ผู้เขียน หัวข้อ: // No More Top Speed Clip in Headlightmag.com : บอกกล่าวเล่าแจ้งประจำสัปดาห์//  (อ่าน 9855 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เอาละครับ เซอร์ไพรส์ 2 รายการติด ผ่านพ้นไป เรียบร้อยแล้ว
รายการแรกหนะ ตั้งใจไว้ล่วงหน้า แต่รายการหลังเนี่ย ทุกอย่างดูกระทันหันมาก
และ แทบไม่ต้องเตรียมการอะไรกันนานนัก ลุยเท่าที่มีอยู่เอาดาบหน้าสถานเดียว

ในที่สุด เดือนนี้ Headlightmag.com ของเรา ก็ประเดิม ได้ 3 รายการรวด ที่เป็นรายการประเภท FIRST
ทั้ง Exclusive First Impression รายการแรก i MIEV ไม่อ่าจจะถือเป็นรายงานชิ้นแรกในเมืองไทย
เพราะมีคนเคยเขียนกันไปก่อนหน้านี้ แต่ ถ้าหมายถึง ครั้งแรก บนถนนเมืองไทย ก็อาจจะพูดได้เต็มปาก
หลังจากนี้ พวกเขา จะนำรถรุ่นนี้ ทะยอยเข้ามาทดลอง และทดสอบการใช้งาน เพื่อดูว่า รถไฟฟ้า
ที่คนไทยจะได้ซื้อมาใช้งานกันนั้น ควรจะต้องมีอะไรบ้าง และต้องปรับปรุงอะไรกันบ้าง

แต่อย่าเพิ่งมาถามกันนะครับว่า i MIEV จะขายในเมืองไทยเมื่อไหร่
คำตอบก็คือ เขาประกาศอย่างเป็นทางการแล้วละว่า จะขาย แต่ยังไม่ยอมประกาศซะทีว่า อีกกี่ปี?

B-Segment ECO Car ของ Mitsubishi ก็เลยจะมาถึงกันก่อน ในเดือนมีนาคม 2012
เราก็ถือเป็น เว็บแรกในโลก ที่นำเสนอภาพสเก็ตช์ ของรถรุ่นนี้ ออกสู่สายตาสาธารณชน
(อีกแล้ว)

ส่วน Cruze ก็...กลายเป็น รีวิวรายการแรก จากมุมของฝั่งสื่อมวลชน จนได้
แต่ก่อนหน้านั้น รีวิวแรก จากฝั่งคุณผู้อ่าน ก็ถูกนำมาโพสต์ไว้ที่เว็บเราเป็นแห่งแรกก่อนใครในไทยอยู่ดี
สรุปว่า เรามีรีวิว Cruze ให้คุณอ่าน ทั้งมุมของคนอ่าน และมุมของผม เป็นรายแรกอยู่ดี

รู้สึกว่า จะรายแรกมากเกินไปละ

แต่ถึงจะรายแรกยังไง เรื่องมาตรฐาน เราก็ต้องพยายามรักษาเอาไว้ให้ได้ครบ มากที่สุดเท่าที่ทำได้
ทั้งความถูกต้องของข้อมู แน่น เนื้อ เน้นๆ  (รวมทั้งข้อเสียตลอดกาลของเรา คือ พิมพ์ตกหล่น พิมพ์ผิดได้ทั้งปีทั้งชาติ
ขนาดพิมพ์ด่าคน ยังพิมพ์ผิดเลย ต้องมีคุณๆผู้อ่าน นั่นละครับ คอยแจ้งจุดแก้ไขให้เข้าไปแก้กันนั่นละ ฮ๋าๆ)

เอาละ หลังจากนี้ รู้กันดีอยู่ว่า หลายๆคน จะเริ่มพักผ่อนกันละ
เริ่มลาหยุดยาวๆ หลังวันที่ 15 เป็นต้นไป น่าจะมีปริมาณคนเข้าชมเว็บลดน้อยลง
อันนี้จะเกิดขึ้น ทุกเว็บไซต์ ในเมืองไทย

