ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม k jimmy หน่อย เรื่อง focus  (อ่าน 6345 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ถาม k jimmy หน่อย เรื่อง focus
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 22:52:52 »
จริงๆแล้วที่บ้าน "เคย" สนใจกับ focus tcdi ตัวนี้มากๆ

แต่พอได้ไปลองจริงๆแล้ว ไม่รู้เป็นเพราะว่าความคุ้นเคยกับรถญีปุ่นโดยเฉพาะ honda เป็นมาก

รึเปล่า พอได้ขับ focus แล้วรุ้สึกไม่คุ้นเคย

ประเด็นหลักๆเลยคือ

1 การประกอบ และวัสดุ เป็นยังไงบ้างครับ เพราะคันที่ลองการประกอบดูไม่น่าประทับใจซักเท่าไหร่ รอยต่อของชิ้นพลาสติกต่างๆ ของเสารถต่างๆ (จากด้านใน)
โดยเฉพาะ ไฟเก๋ง ด้านหน้า ดูแล้วก๊องแ๊ก๊งยังไงก็ไม่รุ้

2. ระบบส่งกำลัง เวลาปล่อยคันเร่งแล้ว เหมือนมีครัชต์จับทันที ทำให้เหมือนกับว่ารถมันหน่วงไว้ตลอดเวลาปล่อยคันเร่ง
และ คันเร่งไฟฟ้า มันดูหน่วงๆพอสมควร เวลากดแล้ว ต้องคิดก่อน จะิวิ่งดีไม่ดีนะ แล้วค่อยวิ่ง

ไม่รู้ว่าพี่จิมมี่ ได้สังเกตสิ่งเหล่านี้มารึเปล่า

อีกครั้งผมอาจจะคุ้นเคยกับ ญี่ปุ่นๆ อย่าง honda มากเกินไปก็ได้

แต่เข้ารถไปแล้วรู้สึกจริงๆว่าอึดอัด

ออฟไลน์ nett

• Full Member
Re: ถาม k jimmy หน่อย เรื่อง focus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 01:10:50 »
เคยสนใจเจ้านี่เช่นกันครับ

ไปดูมาที่งานมอเตอร์โชว์  จริงๆก็เตรียมที่จะจองเลย  เพราะชอบ Options กับความประหยัด

เลยขอเค้าลองรถที่ลานด้านหลัง 

แต่พอลองแล้วผมเปลี่ยนใจเลยครับ   คงจะเพราะไม่คุ้นเคยกับเครื่องดีเซลที่รอบเครื่องนั้นมีมาให้ถึง 4 พันกว่าๆก็ตัด

ปกติใช้แต่เบนซิน  ลากรอบได้ 6500

อีกอย่างเรื่องควันครับ  เหยียบธรรมดาก็ดำปี๋เลย

ทั้งหมดเป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ   ถ้าได้ลองแบบยาวๆอาจจะหลงรักมัน  แต่ข้อจำกัดของสถานที่  สุดท้ายเลยไปคบกับยี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ถาม k jimmy หน่อย เรื่อง focus
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 04:23:30 »
เหตุผลในการตัดสินใจในการเลือกซื้อรถของแต่ละคนย่อมแตกต่างกันครับ

ทั้งหมดที่ทั้งสองท่านบอกมา ล้วนแล้วแต่อยู่ในรีวิวที่ทำ ไปทั้งหมดแล้วครับ

ห้องโดยสาร ก็กว้างกว่าเขา แต่กลับก่อให้เกิดความอึดอัดไม่แพ้กันกับ เอาดี้ เท่าใดนัก
มาจากการออกแบบครับ

ส่วนเรื่องวัสดุ ถ้าคุณคิดว่า ฮอนด้า โอเค

ฟอร์ด และมาสด้า มักจะใช้ของที่ดีกว่าครับ แต่ ไม่เสมอไป ทุกชิ้น

ส่วน เหตุที่บอกว่า ลากได้แค่ 4,000 รอบ นั้น
อยากบอกว่า  แล้วไม่ลองพิจารณาดู แรงบิดที่มันออกมาหรือครับ
ว่ามันมากกว่า แรงบิดที่คุณเรียกออกมาได้ จากรถคันอื่น ณ 6,000 รอบ...

อย่ามองแค่มันลากรอบไม่ถึงกับที่คุณต้องการ
แต่ให้ดู แรงที่หมุนล้อ และพารถพุ่งโจนทะยานว่า มีมากน้อยแค่ไหน เป็นหลักเถอะครับ

ยิ่ง มีแรงบิด หมุนมาที่ล้อเยอะมาก
ในขณะที่ใช้รอบเครื่องยนต์น้อยกว่า
นั่นหมายความว่า การใช้เชื้อเพลิงก็จะย่อมน้อยกว่า ในการออกตัว หรือใช้งานภาพรวม ด้วย

แม้จะไม่เสมอไป แต่มันมักจะเป็นเช่นนั้นครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 04:26:39 »
ผมดันเห็นว่าวัสดุดีกว่า civic มากมายครับ ;)  การประกอบก็ดูหนักแน่นกว่าครับ ไม่ก๊องแก๊งดี

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 09:07:56 »
ต้องถามคุณก่อนว่าทำไมต้องลากรอบล่ะครับ? เพื่อเอาไปแข่งกับใครหรือเปล่า? ไม่คิดบ้างเหรอว่าการลากรอบมันจะทำให้เครื่องยนต์ทำงานหนักสึกหรอเครื่องพังก่อนเวลาอันสมควร? น่าจะซื้อรถสปอร์ตที่สร้างมาเพื่อขับขี่ความเร็วสูงลากรอบได้นานๆ มีช่วงล่างเหมาะสม ระบบเบรคเอาอยู่ไปเลยนะครับ อย่างน้อยก็ซูบารุเกียร์กระปุกซะเลย ไม่อย่างนั้นรถบ้านๆธรรมดาใช้ไปไม่นานมันก็พังเสียเงินโดยใช่เหตุน่ะ   :P

ควันมันดำก็จริงแต่ลองดูที่ค่ามลพิษที่ปล่อยออกมาสิครับ ผ่านมาตรฐานสากลแล้วนี่นา แต่ถ้าเป็นห่วงภาพลักษณ์ไม่กล้าใช้รถควันดำอันนี้ต้องข้ามไปครับ    :-X

เรื่องยกคันเร่งแล้วมันหน่วงความเร็วลงทำให้ต้องติดก่อนแซงมันก็เป็นเรื่องที่ดีนะผมว่า ซึ่งควรจะเป็นวิสัยของผู้ขับขี่รถยนต์พื้นฐานอยู่แล้วที่ต้องคิดก่อนเหยียบคันเร่งแต่ละมิลแต่ละครั้งที่จะแซง เพราะถ้าพลาดมันหมายถึงชีวิตของคุณและคนรอบๆข้างด้วย อุบัติเหตุทุกวันนี้ก็เกิดขึ้นเพราะการเหยียบคันเร่งแบบไม่คิดหน้าคิดหลังนี่นา คุณว่างั้นไหมล่ะ?  ;)

จริงอยู่มันมีรอบให้ใช้น้อยกว่ารถเบนซินแต่กำลังเร่งแซงของมันมีมากมายไม่ผิดจากบทความทดลองขับเลย  คุณสามารถเอาไปหักหน้ารถประเภทที่เห็นคุณเปิดไฟเลี้ยวขอทางมาไกลๆแต่เร่งเครื่องงมาปิดทางได้สบายๆ ไม่ว่าจะในเมืองนอกเมืองผมว่ากำลังเครื่องมันมากกว่าฮอนด้าซีวิค 2.0 เสียอีก   ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2009, 09:30:49 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 09:20:03 »
เป็นรถคันนึง ที่ตอนเข้ามาเมื่อปีที่แล้ว ผมอ่านสเปคจากเวป Ford เมืองไทย แล้วรู้สึกว่าใช่เลย นี่ละรถ ที่รอคอย ช่วงล่างหนึบ และ แรง
เพราะทุกวันนี้ใช้ MZ3 2.0 อยู่ ถามว่าแรงมั้ย  ก้อโอเคนะ  แต่เห็นตัวเลขในสเปค ของ TDCi  นี่ใช่เลย นี่ละที่ต้องการ

ดูจากรูปด้านหน้าเวปที่ โพสไว้ ก้ออ๊ะ พอได้ๆ  เลยไปดูที่ Motor Show เค้ามีมาโชว์  พอเห็นตัวเป็นๆ อ๊ะ มันไม่ใช่ ทำไมตัวเป็นๆ มองข้าง มองหลัง
มันไม่สวยเลย ก้อเลยตัดสินใจได้เลย ว่าไม่เอาแน่ๆ

