ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมเลือกรถด้วยครับ ผมลองขับมาเกือบหมดแล้ว ยังเลือกไม่ได้...  (อ่าน 16328 ครั้ง)

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
คุณหมอครับ เท่าที่ได้ข้อมูลจากคุณหมอมา ผมว่าเหมาะที่สุดคือ อัสติส แต่แค่ 1.8 ก็พอ
ถึงภาพลักษณ์จะกลาง ๆ เท่าที่ลองขับการใช้งานก็ดีครับ ข้างในก็กว้าง อาจนั่งไม่สบายเท่ายี่ห้ออื่น
แต่การขับขี่ จากอัตราเร่งถือว่าดี และก็ประหยัดเชื้อเพลิงด้วยครับ

อนึ่ง ผมขออนุญาตบอร์ดนี้เล่าเรื่องบางส่วนเกี่ยวกับตัวผม
ผมจบสัตวแพทย์มาอยู่ในธุรกิจยาสัตว์มาก็เกือบจะครบ  6 ปี (ขับรถเดือนละ ~4,000 กม.มาตลอด) โดนค่อนขอดเรื่องรถประจำ
ทุกวันนี้ใช้ยาริส (ทั้ง ๆ ที่ไม่ค่อยชอบพี่โต) เพราะเมียซื้อแต่ไม่มีปัญญาผ่อนเอง
 ผมก็แฮปปี้ดี เนื่องจากรถเล็กประหยัดค่าน้ำมัน การบำรุงรักษา และส่วนหนึ่งจากรายได้ที่เกินรายจ่ายมาไม่มากด้วย
ทุกวันนี้ยังโดนหัวหน้า(จบสัตวบาล)แซวว่าหมอใช้รถอะไรไม่เหมาะสมกับฐานะเลย
ทำไมไม่ใช้เบาะหนัง (รถผมเป็นเบาะผ้าน่ะครับ) ที่ทำงานก็บ่นบ้าง แซวบ้าง ด่าบ้างเป็นประจำ
ที่ทำงานเก่าก็บอกว่ายาริสโดนสิบล้อสอยก็เหมือนกระดาษ หมอเปลี่ยนเถอะ แบบนี้เกือบทุกวัน
สิทธิ์ของเขาน่ะครับ

ผมก็รู้่ว่าคนที่ถามผมนั้นส่วนใหญ่ก็ไม่มีเงินเก็บ เ่ช่าห้องอยู่บ้าง อยู่อาศัยกับพ่อแม่ ใช้เงินพ่อแม่อยู่เลย
แต่ผมสามารถผ่อนบ้านที่ซื้อเองได้ตั้งแต่อายุ 26  ลูกเมียกินดี อยู่ดี ใช้ของดีที่สุดเสมอ
และมีแผนที่จะสร้างทรัพย์สิน (สิ่งที่ก่อใ้ห้เกิดรายได้เพิ่มเติม) อื่น ๆ ตามควร  ถ้ารายได้หักรายจ่ายเหลือ
เยอะเมื่อไหร่ผมก็อาจจะเปลี่ยนรถให้ใหญ่ขึ้นครับ แต่ตอนนี้ก็พอใจที่ผมมีอยู่แล้ว

สวัสดีครับพี่หมอ เพื่อนผมรุ่นเดียวกัน ก็กำลังจะจบสัตวแพทย์ ที่จุฬา เหมือนกันครับ
เรื่องที่พี่แนะนำผมว่ามันเป็นการรู้สึกเดียวกันครับ บางครั้งโดนค่อนขอด แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะต้องทำงานร่วมกัน
ที่จริงปกติผมก็ไม่ได้สนใจนะครับ เรื่องพวกนี้ แต่บางครั้งมันก็สะดุด บางคำพูด
จริง ๆ แล้วผมชอบรถเล็กนะครับ ผมชอบเรื่องความคล่องตัว แต่คุยกับทางบ้าน คิดกันว่า ถ้ามันผ่อนแต่ละเดือนไม่ต่างกันมาก
เรื่องรถขนาด compact จะดีไหม น่าจะนั่งสบายกว่า และปลอดภัยกว่า เพราะต้องเดินทางต่างจังหวัดบ่อย
ที่ผมต้องมีตัวเลือกเยอะ เพราะผมต้องดูศูนย์ซ่อมด้วยครับ ถ้าออกรถพวก Ford Chevrolet ถ้าเกิดเสียขึ้นมา
ผมไม่แน่จะว่าจะหาอะไหล่ได้ทันเวลาไหมครับ แต่ผมชอบรถกลุ่มนี้ เรื่องด้านความปลอดภัย ซึ่งมันก็เป็นความเชื่อตาม ๆ กันมา