แต่บอกกันเอาไว้ก่อนนะครับว่า Headlightmag.com เราไม่ได้หยุดตามคุณๆไปด้วย
เรายังคงทะยอยเตรียมรวิวต่างๆให้อ่านกันอยู่ และที่สำคัญคือ ยังมีทั้งคลิปวีดีโอ
และบทความใหม่ๆ

--------------------------------------

แต่ก่อนจะถึงเรื่องนั้น ผมมีเรื่องอยากจะแจ้งให้ทราบกันตรงนี้ไว้ก่อนครับ

ผมกำลังคิดว่า จะยกเลิกถ่ายคลิป ช่วงทำความเร็วสูงสุด จะไม่มีมาให้ชมกัน อีกต่อไป

เหตุผลก็เพราะว่า ผมเริ่มมองว่า สิ่งที่เราทำอยู่นี้ นอกจากจะผิดกฎหมายแล้ว
ก็ยังค่อนข้างเสี่ยงอันตรายกันพอสมควร อีกทั้งยังเป็นตัวอย่างที่ไม่น่าจะดีนัก
สำหรับ..เอ่อ อย่าว่าแต่เยาวชนเลย คุณผู้อ่านวัยทำงานบางคน ก็ยังได้ยินมาว่า
แอบเอาไปลองกันเองบ้างแล้วก็มีด้วยซ้ำ

ซึ่ง ตลอดหลายปีที่ผ่านมา นโยบายของผมก็คือ ไม่สนับสนุนให้ทำความเร็วสูงสุด กันอีก
เพราะที่ทำมาให้อ่านกันเนี่ย คือ เลือกที่จะทดลองให้เอง เพื่อที่คุณผู้อ่านจะได้
ไม่ต้องไปทำกันเอง ให้เสี่ยงชีวิตทั้งตนเอง และผู้อื่นบนท้องถนน
เราทดลอง เพื่อที่จะได้รู้ถึงขีดจำกัดต่างๆ ที่รถจะทำได้ในสภาพการณ์แบบนั้น
และเราอยู่กับความเร็วระดับนั้น กันไม่กี่วินาที เราก็ถอนคันเร่ง และเหยียบเบรกกันแล้ว
เพราะเราคำนึงถึงความปลอดภัยของตัวเราเอง และผู้ร่วมสัญจรเป็นที่ตั้ง
อีกทั้ง เรายังเลือกเส้นทางที่โล่ง และสงบพอ แถมยังใช้เวลาในช่วงค่ำคืน
(ขอไม่ระบุเวลา) เพื่อให้แน่ใจว่า การกระทำของเรา จะมีผลกระทบต่อผู้อื่น
และสังคม น้อยที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้

เราได้ทราบมาว่า มีบางท่าน ก็ลองกับรถตัวเองเช่นกัน
แถมเล่นกันบนทางด่วนกันด้วย บ่ายจัดๆ แดดเปรี้ยงๆ เนี่ยแหละ
ฟังแล้วชวนให้เสียวไส้พิลึกเลย

เราไม่อยากได้ชื่อว่า เป็นตัวอย่างในการกระทำความผิดของใครทั้งสิ้น
เราไม่อยากมีปัญหากับเจ้าหน้าที่บ้านเมือง และสังคม อันน่าปวดกบาล
ดังนั้น ผมคิดว่า เราควรจะต้องตัดไฟกันตั้งแต่ต้นลมกันตรงนี้เสียเลย
ออกมาเขียนเตือน กัน ตั้งแต่ยังไม่มีเหตุเกิดนี่แหละ เป็นการดีที่สุด

นั่นหมายความว่า ถึงเราจะไม่มีสิทธิ์ห้าม แต่ เราไม่แนะนำ และไม่ต้องการ
ให้คุณผู้อ่าน แอบไปทำความเร็วสูงสุดของรถตัวเอง กันเอาเอง บนท้องถนน
กันอย่างเด็ดขาด นะครับ

ขอฝากเรื่องนี้กันเอาไว้ด้วย

---------------------------------------------------------------------

อย่างไรก็ตาม Clip : Check Check Out เพื่อให้ดูจังหวะการออกตัว
จะยังมีให้ชมกันต่อไป ด้วยเหตุผลในแง่ ของ การศึกษา และการแบ่งปันความรู้

อีกทั้ง ในช่วงที่ทำ Clip ดังกล่าว ถนนจะต้องโล่ง และต้องไม่มีรถเลย
อีกทั้ง ยังไงๆ ความเร็ว ของรถ จากในคลิป จะไม่เกิน 200 กิโลเมตร/ชั่วโมง อย่างแน่นอน
เพราะทางข้างหน้า จะหมดลงพอดี ความปลอดภัย ในการทำคลิปแบบนี้ มีสูงกว่ามากๆ

นอกนั้น ความหรรษา ในคลิป ก็น่าจะยังมีอยู่เช่นเดิม

อย่างไรก็ตาม เนื่องจากตอนนี้ คลิปที่เราทำเก็บเอาไว้ ยังมีเหลืออยู่
ดังนั้น จึงยังอาจจะมบางรายการ ที่มี ท็อปสปีด ของรถ หลงเหลือออกมาบ้าง
จึงแจ้งให้ทราบล่วงหน้านะครับว่า

รถทุกคัน ที่จะมีการทดลอง หลังจากเดือนธันวาคม นี้เป็นต้นไป จะไม่มีคลิปความเร็วสูงสุด
แต่ อาจจะมีภาพถ่ายความเร็วสูงสุด เป็นภาพนิ่ง มาให้ชมกัน "เป็นบางคัน บางกรณี" เท่านั้น
ซึ่งจะมีเฉพาะ รถในกลุ่มที่ได้รับความสนใจจากผู้คนทั่วไปเยอะมากๆ
และเหตุที่จะมีภาพประกอบไว้ให้ มีเหตุผลเดียวคือ " เพื่อจะได้ไม่ต้องมานั่งโต้เถียงกัน
ในอินเตอร์เน็ตให้มันวุ่นวาย ว่า ใครแรงกว่าใคร ซึ่งมันเป็นเรื่องที่ ไร้สาระมากๆ ในสายตาผม"

ส่วน คลิปที่จะยังมีการทดลองท็อปสปีดให้ดูอยู่ แสดงว่า ถ่ายทำกันก่อนเดือนธันวาคม 2010 นะครับ
ซึ่ง นั่นเป็นช่วงเวลาก่อนหน้าที่ผมจะประกาศใช้แนวปฏิบัตินี้ ซึ่งมันผ่านไปแล้ว เราคงไปแก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว

ขอให้รับทราบตามนี้ โดยทั่วกันนะครับ

-----------------------------------------

รีวิวที่จะตามมาหลังจากนี้....เอ่อ รถแต่ละคันนี่ ก็ทำรีวิวกันก่อนเดือนธันวาคมทั้งนั้นเลยเนี่ยสิ...

Ford Fiesta อย่างนี้
Altis Minorchange อย่างนี้
530d & 523i อย่างนี้
E200 CGI อย่างนี้

MINI กับ 7-Series ดองกันมาครบปีพอดีเลย -_-'

-----------------------------------------

ที่สำคัญ และไม่อยากให้พลาดเลยคือ

การสรุป ภาพรวม รถใหม่ เปิดตัว ล่วงหน้า อย่างน้อย 3 ปี ซึ่ง อันที่จริง
ผมก็เขียนมาเป็นประจำทุกปีอยู่แล้ว สมัยก่อน เอาลง ใน นิตยสาร THAIDRiVER
แต่ตอนนี้ เอามาลงใน Headlightmag.com เพียงแห่งเดียวเท่านั้น

คือ เพื่อให้รับทราบโดยทั่วกันว่า ทุกปีใหม่ จิมมี่ จะมีบทความสรุป รถใหม่ เปิดตัวล่วงหน้า ขั้นต่ำ 3 ปี อย่างนี้ตลอดไปนับจากนี้

ปีก่อน เราสรุปกันในช่วง 2010 - 2014

ปีนี้ ผมจะขอสรุปในช่วง 2011 - 2014 แทนที่จะเป็น 2015
เพราะจนถึงตอนนี้ แผนของปี 2015 ผมก็ยังเห็นไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่นัก
และทุกอย่าง ยังดูเลื่อนลอยอยู่ในอากาศมากไป

