ผู้เขียน หัวข้อ: ใครขึ้นเครื่องบินการบินไทยระวังโดนยึดกุญแจบ้านนะครับ  (อ่าน 28168 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ผมขึ้นเครื่องบินเป็นประจำอยู่แล้ว เรื่องแบบนี้เลยไม่ค่อยมีปัญหา

ถ้าผมอยากฆ่ากัปตัน..ผมเอาหนังสือพิมพ์ไทยรัฐม้วนหนาๆฟาดกบาลเขาก็ได้
หรือถอดถุงเท้ามาอุดปากกับจมูกไว้สักไม่กี่นาทีก็ทำอันตรายถึงชีวิตเหมือนกัน

อันหลังนี่ตายเพราะกลิ่นถุงเท้าใช่เปล่าครับ  ;D.....ล้อเล่นนะครับ ฮะๆ

ออฟไลน์ sanooksanan

• Newbie
  • *
ผมว่าที่น่ากล้วกว่าคือ การบินไทยใช้ช้อน ซ้อม มีดขนมปัง เป็น stainless steel ถ้ามีคนเอาหินลับมีดไปลับให้มันคมแทนจะอันตรายกว่าไหม สายการบินอื่นเค้าเปลี่ยนเป็นพลาสติกกันหมดแล้ว

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ผมมองว่าเรื่องนี้คือความไม่ได้เรื่องของพนักงานครับ สนามบินมีกฏก็จริงแต่คนที่ทำหน้าที่นี้มีสิทธิตัดสินใจได้ว่าจะให้เอาขึ้นหรือไม่เอาขึ้นเครื่องถ้ารักการบริการหน่อยก็จะใช้สมองพิจารณาว่ากุญแจที่เป็นปัญหานี่ผิดกฏยังไง ลายดอกของมันมีขอบหยักแหลมคมพอที่จะกดบนผิวหนังแล้วปาดออกสร้างบาดแผลลึกให้ได้ไหม (กุญแจสมัยนี้หลายยอย่างมันเป็นแท่งสี่เหลี่ยมมนๆกัดลายนิดหน่อยปาดให้ตายก็ไม่มีแผลถ้าเห้นไอ้นี่แล้วยึดมันก็บ้าแล้ว)

ยิ่งถ้าผู้โดยสารบอกว่านี่เป็นกุญแจบ้านก็ควรจะมีสมองสำเหนียกบ้างว่าไม่มีแล้วจะเข้าบ้านยังไง? วิธีแก้ไขง่ายๆก้คือบอกกับผู้โดยสารอย่างยิ้มแย้มว่ามันเป็นกฏของสนามบินแต่คุณสามารถโหลดลงใต้เครื่องได้หรือไม่ก็ให้พนักงานบนเครื่องบินเป้นผู้เก็บรักษาให้และคืนเมื่อเครื่องถึงที่หมายยังไงก็ว่ากันไป ตราบใดที่ดอกมันไม่ได้บางคมเป็นใบมีดนี่ไม่ใช่เรื่องยุ่งยากอะไรเลย แต่ด้วยความที่พนักงานขี้เกียจไม่อยากทำงานมากมายก็เลยจบที่กรูยึดเอาไว้นี่แหละจบๆเรื่องไป

แม้ว่าจะมีหัวหน้ากะที่เข้ามงวดห้ามคือห้ามจริงๆ แต่พนักงานสามารถพูดจาให้ผู้โดยสารเข้าใจไม่มีอาการโกรธมาโวยวายทีหลังเป็นกระทู้แบบนี้ได้ครับ วิธีมีเยอะแยะมากกกก มากกกกเป็นล้านๆวิธีและคนพวกนี้ก็ได้รับการอบรมมาแล้วด้วยไม่อย่างนั้นมาทำงานนี้ไม่ได้ครับ เพราะนี่คืออยู่ในข่ายของการบริการเหมือนกัน ไม่ได้หมายความว่าให้พะเน้าพะนอว่าผู้โดยสารคือพระเจ้าแต่ก็แค่พูดจาดีๆในระดับที่คนเรากระทำกันอย่างเสมอภาคปัญหาจะไม่เกิด การบริการที่ประทับใจมันสร้างได้ไม่ยากอะไรเลยขึ้นอยู่กับว่าจะทำหรือเปล่าเท่านั้นแหละ

