ผู้เขียน หัวข้อ: -*-*-//รบกวนสอบถามพี่ ๆ ทุกท่าน เรื่องเกี่ยวกับน้ำมันเครื่องครับ//-*-*-  (อ่าน 4545 ครั้ง)

ออฟไลน์ >-New_skylab-<

• Newbie
  • *
คือที่บ้านใช้อีซูซุดีแม็ก  ไอ้รุ่นที่ไม่ใช่คอมมอนเรล  เป็นเครื่องตัวเก่า 3.0 อ่ะครับ  ปกติเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับที่ศูนย์ตลอดครับ
ตอนนี้ก็ 7 ปีแล้ว  แต่รู้สึกว่ามันต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ๊อยบ่อย(รอบละ 5000 Km) คือที่ศูนย์เปลี่ยนของดีแม็กโกล์ดให้อ่ะครับ  เลยอยากถามว่า(พี่ ๆ บอก  "แกพึ่งนึกได้ว่าต้องถามเรอะ")ถ้าอยากเปลี่ยนมาใช้เป็นพวกที่เปลี่ยนทุก 10,000 โล ใช้ของยี่ห้อไรดี  แล้วแบบไหนมันดีกว่ากัน + คุ้มกว่าอ่ะครับ  เพราะของศูนย์ก็ 656 บาท 5 L แล้วถ้าเปลี่ยนซื้อไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้ได้ไหมครับ...........ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
ผมไม่แน่ใจครับ แต่เคยได้ยินมาว่า เครื่อง อีซูซู ตัวเองกินน้ำมันเครื่องมาก เลยทำให้เปลี่ยนบ่อย มั้งครับ

รอท่านผู้เชียวชาญมาตอบอีกที่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
1. จำไว้นะครับท่านน้อง

น้ำมันเครื่องสมัยนี้ เปลี่ยนถ่ายที่ 10,000 กิโลเมตร กันแล้วครับผม
อย่าไปเชื่อตามใครที่เค้าบอกให้เปลี่ยนที่ 5,000 7,000 อะไรนั่นอีกเลย เปลืองเงินเรา เปลืองทรัพยากรโลกครับ

2. ยี่ห้ออะไรก็ตาม แต่ ดู ข้างกระป๋องไว้ว่า API CH-4 หรือ CI-4 ครับ

3. ค่าความหนืด จำพวก SAE 10W30 (สมมติ) โรงงานอีซูซุ ว่ามาอย่างไรในคู่มือผุ้ใช้รถ ใช้ไปตามนั้นครับ

ออฟไลน์ >-New_skylab-<

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่................

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
พี่จิมมี่ครับ ตามโปรแกรมบำรุงรักษารถของVolvo เขาให้ลากยาวถึง20000โล แบบนี้จะเป็นอะไรไหมครับ  ???

หรือว่าตอน10000โล ยอมเสียตังค์เปลี่ยนดีกว่า ผมกว่าได้ไม่คุ้มเสียอ่ะ :-\

2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ไม่ต้องแปลกใจครับ

ถ้ารายไหน เขาให้ลากไปถึง 20,000 กิโลเมตร ก็ทำได้เช่นกันครับ

ทุกวันนี้ ขนาด Mazda BT-50 ยังเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งแรกที่ 20,000 กิโลเมตรเลย!!
อันนี้ มีระบุไว้ในสมุดคู่มือของเขาครับ

วอลโว เองก็เช่นกัน ทำได้ครับ และ ตามที่คู่มือ กับศูนย์บริการแนะนำมาได้เลยครับ