ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามว่าประมูลรถแล้วมาขายจะดีป่าวครับ  (อ่าน 15925 ครั้ง)

ออฟไลน์ benkub

• Newbie
  • *
คือผมเป็นสมาชิกใหม่ครับอยากสอบถามว่าถ้าผมไปประมูลรถที่ สหการประมูล มาตัดราคาขายให้กับเต้นท์
หรือลูกค้าโดยตรง โดยที่ราคาต่ำกว่าท้องตลาดนิดหน่อย เอากำไรนิดหน่อยแต่ไปประมูลบ่อยๆ พี่ๆคิดว่าจะดีป่าวครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: อยากถามว่าประมูลรถแล้วมาขายจะดีป่าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 11:31:22 »
พวกเต้นท์ หรือคนในวงการน่าจะทำแบบนี้กันอยู่แล้วเป็นเรื่องปกตินะครับ
ทำยังไงจะได้รถมาราคาถูกๆ แล้วเอามาขายต่อในราคาของตลาดรถมือสอง
เป็นประเด็นสำคัญที่จะต้องคำนึงถึง แต่ถ้าเป็นผมๆ ไม่สนใจธุรกิจแบบนี้นะ
โดยเฉพาะมีคนทำแบบนี้กันเยอะๆ อยู่แล้ว

• Newbie
  • *
Re: อยากถามว่าประมูลรถแล้วมาขายจะดีป่าวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 11:52:51 »
ขอบคุณมากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 11:54:05 »
ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะทำธุรกิจไรดีครับ ไม่อยากเป็นลูกน้องแล้วอะครับ 555+

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 12:41:16 »
ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะทำธุรกิจไรดีครับ ไม่อยากเป็นลูกน้องแล้วอะครับ 555+
แนะนำครับ ทำงานผ่านเน็ตพวก affiliate ครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 12:49:03 »
อย่างข้างบนบอกเลย เต๊นท์ ทำกันอยู่แล้ว และเขามี back ดีกว่าเราด้วยทั้ง connection กับพวกคนจัดประมูล ทั้งเงินเยอะกว่าเรา ทั้งประสบการณ์ดูรถ ถ้าเราเข้าไปประมูลเพื่อเอามาใช้เอง ผมว่าน่าสนครับ เพราะเราทุ่มได้เยอะกว่าพวกเต๊นท์ ในคันนั้นคันเดียว (เพราะเต๊นท์ต้องคิดถึงการซื้อถูกขายแพงไว้ก่อน) แต่ถ้าจะประมูลมาขายแบบเดียวกับเขาแล้วเราใส่ไปสูงกว่าเต๊นท์ เราก็ไม่คุ้มเงินที่ลงไปหรอกครับ เพราะกลายเป็นเราคือเต๊นท์ที่ดันต้นทุนสูงกว่าคนอื่นเขา

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 12:50:37 »
ทำงานประจำต่อไปน่ะดีแล้วครับ จนกว่าธุรกิจส่วนตัวเราจะยืนได้ด้วยตัวเอง

ส่วนจะเป็นธุรกิจอะไร ควรจะเลือกทำจากสิ่งที่สนใจครับ
อย่าเลือกทำเพราะคิดว่า ธุรกิจนี้ทำแล้วน่าจะรวย อย่าทำเพราะมีเงินมาล่อครับ
เพราะมันจะทำได้ไม่ทน และ แต่ละธุรกิจ ก็จะมี cycle ของมัน มีทั้งช่วงขาขึ้น
ขาลง ถ้าไม่ใช่สิ่งที่รัก มันจะทนอยู่ตอนมันอยู่ช่วงขาลงของธุรกิจนั้นๆ ไม่ไหว
ซึ่งเวลามันลง มันลงทั้งระบบครับ

เช่น ธุรกิจ wedding studio เป็นต้น ที่เมื่อสิบปีก่อนบูมมาก และก็ค่อยๆ ลดความบูมลงมา
ถึงช่วงที่มันไม่ฮิต ถ้าไม่รักมันจริงๆ ก็จะทนทำธุรกิจนั้นๆ ต่อไม่ไหว พอเห็นอีก
ธุรกิจนึงดี เพราะตอนนั้นมันเป็นขาขึ้นของธุรกิจแบบนั้นพอดี ก็จะกระโดดเข้าไปทำธุรกิจ
ตัวนั้นอีก เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาแบบนี้ โอกาสประสบความสำเร็จมันก็มี แต่น้อย

อย่างการจะไปประมูลรถมาขายต่อ ต้องถามว่า ทำเพราะคิดว่ามันได้เงิน หรือทำเพราะ
ใจชอบอะไรบางอย่าง ถ้าทำเพื่อเงิน ก็เป็นการทำธุรกิจแนวซื้อมาขายไป ไม่ได้ทำอะไร
ใหม่ๆ ซึ่ง ก็ต้องถามตัวเองว่า กำลังเงิน กับ กำลังคน ที่มีอยู่ในมือ สามารถสู้กับจ้าว
ตลาด ซึ่งอาจจะเป็นพวกเต้นท์รถ หรืออาจจะเป็นพวกอู่ต่างๆ เค้าได้หรือไม่