ผมเคยอยู่ในสนามบินมาก่อนครับ การทำงานของพวกเจ้าหน้าตรวจก่อนขึ้นเครื่องหรือพนักงานประจำสายการบินเนี่ยเห็นมาก็เยอะ บอกได้เลยว่าขึ้นอยู่กับแต่ละคนว่ามันตั้งใจจะทำงานหรือเปล่าเท่านั้นเอง ยกตัวอย่างผมเจอพาสปอร์ตของคนต่างชาติยุโรปมาซื้อของในดูตี้ฟรีแล้วลืมเอาไว้เลยเอาไปให้เจ้าหน้าที่การบินไทยในเล้าจน์ด้านล่างชั้นดูตี้ฟรี พนักงานรู้นะครับคนๆนี้จะไปเที่ยวบินไหนประตูอะไรเครื่องออกกี่โมงและมีเวลาเป็นชั่วโมงก่อนเครื่องจะออก แต่เค้าไม่เอาไปคืนผู้โดยสารหรอก วางแหมะแม่มอยู่บนโต๊ะนั่นแหละไม่ทำอะไรเลย ซึ่งถ้ามันมีจิตใจรักการบริการจริงทำไมไม่เอาไปคืนให้เขา? จะบอกว่าเอ็งทำหน้าที่ในเลาจน์ไม่มีหน้าที่ไปยุ่งเกี่ยวกับพวกตรวจตั่วก่อนขึ้นเครื่อง งั้นก็แปลได้ว่าไอ้ที่พูดรักคุณเท่าฟ้าก็ตอแหลคำโต ขนาดเอาพาสปอร์ตไปคืนง่ายๆมันยังไม่ทำเลย 

มีอีกทีนึงมีฝรั่งอายุคราวป้าคนนึงเข็นประเป๋าในรถเข็นมาคันโตๆเลยนะ ป้าแกก็ตัวนิดเดียวเอง คอยถามไล่มาเรื่อยๆแต่ไกลว่าประตู F ไปทางไหน แต่ร.ป.ภ.เฝ้าตามจุดต่างๆตามหน้าดูตี้ฟรีพูดภาษาอังกฤษกันไม่ค่อยได้ครับ ก็ได้แต่ชี้ๆๆๆกันส่งมาตามทางจนสุดท้ายแกพูดปนโวยวายนิดๆขึ้นมาในทำนองที่ว่าทำไมประตูมันไลกขนาดนี้ slide walk ก็ไม่มีอยากให้มีคนมาช่วยเข็นให้หน่อยทำไมไม่มีใครเข้าใจเลย ผมก็เลยเดินไปช่วยเข็นรถป้าแกไปส่งที่ประตู F ให้ รถเข็นก็หนักชิบหายป้าแกก้คงมีปัญหาที่หลังเห้นที่สายรัดแบบพยุงสำหรับคนที่ชอบปวดหลังใส่อยู่แกเข็นมาได้ไกลขนาดนี้ไงวะเนี่ยถึงว่าเก็บอาการไม่อยู่บ่นออกมาเชียว ถามโน่นถามนี่ไประหว่างทางแกก็ว่าเป็นคนออสเตรเลียมาเยียมญาติที่นี่ (มิน่าถึงได้เข็นมาคนเดียว)

