ผู้เขียน หัวข้อ: *นอกเรื่องครับ* ฮาร์ดดิสไหม้จะมีปัญหากับอุปกรณ์อย่างอื่นไหมครับ  (อ่าน 3505 ครั้ง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
พอดีผมใช้HardDiSK 2 ลูก  แล้วลูกที่2มันไหม้ขึ้นมาครับ  ผมก็ถอดสายของตัวที่ไหม้ออกหมดแล้วครับ จะมีปัญหากับฮาร์ดอีกตัวหนึ่งรึป่าวครับ และจะลากไปยังCPU / Board /การ์ดจอรึป่าวครับ  ตอนนี้เริ่มกลัวแล้ว
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

alzeto

• บุคคลทั่วไป
ตรวจเชคสภาพ ก่อนค่ะ ไม่ทราบว่า เป็นลูกมี OS หริือเก็บข้อมูลอย่างเดียว   อ้อ......  จุดติดตั้งมันห่าง บอร์ด มากไหม ถ้าใช่ ไม่ต้องกังวลค่ะ  แนะนำแค่นี้ึค่ะั

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
โดยปกติdevice แต่ละตัวจะแยกกันโดยอิสระอยู่แล้ว เมื่อใดที่นำมาประกอบกัน ก็จะสามารถทำงานได้โดยผ่าน chip ซึ่งในเคสนี้แล้ว
Hdd เสีย อาจจะมีผลกับ chip south Bridge ซึ่งคงไม่น่าจะพ้นเมนบอร์ด แต่ในความคิดผม ผมว่าระบบของm/b คงจะจัดการเซฟตัวเองเรียบร้อย
ไม่น่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับm/b งานนี้คงโดนhdd โดยตรง และเนื่องจากไหม้แล้วอาจส่งผลต่อ Power supply ด้วย

ปล.ผมมาวววว หนัง
PS2 หนังskyline มันจะสื่อถึงอะไรฟร่ะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
ไม่เกี่ยวกันคร้าบ เจ๊งก็เจ๊งตัวเดียวไม่ลากตัวอื่นแน่นอน แต่ถ้าฟ้าผ่านี่สิไปเกือบหมด โดนมาแล้ว T_T

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมว่ามันแล้วแต่กรณีนะ เครื่องผมแค่ card reader รวนมันก็ลากไปทั้งระบบเลย แต่พอถอดมันออกก็กลับมาทำงานตามปกติ

แต่ถ้ากรณีร้ายแรงเช่นระบบไฟตัวใดตัวหนึ่งทำงานขัดข้องก็ลามไปหาตัวอื่นๆ ได้เหมือนกัน โดยเฉพาะ Power Supply หึหึหึ

ส่วนเรื่อง HDD ไหม้นี่คงแค่บอร์ด HDD ไหม้เท่านั้นแหล่ะครับ ไม่น่ามีปัญหาอะไร และถ้าจะกู้ข้อมูลกลับมาก็หาบอร์ดที่ตรงรุ่นมาใส่แทน และรีบดึงข้อมูลออกมาให้เร็วที่สุดภายใน 1 ช.ม.เป็นอย่างมาก เนื่องจากบอร์ดภายนอกกับภายในมีรหัสที่ไม่ตรงกันจะทำงานแทนกันได้ระยะหนึ่งครับ  ;D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่น่ามีอะไรครับ นอกจากหายนะของ HDD ลูกนั้น และ ข้อมูลในนั้น

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
จากกรณีนี้ port ของสาย hdd เส้นนั้น ถ้าเป็น sata น่าจะไปด้วยครับ

ลองหา hdd ไปเสียบ ที่ช่องนั้นแล้วลองใช้งานดูว่า ใช้ได้ไหม เสถียรไหม
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ 6162002

มันอยู่ที่ว่าไหม้จากอะไรครับ สภาวะปกติ มันไม่ไหม้แน่ๆ (ของผมอยู่ในห้องร้อนๆ เล่นเกมทั้งวัน กลางคืนเปิดโหลดบิทไว้ สองเดือนไม่ได้ปิดเลย ก็ไม่เป็นอะไรครับ)  ถ้ามันไหม้เพราะ Power Supply มีปัญหา อันนี้อาจจะไปหมด แต่เมนบอร์ดรุ่นที่ไม่ Eco เกินไป มันจัดการให้เองแหละครับ แต่ถ้าไหม้เพราะใช้มากไป อันอื่นไม่เป็นอะไรหรอกครับ (ยกเว้นไหม้แบบไฟลุก นั่นอีกเรื่องแหะๆ)