ดังนั้น กะเอาไว้ว่า จะสรุปแค่ 3 ปี นับจากนี้ นั่นน่าจะเพียงพอ
ข้อมูล จะหามาได้เท่าที่มีอยู่ และ คงจะไม่ลงลึกถึงขนาดว่า เดือนไหนจะเปิดตัว
ยกเว้นว่า จะมีการแถลงอย่างเป็นทางการแล้ว หรือ หลุดออกมาก่อนหน้านี้ จนรับทราบโดยทั่วกัน
เพื่อมิให้บรรดาแหล่งข่าวของเราทั้งหลาย ตกที่นั่งซวย ตกงานกันไปตามๆกัน (ฮา)

แต่ที่แน่ๆ ในหลายๆคัน เราจะบอกได้ว่า มันจะมาในช่วง ต้นปี หรือ ครึ่งหลัง
บางคัน อาจจะบอกได้ถึงระดับว่า ไตรมาสที่เท่าไหร่ และบางคัน ก็ระบุเดือนเปิดตัวกันได้เลย

เอาไว้ให้คุณๆ อ่าน เพื่ออ้างอิง ทั้งสำหรับผู้ที่คิดจะซื้อรถใหม่
หรือสำหรับใครก็ตาม ที่ทำงานอยู่ในอุตสาหกรรมยานยนต์บ้านเรา
ไว้ใช้ในการอ้างอิง ในฐานะ แหล่งข้อมูล ซึ่งก็ต้องไปตามสืบเสาะต่อกันเอาเอง

บทความประจำปีนี้ ผมไม่บอกนะครับว่าจะเอาขึ้นให้อ่านได้ช่วงไหน
แต่ขอให้ติดตามต่อเนื่องกันไป จนถึง ต้นปีหน้า

เสร็จเมื่อไหร่ ก็เอาขึ้นเองแหละ

ไม่แน่นะ อาจเอาขึ้น วันปีใหม่ เหมือนอย่างปีที่แล้วก็เป็นได้
หรืออาจจะก่อน หรืออาจจะหลัง ก็ตามแต่ความขี้เกียจของข้าพเจ้าจะนำพา
(เพราะปีนี้ ทำงานหนักเหลือเกิน เหนื่อยมากกว่าทุกปี แต่มันส์กว่าทุกปีเช่นกัน) 

บทความของ ตาแพน ยังมีอยู่ในแผนนะครับ
แต่ตอนนี้ เจ้าตัว น่าจะกำลังนั่งอยู่กับเจ้าบอม ในผับสักแห่ง ที่เวียงจันทร์
ขอให้เจ้าตัว ดื่มด่ำ กับความสุข อย่างที่ต้องการ ให้อิ่มหนำสำราญ
เพื่อจะได้กลับมาพบกับ กองงาน พะเนินเทินทึก ที่รอเป็นภูเขาเลากาอยู่ในอีก 6 วันต่อจากนี้ อิอิ

The Coup Channel ตอนนี้ จะยังมีตอนใหม่ออกมานะครับ พาไปดู Russ Swift เขาขับ Subaru พาดโผนกัน
มีสัมภาษณ์เล็กๆน้อยๆ และ มีคุณเอมมิี่ ดาราใหม่ ช่อง 7 สี มาอยู่ในคลิปด้วย น่าจะคลอดได้ในสัปดาห์นี้ - สัปดาห์หน้า

บทความท่องเที่ยวญี่ปุ่น ที่ค้างเติ่งมาเป็นชาติ บทความประวัติ Lancer ใน Library ที่ยังมิได้อัพเดท
จะถูกจัดการกันในช่วงที่คุณๆ หยุดปีใหม่ กันเนี่ยแหละ หวังว่าจะเสร็จบ้างสักชิ้นก็ยังดี เนาะ

ครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
รับทราบและรอติดตามครับผม

เอ้อ พี่แล้วสรุปรถใหม่คาดว่าจะเอามาลงเมื่อไหร่ครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
สู้ต่อไปครับ พี่ๆ ทุกคน ^^
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
ขอบคุณทุกข้อมูล ทุกความรู้ ครับ จะติดตามต่อไปครับ
..
เห็นด้วยครับ เรื่อง Top Speed อันตราย นั่งกันไปหลายคน
เอาเฉพาะช่วงความเร็วที่ใช้กันบ่อย ๆ ทั่วไปในชีวิตประจำวัน
ก็พอครับ (ประมาณ 0-120 km/h)  :o

ออฟไลน์ Naow27

• Sr. Member
  • อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
Top Speed เห็นด้วยครับ เพราะมันดูเสี่ยงเกินไป
แต่ความหรรษาในคลิปขอในเรื่องเสียงในคลิปมันเบาอ่ะครับ
มันเหมือนเสียงมันอัดทึบยังไงไม่รู้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2010, 00:23:10 โดย Naow27 »
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

alzeto

• บุคคลทั่วไป
จัดชุดใหญ่ไปค่ะ แต่อย่าลืมอย่าหักโหมมากนะคะ

ทำงานหนักไม่ได้ช่วยให้ผอมลง แต่จะทำให้สภาพร่างกายแย่นะคะ เป็นห่วง.

อ้อ...  Full history lancer  รอแค่นี้อย่างเดียวแหละค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ jones

จะรออ่านครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Fly to dream

อ๊ากกก ไม่นะผมชอบดูตรงนั้นมากๆเลย  แต่ไม่ทำเองหรอกถ้ารู้ว่ารถไม่ได้จริงๆ :'( :'( :'(

แต่ยังไงก็ดู 8) 8) 8)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ patzahut

เอา Top Speed ออก แต่อย่าให้คลิป Review สั้นนะครับ  มียาวเท่าไหร่ก็ดูหมด

ออฟไลน์ shaman

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง
No More Top Speed Clip // เห็นด้วยว่าควรใช้ภาพนิ่ง คลิปจะได้สั้นลงและกระชับขึ้น (รายละเอียดช่วงทำ Top Speed บรรยายด้วยตัวหนังสือก็พอ  :) )

การสรุป ภาพรวม รถใหม่ เปิดตัว ล่วงหน้า อย่างน้อย 3 ปี // อยากให้มีก่อนสิ้นปี เพราะท่านที่ได้โบนัสสิ้นปีจะได้วางแผนได้ว่า จะเก็บเงินไว้ก่อนหรือถอยรถในตลาดเลย

สุดท้ายก็ขอขอบคุณคณะผู้จัดเว็บ ที่ให้สาระความรู้ ข้อมูลต่างๆมากมายกับผู้ชมผู้อ่าน และร่วมยินดีกับพัฒนาการเว็บไซด์ในทางที่ดี(แบบก้าวกระโดด)  :)

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
Re: // No More Top Speed Clip in Headlightmag.com : บอกกล่าวเล่าแจ้งประจำสัปดาห์//
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 01:46:51 »
เห็นด้วยครับกับการยกเลิก Top Speed บนท้องถนนทั่วไป เพราะในชีวิตจริงของคนที่ไม่ประมาท
คงไม่มีใครใช้ความเร็วถึงขนาดนั้น และนอกจากนั้น ยังผิดกฎหมายด้วย
If you pay peanuts, you get monkeys.

Chariot

Re: // No More Top Speed Clip in Headlightmag.com : บอกกล่าวเล่าแจ้งประจำสัปดาห์//
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 03:18:07 »
^
^
เห็นด้วยกับคห.บนทุกประการ คนเราไม่ได้ใช้รถที่ความเร็วสูงสุด และผิดกฎหมายด้วย

แต่ขอเสนอว่า ควรหันมาทำคลิปอัตราเร่งแซง 80-120 และคลิปขับรถเข้าโค้งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 03:18:36 »
รับทราบและขอบคุณพี่จิมมี่และทีมงานทุกท่านครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ kem

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 03:25:29 »
อ้างถึง
เราไม่อยากได้ชื่อว่า เป็นตัวอย่างในการกระทำความผิดของใครทั้งสิ้น
เราไม่อยากมีปัญหากับเจ้าหน้าที่บ้านเมือง และสังคม อันน่าปวดกบาล
ดังนั้น ผมคิดว่า เราควรจะต้องตัดไฟกันตั้งแต่ต้นลมกันตรงนี้เสียเลย
ออกมาเขียนเตือน กัน ตั้งแต่ยังไม่มีเหตุเกิดนี่แหละ เป็นการดีที่สุด
เป็นปลิงแอบอ่านมานาน
แต่เห็นโพสนี้ของคุณจิมมี่แล้วโดนใจมากๆ

เวลาเห็นคลิปทำความเร็วทอปสปีดทีไร ก็ อดเป็นห่วงไม่ได้
ห่วงหลายๆเรื่องทั้งอุบัติเหตุ หรือการที่อาจจะโดนต่อว่าๆทำผิดกฎหมาย

ขอชื่นชมเลยครับ ผมถือเป็นตัวอย่างที่ดีให้แก่สังคมได้เลยนะ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 03:50:17 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งที่ว่าเลิกก่อนที่จะเกิดอะไรขึ้นครับ ไม่งั้นโดนพาดพิงเสียหายกระจายแน่นอน กลายเป็นกรณีตัวอย่างทีนี่งานเข้าอย่างแรงเลยครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 05:28:02 »
จริงๆเห็นด้วยทุกประการนะเรื่องทดสอบความเร็วสูงบนท้องถนน เพราะยังไงบางครั้งมันก็มีชีวิตกระผมไปแขวนอยู่กับคุณด้วย 5 5 5
รู้นะว่าจิมมี่เป็นคนขับรถที่มีทักษะเก่งใช้ได้ แต่ถ้ามันหลายๆครั้งกูก็กลัวนะ 5 5 5

แต่ถ้าบางเคสอยากทดสอบจริงๆ ไปออโต้คาร์กันได้นะ มีไดโนเทสอ่ะ กดให้หมดไมล์บนลูกกลิ้งได้เลย แถวศรีนครินทร์ใกล้บ้านคุณด้วยสิ
ค่าเสียวหกร้อยกว่าบาทครับ (ถ้าราคายังไม่ปรับนะ) น่าสนนะ

เมื่อสองสามวันก่อน เจอ "ลานอเนกประสงค์" ไว้แพนกลับมาจากลาวก่อนว่าจะไปจัด......
แต่ไม่รู้มันจะกลับไม๊เนี่ยดิ เห็นมีความสุขลันล๊ากับเจ้าบอมส์ที่ลาว
สงสัยมันจะอยากโอนสัญชาิติไปเป็นลาวแล้วมั๊งเนี่ย ไม่ก็พยายามหาเมียลาว กลับมาฝากแม่อยู่

วันนี้ตอนเย็นจะเจอกันร้านไอ้ณัฐมั๊ย ? วานโทรบอกกระผมด้วยนะครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 05:37:04 »
ขอบคุณ เว็ปแห่งนี้ และพี่จิมมี่ผู้ยิ่งใหญ่(ตัวก็ใหญ่) ที่ให้ความรู้ ครับ

HIGHSEA

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 07:03:26 »
แต่ถ้าบางเคสอยากทดสอบจริงๆ ไปออโต้คาร์กันได้นะ มีไดโนเทสอ่ะ กดให้หมดไมล์บนลูกกลิ้งได้เลย แถวศรีนครินทร์ใกล้บ้านคุณด้วยสิ
ค่าเสียวหกร้อยกว่าบาทครับ (ถ้าราคายังไม่ปรับนะ) น่าสนนะ

1. เห็นด้วยครับเพราะว่ามันอันตรายพอสมควร ผมใว้ใจทีมงาน HLM แต่ไม่ใว้ใจเพื่อนร่วมถนน
2. ถ้าใด้ ไดโน ก็จะดีมากเลยถ้าไม่รบกวนงบมากนะ
3. สุดท้ายใด้ภาพนิ่งก็ใด้ครับ
เรื่องที่ทำ top speed ผมคิดว่ามันจำเป็นครับ มันเป็นการทดสอบประสิทธิภาพของเครื่องยนต์ใด้ดีที่สุดโดยคนกลาง และเราจะใด้รู้ว่ามันจริงตามที่โรงงานแจ้งใว้รึเปล่า ไม่ใช่ว่าดูจากกระดาษเท่านั้น แต่เหนือสิ่งอื่นใด ความปลอดภัยของทีมงานสำคัญที่สุด (ถึงแม้ว่าไม่อยากให้ตัดเลย ทีมงานทดสอบใด้มันส์มาก)
สุดท้ายเห็นด้วยและขอบคุณทุกการรีวิวครับ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 07:40:24 »
รับทราบครับ

