
ทั้งๆ ที่วัสดุใน Tiida มันดีกว่า ส่วน Fortuner ผมว่า วัสดุมันเป็นรอยง่ายมาก แต่ผมใช้มา 1 ปี ไม่มีรอยแม้แต่จุดเดียวครับ
ส่วน Mazda 2 อันนี้ได้รอยมาจากหลังการเข้าศูนย์ตลอด เป็นห่าอะไรไม่รู้ ส่วน Suzuki ดีครับ หลังเข้าศูนย์ไม่เคยเป็นรอย
พลาสติก เป็นแบบเป็นรอยง่ายเหมือนกัน แต่คนที่บ้านขับดี ก็ไม่มีรอยอะไรเลย

ผมว่าในท้องตลาดตอนนี้ รถที่ภายในวัสดุดี ก็ต้องพวกที่ใช้โฟมขึ้นรูป พลาสติกดูมีความหนานุ่ม ซึ่ง เบอร์ 1 เลย ก็ Focus
ซึ่งไม่รู้ว่า เมื่อไหร่ Toyota จะมีแบบนั้นบ้าง แต่อย่างไรก็ดี มันก็เป็นเพียงจุดด้อยจุดหนึ่งเท่านั้น ไม่สามารถมาตัดสินได้ครับ
ว่ารถคันนั้นๆ ห่วย ! ในทำนองเดียวกัน Prius ที่มีคุณค่า มีคุณความดีมากมาย ผมอยากให้พวกคุณๆ ลองใช้ ลองคลุกคลีดูกับ
มันก่อนครับ ก่อนที่จะตัดสินอะไรง่ายๆ กับสิ่งที่ผิวเผิน โอเค หลายๆ คน ก็จะด่าผมกลับมาว่า พื้นผิวสัมผัส กับคุณภาพวัสดุ
มันบ่งบอกถึงความใส่ใจในการผลิตสินค้าให้กับลูกค้า เรื่องแค่นี้ยังทำไม่ได้ดี แล้วเรื่องอื่นมันจะดีได้ยังไง

ผมก็จะตอบว่า ไอ้เรื่องพลาสติก คุณภาพดีไม่ดี และตัดสินสินค้าได้ว่าห่วยหรือไม่ ควรจะใช้วิธีการนี้ไปตัดสินพวกชุดพลาสติกคิต
ประกอบหุ่นยนต์ กันดั้ม มาครอส อะไรสมัยเด็กๆ ดีกว่าครับ มันเอามาตัดสินกับรถทั้งคันไม่ได้ มันมีทั้งจุดเน้นและจุดไม่เน้นของแต่
ล่ะค่าย ผมเล่นของเล่นมาเยอะ ทันทีที่ผมได้มาสัมผัสกับรถรุ่นต่างๆ ในตอนที่โตแล้ว ผมรู้ทันที ว่าพลาสติกไหน ห่วย ไม่ห่วย
แต่จากประสพการณ์ที่ผ่านมา คุณค่าของรถยนต์คันนึงมันวัดจากตรงนั้นไม่ได้ บางที ผิววัสดุดี แต่อย่างอื่นแย่ ก็มี เพราะเราไม่ได้
เห็น part ทุกๆ ชิ้นที่ประกอบมาเป็นรถหนึ่งคัน ซึ่งมีหลายพันชิ้น แต่ชิ้นที่คุณสัมผัสหรือเห็นอยู่ตรงหน้า มันเป็นเพียงเปลือกนอก
เท่านั้น ลองเงียบๆ ดูกันซักนิด และพยายามมองให้ลึกซึ้งครับ ซึ่ง มองว่า ผิวสัมผัส วัสดุดูไม่ดี แล้วพูดโพล่งออกมาทันทีว่ารถคนนี้
เด่นที่รถต้นทุน มันเป็นการแสดงออกทางความคิด ที่แยบคายแล้วหรือ ? มองลึกแบบ 3 มิติ หรือได้ลองอย่างแท้จริงแล้วหรือยัง หรือ
ได้ถอด part ภายในส่วนใหญ่ออกมาดูแล้วรึยัง ผมพูดเท่านี้แหล่ะครับ จะมองให้ก่อก็โอเค แต่ถ้าจะมองให้มีแต่แง่ร้ายก็แล้วแต่จะคิดกัน
ก็แล้วกัน ความคิดมันเปลี่ยนกันยากครับ ผมมองคนหลายๆ คนในงาน motor expo เคาะ นั้น เคาะนี้ ในรถ หรือนอกรถ แล้วพูดออกมา
ไม่กระดากปาก บอกคนนั้นคนนี้ ที่กำลังมองรถคันนั้นๆ อย่างพินิจพิเคราะห์อยู่ว่า รถคันนี้ห่วย รถคันนี้กระป๋อง ทั้งที่ยังไม่ได้ ทดสอบ
ทดลองใดๆ ดูแล้วไร้อารยธรรมมากๆ ดูคิดตื้นๆ ไม่มีอะไรที่ลึกซึ้งเลย สู้ เงียบๆ มองลึกๆ คอยดูความเป็นไป ว่ารถมันดีจริง หรือไม่ดีจริง
ยังไง ตรงกับที่เราเคยสันนิษฐานไว้มั๊ย น่าจะดีซะกว่า ขงเบ้งน่าจะทำแบบนั้นนะ