ทีนี้พอไปถึงประตูปุ๊บผมก็เข้าไปหลัวเขตตรวจโลหะไม่ได้แล้วครับบัตรการท่าของผมเข้าไม่ได้ก็บอกว่าป้าแกมาคนเดียวไม่ค่อยมีแรงช่วยรับป้าแกไปส่งขึ้นเครื่องตอ่จากผมที ไอ้พวกหน้าเครื่องตรวจโลหะก็มองหน้ากันเฉยๆไม่เงียบไม่ทำอะไร  มีตั้ง 5 คนไม่ทำห่าอะไรกันเลยยืนเฉยๆคอยเบ่งใส่ผุ้โดยสารที่ทำผิดกฏอย่างเดียว(ถ้ายึดพวกเหล้าหรือบุหรี่ที่เกินจำนวนได้มันก็เอาไปกินไปใช้กันเองครับ คงอยากได้เหล้ามาก ฝรั่งนี่ถ้ารู้ว่าเอาขึ้นเครื่องไม่ได้เค้าเปิดกินกันเลยหรือเททิ้งใส่ถังขยะดีกว่าจะให้ไอ้พวกนี้) ผมก็ว่าถ้าไม่ส่งผมขอเข็นไปส่งแกเองได้ไหมลงไปชั้นเดียวเอง มันก็ว่ากันไม่ได้ๆๆๆๆ ทั้งๆที่ถ้าหากว่าการซื้อขายในดูตี้ฟรีมีปัญหาเช่นลูกค้าลืมพาสปอร์ตหรือลืมใบรับประกันสินค้าพวกนี้สามารถอนุญาติให้คนในดูตี้ฟรีไปพบลูกค้าข้างหลังเขตตรวจโลหะได้ครับ เอาไปให้ถึงที่นั่งบนเครื่องบินยังได้เลย แต่ผมไม่ใช่เซลสาวๆมันไม่ไห้มันไม่ช่วยไม่ให้ผมช่วยแล้วป้าแกจะเอากระเป่าไปยังไงวะ? ยังดีที่มีหัวหน้าที่พอจะเป็นคนดีอยู่คนนึงคงเห็นผมแต่ไกลแล้วล่ะ เค้าเลยเดินมาบอกว่าจะดูแลคุณป้าให้เองพร้อมเข็นรถเข็นหนักอึ้งพร้อมบอกให้ป้าแกตามไปตรงทางเข้าได้เลย.......อัตราส่วนเลว 5 ดี 1 แล้วสนามบินมันจะได้ชื่อว่ามีการบริการคุณภาพระดับโลกได้ยังไง?   :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ rob

• Jr. Member
  • **
  • I'm ET
โฮ๊ะๆๆๆๆ ไม่เคยขึ้นเครื่องบินเลย
ดีๆๆ จะได้รู้ไว้เผื่อมีโอกาสได้ขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2010, 12:21:05 โดย rob »

ออฟไลน์ old_emu

• Newbie
  • *
แก้ไขหน่อยครับ....ทอท.ไม่ได้เป็นผู้บริหารสนามบินอุดรนะครับ...ไม่โต้ตอบนะครับแค่แจ้งให้ทราบ
การบินไทยซวยอีกแร้ว :D

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับการบินไทยเลยครับ

แต่มันจะเกี่ยวข้องกับ บริษัท ท่าอากาศยานไทย จำกัด
กรมการขนส่งทางอากาศ
ไปจนถึง FAA ของอเมริกาเลยหละครับ

เพราะนี่คือกฏการรักษาความปลอดภัย หลังจากที่เกิเหตุการณ์ 9/11
ทำให้การเดินทางโดยเครื่องบินต้องยุ่งยากแบบนี้ครับ

ฉะนั้น เค้าหนะถูกแล้ว ที่ไม่ให้เอาของมีคม หรือของที่จะใช้เป็นอาวุธได้ขึ้นเครื่องบิน
ถ้ามีของเหล่านี้อยู่ โหลดลงใต้ท้องเครื่องให้หมดครับ

หรือถ้าลืมจริงๆ เราสามารถแจ้งกับเจ้าหน้าที่ที่เช็คอินได้ว่า เราต้องการนำของชิ้นนี้ติดตัวไป
โดยส่วนมากเค้าจะหาหล่องให้ใส่ แล้วโหลดลงใต้ท้องเครื่อง
แต่ถ้าเวลากระชั้นชิดมากเกินไป อาจจะไม่ได้ ครับ

สงสัยว่าแล้วทำไมขาไปเอาพกติดตัวขึ้นเครื่องไปได้หละครับ

มาตรการการักษาความปลอดภัยจะเป็นของเจ้าหน้าที่การท่าอากาศยานแห่งประเทศไทยนะครับ สายการบินเขาไม่เกี่ยว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2010, 12:45:57 โดย old_emu »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
มีเรื่องวงในๆ มาเล่า แบบว่าแนวฮานิดหน่อย

สตีป จ็อป ไปเที่ยวญี่ปุ่นแล้ว ซื้อดาวกระจายกลับมาเป็นของที่ระลึก
แล้วจะนำขึ้นเครื่อง (เครื่องบินส่วนตัว) ยังเอาขึ้นไม่ได้ครับ สีหน้าไม่ต้องพูดถึง โกธรสุดๆ
(จ็อป คิดในใจว่า กูจะปล้นเครื่องบินกูเองทำไมว่ะ) 55

55555555555555555555555+
อาจจะหวังปล้นเอาค่าประกันก็ได้นา