ผู้เขียน หัวข้อ: New City VS New Vios เป็นคุณจะเลือก?  (อ่าน 26258 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: New City VS New Vios เป็นคุณจะเลือก?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 14:38:51 »
ถ้าตัดสินด้านตัวรถโดยยังไม่ได้ลองขับนะครับ

ความสวย อันนี้แล้วแต่คนมอง นานาจิตตัง
Vios ผมว่าข้างสวย เส้นมันลงตัวรับกัน และดูแตกต่างจาก Yaris ชัดเจน ส่วนด้านหลังไม่ถึงกับเรียกว่าสวย แต่ออกแบบลงตัวมากกว่า ส่วนด้านหน้า ผมกลับไม่ค่อยชอบ โดยรวมแม้ว่ามันออกแบบเข้ากัน แต่มองบางมุมตอนไม่แต่งสเกิร์ตผมว่าไม่สวยเท่าไหร่ เว้นแต่ว่าได้สเกิร์ตเจ๋งๆ สักชิ้น ผมก็อาจจะมองมันสวยขึ้นมาก็เป็นได้
City ด้านหน้าผมว่าสวยลงตัว ตอนเห็นรูป Spy ที่อินเดียสมันออกมาใหม่ๆ ตอนนั้นยังไม่ค่อยโอเคกับกระจังหน้า แต่พอเผยโฉมจริง เอออ สวยไปอีกแบบ ด้านข้างสวยโฉบเฉี่ยวดี ดูล้ำกว่ารถ B-seg ทั่วไปนิดๆ ส่วนด้านท้าย ผมกลับไม่ชอบ เหมือนเส้นที่ลากมาจากข้างหน้า แล้วจบไม่ค่อยลง ไฟท้ายน่าจะมีทางออกแบบให้ลงตัวกว่านี้
เรื่องออพชั่น ถ้าลองเทียบกับที่ spec แล้ว Vios ในรุ่นกลางๆ ไปจนถึงท็อป ดูเหมือนจะให้ออพชั่นมาพอๆ กับ City แต่จะมาในราคาถูกกว่า
แต่ถ้ารุ่นล่างๆ แล้ว Vios จะค่อนข้างกั๊กออพชั่นมากกว่า City หน่อย
ส่วนเรื่องภายใน ถ้าวัดจากการนั่งแล้ว City ผมว่านั่งได้สบายกว่าทั้งหน้าและหลัง และห้องโดยสารดูโปร่งกว่า รุ่นท็อปแม้ว่าจะเอนเบาะได้แค่ระดับเดียว แต่เอนแล้วก็ทำให้นั่งสบายขึ้นกว่าเดิม ส่วนการตกแต่ง ดีไซน์ผมชอบ City มากกว่า ดูทันสมัยและเข้ากับภายนอก แต่โทนสีผมกลับชอบของ Vios มากกว่า โดยเฉพาะสีดำ ผมว่ามันแลดูดีกว่า City

สรุป ถ้าให้ผมเลือก ขอได้ลองขับทั้ง 2 ตัวก่อนดีกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
Re: New City VS New Vios เป็นคุณจะเลือก?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 15:20:45 »
ทำไมต้องเลือกอีกละครับ

ในเมื่อ สิ่งที่ผมเลือก ก็มาจอดอยู่ในโรงรถที่บ้านได้ 2 ปีแล้วละ....

City ของคุณน้าจิม ตัวทอปได้เบาะหนังไหมครับ  แล้วเบาะหนังกับ City ดูเข้ากับรถไหมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 18:17:51 »
ของผม ไม่ได้เบาะหนังครับ
และไม่เอาเบาะหนังด้วยครับ
เพราะส่วนตัวไม่ชอบเบาะหนังครับ
อีกทั้ง Honda รุ่นที่จะมีเบาะหนังมาให้จากโรงงาน
มีแค่ Civic Accord CR-V ครับ รุ่นต่ำกว่านั้น ไม่มีรุ่นไหนที่ให้เบาะหนังมาจากโรงงานโดยเด็ดขาดครับ
เบาะหนังที่จะแถมมาให้ ก็เป็นดีลเลอร์ หรือเซลส์ขายรถนั่นละครับ หามาให้เอง เอารถไปทำให้คุณกันเองทั้งนั้น

รถของผม ซื้อโดยตรงกับทาง Honda Automobile Thailand โดยตรง โดยไม่ผ่านดีลเลอร์ไหนทั้งสิ้นครับ
แต่อย่าหวังว่าจะได้ส่วนลดเยอะ..เปล่าเลย ครับ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 18:23:35 »
city โดยไม่ต้องคิดเรยคับ น่าใช่ดูดีกว่าทั้งภายในและภายนอก
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 18:52:07 »
เลือก New City มาแล้วครับ แต่โดนชนพังไปแล้ว  ;D

คันก่อนที่ใช้อยู่ Vigo Pre. 3.0 ค่าน้ำมันเปลืองสุดๆ เพราะใช้ในกทม.แถวรถติดหนักๆประจำ เลยอยากได้รถคันที่เหมาะกับในเมืองมากกว่า เลยยก Vigo ให้ทางบ้านไป

ก่อนจะออก City ก็มีตัวเลือกอยู่หลายยี่ห้อ เช่น Vios -  Masda2 - Fiesta(ตอนนั้นยังมีแค่รถมาโชว์ในงานมอเตอร์เอ๊กโปที่ไบเทค) ลองขับมาแล้วทุกคัน ยกเว้น Fiesta
พอได้นั่ง ได้มอง ได้พิจารณา ผมเลือก City แบบไม่ต้องคิดมากเลย คือสำหรับผมมันดูดีเกือบทุกด้านในส่วนที่ผมต้องการ แม้ของแถมจะได้แค่กันสาดกับกรอบป้ายทะเบียนก็เถอะ  :P

แต่ขับได้แค่ สามเดือน เพิ่งจะเปลี่ยนเป็นป้ายขาวไม่ถึงสิบวัน โดนรถพ่วงอัดท้ายจนต้องได้คืนซาก ตอนนี้กำลังมองหารถใหม่อยู่ไปลองขับ Cruze มาแล้ว อะไรก็แล้ว แต่สุดท้ายมันก็มาตกที่ City อีกอยู่ดีครับกำลังเลือกสีรถเลือกศูนย์อยู่พอดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 20:28:26 »
เลือก New City มาแล้วครับ แต่โดนชนพังไปแล้ว  ;D

คันก่อนที่ใช้อยู่ Vigo Pre. 3.0 ค่าน้ำมันเปลืองสุดๆ เพราะใช้ในกทม.แถวรถติดหนักๆประจำ เลยอยากได้รถคันที่เหมาะกับในเมืองมากกว่า เลยยก Vigo ให้ทางบ้านไป

ก่อนจะออก City ก็มีตัวเลือกอยู่หลายยี่ห้อ เช่น Vios -  Masda2 - Fiesta(ตอนนั้นยังมีแค่รถมาโชว์ในงานมอเตอร์เอ๊กโปที่ไบเทค) ลองขับมาแล้วทุกคัน ยกเว้น Fiesta
พอได้นั่ง ได้มอง ได้พิจารณา ผมเลือก City แบบไม่ต้องคิดมากเลย คือสำหรับผมมันดูดีเกือบทุกด้านในส่วนที่ผมต้องการ แม้ของแถมจะได้แค่กันสาดกับกรอบป้ายทะเบียนก็เถอะ  :P

แต่ขับได้แค่ สามเดือน เพิ่งจะเปลี่ยนเป็นป้ายขาวไม่ถึงสิบวัน โดนรถพ่วงอัดท้ายจนต้องได้คืนซาก ตอนนี้กำลังมองหารถใหม่อยู่ไปลองขับ Cruze มาแล้ว อะไรก็แล้ว แต่สุดท้ายมันก็มาตกที่ City อีกอยู่ดีครับกำลังเลือกสีรถเลือกศูนย์อยู่พอดี

คนปลอดภัยก็ดีแล้วครับ ประกันชดเชยให้เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 21:08:53 »
Vios ใหม่เริ่มงาน design แล้วครับ

ผมแอบรู้รายละเอียดนิดๆละ

แต่ไม่ขอบอก  ^^

ออฟไลน์ |O|K|"

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 21:11:21 »
ขอบคุณมากเลยคับ... ทุกๆ comment
ผมได้คำตอบจากผู้ใช้จิงก้อดี ผู้รู้เรื่องรถก้อดี
เปนประโยชน์มากคับ

ออฟไลน์ Symbian

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 00:13:17 »
ผมชอบ  ไมล์ อยู่หน้าคนขับอะครับ   ;D

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 01:29:54 »

คนปลอดภัยก็ดีแล้วครับ ประกันชดเชยให้เท่าไหร่ครับ

ประกันจ่าย 80% ขอราคารถครับ

ออฟไลน์ mummy167

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 14:29:31 »
ชอบ City แต่เลือก Vios เพราะชอบรถที่ดูลุยๆหน่อย