ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีปราบพวกที่ชอบคุยโอ่ไม๊ครับ ผมละ&#  (อ่าน 7593 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
พวกที่ชอบพูดว่าของกรูดีแบบนู้น ของกรูดีแบบนี้

แบบว่า เมื่อเดือน มกราที่ผ่านมา ผมหลับในแล้งเกิดอุบัติเหตุ เล็กน้อย ครับ

คือรถมันตกไปข้างทางแล้วผมก็สดุ้งตื่นหักรถขึ้นมา แล้วรถเกิดเสียหลักปัดขวางลำซัดเข้า D-Max ไปเต็มๆ

รถก็ไม่ได้เสียหายมากครับ (เด๋วเอารูปมาให้ดู)

ก็เลยเล่าให้เพื่อนมันฟัง คำตอบที่ได้รับจากมันคือ "กูบอกแล้วให้ออกแคมมรี่ ถ้าเป็นแคมรี่นะรถคงไม่หมุนหรอก" (คือมันใช้แคมรี่อยู่อ่ะครับ)

เอ่อ ประทานโทษครับ ผมหลับในแล้ววิ่งมาค่อนข้างเร็ว จุดที่ผมรถปัดนั้นมันเป็นโค้งหักศอก  คือผมว่ารถไหนๆ ก็หมุนล่ะครับ

เฮ้อออเซ็งกะไอ่พวกขี้โอ่ จริงๆ

ลักษณะเหตุการณ์ครับ ถ้าไม่มี D-Max มาหยุดไว้ ผมคงอัดเข้าต้นไม้ใหญ่เลยทีเดียว

ส่วนผม เคล็ดใหล่ขวาครับเนื่องจาก เข็มขัดนิรภัยมันรั้งเอาไว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2010, 11:48:42 โดย last_dezember »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

• Keep working by Johnie worker
Re: มีวิธีปราบพวกที่ชอบคุยโอ่ไม๊ครับ ผมลū
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 11:45:45 »
เหตุเกิด วันที่ 1/1/10 เวลาประมาณ ตีห้า นิดๆ

ตูดปะทะ D-Max

ด้านขวา - ด้านหน้า ซัดเข้าราวกั้นขอบถนน

ปัจจุบันไม่ได้ใช้แล้วครับ ซ่อมเสร็จใช้ได้สี่เดือน ขายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2010, 11:51:12 โดย last_dezember »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
ไม่เห็นจำเป็นต้องเอามาใส่ใจ เรื่องแค่นี้ไม่เห็นเป็นประเด็นอะไร

แปลกใจทำไมต้องเอาเรื่องแบบนี้มาคิดให้หัวเสีย แค่คนปากพล่อยเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Satanic za'

ฝากบอกเพื่อนด้วยนะครับ

คนที่ขับแคมรี่ลงโลงไปเยอะแยะแล้ว (ไม่ได้หมายถึงคนที่ใช้แคมรี่อยู่นะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิด)

พูดถึงหลับใน

เมื่อช่วงต้นปี เพื่อนผมสมัยมหาลัย(แต่ไม่สนิทมาก) ขับรถตอนกลางคืนน่าจะช่วงตี 4 แล้วหลับใน

มันวิ่งเข้าไปชนกับสิบล้อที่จอดอยู่ข้างทาง(รถที่มันใช้ผมไม่แน่ใจว่าคันไหน แต่เพื่อนบอกว่ามันใช้เบนซ์ แต่เพื่อนผมมันมีเบนซ์ 3 คัน เลยไม่แน่ใจว่าคันที่ชนเป็นรุ่นไหน น่าจะ CLK) เสียบเข้าไปใต้ท้องรถสิบล้อ เสียชีวิตคาที่ เห็นเพื่อนบอกว่าสมองเละติดกับเบาะเลย สยองมาก สงสารพ่อแม่เขาจริงๆมีลูกคนเดียวมาเสียชีวิตตอนเรียนจบได้ไม่นาน กำลังจะสานต่อธุรกิจที่บ้านอยู่แล้ว

รถจะดีแค่ไหน ถ้าร่างกายพร้อมและไม่ประมาทก็สามารถช่วยได้ระดับนึงล่ะครับ

เพราะฉะนั้นจะขับรถอะไร รถมันก็ช่วยได้แค่ระดับนึงเท่านั้นล่ะครับ (ถ้ารถมันไม่แย่จริงๆนะ 555)

ออฟไลน์ Satanic za'

