ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องศูนย์หน่อยว่ายี่ห้ออาไรดีกว่ากัน  (อ่าน 2945 ครั้ง)

ออฟไลน์ terng46

• Newbie
  • *
อยากทราบภาพรวมน่ะครับ ว่าศูนย์ไหน"ช่างมีมาตรฐาน"กว่ากัน
และก็พวกเรื่องราคาอะไหล่ กับการ stock

ตอนนี้เริ่มสนใจ lancer ex , cruze ,focus มากแล้ว ยังกังวลว่าตัวไหนศูนย์และบริการน่ากลัวสุด .กลัวช่างมันมั่ว ยิ่งผมอยู่ต่างจังหวัดด้วยตัวเลือกไม่มาก

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
Re: ถามเรื่องศูนย์หน่อยว่ายี่ห้ออาไรดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 17:19:19 »
ถ้าแคร์เรื่องศูนย์คงต้องไปคบกับ toyota

ส่วนสามเจ้าที่เอ่ยมา Mitsu น่าจะดีกว่า ณ ปัจจุบัน
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
Re: ถามเรื่องศูนย์หน่อยว่ายี่ห้ออาไรดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 18:57:49 »
ผมได้ยินมาว่าศูนย์มิตซูไม่ค่อยดี อันนี้ไม่คอนเฟิร์ม แต่ทุกวันนี้เข้าศูนย์ มาสด้า ประทับใจมาก

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 19:31:27 »
เอาเท่าที่ได้ยินจากรอบๆตัว เฉพาะเรื่องช่าง

Toyota ช่างซ่อมแอร์เย็นข้างเดียวไม่หายซะที นอกนั้นก็ไม่มีอะไร
Honda ไม่มีเสียงบ่น
Ford ไม่มีเสียงบ่น
Mitsubishi มีเสียงบ่นจากในเน็ตครับ แต่คนรอบข้างไม่มี เจอกับตัวเองที่ซ่อมห็หายทุกอาการ ถามอะไรก็บอกหมด
Mazda ก็ไม่มีเสีบงบ่น ไปเปลี่ยนโช้คก็ทำให้ดี แนะนำได้

ช่างศูนย์ป้จจุบันก็แค่เปลี่ยนอะไหล่ใหม่ๆใส่แทน ไม่ได้ทำอะไรมากมาย
ขึ้นอยู่ว่าที่มีปัญหา เปลี่ยนอะไหล่ได้ไหม ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายก็ทำใจอย่างเดียว รออะไหล่รุ่นใหม่ๆ
ช่างศูนย์ไม่ได้ซ่อมหรือดัดแปลงอะไรเท่าไหร่แล้ว เท่าที่เข้าใจ เพราะเกินขอบเขตงาน
รถมีอาการข้างเคียงเพิ่มจะยุ่งเอาเปล่าๆ

รถใหม่ๆที่ออกมาเปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่อง ช่างมั่วอะไรไม่ได้ ระวังแต่เปลี่ยนให้จริง ทำเรียบร้อยก็พอครับ

บางคนชอบศูนย์ที่มีที่นั่งสบาย อุปกรณ์ครบครัน โดยที่ไม่ได้ลงไปดูรถเลย ว่าช่างทำอะไรบ้าง
ส่วนผมชอบไปนั่งดู ช่างทำมากกว่า แอร์เย็นๆ อินเตอร์เน็ตไม่ค่อยจำเป็น

พวกที่ต้องเปลี่ยนพื้นฐานก็มีกันทุกค่ายครับ
พวกของแปลกๆที่นานๆพัง ยังไงก็รอนานกันทุกค่าย ในแง่เบิกศูนย์
ซึ่งแน่นอนว่า Toyota และ Honda มีของเยอะกว่า ได้ไวกว่า เพราะจำนวนรถขายต่างกันเยอะครับ
เพราะทุกค่ายทำตาม Toyota กันหมดแล้ว Make by Order ทำของเมื่อสั่ง

ผมก็ไม่รู้จะเอาอะไรมาประทับใจอะไรช่างแต่ละศูนย์ครับ เพราะรถใหม่ ช่างไม่ได้ทำอะไรครับ แค่ตรวจเช็คเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 22:50:53 »

ผมก็ไม่รู้จะเอาอะไรมาประทับใจอะไรช่างแต่ละศูนย์ครับ เพราะรถใหม่ ช่างไม่ได้ทำอะไรครับ แค่ตรวจเช็คเท่านั้นครับ
+1 เลยครับ *-*
แต่เรื่องโลจิสติกโตโยต้าก็เจ๋งแฮะ ไม่ต้องสต๊อกของมาก ระบบ Just in time เอิ๊ก

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 13:43:22 »
ส่วนตัวผมใช้ ford กับ honda อยู่

ของฟอร์ดศูนย์ที่ผมเข้าอยู่บริการดีครับ เข้าไปซ่อมมา 3-4 รอบแล้ว ฮิๆ
แต่ช่างกับผจกศูนย์ดีมากๆครับ เวลาอะไหล่มาก็โทรมาตาม ซ่อมเสร็จก็โทรมาสอบถามตลอดว่าเป็นอย่างไรบ้าง ส่วนตัวผมค่อนข้างประทับใจครับ
ตินิดนึงตรงที่สถานที่รับรองลูกค้าตอนซ่อมรถ มันดูเก่าแล้วก็ไม่ค่อยมีอะไรให้ทำไปหน่อย นั่งรอนานๆแล้วเบื่อ
ต่างกับศูนย์ฮอนด้าเลยครับ ส่วนตัวยังไม่เคยเข้าซ่อม แต่ฝ่ายต้อนรับกับเซลล์ก็ดีมากๆเช่นกัน ศูนย์ก็สวย สะอาด และดูเป็นระเบียบเรียบร้อยกว่าฟอร์ดเยอะครับ แต่ไม่รุ้ว่าตอนซ่อมจะเป็นอย่างไร
เคยแต่เอาซีวิคไดเมนชันเข้าไปซ่อมกับเพื่อน เหมือนโดนช่างหลอกเปลี่ยนอะไหล่ยังไงก็ไม่รู้ (มันมีเสียงตรงหน้าเครื่องเวลาตกหลุมกับตอนวิ่งเร็วๆ)
เค้าบอกว่ายางรองแท่นเครื่องหมดอายุ โอเค เปลี่ยน แต่ไม่หาย
ก็เลยบอกว่าโชคอัพเสียง โอเค เปลี่ยน ก็ไม่หาย
แล้วมีหน้ามาบอกอีกว่า ถ้างั้นชัวร์เลย ลูกปืนล้อ เพื่อนผมบอกว่า ช่างแม่มม ไม่เปลี่ยนแล้ว หมดไป 2 หมื่นกว่า 55555

ส่วนศูนย์มิตซุไม่เคยเข้าครับ แต่พ่อยืนยันเสียงแข็งเลยว่าห้ามซื้อยี่ห้อนี้ ทำไมก็ไม่ทราบเหมือนกัน (รถคันเก่าผมใช้มิตซุบิชิ ซิกม่า กาแลนท์)
สงสัยพ่อจะมีประสบการณ์แย่ๆจากศูนย์

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 14:30:25 »
ตอบในส่วนของ Mitsu แล้วกันครับ เพราะใช้บริการแต่ของยี่ห้อนี้อันเดียวอยู่
ถ้าเป็นในเรื่องงานการซ่อม Mitsu แถวบ้านผมยังต้องปรับปรุงเรื่องมาตรฐานในการให้บริการกันอีกพักใหญ่อยู่ครับ
บางทีกะอีแค่งานเช็คระยะนี่แหละ ก็ทำให้ขาดๆ หายๆ บ้าง บางอย่างก็ต้องสั่งต้องบอกกัน บางทีช่างทั่วไปก็ไม่ค่อยชำนาญงานเท่าที่ควร
ต้องรอให้ช่างชำนาญ (ที่มีแค่คนเดียวใน 0) มาช่วยดู

ส่วนเรื่องการแก้ไขปัญหา ที่ 0 เดียวกันก็ถือว่าทำได้ดีอยู่ครับ
รถผมเคยเจอปัญหาไฟเบรคติดบ้างไม่ติดบ้าง ก็เลยเข้า 0 ช่างก็รู้สาเหตุได้รวดเร็วดี ว่ามันเป็นเพราะสวิตช์ไฟเบรคตรงแป้นเบรคเสีย แม้ว่าจะมีช่างแค่คนเดียวที่ชำนาญก็ตาม
แต่... ก็เพราะมาตรฐานงานซ่อมอย่างที่ว่าไว้ข้างบนนั่นแหละครับ กว่าผมจะได้เคลมอะไหล่ชิ้นนั้น
ครั้งแรก เป็น ก็เข้าไป ช่างก็บอกว่าปรับให้แล้ว ลองกลับไปใช้ดู ก็เป็นอีก
พอเอาเข้าครั้งที่ 2 ก็บอกว่าปรับให้อีกเหมือนเดิม แล้วก็ให้เอากลับไปใช้ ออกมาจาก 0 ไม่ถึง 10 นาที เป็นอีกแล้ว
ทนไม่ไหว เลยโทรศัพท์เข้า 0 เลยครับ เขาก็เลยจะเคลมให้ รอสั่งอะไหล่ แล้วก็เอาเข้าไปเคลม
แถมๆๆ... พอเอาไปเคลมแล้ว ใช้ไม่ได้ สั่งอะไหล่มาผิดรุ่น T_T
ต้องได้รออะไหล่แล้วเอาเข้าไปเคลมอีกรอบนึงครับ สรุป ปัญหาเดียว ขับรถไปที่ 0 รวม 4 ครั้ง -_-"

สรุป ต้องดูกันยาวๆ และหลายๆ ที่ครับ สำหรับยี่ห้อนี้ ยิ่งเราๆ ตจว. ตัวเลือกก็ไม่เยอะเหมือน กทม. ด้วย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX