ผู้เขียน หัวข้อ: ติด LPG ดีไหมครับ  (อ่าน 7086 ครั้ง)

ออฟไลน์ aimmy

• Newbie
  • *
ติด LPG ดีไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 08:41:24 »
คือว่ามีเพื่อนอยากติด LPG แล้วให้ผมหาที่ติดให้ว่าที่ไหน
ผมก็หาใน google แล้วก็แนะนำ versus มันไป
พอรัฐบาลประกาศจะพิจารณาตรึงราคา LPG เพื่อนผมก็เลยลังเล
แต่มันบอกว่าจะติดก่อนสิ้นปี
ผมอยากถามพี่ ๆ น้อง ๆ ว่า ราคา LPG จะลอยตัวไหมครับ
แล้วถ้าขึ้น จะขึ้นไปประมาณเท่าไหร
ขอบคุณมากครับ

ป.ล. ในใจก็คิดจะติดเหมือนกันครับ เลยมาถามไว้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ติด LPG ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 09:35:49 »
อันนี้ผมคิดเอาเองนะ คือเพิ่งไปติดมา ผมว่าต่อให้ขึ้นยังไงก็ยังไม่น่าเกิน 20 บาท ซึ่่งก็ยังถูกกว่าน้ำมันครับ เพราะมันยังมีทั้ง Taxi สามล้อ และอื่นๆ ที่ยังต้องใช้ LPG ในการทำงาน หลายคันเขาไม่ได้ใช้ CNG เพราะเรื่องเวลาในการเติม และระยะทางที่ได้น้อยครับ

LPG ยังไงรัฐบาลก็ยังต้องอุ้มให้ถูกกว่าน้ำมันไปอีกสักพักละครับ ยกเว้นจะมีประเภท "ถัง CNG เอื้ออาทร" อันนั้นก็ไม่แน่
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 11:44:05 »
ช่วงนี้ถึงปีหน้า จนยุบสภา หรือ หมดวาระเอง
ก็ต้องตรึงไว้ก่อนแหล่ะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวคะแนนจะหายหมด

แต่อนาคตที่ไกลกว่านั้น อันนี้เดายาก สำหรับรัฐบาลประเทศนี้
แต่ส่วนมากจะทำเอาใจปะชาชนไว้ก่อนนะ

ถ้าชัวร์จริงๆ ก็ CNG แหล่ะครับ ไม่แน่ ปตท. อาจจะไปเสียบหลังรัฐบาลขอขึ้นก็อาจจะเป็นได้
แต่คงไม่ใช่เร็วๆ นี้แน่นอน เพราะเพิ่มโฆษณาว่า ปตท. ยอมของก๊าซ CNG ต่ำกว่าต้นทุน เพื่อพี่น้องชาวไทย แหวะ!
ดูขนาดขายต่ำกว่าทุนนะ กำไรตั้งแต่ปี 49 ถึงไตรมาส 3 ปีนี้รวม 3.6 แสนล้านบาท ถ้าเอาแบบมีกำไรจะขนาดไหน?
(อันนี้เฉพาะ PTT นะครับยังไม่นับรวม PTTEP PTTCH PTTAR) แล้วก็ยังมีบางจากอีก ที่ ปตท. ถือหุ้นใหญ่เป็นอันดับ 2

ว่าจะตอบนิดเดียวยาวเลย 55

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 12:21:24 »
LPG หากมองที่ัอัตราสิ้นเปลืองเป็นกิโลเมตรต่อลิตร ไม่ประหยัดนะครับ ขับต่างจังหวัดแบบไม่เร็วมากมาย อยู่ที่ 10 กม/ลิตรครับ เมื่อก่อนผมใช้ถัง 40 ลิตรอยู่ เติมได้ประมาณ 450 บาทที่ 11.5 บาทต่อลิตร และวิ่งได้แถวๆ 400-420 กม. โดยเฉลี่ยถ้าวิ่งอยู่ต่างจังหวัดในเส้นทางนอกเมืองที่รถไม่ติดเลย ไกลสุดที่วิ่งจนแก๊ซตัดเป็นน้ำมัน คือ 460 กม. ครับ ก็จะอยู่ที่ 11.5 กม. ต่อ ลิตร แบบประหยัดสุดๆแล้วนะครับ ถ้าคิดเป็นเงิน ก็ตกประมาณโลละบาทอะครับ (97 สต. ต่อ กม.) แต่เห็นบางคนชอบบอกว่า รถใหม่ๆกว่านี้ (ตอนนั้นของผม AE111) จะทำได้ถึง 50-75 สต ต่อ กม. นั่นแปลว่าเค้าต้องขับได้ระยะทางตั้ง 600 - 900 กิโลเมตร ต่ออถัง 40 ลิตร ที่ราคา 11.5 บาทต่อลิตรเลยทีเดียวนะครับ (ดูเหลือเชื่อไปหน่อย) ซึ่งผมไม่ค่อยเชื่อนัก เพราะรถพี่ชายเป็นซันนี่นีโอ 1.6 ติดแก๊ซ ก็วิ่งได้ 430 กม ใกล้เคียงรถคันเก่าผมครับ ถังรุ่นเดียวกัน

