ผู้เขียน หัวข้อ: ขอพูดสักนิดนะครับ เรื่องภายในของ Nissan March และ Honda Brio ไม่ไหวแล้ว  (อ่าน 18017 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมขัดใจ ขัดตามากๆ กับภายใน ทั้ง 2 คัน

ผมรู้สึกว่า March ภายในออกแนวสวยน่ารัก นอกเหนือจากตัวรถ แต่ดัน ให้ภายในโทนดำหมด
แล้วน่าจะมีสีชมพูขายด้วย รถน่ารักแบบนี้ผมว่าสีชมพูน่าจะเข้ากับตัวรถมากๆ

ในขณะที่ brio บอกว่าเป็นรถแนววัยรุ่น แต่ดันใส่ภายในสีครีมมาให้บวกกับการออกแบบแนวอินเดียด้านในรถ
เลยดู look cheap มากๆ ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ใส่สีดำภายในก็ไม่รู้ แต่ใจผม(ส่วนตัว)ก็รับได้นะกับภายในสีครีม
ของ brio แต่คนอื่นๆ(ส่วนใหญ่)คงไม่ชอบภายในสีนี้ในแนวรถ sport แน่ๆครับ

เพื่อนๆคิดกันอย่างไรบ้าง ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2010, 22:26:22 โดย GreenG »

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
ถ้าสลับสีกันจะเป็นอะไรที่แหล่มเริศประเสริฐศรีมณีส่องแสงเลยแหละครับ  ;D ;D
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าสลับสีกันจะเป็นอะไรที่แหล่มเริศประเสริฐศรีมณีส่องแสงเลยแหละครับ  ;D ;D

หรือไม่ก็ March ภายในสีชมพู เหอๆ

ผมว่า March น่าจะใช้สีอ่อน มันจะดูหรูกว่า เพราะยังไงมันก็โค้งๆ มนๆ อยู่แล้ว

แต่ Brio ข้างในดูโบราณจัง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

หรือไม่ก็ March ภายในสีชมพู เหอๆ

ผมว่า March น่าจะใช้สีอ่อน มันจะดูหรูกว่า เพราะยังไงมันก็โค้งๆ มนๆ อยู่แล้ว

ผมว่าของBrio แบบนี้แหละดูดีแล้วครับ ฮ่าฮ่า

ส่วนภายในน้องมีนาสีชมพูนั้น ขอผ้าบุประตู กับเบาะเป็นสีขาวนะ (โอ่ยยหวานกันเลยทีเดียว)
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
ย้อมสีให้มั้ย แต่ขอไปดูตีสิบก่อน อิๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ ULTIMATE

• Jr. Member
  • **
หรือ Brio จะแก้ Design เป็นสีเบจ ดีหว่า....

ออฟไลน์ YIM

ย้อมสีให้มั้ย แต่ขอไปดูตีสิบก่อน อิๆๆๆๆๆ

งั้นขอบคุณเลยแล้วกันครับ  ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
MARCH ขอสีฟ้าแบบรุ่นที่แล้วก็แจ่่มเลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YIM

ผมว่าของBrio แบบนี้แหละดูดีแล้วครับ ฮ่าฮ่า

ส่วนภายในน้องมีนาสีชมพูนั้น ขอผ้าบุประตู กับเบาะเป็นสีขาวนะ (โอ่ยยหวานกันเลยทีเดียว)

งั้นน่าจะมีท่อไอเสีย Hello Kitty เป็น option นะ ไม่เอาแล้วพวก Nismo, Autech เราจะเอา Sanrio!

เออไม่ก็ก็สีเขียวแต่งเป็น Kero

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมว่า เหมาะแล้วแหล่ะ สำหรับ Brio ยิ่งต้องหาจุดที่แตกต่างจาก March
ให้มากๆ ด้วย ตอนนี้ คนทั่วไปหลายๆ คน อาจจะชอบ Brio ที่สีภายในโทนสว่างนี่แหล่ะ
มีผู้หญิงมากมาย ชอบภายในสีครีม หรือสีเบจ ในขณะที่พวกเราปราถนา สีดำไปเลย ไม่ก็สีทูโทนตัดดำเข้มๆ
มากกว่า

AnubisTT

สีนี้แหละดีแล้ว รถเล็กๆสีโทนสว่างจะทำให้โปร่งสบายตารู้สึกไม่อึดอัดคับแคบ

จริงๆอยากให้ BRIO ทำภายในเป็นสีเทาเหมือน Civic รุ่น S นะ

งั้นน่าจะมีท่อไอเสีย Hello Kitty เป็น option นะ ไม่เอาแล้วพวก Nismo, Autech เราจะเอา Sanrio!

เออไม่ก็ก็สีเขียวแต่งเป็น Kero

เคโรโระ เอดิชั่น!!!!!! อ้อ หรือไม่ก็ เทเลทับบี้ ลิมมิเต็ด(เอ่อ........)

ออฟไลน์ prai

ผมว่าการออกแบบของฮอนด้า มันคล้ายกับพวก K Car ของพวกญี่ปุ่นมากกว่านะ

alzeto

ทำไม ริงโกะเห็นภายในของฮอนด้าบริโอ แล้ว เหมือน รถกระบะ ทาทา ซีนอนคะ ?  กลิ่นโรตีหึ่งมาแต่ใกลเลยค่ะ แนวมันไม่ใ่ช  K-Car เลยค่ะ สังเกตทรงเบาะดีๆซิคะ ถ้าเอาชุดสวิชต์กระจกไว้กลางคอนโซล ทาทา ชัดๆค่ะ

แต่น้องมีนานี่ ถ้ามีเวอร์ชั่นโทนอ่อนนี่ เริดเลยค่ะ มันจะทำให้ดูรถกว้างขึ้นโข   อ้อ ขอเบาะพับ 40:60 แบบเวอร์ชั่นนอกได้แล้ว แถมหมอนหัวด้วนะะคะ

ริงโกะค่ะ

GreenG

ทำไม ริงโกะเห็นภายในของฮอนด้าบริโอ แล้ว เหมือน รถกระบะ ทาทา ซีนอนคะ ?  กลิ่นโรตีหึ่งมาแต่ใกลเลยค่ะ แนวมันไม่ใ่ช  K-Car เลยค่ะ สังเกตทรงเบาะดีๆซิคะ ถ้าเอาชุดสวิชต์กระจกไว้กลางคอนโซล ทาทา ชัดๆค่ะ

แต่น้องมีนานี่ ถ้ามีเวอร์ชั่นโทนอ่อนนี่ เริดเลยค่ะ มันจะทำให้ดูรถกว้างขึ้นโข   อ้อ ขอเบาะพับ 40:60 แบบเวอร์ชั่นนอกได้แล้ว แถมหมอนหัวด้วนะะคะ

ริงโกะค่ะ
+1ครับ เห็นด้วยมาก ;)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ภายในของ Brio มันดูอินเดียเกินไปหน่อยครับ แต่ผมก็พอรับได้นะ ไม่ได้เลวร้ายเท่าไหร่
แต่ไอ้ที่รับไม่ได้เลยคือ ด้ามเกียร์ ครับ ออกแนนวทุเรศเลยอ่ะ(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

เอามาเปรียบเทียบกันชัดๆ Brio vs Xenon 555

อาจจะมีโทนสีที่ใกล้เคียงกัน แต่ Tata ออกแบบได้อย่างมือสมัครเล่นมาก แนวๆ นักศึกษาฝึกหัดออกแบบ
ส่วน Brio คือ ออกแบบได้อย่างมืออาชีพแล้ว แต่เลือกมาเป็นแนว รถประหยัด สิ่งที่แย่ก็คือ ภายนอกของ
Brio ดู sport แต่ภายในกลับใช้สีทำให้ดูอบอุ่น ถ้าภายนอกของ Brio หน้าตาตา อาโนเนะ แบบ Life ล่ะก็ๆ น่า
จะดูเข้ากันมากกับ interior แบบนี้

พอเป็นสีดำ ก็จะดูเข้าท่ามากขึ้น ออกแบบน่ะใช้ได้อยู่แล้ว เพียงแต่สีสว่างอาจจะไม่เข้ากับหน้าตาของรถไปซักนิด

• ฅ.ฅนรักรถ
สีดำที่พี่ ned ทำออกมาดูสวยมากครับ

สีดำที่พี่ ned ทำออกมาดูสวยมากครับ
ขอบคุณมากครับ  ;D

ภายในสีดำแบบใหญ่ๆ เทียบกับแบบสีครีม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2010, 09:28:12 โดย ned »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
พึ่งเห็นวิทยุชัดๆ

นี่มัน City Ver.2DIN นี่นา 555
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

• ฅ.ฅนรักรถ
พี่ ned ใช้โปรแกรมอะไรทำหรอครับ?

ออฟไลน์ joufo

March ผมไม่ชอบเบาะหลังครับ ดูแล้วลดต้นทุนเกินไป ดูเป็นรถจีนแดง
ทั้งๆ ที่ตัวส่งออกไปญี่ปุ่น เบาะหลังดูเข้าท่าดี แต่ทำไมตัวที่ขายในไทยเป็นอย่างนี้ก็ไม่รู้

ผมว่าถ้า Honda เน้นเบาะหลัง ทำการตลาดกัด March เรื่องเบาะหลังนิดนึง
ยอดขายคงจะแซง March ได้สบายๆ ครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

March ผมไม่ชอบเบาะหลังครับ ดูแล้วลดต้นทุนเกินไป ดูเป็นรถจีนแดง
ทั้งๆ ที่ตัวส่งออกไปญี่ปุ่น เบาะหลังดูเข้าท่าดี แต่ทำไมตัวที่ขายในไทยเป็นอย่างนี้ก็ไม่รู้

ผมว่าถ้า Honda เน้นเบาะหลัง ทำการตลาดกัด March เรื่องเบาะหลังนิดนึง
ยอดขายคงจะแซง March ได้สบายๆ ครับ

Honda เบาะหลังมันมีที่หนุนหลังเหมือนกับ March นี่ครับ แบบฝังในตัว

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
พี่ ned ใช้โปรแกรมอะไรทำหรอครับ?
ผมเดาว่าned ใช้โฟโต้ชอบ แปลงเป็นขาวดำ แล้วดึงlevel
ลบส่วนที่ต้องการให้เป็นสีเดิม ใช่เปล่า
จัดให้แบบ เบาะเดิมเปลี่ยนสี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2010, 11:20:10 โดย freedスプーン3300 »

ผมเดาว่าned ใช้โฟโต้ชอบ แปลงเป็นขาวดำ แล้วดึงlevel
ลบส่วนที่ต้องการให้เป็นสีเดิม ใช่เปล่า

ใช่ครับ ทำแบบนั้นแหล่ะ วิธี lo-tech สุดๆ อิอิอิ  ;D

แบ่งเป็นขั้นเป็นตอนประมาณนี้
1) เอาภาพต้นฉบับมาก๊อปเป็นสองภาพใน Photoshop
2) ทำรูปหนึ่ง ให้เป็นภา่พขาวดำ หรือ desaturate
3) ปรับ level ให้ภาพขาวดำ กลายเป็นสีดำเข้มขึ้น ปรับระดับสีจนพอใจ
4) เอารูปที่แต่งแล้วมาแปะทำ ภาพต้นฉบับที่ยังไม่ทำอะไรอีกภาพ
5) ลบจุดต่างๆ บนภาพขาวดำ ส่วนที่ต้องเป็นบริเวณมีสี พอลบไปปุ๊บ ภาพด้านหลังที่เป็นภาพสี จะปรากฎโผล่ขึ้นมาแทนที่
6) เมื่อทำครบทุกจุด ก็ merge รวมทั้งสอง layer เข้าด้วยกัน เป็นอันจบ

ปล. ส่วนที่ภาพเดิมเป็นสีดำๆ อยู่แล้วเช่นช่องแอร์ ในข้อที่ 5 ก็ควรลบด้วย เพราะ ตอนที่ปรับ level ในข้อ 3 ส่วนที่ดำอยู่แล้ว อาจจะดำมากขึ้น จนมากเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2010, 11:25:38 โดย ned »

ออฟไลน์ joufo

Honda เบาะหลังมันมีที่หนุนหลังเหมือนกับ March นี่ครับ แบบฝังในตัว

อ้าว จริงด้วย หน้าแตกเลยแฮะ :P

ออฟไลน์ XL_SiZe

-ลางเนื้อชอบลางยา
-สองคนยลตามช่อง  คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม อีกคนตาแหลมคม มองเห็นดาวอยู่พราวพราย  :D

ออฟไลน์ FyGI

ภายในของ Brio มันดูอินเดียเกินไปหน่อยครับ แต่ผมก็พอรับได้นะ ไม่ได้เลวร้ายเท่าไหร่
แต่ไอ้ที่รับไม่ได้เลยคือ ด้ามเกียร์ ครับ ออกแนนวทุเรศเลยอ่ะ(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ถ้าจำไม่ผิด ด้ามเกียร์ ยกมาจาก Honda Jazz ตัวใหม่ วางแหมะลงไปเลย

• ฅ.ฅนรักรถ

ถ้าจำไม่ผิด ด้ามเกียร์ ยกมาจาก Honda Jazz ตัวใหม่ วางแหมะลงไปเลย

ถ้างั้นผมคงไม่ชอบด้ามเกียร์ของ Jazz ด้วยนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ raulowen

Honda Brio เล็กกระทัดรัดดีครับ