ทุกวันนี้  เวลาเห็นทีไร ก้อเสียดายทุกที  ไม่ใช่เสียดายที่ไม่ซื้อ  เสียดายที่ทำไมมันไม่สวยในสายตาเราว้าาาา

ปล. ความสวย เป็นมุมมองเฉพาะบุคคล ห้ามลอกเลียนแบบ

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 11:02:37 »
วัสดุสำหรับผม ไม่โอเคอย่างแรง ผมว่าRangerประกอบดีกว่าอีก

พลาสติกแถวๆที่ปรับเบาะมันคมๆยังไงไม่รู้อ่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2009, 11:23:36 โดย Preceda2 »
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ jr2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 15:19:26 »
ผมเคยลอง เป็นรุ่น 1.8 เป็นรถเช่า ขับจากเชียงใหม่ไปกรุงเทพ
ประทับใจ เร่งก็ไม่ถึงกับอืดมาก แต่ ช่วงล่าง สุดประทับใจ
เเน่น เงียบ เกาะ แม้จะกดก้านไฟเลี้ยวผิดบ่อยๆ
ยังรู้สึกในใจว่าช่วงล่างดีกว่า mazda 3 ซะด้วยซ้ำแต่สู้ astinaไม่ได้

ความรู้สึกนี้ยังตราตรึงอยู่เสมอ
แต่เมื่อเดือนที่เเล้ว ตกลงใจจะออกรถใหม่ เลยไปตะเวนดูหลายยี่ห้อ(ในเชียงใหม่)
toyota แพง และไม่เกาะถนน...รอ 2 เดือนจะได้รถใหม่ ลองเคาะกระโปรง เสียงอย่างกับกระป๋องโคกเเคน(ผมเป็นพวกโรคจิตชอบเคาะเหล็ก)
Honda คนขาย สวย ขาว หมวย ...คุยแล้ว...ไม่ลดไม่แถม..ไม่สนใจ >:(...ไม่มีให้ลอง
Mazda  ดีแต่เข็ดค่าอะไหล่ และรู้สึกไม่เงียบ และเเพงเมื่อเทียบกับค่าตัว
Ford   ดี รถเเรง...จะเอาแล้ว..แต่โชว์รูม เหมือน โชว์รูมรถเมื่อ 10 ปีก่อนเเบบมีอาเฮียถือไม้ขนไก่ค่อยปัดฝุ่น เน้นขายแต่รถกะบะ ศูนย์ซ่อมก็เก่าๆ ถามได้รถเมื่อไรก็ตอบไม่ได้ เเฟนก็พูดหลายทีเเน่ใจเเล้วหรือ ที่จะเอายี่ห้อนี้

เลยจบที่ นิสัน น้องติ๋ม

แต่วันนี้เห็นโพกัส ตัวใหม่มาจอดที่โรงพยาบาล...สวย เเน่น เดี๋ยวจะสืบว่าใครเป็นเจ้าของ จะขอลองสักหน่อย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 16:54:52 »
เรื่องของ focus ผมเป็นคนนึงที่บอกว่าวัสดุภายในสู้civicไม่ได้  จริงๆแล้วผมดูดีๆพบว่าไม่ใช่ ผมว่าจริงๆมันพอๆกัน
เพียงแต่สิ่งที่ทำให้civicดูดีกว่ากันคือ ความลงตัวครับและทำหน้าตาดูดีจริงๆ ถ้าให้พูดต้องบอกว่าพลาสติกเหมือนกันแต่ทำดูดีต่างกัน

อะไรที่ผมเจอ แล้วไม่ชอบภายในfocus คือ
1. ที่เท้าแขนแบบเลื่อนได้ ทำไมของfocusมะนช่างแข็งไร้ราคาเช่นนี้  ลองดูcivicกับaltisสิแล้วจะรู้เลย
2. ที่วางของตรงกลาง ทำไมมันช่างไม่มีอะไรปิดไว้เลยละ ใช้งานจริงcivicเป็นได้ทั้งที่เก็บของและวางแก้วได้เลยนะ
3. แผงข้างประตูตรงที่เท้าแขน ผมว่ามันทื่อๆและแข็งๆนะ
4. ถ้าแผงข้างหลังจบกันเลยเลวร้ายมาสำหรับการมองชม อิอิ ผมรู้สึกอย่างนั้นนะ
5. ที่เก็บของกล่องกลางเจอแอร์หลังแย่งที่ไปเยอะ แต่ก็ได้แอร์มาก็ok
6. คงเป็นเรื่องการ designภายในที่ผมดูแล้ว มันไม่ใช่แนวนะ บอกไม่ถูก