ขอบคุณมากครับนะครับพี่

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
สวัสดีครับหมอ extern มั้ง เรียนที่ไหนเอ่ย?
พี่เป็นคนที่ผ่านประสบการณ์ตรงจุดนั้นมาก่อน มีเรี่องเล่าสู่กันฟังสักนิดหนึ่ง....

สิ่งแรกที่อยากจะบอกคือ เมื่อได้อ่านคำถามของกระทู้นี้จนจบ รู้สึกว่า คนเขียนกระทู้นี้จะต้องมีความลังเลใจอะไรสักอย่าง หรือไม่แน่ใจอะไรสักอย่างในชีวิตพอสมควรเลยนะ.... ยกตัวอย่างเช่น น้องบอกว่า น้องรู้สึกว่าช่วงล่าง แบบคานบิดมันไม่ค่อยดีเอาเสียเลย อยากได้รถที่ทรงตัวดีๆ หน่อย เช่นช่วงล่างอิสระอะไรเทือกนี้ แต่อีกประโยคหนึ่งน้องกลับบอกว่า ซื้อรถเผื่อจะเอาไปวิ่งออกตจว.หลังจากใช้ทุน และบอกว่าให้ตายยังไง ก็คงขับไม่เกิน 120 ....

แต่เท่าที่อ่านคำถามทั้งหมดก็รู้สึกว่าน้องมีความรู้เกี่ยวกับรถพอสมควร แสดงว่าทำการบ้านมาดีมาก แต่หากน้องขับไม่เกิน 120 แล้ว มีเหตุผลใดที่จะต้องการช่วงล่างอิสระที่ออกจะเกินความจำเป็นสำหรับการวิ่งระดับนี้ครับ? และรู้สึกว่าจะติดใจกับช่วงล่างนี้มากพอสมควร

เรื่องเลือกรูปแบบรถอีก ว่าจะเป็น SUV หรือว่าเป็นรถเก๋ง จริงๆ รถสองแบบนี้มันมีที่ใช้ และราคา แตกต่างกันพอสมควร หากนั่งนิ่งๆ ใช้เหตุผลของชีวิตที่ผ่านมาไตร่ตรองดูดีๆ ว่าอะไรเหมาะกับเรา อะไรที่มันเกินความจำเป็น คิดว่าไม่น่าจะตัดสินใจยากนัก

เหมือนการ manage คนไข้ก็เหมือนกันครับน้อง น้องอยู่ รร.แพทย์ เวลามีคนป่วยมาหาเราที่ OPD ด้วยเรื่องไข้ เรามี lab มากมายหลายตัว เราจะเจาะมันทุกตัวเลยหรือไม่อ่ะครับ ทั้ง CBC,BUN,Cr,E’lyte จนไปถึง PCR ของเชื้อหลายๆตัวทีเดียวเลยหรือไม่อ่ะครับ....  หากเราทำแบบนั้นคงไม่เหมาะแน่นอน  พี่ว่าเราคงจะต้อง Focus กันหน่อยดีไหม จาก Condition ต่างๆจากทั้งประวัติและตรวจร่างกาย เหมือนกับรถเหมือนกันอ่ะครับ ถ้าน้องวิ่งตจว.คนเดียว บ่อยๆ นานๆ จะไปกับที่บ้านที และที่บ้านก็มีรถตั้งหลายคันอยู่แล้ว น้องจะเอา SUV ไปขนอะไรล่ะครับ? หรือว่ายังติดตรงภาพลักษณ์อีก

เรื่องภาพลักษณ์ของรถที่เราขับ ส่วนมากจากประสบการณ์ที่คลุกคลีอยู่ในวงการรถยนต์ตั้งแต่เด็กๆ พี่ว่ารถที่เราขับจำเป็นมากพอสมควรหากเราเป็นนักธุรกิจ หรือหัวหน้า, ผู้จัดการที่ต้องการโชว์พาวให้คนอื่นเห็นว่าเรามีเกียรติ น่าเกรงขาม มีตังค์ ..เพื่อที่จะ...Achieve บางสิ่งบางอย่างจากกลุ่มเป้าหมาย เช่น นักธุรกิจที่ต้องขับเบนซ์ไปหาลูกค้าเพื่อที่จะให้ลูกค้าเห็นเราน่าเชื่อถือ เขาจะได้ซื้อของจากเรา หรือใช้บริการบริษัทของเรา หรือ นักการเมืองที่ต้องขับเบนซ์เอสคลาส หรือ บีเอ็มซีรียส์เจ็ด เพื่อให้ชาวบ้านหรือลูกหาบของตนเชื่อถือ ...เพื่อที่จะ... ได้บารมี ความเชื่อถือจากทั้งสังคมการเมืองเพื่อประโยชน์ของพรรคในภายภาคหน้า (ถ้าหัวหน้าพรรคจนๆ คงไม่มีใครอยากเข้าพรรค หรือคิดว่าจะฉีดน้ำเลี้ยงให้) อันนี้ถึงจะเรียกว่าต้องการภาพลักษณ์จากการขับรถ

แต่สำหรับอาชีพแพทย์ เราจะขับรถใหญ่ๆ ดูมีสตางค์ ดูภูมิฐานไปเพื่ออะไร... เพื่อให้คนไข้หาย ? เพื่อให้จีบพยาบาลติด? หรือว่าเพื่อให้ คนไข้มารักษากับเรามากๆ?

พอพูดเรื่องนี้แล้นมันก็คัน  น้องทราบหรือไม่ครับ อ.ดรินทร์ โลห์ศิริวัฒน์ เป็นศัลยแพทย์อันดับต้นๆ ของศิริราช ขับ โตโยต้า โคโรล่า อัลติสตัว 1.8 มารพ.ทุกวัน, ศัลยแพทย์ที่มีชื่อเสียงของ จังหวัดนครปฐมก็ขับแต่โฟลค์เต่าเก่าๆคันเดียว, อ.นิพนธ์ พวงวรินทร์ Neuromed ที่รักษาในหลวง แกทำที่บำรุงราษฎร์ ประจำ คงไม่ต้องพูดถึงว่ารายได้แกเท่าไหร่  แต่แกก็ขับ Toyota camry ตัวที่ตกรุ่นไปแล้ว มาทำงานทุกวันเช่นกัน, อ.สุชาย  URO ศิริราช ที่รักษาในหลวงเช่นกัน ลูกแกจบรุ่นเดียวกับผม ขับ Toyota corona รุ่นสุดท้ายที่ขายในไทย ที่สำคัญรู้สึกว่าแกจะขับแต่คันนี้คันเดียวมานานแล้ว เพราะผมเห็นคันนี้ตั้งแต่เรียนปี 3 จนบัดนี้เป็น resident แล้วก็ยังเห็นแกใช้คันนั้นอยู่

บางทีเราก็ต้องคิดเหมือนกันว่า ถึงเราจะจบหมอ แต่ความรู้ด้านอื่นของชีวิตเราด้อยกว่าคนอื่น  อย่าได้คิดว่าคนที่จบ บัญชี วิศวะ หรือว่า ปวช จะมาให้ความเห็นที่ไม่น่าจะมีประเด็นอะไรกับเรา  กระทู้ด้านบนๆ ที่ตอบๆ กันมา พี่รู้สึกได้ถึง พลังของประสบการณ์ชีวิตของหลายๆคนที่มีประโยชน์อย่างมากในการที่จะรับฟัง... โดยเฉพาะเรื่องเงินๆทองๆ และของรอบตัวอย่างรถเป็นต้น

เข้าประเด็น...
    พี่สังเกตอย่างนึงว่า condition ที่น้องกล่าวมาในตอนแรก แทบไม่ได้มีเรื่องราคารถเข้ามาเกี่ยวเลย ไม่รู้ว่า งบของน้องนี้ คือ Unlimit เลยหรือเปล่าครับ ? เพราะถ้างบมีจำกัดเราก็อาจจะเลือกได้เข้าท่ามากขึ้นกว่าจิ้มสุ่มๆ รถที่ชอบ

