ผู้เขียน หัวข้อ: HONDA CRV 2.0 ขับ 4 รุ่นปัจจุบัน มีปัญหาอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 17985 ครั้ง)

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
สอบถามทีมงาน และพี่ๆน้องๆในเวบทุกท่าน
ที่บ้านสนใจ HONDA CRV 2.0 ขับ 4 รุ่นปัจจุบัน ตัวนี้
ไม่ทราบว่ายังมีปัญหาอะไรอยู่หรือไม่สำหรับรุ่นนี้
ขอ List คำถามดังนี้นะครับ

1. ไม่ทราบว่ามีรีวิวของคุณจิมหรือเปล่า ลองหาแล้วเจอแต่ตัวโมเดล G2 ที่อยู่ในเวบต้องห้าม
2. อัตราเร่ง จากการใช้งานจริงๆ ด้วยความ "รู้สึก" ถือว่าอืดหรือไม่ (ลองดูตารางเทียบกับ X-TRAIL แล้ว ค่อนข้างช้ากว่า)
3. มีข้อเสีย หรือปัญหาอะไรบ้างหรือไม่ เช่น ความเนี้ยบ ในการประกอบ หรือข้อบกพร่องอื่นๆ
ลองหาดู มีหลายๆคนบอกว่าแอร์เหม็นง่าย

ขอบคุณครับ  ;D
: )

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: HONDA CRV 2.0 ขับ 4 รุ่นปัจจุบัน มีปัญหาอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 12:45:04 »
อืดครับ

เดี๋ยวนี้กูเกิ้ลกับเว็บต้องห้ามจะแปลกๆ กดหาแล้วไม่เจอ ซึ่งจริงๆมันก็ยังอยู่ครับ
จะใช้คีย์เวิร์ดหาอย่างไรคงต้องถามเจ้าตัวพี่จิมเองหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ i.Arm

• Jr. Member
  • **
Re: HONDA CRV 2.0 ขับ 4 รุ่นปัจจุบัน มีปัญหาอย่างไรบ้าง&#
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 12:54:11 »
1. เท่าที่อ่านมา ไม่เจอรีวิวของคุณจิมมี่นะครับ

2. ส่วนตัวคิดว่าค่อนข้างอืด แต่ยังสามารถรับได้กับความอืดตรงนี้เพราะเป็นธรรมดาของรถประเภทนี้ ถ้าขับในเมืองก็ยังโอเคครับ แต่ถ้าขับออกต่างจังหวัดก็ต้องทำใจนิดนึง แต่ทั้งหมดนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับความรู้สึกของผู้ขับด้วยครับ (ผมขับรถแอบเร็วนิดนึง)

3. งานประกอบค่อนข้างโอเค ยกเว้นในรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ อาจมีไม่เนียนบ้างครับ แล้วแต่คัน ผมเคยเจอของรถเพื่อน ตรงที่แผงพลาสติกวิทยุเผยอ ออกมานิดหน่อย แต่พอกดกลับเข้าไปก็โอเคครับ รับได้อยู่ อีกเรื่องคือ ของเพื่อนเป็นตัวท็อป 2.4 มี Bluetooth มาให้ เคยมานั่งเล่นโดยไม่มีคู่มือนี่แอบ งง ครับ มีติดพาสเวิร์ดด้วย อึ้งครับ

ส่วนเรื่องแอร์เหม็นง่าย ผมว่าเป็นธรรมดาของรถนะครับ ขึ้นอยู่กับว่า เหม็นช้า เหม็นเร็ว ซีอาร์วีที่บ้านของคุณพ่อก็ยังไม่เหม็นนะครับ ออกรถมาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว เป็นตัว MC แกใช้วิธีไล่แอร์เอาก่อนถึงบ้าน 5 นาทีครับ ยืดอายุการงานใช้งานของแอร์ได้พอสมควรครับผม

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: HONDA CRV 2.0 ขับ 4 รุ่นปัจจุบัน มีปัญหาอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 12:59:57 »
ก๊อปนี่ไปแปะในอากู๋ได้เลยครับ

"More comfy drive, But no conclusion from me for now!"

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 13:22:12 »
1. มีครับ แต่เป็นตัวก่อน MC 2.0E กับ 2.4EL
2. ของผมรุ่น 2.0E AWD ก่อน Minor อัตราเร่ง 0 - 100 ดีที่สุดได้ 11 วินาทีกว่าๆ แต่เฉลี่ยจะอยู่ที่ 12 ต้นๆ 
    Top Speed ตามหน้าปัดประมาณ 195 มั้ง (มองครั้งสุดท้ายเลย 190 ไปนิด) ม๊าบอกว่าเร็วก็เลยปล่อย  :P 
    แต่ถ้าวัดตามความรู้สึก ส่วนใหญ่อืดดดดดมากกกกกกกก มีน้อยครั้งที่จะรู้สึกพุ่งกระโดด ยิ่งเวลาเร่งแซงเนี่ย ถ้ารอบไม่ถึง ~3800 รอบ อยากขาดใจตาย :'(
    แต่ก็แลกมาด้วยความประหยัด  ::)
3. ปัญหาเจอแค่ 2 อย่างครับ แอร์เหม็น กับ กระจกฝั่งคนขับกดขึ้นเกือบสุดแล้วดีดลงครับ

ปล.ไม่ลองดู Captiva 2.0LT เหรอครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 17:56:07 »
รุ่นนี้ผมใช้อยู่เป็นประจำครับ
ข้อเสียหลักๆก็คือ
1.ช่วงล่างแข็ง
2.อืดพอสมควร ต้องคอยคิกดาวน์บ่อยเหมือนกัน
3.กินน้ำมันครับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 00:42:02 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
เห็นรีวิวคุณจิม และลองอ่านสเปกดูแล้ว
ก็น่าจะอืดจริงๆแหละ

ถ้าจะกัดฟันซื้อ 2.4 ก็ตึงๆไปหน่อย
อัตราเร่งก็ไม่ได้หนีกันมากมาย

ส่วน Captiva นี่ก็สนใจ ไม่ใช่ไม่มองเลย
แต่ด้วยความที่ที่บ้านชอบรถญี่ปุ่นมากกว่า
ก็เลยตัดไป  ;D

เห็นว่า PajeroSport จะลงเครื่องตัวแรง
ก็เลยอยากขอดูช่วงต้นปีหน้าก่อน  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2010, 08:57:12 โดย yod artstu »
: )

ออฟไลน์ nattakittp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 11:38:05 »
1. มีรีวิวของคุณจิมมี่ครับ แต่เป็นสมัยก่อนที่จะเกิดเว็บ HLM นี้
2. อืดหรือไม่อืดขึ้นอยู่กับความพอใจของแต่ละคนมากกว่าครับ ถ้าสำหรับผม ขับในเมือง กดไปหนักๆ ก็ไม่อืดครับ  ส่วนถ้าเป็นต่างจังหวัดเร่งแซง ไม่เครียดครับแต่ต้องเหยียบมิด
3. แอร์เหม็น ของผมเป็นในช่วงออกรถมาใหม่ๆ ครับ เข้าศูนย์ไปทีนึง จากนั้นไม่เป็นอีกเลยครับ 4 ปีแล้วไม่เคยต้องเปลี่ยนกรองแอร์  อ้อ ผมไม่ใช้น้ำหอมปรับอากาศในรถครับ, แล้วก็มีเสียงดังมาจากเฟืองท้าย เข้าศูนย์พร้อมกับเรื่องแอร์ แล้วก็จบเหมือนกัน

ส่วนปัญหาตอนนี้ หลังจากขับมา 4 ปี
1. เบาะดำ (ของผมสีเบจ)
2. เสียงกรอบแกรบ เวลารถโคลง,กระเทือน ดังจากข้างประตู
3. ขับต่างจังหวัดเมื่อไหร่ ฝากระโปรงหน้าโดดสะเก็ดหินดีด เป็นรอยกระเทาะ ประจำ (อันนี้เป็นข้อเสียมากกว่ามั้งครับ)

ออฟไลน์ acc9118

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 12:32:08 »
เร่งอืดบ้างครับ กินน้ำมันๆพอกะ ตัว 2.4