ถ้าให้ซื้อต้องหาจุดเด่นอื่นมาทดแทน ก็คงไม่พ้นเครื่องtdci+เกียร์+ช่วงล่าง

ออฟไลน์ NineGap

• ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 17:15:19 »

ขออนุญาตพี่น้องโชว์รูป "คุณยายบรรเจิดศรี" ของผมนิดนึงนะครับ  ;D

--------------------------------------------------------------

แม้ว่าจะเป็นเครื่องเบนซิน 1.8 ที่ "อืดอาดที่สุด" กว่ายี่ห้ออื่น

แต่สำหรับผมคิดว่าพละกำลังแค่นี้ก็ "เหลือเฟือแล้ว" กับการใช้งานของผมครับ

ส่วนสิ่งที่ได้แถมมา (มากกว่า) ยี่ห้อดัง ก็คือ ความมั่นใจและปลอดภัยเวลามันแล่นอยู่บนถนน

เพราะเราสามารถ "ฝากผีฝากไข้กับมันได้" โดยไม่ต้องกังวล

--------------------------------------------------------------

ด้วยความเคารพ...ขอบคุณครับ ^_^
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ nett

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 22:37:55 »
ที่ผมพูดถึงเรื่องรอบ  อย่างที่บอกไปครับว่ายังไม่ชินกับเครื่องดีเซลแค่นั่น เหยียบปรื้ดเดียวเปลี่ยนเกียร์แล้ว ทอร์คที่ได้มาเยอะกว่าอยู่แล้วครับ อันนี้ทราบดี 

ส่วนเรื่องควันดำ  อันนี้ก็ทราบครับว่ามลพิษที่คายออกมาต่ำกว่าเบนซิล  ก่อนจะไปดูรถในงานนั้นก็หาข้อมูลทั้งจากเวบนอก เวบไทย และหนังสือรถต่างๆ   แต่พอเจอเข้าจริงๆต้องบอกตรงๆครับว่าผมยังรับเครื่องดีเซลไม่ได้

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 22:43:10 »
เรื่องลากรอบนั้นผมพอเข้าใจอยู่ ผมบอกได้เลยว่าถ้าไปเที่ยวทางภาคเหนือผมชอบเอา กระบะ chev commomrail 3.0 ไปมากกว่าทั้งๆที่แรงม้ามันน้อยกว่าแอคคอร์ดใหม่ตั้งเยอะ แต่แรงบิดมันเนี่ยสิขับขึ้นเขาลงเขาด้วยเกียร์2แบบสบายๆที่2000รอบ/นาที ส่วนแอคคอร์ดผมต้องสับ paddle shift เอง เพื่อให้อยู่เกียร์1ที่ 4000 รอบ/นาที มันถึงจะขึ้นสบายๆแบบรถกระบะผม เท่าที่ผมขับรถมาเครื่องดีเซลรุ่นใหม่ที่วางในรถเก๋งนี่มัน "สุโค่ย" มากๆเลย ถ้าเป็นรถรุ่นเดียวกันผมเลือกดีเซลทันทีแบบไม่คิดมาก ทั้งแรงทั้งประหยัด หายากนะ

ออฟไลน์ tongrangsit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 21:57:46 »
สุโค่ยมันแปลว่าไรหว่า  แล้วที่บอกว่าเบนซิน1.8อืดอาด ท่าเทียบกับนีโอหละใครอืดกว่ากัน

ออฟไลน์ patchara

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 18:12:01 »
คุณจิมมี่ครับ focus TDCi นี่สามารถขับได้"นิ่ม" ยากกว่าคันอื่นหรือเปล่าครับ
ลำพังคุณแม่ผมก็ชอบเร่งๆเบรคๆตลอดเวลาเวลาขับรถด้วยครับ  :)