ก่อนอื่นต้องถามว่า  จะไปใช้ทุนที่ไหน? จะไปกี่ปี ? แล้ว plan จะมาเรียนต่อด้านไหน? ปีไหน และที่ไหน ?
ที่ถามไม่ได้ต้องการมากวน แต่เพราะมันสำคัญจริงๆ เช่น ใช้ทุนที่ฉะเชิงเทรา กับที่ ตาก , หรือน้องจะใช้ทุน 3 ปี แต่หากจะต้องผ่อนรถ 5 ปีก็ต้องคิด  เรื่องเงินที่ต้องผ่อน สำคัญไม่น้อยกว่ายี่ห้อรถ และช่วงล่าง...ขอให้จำไว้ เพราะเมื่อน้องมาเรียนต่อ เงินเดือนน้องจะเหลือไม่ถึงสองหมื่น , หรือหากน้องผ่อนเกินตัว เกินเวลา น้องอาจจะต้อง delay การมาเรียนต่อ ซึ่งมันจะมีผลกระทบกับชีวิตน้องในอนาคตด้วย พี่มีเพื่อนเป็นตัวอย่างดังที่กล่าวมาแล้ว เพราะฉะนั้นคิดให้ดี ถ้าจะใช้รถเกินตัว เกินความจำเป็น

อย่าลืมคิดด้วยว่าที่ๆเราจะไปใช้ทุนจะได้เงินเดือนประมาณเท่าไหร่ อย่าลืมตอนไปใช้ทุน ตอนปี 2,3 ที่รพช.ด้วย เพราะแต่ละที่เงินเดือนไม่เท่ากัน และอย่าลืมคิดว่าจะต้องเก็บเงินก้อนเอาไว้ เพื่ออนาคต....ซึ่งน่าจะสำคัญกว่า กระป๋องเหล็ก 1 คัน ที่มีแต่จะเสื่อมค่าไปตามกาลเวลา

ขับไม่เกิน 120 ??? .....ขอบอกไว้ก่อนเลยนะครับว่าไม่เชื่อ...  ถ้าได้รถใหม่ๆ เจอทางตรงยาวๆ รถโล่งๆ หรืออาจจะมีเวลาจำกัด ไม่มีทางหรอกครับ ไม่เชื่อลองดูเวลาที่คุณไปใช้ทุน
    หากจำเป็นที่จะต้องใช้รถเพิ่มอีก 1 คันจริงๆ และคิดว่าอาจจะต้องเปลี่ยนคันใหม่ภายในเวลาไม่เกิน 10 ปี แนะนำรถยี่ปุ่นเจ้าตลาด เพราะภาพลักษณ์เป็นกลางกับหมอมากที่สุด และก็ดูถูกใจน้องสิ civic ก็ได้ หมอๆ คนอื่นเขาก็ใช้กันเยอะแยะ
     เรื่อง รอ focus คันใหม่ แล้วบอกว่าจะขอซื้อตอนนี้ไปก่อนแล้วพอ focus มาจะขายทิ้งเอาเงินไปซื้อ focus อยากบอกว่าถ้าทำแบบนั้น แสดงว่าใช้เงินไม่เป็น หรือเห็นคุณค่าของเงินน้อยเกินไป...

ส่วนตัวพี่ใช้ทุนที่ตราด แล้วไปอยู่เกาะช้าง ขึ้นเขาลงห้วยบ่อยอยู่  แรกๆ ที่ไปอยู่ไม่มีรถ ใช้ถีบจักรยานไปราว์ด ไปซื้อข้าวเย็นที่ตลาด ต่อมาเริ่มมีทุน (ตอนแรกเริ่มจากเงินสองหมื่น) เลยถอย ยามาฮ่าเฟรช ซื้อมือสองแถวๆ นั้น คุณภาพชีวิตดีขึ้นหน่อยนึง ทุกคนทั้งพี่หมอ และพยาบาลเป็นมิตรกับเราดี  ไม่ได้รังเกียจว่าเป็นหมอทำไมขึ่แค่มอไซด์ แต่เค้ารับรู้ได้ว่าเราติดดินดี ยิ่งทำให้คุยกับเขา ทำงานกับเขาได้ดีขึ้น ไม่ใช่เป็นหมอมีศักดิ์ศรีเหมือนแขวนไว้บนหิ้ง ไม่ค่อยมีใครอยาก contact หรอก (มีตัวอย่างอยู่) ,ต่อมาที่บ้านบอกว่าให้ซื้อรถมาใช้ได้แล้ว พี่บอกว่า เอาเงินเก็บไว้ลงทุน ในหุ้น , LTF ดีกว่า เพื่ออนาคนและเผื่อเงินไว้รักษาพ่อแม่เวลาเจ็บป่วยได้ด้วย  ก็เลยเอาไอ้แก่ที่บ้านมาปะผุ ( ตอนแรกเกือบเอาไปปลูกสะระแหน่แล้ว) เสียเงินไปประมาณ 4 หมื่น , Overhaul เครื่องเดิมอีก 2 หมื่น ได้ FIAT 131 SuperBrava คันใหม่ ที่รู้สึกเหมือนเรากลับไปเป็นเด็กยืนมองมันอีกครั้ง กับรถ 1600 cc twincam จากอิตาลี ที่มีม้า 96 ตัว และอัตรากินน้ำมันที่ 11.8 กิโลเมตร/ลิตร ปัจจุบันยังใช้อยู่  ไม่เห็นมีใครมาดูถูก ว่าเป็นหมอทำไมขับเฟียตเก่าๆ แฮะ แต่เวลาอยู่เกาะช้างมีฝรั่งมามุงดูรถเป็นประจำ 55

หวังว่าน้องจะได้อะไรไปคิดบ้างเกี่ยวกับเรื่องชีวิตกับรถ ส่วนเรื่องข้อมูล , specification ของรถ น้องรู้อยู่กับใจละเอียดดีอยู่แล้ว  แต่ยังสับสนอยู่เท่านั้นเอง

และอย่าลืมว่า เราเป็นนายเรา ไม่ใช่คำพูดคนอื่นเป็นนายเราครับ ....ทำอะไรตามเหตุผลที่เราเป็นตัวของเราครับน้อง  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2010, 00:33:46 โดย Quadrifoglio Verde »
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
คนอื่นเขาเขียนกันยาวๆแล้ว

เราเขียนสั้นๆ สรุปให้ดีกว่า

1. น้องครับ อย่าว่าแต่หมอเลย ดูอีเจ้าของเว็บเนี้ย เป็นตัวอย่าง
มันโดนนินทาว่าร้ายมากมายก่ายกองตอนเว็บเปิด สุดท้าย ไอ้คนที่เอาเราไปว่าร้าย สุดท้าย กรรมก็ตกสนองถึงมันเอง

จะไปแคร์อะไรกับขี้ปากพวกใจกลวงเหล่านั้นกันละ? เอาใจเราไปผูกไว้ข้อเท้าเขาทำไม?
พยายามทำตัวดีๆ เอาใจพวกเขา มาผูกไว้ที่ข้อเท้าเราแทน ไม่ดีกว่าหรือ?

ช่างคุณนายปากหอยคุณนายปากปูมันเถอะครับ

2. ภาพลักษณ์ทางสังคม มีส่วนบ้าง แต่ มันขึ้นอยู่กับ สังคมที่น้องจะต้องไปอยู่
เจอสังคมดีๆ อย่างคุณ Quardri....ขออนุญาตย่อนะครับ จำไม่เคยได้ซะที แหะๆๆ
นั่นก็ดีไป

สำคัญที่สุด อยู่ที่การวางตัวของเราครับ วางตัวดี ทำให้คนรัก คนชอบ
เราก็จะได้ความร่วมมือเองนั่นแหละ ซื้อขนมไปฝาก ทุกคน เรื่อยๆ
มีอะไรติดไม้ติดมือนิดหน่อย คนไทยส่วนใหญ่ชอบ

3. เรื่องรถ ตัด SUV ทิ้งไปก่อนเลย ไม่จำเป็น ใช้ชีวิตแบบนั้น รถประเภทนี้ ไม่จำเป็นครับ

มอง C-Segment เอาไว้นั่นแหละ

Altis 1.8 รับได้ไหม ถ้าใช้ๆไปอีกหน่อย เกียร์อาจจะหอนบ้างนิดๆหน่อยๆ ตอนที่น้ำมันเกียร์มันร้อน
ซึ่งเชื่อว่า น้องหมอ ก็คงจะไม่ซัดเร็วๆ อย่างพวกพี่ทำ ดังนั้น ประเด็นนี้ น่าจะเบาใจไประดับนึง