โอ่ว เพิ่งเห็นภาพ เสียหายเยอะเหมือนกันนะครับเนี่ย

อันนี้ประกันเค้าว่าไงอะครับ ซ่อมหรือเปล่าอะครับ

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
Re: มีวิธีปราบพวกที่ชอบคุยโอ่ไม๊ครับ ผมละ&#
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 11:51:19 »
เพื่อนเค้าอาจจะไม่ได้ตั้งใจโม้ครับ อาจจะห่วงจริงๆก็ได้ ด้วยความเชื่อรถใหญ่ปลอดภัยกว่า มองโลกในแง่ดี (สุดๆ)  ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ทำใจมั้งครับพี่เป้
ผมก็เคยเจอเหมือนกัน พวกชอบอวดเนี่ย
ผมก็ปล่อยให้มันฟ่อซะให้พอ ผมไม่ตอบสนอง สักพักก็เงียบไปเอง
555

โอ่ว เพิ่งเห็นภาพ เสียหายเยอะเหมือนกันนะครับเนี่ย

อันนี้ประกันเค้าว่าไงอะครับ ซ่อมหรือเปล่าอะครับ

ประกันให้ซ่อมครับ ซ่อมเสร็จใช้แป็ปเดียวครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Re: มีวิธีปราบพวกที่ชอบคุยโอ่ไม๊ครับ ผมละ&#
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 12:24:17 »
ดีนะครับที่ไม่เป็นอะไรมาก ไม่งั้นแย่เลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 12:25:37 »
เพื่อนเค้าอาจจะไม่ได้ตั้งใจโม้ครับ อาจจะห่วงจริงๆก็ได้ ด้วยความเชื่อรถใหญ่ปลอดภัยกว่า มองโลกในแง่ดี (สุดๆ)  ;D
ก็รุ่นใหญ่เขามี VDIM นี่ครับ อาจจะเอามาเป็นจุดโม้ได้ ซึ่งได้เปรียบนิดหน่อย
แต่ถ้าหลับในก็เสียหายไม่ต่างครับ ดังนั้นขับรถหลังพักผ่อนให้เพียงพอดีที่สุด (ไม่ก็คาเฟอีนสักนิด)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 12:52:58 »
ดีนะครับที่ไม่เป็นอะไรมาก ไม่งั้นแย่เลย

ยกความดีความชอบให้กับเข็มขัดนิรภัยล้วนๆ เลยครับพี่เน็ด

ปล. เล่นเอาซะยกแขนไม่ได้เป็นอาทิตย์เลย

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 13:02:47 »
ทำได้อย่างเดียวแหละครับ คืออย่าใส่ใจ

นี่ถ้าหากคุณใช้ camry เพื่อนก็คงบอกให้ไปออก Benz

หรือหากคุณใช้ Benz มันก็คงบอกให้ไปออก Ferrari

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 13:05:44 »
คือไม่ได้ว่าอะไรนะครับ

แต่มันมีส่วนถูกครับ ถ้าเป็นรถคันอื่นอาจจะเสียหายน้อยกว่า หรือไม่เสียหายเลย มีโอกาสเป้นไปได้ครับ แต่เราไม่รู้ครับ

จริงอยู่ที่ว่า คุณหลับใน ไม่ว่าสถานะการณ์ไหนๆ ก็เกิดอุบัติเหตุได้ แต่รถบางคันมันมีระบบต่างๆมาช่วยครับ

ไม่ใช่แค่ระบบช่วยเหลือ แต่รวมถึง โครงสร้างรถ ช่วงล่าง ต่างนาๆ มาช่วยลด หรือ หลบอุบัติเหตุได้ครับ

อย่างล่าสุดผมขึ้นเขาใหญ่ เจอทางโค้งนึงซึ่งมองไกลๆแล้วไม่น่าหักศอกเยอะขนาดนั้น สุดท้ายตัดสินยัดเข้าไป 50-60 กม ต่อ ชม

ปรากฏว่าไม่อยู่ครับ หน้าดื้อจะพุ่งลงเหวเลยครับ เพราะโค้งมันจะ u turn เยอะครับ ผมเลยตัดสินใจเบรคแรงๆระหว่างโค้ง

ระบบ ESP ทำงานพร้อมกับ ABS ทำให้ผมรอดจากโค้ง ไม่ลงเหว ทิ้งเพียงแต่รอยเบริ์นยาง กับเสียงเอี๊ยดๆๆไว้

แล้วเมื่อปีที่แล้ว หน้าฝน ผมเข้าโค้งแถวๆราชพฤษ ด้วยความเร็วปกติ แต่โชคไม่ดี บนถนนมีน้ำไหลนอง กับเศษหินกรวดเต็มพื้น

(รถคันเดียวกับข้างบน) หมุนเลยครับ หมุน 360 องศา 3 รอบ ฝาดกำแพงซ้ายที ขวาที แม้ระบบ ESP เข้ามาช่วยก็เอาไม่อยุ่

พอหยุดหมุน แล้วตั้งสติได้ คันตามหลังรีบลงมาดูกันเต็มไปหมด พอผมลงจากรถ รถไม่เป็นอะไรเลย มีแค่ยางระเบิด กับ รอยขูดกับแพงแค่นั้น

ส่วนตัวผมลงมาก็ไม่เป็นอะไร เหมือแค่นั่งรถบั๊มพ์แล้วโดนกระแทก คันตามหลังช่วยเปลี่ยนยางแล้ววิ่งกลับบ้านได้สบายๆเลยครับ

ไม่เพียงแต่ดวงอย่างเดียว แต่รถก็มีส่วนจริงๆครับ มีรถดีย่อมลดโอกาสตอนดวงไม่ดีได้เยอะครับ

สุดท้ายแล้วขอให้หายไวๆครับ

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 13:48:47 »
รถดีแค่ไหน  แต่คนถึงคราวที่จะไปก็ต้องไปแหละครับ  เฟอร์รารี่ขับไปไฟยังลุกท่วมห้องเครื่องเลย  ฟาดเคราะห์ไปครับ
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 13:54:53 »
นี่ถือว่าดวงดีมาก  ถ้าดวกไม่ดี+ต้นไม้แย่แน่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 14:04:18 »
ไม่ต้องใส่ใจอะครับ เขาอาจจะมองไม่เหมือนกันกับเราก็แค่นั้นเอง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 14:13:12 »
โชคดีไม่เป็นไรมาก ง่วงไม่ขับนะครับ น่ากลัวจริงๆหลับใน

ส่วนพวกชอบคุยโอ่ก็.....ให้เค้าไปเจอแบบนี้บ้างเค้าก็คงโอ่ไม่ออก :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2010, 14:17:05 โดย sirisak_ac118 »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 14:23:04 »
โชคดีไม่เป็นไรมาก ง่วงไม่ขับนะครับ น่ากลัวจริงๆหลับใน

ส่วนพวกชอบคุยโอ่ก็.....ให้เค้าไปเจอแบบนี้บ้างเค้าก็คงโอ่ไม่ออก :(

คือว่า เค้าโดนไปแล้วล่ะครับพี่อ๊อก ไม่กี่วันที่ผ่านนี้เอง หลับในเหมือนกันเลย

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 14:44:18 »
โชคดีมากครับที่ไม่เป็นอะไรมาก ส่วนเพื่อนปล่อยให้มันโม้ๆไป อย่าใส่ใจเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 15:35:38 »
คิดในแง่ดีครับ ถ้าขับแคมรี่ อาจจะขับเร็วกว่านั้นนิดหน่อย หลับไป กว่าจะตื่นมาก็ไม่ทันแล้ว ลงทุ่ง *-*

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 15:39:06 »
เคยหลับในเหมือนกันครับ
ตอนนั้นช่วงสอบปีสุดท้าย สอบติดกันหลายวัน
ก่อนสอบอ่านหนังสือโต้รุ่ง พอสอบเสร็จจะกลับมาสลบที่บ้าน แล้วก็ตื่นมาอ่านโต้รุ่งอีก
ทำได้ 2 วัน วันถัดมากำลังจะถึงบ้าน สภาพอิดดรยหลับในแล้วหลับในอีก
ขับมาทางลาดพร้าว 71 จะมีโค้งยาวอยู่
ผมหลับในตรงก่อนเข้าโค้ง แล้วมาตื่นตอนพ้นโค้ง เห็นท้ายกระบะสวนเราไปแว๊บๆ
ตอนตื่นนี่ จอดนอนข้างทางเลย ไม่เอาแล้ว
สภาพเหมือนคนหลับตาขับ ดีว่าคงชินถนนแถวบ้าน
น่ากลัวจริงๆครับ หลับในเนี่ย

โชคดีแล้วครับที่ไม่เป็นอะไร

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 18:02:44 »
ขับมาทางลาดพร้าว 71 จะมีโค้งยาวอยู่

โค้งตรงไหนอ่ะครับ 71 มันเป็นเส้นตรงๆไม่ใช่หรอครับ โรงเรียนเก่าผมก็อยู่แถวนั้นแหละ

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 18:23:38 »
อยู่สตรีวิทย์เหรอครับ
ขอโทษทีครับ ผมชอบเรียกซ.นาคนิวาสเป็นลาดพร้าว 71 ละครับ มันทางผ่านประจำเลยชิน

ถ้ามาจากลาดพร้าว 71 วิ่งมาเรื่อยๆ ก่อนถึงสี่แยกที่เลี้ยวขวาเป็นซ.ดามาพงษ์ เลี้ยวซ้ายไปอมรพันธ์
มันจะมีโค้งอยู่นะครับ

ผมโพสท์รูปไม่เป็นอะ มันบอกไฟล์ใหญ่ resize ไม่เป็น
ดูจาก google เอานะครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 09:32:02 »
เวลาเพื่อนคุยกันปกติมันก็โม้ๆอวดๆกันเอาขำๆผสมด้วยทั้งนั้นแหละ ไม่เห็นมีอะไร (ถ้าเป็นเพื่อนนะ ไม่ใช่เพิ่งรู้จัก)
แต่ผมแปลกใจคุณมากกว่าว่า "เป็นเพื่อนภาษาอะไร" เอาเพื่อนมาด่าในบอร์ดสาธารณะ

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 09:51:31 »
ขอแสดงความเสียใจกับ คุณวีออส ของคุณ last_dezember   ด้วย สภาพเห็นภาพแรกนึกว่านิดเดียว    ไหงภาพหลังๆ  ยุบ พอได้  ไม่เเป็นอะไรมากก็ดีแล้วครับ  ว่าแต่  รถคันต่อไป  จาเป็นอะไรหรือครับ  MZ3  2011  หรือป่าวน้อ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 09:53:54 »
ขอแสดงความเสียใจกับ คุณวีออส ของคุณ last_dezember   ด้วย สภาพเห็นภาพแรกนึกว่านิดเดียว    ไหงภาพหลังๆ  ยุบ พอได้  ไม่เเป็นอะไรมากก็ดีแล้วครับ  ว่าแต่  รถคันต่อไป  จาเป็นอะไรหรือครับ  MZ3  2011  หรือป่าวน้อ

เป็น 1 ในตัวเลือกเลยครับ  อิอิ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 10:19:48 »

คือว่า เค้าโดนไปแล้วล่ะครับพี่อ๊อก ไม่กี่วันที่ผ่านนี้เอง หลับในเหมือนกันเลย

เดินเข้าไปบอกเค้าเลยครับ "เปนไงล่ะ Camry แพงกว่า Vios เกือบเท่า หลับในก็ไม่ช่วยไรเหมอืนกัน บอกแล้วให้ซื้อ Benz ที่มีระบบป้องกันหลับในก็ไม่เชื่อ"

ผมเกลียดพวกเห็นแก่ตัวพวกชอบอวดมากเลย
เพื่อนผมคนนึง ขับรถญี่ปุ่นเครื่องพันแปด NA ไม่ได้แต่งอะไร มาคุยว่าตอนกลับบ้านทางโล่งๆ แข่งกับ TT ชนะมา ผมละเชื่อเลย

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 14:20:52 »
อยู่สตรีวิทย์เหรอครับ
ขอโทษทีครับ ผมชอบเรียกซ.นาคนิวาสเป็นลาดพร้าว 71 ละครับ มันทางผ่านประจำเลยชิน

ถ้ามาจากลาดพร้าว 71 วิ่งมาเรื่อยๆ ก่อนถึงสี่แยกที่เลี้ยวขวาเป็นซ.ดามาพงษ์ เลี้ยวซ้ายไปอมรพันธ์
มันจะมีโค้งอยู่นะครับ

ผมโพสท์รูปไม่เป็นอะ มันบอกไฟล์ใหญ่ resize ไม่เป็น
ดูจาก google เอานะครับ
อ๋อครับ นึกออกแล้วครับ มาจาก บดินทร 3 ครับ ใกล้ 71 มากกว่านาคนิวาสครับ แต่เส้นนี้ก็เคยผ่านบ่อยๆ ตอนไปเรียน รด.

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 22:46:58 »
คนไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ คำพูดออกมาได้ง่ายๆ ก็อย่าไปใส่ใจถ้าคำพูดนั้นไม่สบอารมณ์
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 05:22:51 »
อยากบอกมันว่า

"คุณเห็นรถรมต.ลาวที่คว่ำบนหัวหินหรือยังครับ"
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