ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูการเช็ดรถของศุนย์บริการแห่งหนึ่งกันครับ  (อ่าน 6497 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ

ผมเข้าใจเลยล่ะว่าทำไมพี่จิมมี่ถึงไม่ให้ศุนย์บริการล้างรถ

ออฟไลน์ XL_SiZe

Re: มาดูการเช็ดรถของศุนย์บริการแห่งหนึ่งกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 12:56:22 »
ผมไม่เก็ท - -*

ออฟไลน์ FACPL

• Jr. Member
  • **
Re: มาดูการเช็ดรถของศุนย์บริการแห่งหนึ่งกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 13:06:19 »
เล่นผ้าขี้ริ้วเลยเหรอเนี่ย....

ลงทุนซื้อผ้าไมโครไฟเบอร์ก็ได้....  10 ผืน 300 คลองถมก็มี

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 13:07:39 »
ผ้าผืนนึงเช็ดทุกซอกทุกมุม แล้วยิ่งพวกขอบประตูนี่ฝุ่นพรึบบ แล้วเอาออกมาเช็ดรถใหม่

อืม.. แมวเต็มม
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 13:10:57 »
ถ้ารถล้างแล้ว ผมว่าไม่แปลกครับ คาร์แคร์บางทีราคา 300 บาท ยังทำแบบนี้เลย

เพราะรถล้างแล้วมาเช็ดเก็บน้ำนี่ก็ปกติที่จะใช้ผืนเดียวครับ แล้วที่บอกเช็ดข้างในผมว่าไม่ใช่ เค้าเช็ดขอบประตูเพราะบางทีมีน้ำขังอยู่

แต่ๆๆๆๆ ถ้ารถยังไม่ได้ล่างนี่ผม มีโวย กระจายอ่ะ แล้วผ้าก็มีส่วน เหมือนผ้าขี้ริ้วเลยอ่ะ

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 13:18:40 »
ผ้ามหัศจรรย์..55 ผืนเดียวเช็ดได้ทั้งคัน ในขอบประตูและชายล่างน่าจะใช้ผ้าอีกผืนนะ เพราะตอนล้างรถมันไม่ถึงข้างในหรอก
แล้วเอาผ้าเช็ดรถไปเช็ดก็ดำหมด แถมยังเอามาเช็ดตัวถังต่ออีก เช็ดวนไปวนมา สุดยอดดดดดดดด
ผมรู้จักคาร์แคร์ที่นึงใกล้บ้านเค้าเล่นไปเหมาผ้าปูเตียงโรงแรมมานั่งตัดเป็นผืนเล็กเอามาเช็ดรถเฉยเลย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 13:29:25 »
ถึงจะล้างแล้ว ทำแบบนี้ก็รอยขนแมวขึ้นทั้งคันแน่ครับ
ยิ่งเป็นฮอนด้าด้วยแล้ว ฟิล์มสีอ่อนนุ่มนิ่มกว่ารถอื่น ไม่อยากจะคิด

จริงจริง เช็ดรถ เปิดประตูทิ้งไว้ ทั้งทั้งที่อยู่ในอู่สี
มีเสียงขัดสีรถคันข้างข้างอยู่อีก เวรกรรมแท้แท้

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 14:00:15 »
เวลาพี่เข้า 0 พี่ไม่เคยให้มันล้างซักครั้งเลยน้องเก่ง

พี่เอาไปร้านประจำ ชาบายใจฉุดๆ อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 14:11:16 »
ผู้จัดการศูนย์ไปไหนล่ะ? มาตรฐานศูนย์หายไปไหนหมด ด้านล่างของรถมีแต่คราบฝุ่นคราบทรายเลอะเทอะไปหมดเอาผ้าไปเช็ดส่วนล่างแล้วเช็ดไล่ไปทั่วรถก็ไม่ต่างจากเอากระดาษทรายไปไถเลย เวลาล้างเองที่บ้านพวกคราบฝุ่นคราบทรายเอาฟองน้ำหุ้มผ้าไมโครไฟเบอร์ลูบพร้อมน้ำมันยังไม่ออกง่ายๆเลย แล้วกรรมวิธีเอาน้ำฉีดๆๆๆลวกๆของศูนย์รถมันไม่มีทางล้างออกได้ยู่แล้ว  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 17:00:08 »
ผืนเดียวเช็ดทั้งคัน

ขนแมวมาเพียบ ดีไม่ดี มีริ้วรอยเพิ่มเต็มเลยน่ะนั่นน่ะ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 17:20:42 »
ล้างเองสบายใจที่สูดดดดดด ;D

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 17:52:27 »
 ;D ;D ;D................super car wash with special rag does one for all !!!!.........super duper ! 8)

funnybear

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 18:04:34 »
พี่โตจะเป็นด้วยไหมครับนี่ ตอนเข้าเช็คทีเขาก็แถมให้

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 18:05:47 »
พี่โตจะเป็นด้วยไหมครับนี่ ตอนเข้าเช็คทีเขาก็แถมให้
เป็นบางศุนย์นะครับ ที่ล้างดีก็พอมีบ้าง

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 19:06:03 »

เห็นด้วย 100 % ครับ ;)

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 19:41:29 »
เข้ามายืนยันว่าไม่ควรให้ศูนย์ล้างให้เป็นอันขาด เสียมากกว่าได้ รวมถึงโปรแกรมเคลือบสีด้วย ไปทำข้างนอก หรือทำเองดีกว่าเยอะ....
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 19:57:10 »

เห็นด้วย 100 % ครับ ;)
ใช่เลยๆ +1

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 21:09:42 »
อืมม ไม่เคยใส่ใจมาก่อนเลย

พอดีรถเก่ามากแล้ว แถมที่บ้านเป็นปั้ม ก็อาศัยให้เขาล้างให้ (ตราบใดที่ฟรี) ล้างเสร็จผมก็ไม่เคยดูหรอก ถ้าของในรถไม่หาย รถวิ่งออกไปไม่มีอาการผิดปกติก็ใช้ได้

พอดีมันเริ่มผุแล้วด้วย เลยปล่อยๆ ไป
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 21:20:15 »
เป็นบางศุนย์นะครับ ที่ล้างดีก็พอมีบ้าง

มีคำแนะนำให้ระวังศูนย์ไหนเป็นพิเศษไหมครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 21:43:36 »
เช็ดได้แสบมาก....

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 22:32:17 »

มีคำแนะนำให้ระวังศูนย์ไหนเป็นพิเศษไหมครับ
โตโยต้ามหานคร ตรงถนนกาญจนาภิเษกครับ
รถผมวีออสสีทอง แมกซ์เป็นสีเงินเงาๆ
พี่ท่านใช้น้ำยาเคลือบยาง ทายาง ทาล้อแมกซ์ ทาตัวถัง(บางส่วน)ด้วยยยยย เป็นคราบดำๆเหนียวๆเยอะเลย
ผมแค้นมากกกกก สุดท้ายกลับมาล้างเองครับ

ออฟไลน์ chaiyathip

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 23:44:16 »
เคยไปเคลือบสีรถที่ศูนย์ฮอนด้าอะครับ

พอได้รถออกมาบางจุดยังมีรอยน้ำยาเคลือบสีอยู่เลยครับ

เหมือนไม่ตั้งใจทำ T T

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 23:55:29 »
เหอๆๆ

เดี๋ยวจะส่งให้ทาง Honda เขาดูหน่อยดีกว่า...แบบนี้ไม่ไหวนะ

การล้างรถหนะ ช่วงที่ฉีดโฟมเสร็จแล้ว ต้องล้างไล่จากหลังคา ลงมากระจกรอบคัน
แล้วก็ลงมาที่ครึ่งบนของ ประตู ฝากระโปรงหน้าหลัง จากนั้นค่อยไล่ไปยังครึ่งคันด้านล่าง

ประเภทล้างจากชายล่างแล้ว วกขึ้นไปเช็ดข้างบนนี่ ถ้าเป็นรถทดสอบ ที่ยืมมา ผมแค่เตือน
หรือไม่ก็จำเอาไว้ ว่าอย่ามาล้างที่ศูนย์แห่งนั้นอีก

แต่ถ้าเป็นรถผมเอง..ผมด่าเช็ดแน่ๆ...และทุกวันนี้ ผมก็เลยไว้ใจให้ ศูนย์ล้างรถ แมคไกวร์
ในซอยลาซาล ล้างเพียงแห่งเดียว ไม่ล้างร้านอื่น

ร้านนี้ จะมีร้านกาแฟ แต่งแบบ chic chic และร้าน ยศข้าวต้ม อยู่ด้านหน้าทางเข้า
(มาจาก ศรีนครินทร์ เลี้ยวขวา เข้าลาซาล เจอป้ายร้านสี TOA เมื่อไหร่ ชะลอได้เลย อยู่ฝั่งซ้ายแล้ว
ถ้ามาจาก ฝั่ง โรงเรียนบางกอกพัฒนา ตรงมาจนเลยโรงเรียนลาซาล
มองมาทางขวาจะเห็นร้าน ขับเลยมาก่อน หาที่กลับรถ ครับ

เพราะร้านนี้ เจ้าของร้าน คือ น้องใหม่ กับน้องพลอย เขารู้ดีว่า ผมซีเรียสกับเรื่องขนแมว หรือสีรถ มากกกกกกกกก

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 09:23:07 »
ลูกจ้างพม่า บ้านผม  พกผ้า 8 ผืน แต่ เช็ด 2 ผืน อยากถามเค้าอยู่ว่าพกเพิ่มทำไม 6 ผืน แหนบตามกระเป๋า พาดคอ พาดไหล่ >.<

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 09:37:20 »
ผมเองซีเรียสกับการล้างรถมาก เวลาไปที่0 ผมก็ไม่ให้เค้าล้างรถหรอก กลัวเป็นแบบในคลิป แล้วก็ยังมีที่เราไม่เห็นอีกเยอะนี่แค่ส่วนนึงเท่านั้น

และเมื่อกังวลมาก ก็เลยต้องเหนื่อยเอง555+
หลายๆครั้งเวลาไป0ผมลืมบอก พอเค้าถอยรถออกรีบวิ่งไปบอกเลยว่าไม่ต้องล้าง เค้าก็จะสนองเราได้ดีเลยละ(กูไม่ต้องเหนื่อยล่ะ55)

แต่ที่ลืมบอกไปจริงๆก็มี แต่พอดีว่าที่นั้นยังไม่ทำให้ผมเห็นรอย อีกอย่างคันนั้นเป็นสีเงินจะพลางได้ดีกว่าด้วย เลยรอดไปแค่กลับมาบอกตัวเองว่าทีหลังอย่าลืมๆ