กินใจครับ คำตอบนี้

"ดูรถ ให้ดูทั้งคัน อย่าดูเฉพาะที่ตามองเห็น" แจ่มแจ้งครับ ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 01:49:28 »
http://www.toyota.com/prius-hybrid/interior-360.html

ของอเมริกามีให้เลือกตั้ง 3 สีแหนะ สีเทาอ่อนดูดีๆ เหมือนกัน

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 10:15:26 »
ผมเห็นด้วยอย่างที่nedบอกมา ของอย่างนี้ตัดสินกันผิวเผินไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 19:25:00 »

กินใจครับ คำตอบนี้

"ดูรถ ให้ดูทั้งคัน อย่าดูเฉพาะที่ตามองเห็น" แจ่มแจ้งครับ ขอบคุณครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่ง ไปดูรถแล้วต้องลองครับ

ถ้าคุณคิดถึงความสวยงามและคาดหวังมากเกินไป แต่ไม่สนสมรรถนะ อย่าซื้อเลยครับ สำหรับผมสนใจ สมรรถนะของเครื่องยนต์และพลังงานไฟฟ้า ซึ่งประหยัดน้อยกว่า ก๊าซธรรมชาติ แต่ก็รู้สึกปลอดภัยมากกว่าเวลาขับ ตามคำคม "ยิ่งหวังมากเท่าไร่ ก็ยิ่งผิดหวังมากเท่านั้น"

ถึงภายในจะไม่สวย แต่ถ้าเน้นความประหยัด ขับในเมือง รุ่นนี้คือคำตอบของผม ยอมรับเลยว่าทดลองขับแล้วโอเค ถึงแม้นว่าจะระยะสั้นๆๆ พอรถเข้าศูนย์จะพยายามไปทดลองขับหลายๆๆที่ดูว่าเป็นอย่างไร

ส่วนวัสดุภายในนั้น ขึ้นอยู่กับแต่ละท่าน ว่าจะดูแล อย่างไร บางท่านชอบภายในสวย แต่ไม่ค่อยดูแล ก็มีรอยได้เหมือนกัน
ส่วนเรื่องที่จอดซ้อนไม่ได้นั้น ผมคิดว่า ก็เป็นผลดี ที่บังคับให้รถหาช่องจอด จะได้ปลอดภัยไม่ต้องโดนเข็นไปชนกับคันหน้าหรือคันหลัง
ส่วนกระจกทำไมพับไฟฟ้าไม่ได้นั้น ต้องรอคำตอบจาก TMT
ส่วนภายในแคบนั้น ผมคิดว่า เค้าใส่ถุงลมไว้ที่ด้านข้างด้วยเลยทำให้ความกว้างภายในแคบลง แต่ก็ปลอดภัยกับเรา ถ้าเทียบกับไม่มีถุงลมแต่ภายในกว้างกว่า เป็นคุณจะเลือกอะไร