มีอีกตั้งหลายปัจจัยที่ต้องคิดและคำนวนถ้าต้องการจะติด

1. ราคาติดตั้ง
2. ค่าส่วนต่างตอนขายรถที่จะได้ราคาน้อยกว่ารถไม่ติดแก๊ซ
3. ค่าดูแลรักษา กรณีเครื่องไปก่อนวัย และต้องเปลี่ยน หรืออื่นๆ

วันๆนึงถ้าคุณใช้งานรถไม่ถึง 100 กม. ติด LPG แล้วจะใช้เวลานานมากกว่าจะคุ้มนะครับ ค่าใช้จ่ายด้านบน ให้ลองคำนวนออกมา แล้วคิดถัวเฉลี่ยเป็นค่าใช้จ่ายต่อ กม. ที่เพิ่มเข้ามา คุณอาจจะสมมติระยะเวลา หรือระยะทางในการใช้ที่ัตั้งใจเอาไว้ว่าจะใช้คันนี้หลังติดแก๊ซ ก่อนจะขายทิ้ง ส่วนคันเก่าผมตอนนั้น ไอ้พวกค่าต่างๆข้างบน มันตกแล้วกิโลละประมาณบาทกว่าๆเลยนะครับ ซึ่งพอรวมกับค่าแก๊ซข้างบนนั้น จะเห็นว่า ต้นทุนต่อ กม. ของผมอยู่ที่ 2 บาทนิดๆ ซึ่งก็ใกล้เคียงกับอัลติส 1.6จีคันใหม่ที่ผมใช้เบนซินโซฮอลอยู่มากๆ (เฉลี่ยแถวๆ 2.5 บาทต่อกิโลเมตรขับในเมือง ถ้าต่างจังหวัดได้บาทกว่าๆปลายๆ ราคาน้ำมันคิดที่ 30 บาทต่อลิตร)

ลองคำนวนดูให้ดีๆก่อนคิดติดนะครับ ไม่งั้นถ้ามันไม่คุ้มจริงๆเสียดายแย่เลย

ราคาแก๊ซตอนนี้ผมไม่รู้เพราะเลิกใช้แล้ว แต่ถ้ามันขึ้นไปถึง 20 บาทอย่างที่มีคนบอกข้างบนจริงๆ ต้นทุนเฉพาะค่าแก๊ซก็ปาเข้าไป 2 บาทต่อ กม เลยนะครับ ถ้ารวมไอ้ค่าใช้จ่ายข้างบนเฉลี่ยที่ 1 บาทต่อ กม เท่ากับคุณเสียเงิน 3 บาท ต่อ กม เลยนะครับ (โดยถ้าราคาน้ำมันยังอยู่แถว 30 บาทไม่เกิน 32 ติด LPG แบบนี้มันจะได้ไม่คุ้มเสียแล้วครับ เพราะวิ่งน้ำมันก็ดันถูกกว่าด้วยซ้ำไป)

ลองพิจารณาดูแล้วกันครับผม
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 12:30:50 »
จขกทขับรถวันละกี่กิโลครับ ถ้าขับเกินกว่าวันละ50กม. คุ้ม ต่ำกว่านั้นไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 12:43:29 »
รถที่ใช้ lpg จะวิ่งได้ระยะทางประมาณ80% ของน้ำมันครับ
ตอนนี้ lpg ลิตรละ 11-11.5บาท ราคาน้ำมันผมไม่รู้ครับ เพราะไม่ได้ใช้น้ำมันเลย
ราคา lpg 1ใน3 ของน้ำมัน(โดยประมาณ)
lpg วิ่งตจว กิน11กม/ลิตร(ความเร็ว90-110) ตก1บาท/กม(โดยประมาณ)
ถ้ารถผมใช้ น้ำมันลิตรละ 33บาท ผมจะได้ระยะทาง/กม มากกว่าน้ำมันอีก25%
น่าจะได้ระยะทาง13.75กม/ลิตร คิดเป็นราคา 2.4บาท/กม
รถผมเก่าแล้ว ติดแก๊สกับไม่ติดแก๊สราคาขายต่อไม่ได้ต่างกันเลย จึงไม่ต้องห่วงเรื่องราคาขายต่อ
ส่วนเรื่องการบำรุงรักษานั้น แทบไม่ได้ทำอะไรเลย นอกจากเปลี่ยนอะไหล่สึกหรอนอกเครื่องยนต์ และน้ำมั้นเครื่อง
ตอนนี้กำลังจะยกเครื่องเหมือนกัน เริ่มไม่ไหว ตัวผมขับมาแสนกว่ากม ตอนที่ซื้อมาเลขไมล์67xxxx(เจ้าของเก่าวิ่งแก๊สล้วนมาตลอด)

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 13:11:52 »
ติด gas อยู่ที่การบำรุงรักษา ตั้งแต่ติด LPG มาวิ่งไป ประมาณ 140,000 Km ตอนนี้เลขไมล์อยู่ที่ 31X,XXX Km Honda city 1.5 ตัวแรก ก็ใช้ดีไม่มีปัญหาอะไร
ถ้าจะติดอยู่ที่ใช้รถต่อวันเยอะมั้ย ถ้าใช้เยอะก็ติดไปเถอะครับ ค่าบำรุงรักษาส่วนมากก็อะไหล่ต่างๆภายนอกเครื่องยนต์มากกว่า ซึ่งถ้าใช้น้ำมัน ก็ต้องเปลี่ยนตามระยะเวลาอยู่แล้ว
ส่วนน้ำมันเครื่องก็ใช้ที่บอกว่าใช้สำหรับ LPG or NGV ครับ  เรื่องลอยตัว ราคาLPG ในช่วงนี้ถ้าขึ้นราคาคงจะเฉพาะที่ใช้ในโรงงานอุตสาหกรรมมากกว่านะครับ  :D

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 20:37:00 »
เห็นคนติดมา ยิ่งติด ยิ่งเปลืองครับ เพราะไปเที่ยวไกลๆมาขึ้น ค่าใช้จ่ายต่อเดือนมากขึ้นครับ
แต่ก็เป็นกำไรชีวิตครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 23:13:59 »
ถ้าคิดจะติด ก็ติดเถอะครับ ไม่ติดตอนนี้แล้วจะไปติดตอนไหน

แต่ต้องหมั่นดูแลรักษารถมากขึ้นด้วยนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 23:41:54 »
ถ้าไม่เจอติดมาห่วยๆก็โอเคแหละครับ แต่ต้องใช้รถเยอะพอสมควร

ส่วนราคา เป็นที่ค่อนข้างแน่นอนแหละครับว่าไม่ขึ้น ภาคขนส่งกับครัวเรือน คงขึ้นแต่อุตสาหกรรม เพราะยังไม่มีวิธีรับมือพวกที่เอาของภาคครัวเรือนมาเติมอยู่ดีครับ *-*

ป.ล. ผมเห็นด้วยกับคุณ udis นะ ติดแล้วเที่ยวมากขึ้น ไปๆมาๆ มันก็ไม่ได้ประหยัดมาก 555

ออฟไลน์ Good Boy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:10:19 »
คือว่ามีเพื่อนอยากติด LPG แล้วให้ผมหาที่ติดให้ว่าที่ไหน
ผมก็หาใน google แล้วก็แนะนำ versus มันไป
พอรัฐบาลประกาศจะพิจารณาตรึงราคา LPG เพื่อนผมก็เลยลังเล
แต่มันบอกว่าจะติดก่อนสิ้นปี
ผมอยากถามพี่ ๆ น้อง ๆ ว่า ราคา LPG จะลอยตัวไหมครับ
แล้วถ้าขึ้น จะขึ้นไปประมาณเท่าไหร
ขอบคุณมากครับ

ป.ล. ในใจก็คิดจะติดเหมือนกันครับ เลยมาถามไว้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

ผมขอยืนยันฟันธงแบบไม่กลัวหน้าแหก

ผมมั่นใจ รัฐบาลประเทศไทยทุกรัฐบาลไม่กล้าปรับโครงสร้างพลังงานของประัเทศครับ

เพราะมันเป็นเรื่องอ่อนไหวต่อความรู้สึกของประชาชน

ทั้งๆที่ก็ต้องโทษรัฐบาลทุกรัฐบาลที่ส่งเสริมและปล่อยให้มีการรับรู้พลัีงงานต่างๆด้านโครงสร้างราคาที่บิดเบือน

มาโดยตลอด ทั้งที่ตั้งใจและไม่ตั้งใจ  จนมันเป็นสนิมเนื้อในประเทศ

ราคาพลังงานในบ้านเราก็จะเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ LPG ปรับราคายากครับผม

ออฟไลน์ sharky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 10:17:24 »
เห็นคนติดมา ยิ่งติด ยิ่งเปลืองครับ เพราะไปเที่ยวไกลๆมาขึ้น ค่าใช้จ่ายต่อเดือนมากขึ้นครับ
แต่ก็เป็นกำไรชีวิตครับ
 ;D ;D ;D
อิอิ เหมือนกันครับ ที่ติดแก๊สเพราะว่าต้องการลดค่าใช้จ่ายเวลาออก ตจว. นี่แหละ

เห็นด้วยกับ คห. ด้านบนครับ นโยบายประชานิยม สังคมเป็นสุข (รัฐบาลเป็นทุกข์) ก็อย่างนี้ละครับ