เพื่อความปลอดภัย ตัดไฟแต่ต้นลม ดีที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 07:50:52 »
ชอบ concept มากๆ เลยครับพี่ Jimmy

ออฟไลน์ kai65

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 08:09:50 »
เยี่ยมเลยครับ มีแอคชั่นแพลนให้ด้วย
ปกติส่วนใหญ่จะอ่านมากกว่าโพสและแนะนำเพื่อน ๆเข้ามาหาข้อมูลประกอบการตัดสินใจ
ดีแล้วครับที่เลิกทดสอบเรื่องความเร็วสูงสุด เป็นห่วงเหมือนกันขอให้คุณจิมมี่และคณะฯ สุขภาพแข็งแรงและยึดมั่นอุดมการณดี ๆแบบนี้ตลอดไป
ขอบคุณจริง ๆ

ออฟไลน์ praphan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 08:59:53 »
ยังรอดู....ต่อไปได้ความรู้มากมาย....ขอบคุณๆ

GreenG

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 10:00:52 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 10:08:15 »
ขอบคุณครับ เรื่อง top speed ไม่เป็นไรครับ สู้ๆนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 10:22:48 »
เดี๋ยวก่อนนะครับ

อ่านดีๆนะ

เราคงยังไม่เลิกทดลองความเร็วสูงสุด เพราะยังมีอีกหลายท่านที่มองเห็นความจำเป็นของมัน

แต่เราจะเลิกถ่ายทำคลิปทดลองความเร็วสูงสุดมาให้คุณชม นะครับ

อีกอย่างนึง ถ้ารถคันไหน ท็อปสปีด เกินกว่า 250 กิโลเมตร/ชั่วโมง
อาจจะพิจารณา ไม่ทำการทดลองให้ เป็นกรณีๆ ไป เหมือนที่เคยทำกับ Impreza WRX STi และ 350Z หนะครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 10:25:49 »
แสดงว่า เราก็ต้องเป็นห่วงพี่จิมมี่ ทุกๆครังที่ทดลองรถใหม่เหมือนเดิม 55555

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 10:53:34 »
ฃ่วงปีใหม่พักผ่อนกันมั่งนะครับคุณจิมมี่และทีมงาน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:16:59 »
เรียนพี่จิมและทีมงาน
ผมเห็นด้วยกับการที่เป็นห่วงในความปลอดภัยในถนน
แต่ไม่คิดว่าการทำคลิปนั้นเป็นตัวอย่างแต่อย่างใดครับ
ซึ่งคนที่ไม่ได้ดู เขาจะซึ่ง จะเร็ว ก็คงเปลี่ยนแปลงยาก

ขอบคุณครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:39:22 »
เห็นด้วยครับ พี่ มันอันตรายเกินไป บอกตัวเลขแค่ในรีวิวก้อพอครับ ;D

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:48:59 »
ผมอยากให้พี่จิมมี่ test top speed ครับ

ส่วนตัวผมเอง ถ้าไม่ได้เห็นพี่จิมมี่ test top speed ของเฟียสต้าเอาไว้ ผมเองก็คงจะเอาเทสเองเป็นแน่นอน รถของเรา เราก็อยากรู้อยู่แล้วว่า top speed มันเท่าไหร่ แต่เห็นพี่จิมมี่ test เอาไ้ว้แล้ว ผมก็ไม่ test แล้วครับ

ส่วนใครที่ชอบทดลอง อันนั้นก็คงต้องปล่อยเขาไป ดูแลชีวิตกันเอาเองครับ

เอาเป็นว่าผมเป็นเสียงสนับสนุนให้พี่จิมมี่ test top speed ต่อไปครับ จะเอามาโำพสในรูปแบบใด ก็แล้วแต่พี่จิมมี่ครับผม

ปล อยากอ่านเฟียสต้า full review จังเลย อิอิ