ผมขอติอย่างเดียวคือ กระจกหลังแคบไปนิด แต่ถ้าขับบ่อยๆๆก็ชำนาญไปเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2010, 19:28:10 โดย flybigbear »

ออฟไลน์ sikachu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 02:34:52 »
ตอนนี้ผมก็ลังเลเหมือนกันครับว่าจะเอา Prius ดีหรือไม่ดี เพราะเรื่องที่ว่าลูกเล่นมันน้อยไปนิดนึง
ผมว่าถ้าในราคา Top + กับจอ DVD มา (ไม่ต้อง GPS ก็ได้) พร้อมกับกล้องมองหลัง ผมก็โอเคแล้วล่ะครับ
เรื่องเบรคเรื่องอะไร ก็ค่อยว่ากันทีหลังว่าได้ไม่ได้

แต่เอาเข้าจริง ผมว่าผมก็ไม่ค่อยชอบสีเบาะข้างในสักหน่อยน่ะครับ
พอมีใครทราบไหมครับว่ามีโอกาสไหมที่ทาง TM จะทำ MC เร็วๆ นี้ พร้อมกับเพิ่มสีเบาะให้เหมือนกับที่ US
(หรือว่าในประวัติของ Toyota เคยมีไหมที่ MC แล้วเพิ่มสีเบาะ)
เพราะผมเห็นเบาะสีเทาอ่อนในรีวิวของคุณ JIMMY แล้ว ผมว่ารถมันสวยขึ้นเยอะเลยน่ะครับ

(ยิ่งถ้าบวกจอแบบในรูปด้วย คงหล่อน่าดูครับ)

ปล. รบกวนยืมรูปจาก review Prius JDM version นะครับ :D

ออฟไลน์ KoZZ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:13:08 »
ผมเองก็รอว่าทาง TM จะมี MC ของ Prius มาเมื่อไหร่ และอยากรู้จริงๆว่าจะเพิ่ม+ปรับอะไรบ้าง
เพราะ option บางอย่างก็ไม่อยากได้ (อุ่นเบาะ) และบางอย่างก็ควรจะมีแล้วกับรถราคานี้...เฮ้อ

เอ...ปกตินี่เวลา MC เค้าจะเพิ่มอะไรกันบ้างครับ ยกตัวอย่างรถรุ่นอื่นๆนะ (ผมไม่ค่อยได้ตามเรื่องรถจึงไม่ทราบเรื่องแบบนี้เลย)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:22:28 »
ผมเองก็รอว่าทาง TM จะมี MC ของ Prius มาเมื่อไหร่ และอยากรู้จริงๆว่าจะเพิ่ม+ปรับอะไรบ้าง
เพราะ option บางอย่างก็ไม่อยากได้ (อุ่นเบาะ) และบางอย่างก็ควรจะมีแล้วกับรถราคานี้...เฮ้อ

เอ...ปกตินี่เวลา MC เค้าจะเพิ่มอะไรกันบ้างครับ ยกตัวอย่างรถรุ่นอื่นๆนะ (ผมไม่ค่อยได้ตามเรื่องรถจึงไม่ทราบเรื่องแบบนี้เลย)
ไม่ถึงขั้น MC ครับ แค่ปรับออปชั่นตาม MY มากกว่า
MC นี่มุขเก่าๆมี กระจังหน้าใหม่ ไฟท้ายกลมเหลี่ยม กันชนหน้าใหม่ และปรับราคาครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ KoZZ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 15:04:51 »
อ้างถึง
ไม่ถึงขั้น MC ครับ แค่ปรับออปชั่นตาม MY มากกว่า
MC นี่มุขเก่าๆมี กระจังหน้าใหม่ ไฟท้ายกลมเหลี่ยม กันชนหน้าใหม่ และปรับราคาครับ

ไม่ทราบ MY นี่ย่อมาจากอะไรครับ
แต่ถ้ามีมาให้เลือกหลายๆรุ่นหน่อยก็ยังดีนะครับ แค่ 2 รุ่นมันน้อยไป๊ย

ออฟไลน์ FlavorWheel

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 16:16:32 »
MY = Model Year 20XX
แปลว่า รุ่นปี ....
เช่น MY11 ก็คือ  Model Year 2011
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold