ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง Duckhams นี่พอไหวมั้ยครับ  (อ่าน 29903 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
น้ำมันเครื่อง Duckhams นี่พอไหวมั้ยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 00:15:34 »
พอดีวันนี้ไปถ่ายน้ำมันเครื่องมา ที่ Cockpit ใกล้ๆ หอ เห็นรถเก่าแล้ว ไม่คิดอะไรมาก แต่กลับมาคิดดูอีกที น้ำมันเครื่องยี่ห้อนี้มันไม่คุ้นเลย

เลยอยากรู้ว่ามันดังมั้ย แล้วมาจากที่ไหน (คงไม่ใช่จีนนะ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

Re: น้ำมันเครื่อง Duckhams นี่พอไหวมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 02:12:24 »
ถ้าไม่ใช่ของปลอม ก็ดูจากมาตรฐานของ API กับ SAE ได้ระดับหนึ่งแหละครับ แต่ละยี่ห้อ ถ้ามาตรฐานเดียวกันก็ไม่ควรต่างกันมาก 
ตอนนี้ ปตท. สูงสุดในประเทศไทยแล้วมั้งครับ API-SN  มาตั้งแต่ เว็บ API ยังไม่อัพเดทกันเลยีเดียว - -

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
Re: น้ำมันเครื่อง Duckhams นี่พอไหวมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 02:58:21 »
เป็นแบรนด์อังกฤษครับ โรงงานเดียวกับ Castrol ถือว่าคุณภาพสูงทีเดียว

เห็นว่าผ่านมาตรฐานของ MB VW Porsche นะครับ

ผมเคยใช้ดีมากครับ ราคาไม่แพงมากด้วย
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 07:24:17 »
สูตรน้ำมันเครื่อง BP กับ DUCKHAMS เป็นสูตรเดียวกันหมดแล้วครับ BP ซื้อโรงงานไปแล้ว และให้ขายในแบรนด์เดิมเพื่อเพิ่มMarket จากยี่ห้ออื่นในประเทศต่าง ๆ

เว้นแต่ Castrol (จาก BP อีกนั่นแหละ) ที่จะมี Product คนละสูตรกันส่วนผสมต่างกัน

อยากได้รายละเอียด ติดต่อ Castrol Thailand เลยครับ จะมีฝ่ายที่คุยกับเราโดยตรงเรื่องนี้

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 08:20:45 »
Soluna หยดน้ำ คันเก่าของผม
ถูกชะตากัน Duckham มากเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 08:46:36 »
ไม่รู้เหมือนกัน แต่จะมาบอกว่า Mobil1 สุดยอดดดดดดดดดดดด

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 09:14:39 »
ลองมาทั้ง Mobil1 กับ Duckham สุดท้ายใช้ Duckham ดีกว่า เพราะโปรโมชั่นดีกว่า แล้วใช้มาจะ 2 แสนโลแล้ววิ่งดีมาก ไม่ต่างจาก Mobile1 เลยครับ

ไม่เคยมีปัญหาเครื่องเลยสักครั้ง ส่วน ปตท ผมขอไม่พูดล่ะกัน เพราะแค่น้ำมันโซฮอลล์ยังทำออกมาไม่ได้เรื่อง แล้วน้ำมันเครื่องที่มันต้องละเอียดกว่าจะไหวได้ยังไง

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 10:38:54 »
ไม่รู้สิครับ อันนี้ขึ้นอยู่กับค่าที่เค้าบอกกันเลย ดูกันแค่นั้นเอง

ส่วนตัวผมใช้ vavoline 5w-30 ตัวนี้สังเคราห์ ซื้อเพราะไม่โหดเท่ายี่ห้ออื่น ผลิตในอเมริกา มาบรรจุในไทย
หวังอย่างเดียว อย่าปลอม!!!  นอกนั้นก็เชื่อเค้าเอา ;D

ออฟไลน์ FACPL

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 11:18:41 »
ก็ดีนะครับ  ซื้อ 1 แกลลอน แถมอีก 1 ลิตร   บ้านนอกขาย 1350  ก็ถือว่า โอเคครับราคา (mobile1 0w-40 ราคาเกือบสองพัน)

แต่ปตท.  0w-40 เคยลองก็โอเคครับ แถมบัตรน้ำมัน 500  แต่พอถึง 8 พันโล ถ่ายทิ้งเลยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 18:11:36 »
ขอบคุณครับ

พอดีพวกน้ำมันเครื่อง ที่ไม่้ใช้ brand ปั้มน้ำมัน ผมจะไม่ค่อยรู้จักอ่ะครับ

ที่เปลี่ยนไปน่าจะเป็นตัว Hypergrade 15W-50 มั้งครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!