Civic รับได้ไหม ถ้าอาจจะตกรุ่นในปี 2011 แถม อาการเครื่องต๊อกๆๆ ก็ยังพอมีโผล่มาบ้างในบางคัน
แต่นอกนั้น ก็ยังถือว่า ภาพรวมโอเคอยู่ ไม่ได้แย่ มากมายนัก

Cruze ก็โอเคนะ ขับดี แต่ ราคาอะไหล่ เชฟวี ก็ยังมีคนกังวลอยู่ ซึ่งอันที่จริง มันก็พอกันกับชาวบ้าน
เพียงแต่ว่า โอกาสเจอเคส Defect อาจมีบ้าง

เรื่องช่วงล่างนะ คานบิด ไม่ได้เลวร้ายเสมอไปหรอกครับ หลายๆคนข้างบนนี้ เขียนกันไว้หมดแล้ว
คันที่ผมขับอยู่ตอนนี้ จอดอยู่ในโณงรถที่บ้าน 3 คัน ก็เป็นคานบิด รถตัวเอง 2 รถที่ยืมเขามาอีก 1
สมรรถนะ ด้อยดีต่างกันตามแต่ละรุ่นปี แต่ที่แน่ๆ ไว้ใจได้หมดเหมือนกัน ว่ามันไม่พาเราแหกลงข้างทาง
ได้ง่ายๆแน่ ถ้าเราไม่ซัดมาแรงจนเกินไป

แต่กำลังสังหรณ์ว่า น้องหมอ อาจจะไปจบกับ Lancer EX ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

จบ!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2010, 00:56:31 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
ผมทำงานอยู่ รพ.  หมอหลายๆคนขังขับรถเก่าๆกันเลย  ;)

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
คุณ Jimmy ขออนุญาติ โพสเว็ปลิ้ง แสดงการทำงานช่วงล่างของรถที่ใช้คานบิดครับ

ดูที่ slalom กับ ขับเป็นวงรอบดูนะครับ แรงหนีศูนย์ น้อยๆ 

ไม่ทราบผิดกฎหรือไม่ ไม่เจตนาจะโปรโมท แต่ผมชอบรถรุ่นนี้ครับ ถ้าผิด ผมจะลบออกครับ

ออฟไลน์ Sman

พอดีน้องชายเป็นหมออยู่เหมือนกันจบศิริราชมาเมื่อเกือบ 8 ปีแล้ว ตอนจบใหม่ไปประจำอยู่ที่ต่างจังหวัดแถวๆ ขอนแก่น เอารถให้เขาใช้ เขายังไม่เอาเลย บอกไม่จำเป็น ไปถึงที่โน่น เดี๋ยวใช้จักรยาน หรือมอเตอร์ไซด์ก็ได้ ประหยัดดี นี่รายได้เขาเดือนหนึ่งๆ ประมาณห้าหมื่นอัพน่ะ (สมัยนั้นน่ะ)

พอย้ายมาอยู่ปากช่อง ที่บ้านก็ออกซีวิคให้คัน ก็ไม่เอา สุดท้ายบังคับให้เอาไปใช้ ก็ไปแลกกับของพี่สาวเป็นวีออส เพราะบอกอยากได้รถเล็กๆ พี่สาวก็เอารถใหม่ไปใช้ น้องก็เอาวีออสไปใช้ ตอนนั้นน่ะ ไปเป็น รอง ผอ โรงพยาบาลแล้วน่ะ ผมไม่เห็นเขาจะไปกังวลหรือเครียดอะไรเลย

เพราะฉะนั้น มันอยู่ที่ตัวคุณ จขกท เองนั่นล่ะ อย่าไปคิดมาก และอย่าไปยึดติดกับวัตถุนิยมจนเกินเหตุ ดูตามสิ่งที่จะใช้ก็พอครับ

ออฟไลน์ VET51

• Newbie
  • *
เอ้อ ช่วยเลือกนะครับ อัลติส 1.8 ส่วนตัวผมว่าสวยกว่าซีวิค ผมเน้นขับสบาย ประหยัด อาจจะเพราะอายุมากขึ้น

ปล หมออีกคน หมอหมา