แต่ถ้าการเลือกธุรกิจนี้ มาจากใจรัก รักที่จะเอารถเก่า มาบูรณะ ให้ดีขึ้น สร้างมูลค่า
ได้มากขึ้น เห็นรถโทรมๆ กลายเป็นใหม่ๆ ขึ้นมาแล้วมีความสุข แล้วยังเอาไปขายต่อ
ได้อีก อันนี้ถือว่า เป็นการเลือกจากใจรักที่จะทำบางสิ่งบางอย่าง ไม่ได้มาจากการเลือก
เพราะคิดว่า มันจะได้เงิน

ซึ่งการซื้อรถเก่ามาบูรณะใหม่เพื่อเพิ่มมูลค่า เป็นธุรกิจแบบที่กีกี้ทำตอนอยู่เมืองนอก
ยิ่งถ้าใจรัก ก็ยิ่งทำรถออกมาได้ดูดีขึ้นกว่าเดิม และจุดขายก็จะอยู่ที่สไตล์ของตัวเราเอง
ทำให้ภาระในการ ต้องทุ่มเงิน ทุ่มคน แข่งกับรายอื่นๆ ลดน้อยลง  แต่ในขณะเดียวกัน
ก็เป็นธุรกิจค่อนข้างใหม่ จะรุ่งหรือจะร่วง ก็ไม่อาจบอกได้ แต่การทำในสิ่งที่คนอื่นไม่
ทำก็ถือเป็นการบุกเบิกสิ่งใหม่ๆ ได้ นับว่าเป็นข้อดีเช่นกัน

จะเลือกทำอะไร ต้องดูว่า สิ่งที่เราทำ ใครๆ ก็ทำได้หรือไม่ ถ้าเป็นแบบที่ใครๆ ก็ทำ
ได้ ก็อาจจะรวย หรือมั่นคงได้ลำบาก จุดเด่นของเราที่ไม่เหมือนใครคืออะไร
บางครั้งธุรกิจก็อาจจะเกิดมาจาก การที่เราต้องการสินค้าและบริการอะไรบางอย่าง
มากๆ แต่พบว่า คนที่ทำมันไม่มี ตัวเราเองก็อาจจะเป็นคนริเริ่มกิจการแบบนั้นขึ้นมาเอง
ได้ แต่ต้องเป็นธุรกิจ ที่คิดว่า หรือพบว่า หลายๆ คนก็ต้องการเหมือนๆ เรานะ
ซึ่งยังมีอีกมากมาย ถ้าชอบรถ ก็หาเงื่อนไขอะไรทำนองนี้ แต่เกี่ยวข้องกับรถก็ได้
ทำแล้วจะได้มีความสุข และงานประจำก็อย่าเพิ่งเลิก จนกว่าธุรกิจเราจะมีความแน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2010, 13:29:24 โดย ned »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 12:57:11 »
อย่างนี้ต้องถามว่า มีเงินทุนเท่าไหร่
แล้วจะต้องมีเงินเหลือไว้ใช้จ่ายในครอบครัวอย่างไม่ลำบากอย่างน้อย 33 เดือนด้วยครับ

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 13:19:47 »
ผมมีเพื่อนทำเต้นท์รถขนาดกลางไม่เล็ก-ไม่ใหญ่มีรถอยู่ในเต้นท์ประมาณ 20-30 คันคันละหลักแสนถึงล้านบ้างประมูลรถเข้าเต้นท์ประมาณ 10 คันต่อครั้งพกเงินสดไปซื้อรถประมาณ 8 ล้านบาทครับ
เมื่อ 25-30 ปีที่แล้วคุณปู่ผมเคยมีเต้นท์รถมือ 2 เล็กๆมีรถในเต้นท์ไม่เกิน 10 คัน (ยุคที่เงินบาทประมาณ 23 บาท/ดอลล่าร์ และ BMW E-30 ราคา500,000 บาทครับ ) พกเงินสดในการซื้อรถเข้าเต้นท์ครั้งละ 5-6คันประมาณ 600,000 บาท ( ประมาณ 25-30 ปีที่แล้วน่ะครับ )

ออฟไลน์ Diavolo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 13:26:11 »
จขกท ควรทำสิ่งที่ชอบนะ เรื่องมีคนทำกันเยอะแยะแล้ว คงไม่เกี่ยว
อยากขายรถ ก็เริ่มจากเล็กๆก่อน ค่อยๆศึกษา ไม่เห็นเป็นไร
เพื่อนผมก็แบบนี้อ่ะ ไม่อยากเป็นลูกน้องใคร
เริ่มจากจับรถมาขาย จอดขายหน้าบ้าน 2-3 คัน
จนมีรถมากขึ้น ก็ไปเช่าที่ แล้วตอนนี้มีที่ของตัวเอง ขายเป็นสิบคันแล้ว

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 13:40:39 »
จขกท ควรทำสิ่งที่ชอบนะ เรื่องมีคนทำกันเยอะแยะแล้ว คงไม่เกี่ยว
อยากขายรถ ก็เริ่มจากเล็กๆก่อน ค่อยๆศึกษา ไม่เห็นเป็นไร
เพื่อนผมก็แบบนี้อ่ะ ไม่อยากเป็นลูกน้องใคร
เริ่มจากจับรถมาขาย จอดขายหน้าบ้าน 2-3 คัน
จนมีรถมากขึ้น ก็ไปเช่าที่ แล้วตอนนี้มีที่ของตัวเอง ขายเป็นสิบคันแล้ว

มันก็ใช่ครับ แต่มันจะลำบากหน่อย
เมื่อวานผมขับรถผ่านหน้า Central ลาดพร้าว
ตกใจมาก ฝั่งตรงข้าม เป็นกิโลเมตร ไม่มีร้านใดๆ ทั้งสิ้น
นอกจาก ร้านล้างรูป น่าจะมีเป็นสิบๆ ร้านเลย ติดๆ กันด้วย

อยู่น่ะอยู่ได้แน่นอน อาจจะเป็นข้อดีด้วยซ้ำ ที่เวลาใครนึกจะล้างรูป
ก็ต้องมาตรงข้าม Central จะร้านไหนก็ได้ตามสะดวก คิวรอนานน่ะ ไม่มีแน่นอน

แต่ถามว่า จะรวยได้หรือไม่
มันโคตรยากเลยอะ
และยิ่งในพวกนั้นมีบริษัทใหญ่ๆ มาลงด้วย เช่น จักรวาล เป็นต้น
รายเล็ก ที่เป็นห้องๆ เดียว ต้องงัดทุกอย่างมาสู้ ทั้งแรงกายแรงเงิน
มันเป็นตัวอย่างที่ชัดเจนว่า ธุรกิจที่เกาะกลุ่มกันแบบนี้ จริงๆ นั้น อยู่ได้
บางทีต่างพึ่งพากันด้วย แต่ถ้าจะรวย หรือมั่นคงโดดเด่นขึ้นมา มันยากยิ่งกว่ายาก

ถ้าใจรักจะทำเต้นท์รถมือสองจริงๆ มันทำได้อยู่แล้ว แต่ถ้าอยากได้ความชัวร์
ต้องพยายามหาสิ่งที่เราไม่เหมือนใคร สิ่งที่ทำให้เราโดดเด่นขึ้นมา และสิ่งใด
ที่ทำให้เราสร้าง brand ของเราเองได้ มันจะทำให้เราทุ่นแรง ในการไปสู้กับ
คู่แข่งรายอื่นๆ ที่เค้ามีกำลังคน และกำลังเงินได้

หรือการทำชุดแต่งรถ
ถ้าคุณจะมีร้านเล็กๆ ที่เอาของคนนั้น คนนี้มาขาย เป็นจับฉ่าย ถ้าโชคดีมี
demand พอ คุณก็อยู่ได้ แต่ถ้าโชคร้ายคุณไปเจอ ร้านใหญ่ เข้า ขายราคาได้
ถูกกว่า มีสาขาเยอะกว่า มีพนักงาน มีเงินลงทุนเยอะกว่า และลูกค้าไปหาเค้าหมด
คุณก็ตาย

แต่ถ้าคุณออกแบบชุดแต่งของคุณออกมาเอง และจุดแข็งอยู่ที่สไตล์ของตัวคุณเอง
บวกกับ คุณได้สร้างแบรนด์เองสำหรับชุดแต่งของคุณ ถ้า design คุณ โดน โอกาศจะ
มียอดขายไปสู้กับคู่แข่งรายใหญ่ก็มีโอกาส คุณไม่จำเป็นต้องแข่งเปิดสาขา หรือแข่ง
เอา accessory ของคนอื่นมาขายมากมาย แต่คุณมีหน้าที่โปรโมท ชุดแต่งที่คุณออก
แบบเองกับแบรนด์ของคุณให้ดีที่สุดก็พอ

ออฟไลน์ rchai24

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 14:48:18 »
กระทู้นี้ ได้ความรู้ดีครับ..

ชอบแท้
 :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 15:33:33 »
ขอบคุณทุกกระทู้เป็นอย่างสูงมากครับ
ผมได้ความรู้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ YoungJet

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 20:16:55 »
รถที่ประมูลได้จากสหการประมูล จะต้องเสีย VA7 อีก 7% บวก ค่าธรรมเนียมอีก
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 20:46:48 »
ดีมากๆ เลยกระทู้นี่

แต่ ผบ ผมก็พึ่งให้พี่เจ้แกยืมไปก้อนโตเลย บอกไปตัดรถที่พัทยา

ธุรกิจนี้เงินสำรองต้องมากจริงๆ นะครับ ขนาดพี่ชายคนนี้แฟนแกรวยระดับเจ้าของโรงงานเลย

บางครั้งต้องแอบมายืมน้องๆ เพราะเกรงใจเมีย แต่ค่าตอบแทนก็ดีมากทีเดียวแหละครับ

ผมเองก็ไม่รู้ว่ากำไรเท่าไหร่ ครั้งที่แล้วแกยืมไปสามอาทิตย์ แกใช้คืนพร้อมดอก 18 %

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic