ผู้เขียน หัวข้อ: รวมข้อเสีย Pajero Sports จาก club ของเค้า  (อ่าน 137739 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
รวมข้อเสีย Pajero Sports จาก club ของเค้า
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 10:21:25 »
เอามาแปะข้างล่างนี้นะครับ เห็นได้ว่า ไม่ว่า review รุ่นไหนจะดีแค่ไหน
แต่ปัญหาจากการใช้งานจริงจากคนใช้งาน มันก็ทำให้เรามารู้ทีหลังจริงๆ
ปกติ ถ้าเทียบ Fortuner vs Pajero Sports ผมจะเชียร์ Pajero Sports ให้ ทั้งๆ
ที่บ้านผมใช้ Fortuner และผมก็โอเคกับมันนะ แต่จากการที่ได้ลอง ได้
ดูเสป็คต่างๆ ผมรู้สึกว่า Pajero Sports มันดีกว่าจริงๆ ญาติซื้อมาใช้ก็ชมว่า ดีมากๆ
เลย รุ่นนี้ดีที่สุดใน class แล้ว แต่สุดท้าย มันก็เป็นอีกรุ่นที่มีปัญหา

ผมจึงได้แง่คิดอีกอย่างหนึ่งว่า ถ้ามีคนมาถามความเห็นผม ผมควรจะพูดแบบกลางๆ
ดีกว่า และคงต้องพูดว่า สมรรถนะของรุ่นนั้นๆ ดี แต่ในการใช้งานระยะยาว อันนี้ยัง
ไม่สามารถพูดอะไรได้เพราะรุ่นนี้เพิ่งออกมาใหม่ หรือ ถ้ารุ่นนั้นๆ ออกมานานแล้ว คง
แนะนำให้เค้าเข้าไปศึกษาหาปัญหาลึกๆ ใน club ของรุ่นนั้นก่อน

นี่ผมก็แนะนำ Pajero Sports เค้าไปเยอะเลย ส่วนใครจะซื้อ Fortuner ผมแค่บอกว่า
มันโอเค ไม่ได้เชียร์อะไรมากมาย ยกตัวอย่างอีกรุ่นก็คือ Fiesta รถออกแบบมาีดีข่ม
Mazda 2 ได้ทุกด้าน แต่ปัญหา defect เยอะและเป็นกันถ้วนทั่วมาก จากเดิมที่ผมสนใจ
Fiesta มากๆ ถึงตอนนี้ผมตัดออกไปเรียบร้อย ถึงสมรรถนะ Fiesta มันจะดีมากๆ แต่คง
ไม่เสียดายอะไรมาก เพราะในชีวิต ได้ใช้ B car มาหลายปีมากๆ จะได้เขยิบไป segment
อื่นบ้างซะที ตอนนี้ที่ยังภูมิใจอยู่ ก็คือการแนะนำให้พี่สาวแฟนซื้อ March เพราะมันคุ้มค่า
และยังไม่มีปัญหาใดๆ ทั้งสิ้น เพราะหากมีปัญหาขึ้นมา ผมก็คงจ๋อยเมื่อเจอกับพี่เค้า ผม
เบื่อคำว่า "รถรุ่นไหนๆ ก็มีปัญหาทั้งสิ้น" เพราะมันไม่ใช่คำพูดที่จะมาใช้กันบ่อยๆ จนเปรียบ
เสมือนคำแก้ตัวให้กับรถแต่ล่ะรุ่นไปแล้ว เพราะอย่างน้อย ก็ต้องไม่ใช่มีความถี่ที่จะเจอแทบทุกคัน
ถ้านานๆ เจอกันซักคัน อันนั้นถือว่าเป็นเรื่องปกติ ผมก็เคยทำงานอยู่ในวงการมานาน เดินผ่านเดินดู
ไลน์แทบทุกวัน เพราะมันอยู่ข้างๆ  office ผมเลย ผมเข้าใจว่ามันต้องมี defect กับบาง part บ้าง
แต่ต้องไม่ใช่เป็นแทบทุกคัน หรือเป็นกันหลายๆ part ไม่งั้นรุ่นๆ นั้นถือว่าแย่แล้ว การแก้ไข
ต้องใช้เวลา ยิ่งเมืองไทยไม่มีการ recall ดังนั้นพยายามเลือกรถที่ไม่มีปัญหาใช้เท่าที่จะทำได้
จะดีที่สุด อย่าไปหวังจะ claim ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหมดประกัน เพราะ part ที่ต้องให้ไป claim
มันก็มีสิทธิ์ต้องไป claim ต่อไปเรื่อยๆ และไม่รู้ว่า part นั้นๆ จะแก้ไขได้เมื่อไหร่ ทำให้ต้องใช้
เวลากับรุ่นๆ นั้นมากเป็นพิเศษ

กลับมากระทู้ตัวนี้ คุณนิค แกรวบรวมไว้ เพื่อที่ว่า ถ้ารับกับข้อเสียเหล่านี้ได้ ก็ไม่มีปัญหาที่จะซื้อ
Pajero Sports มาใช้ ซึ่งมันก็เป็นรถรุ่นนึงที่มีรูปร่างหน้าตา สมรรถนะ ดีมากรุ่นหนึ่ง และยิ่งจะมีการ
เปลี่ยนเป็น 2.5 VN Turbo ในต้นปีหน้า มันยิ่งมีเครื่องยนต์ที่ร้อนแรงมากขึ้น ช่วงล่างก็ดี ดังนั้น
Pajero Sports ยังคงเป็นตัวเลือกอันดับต้นๆ ที่น่าสนใจเป็นอย่างมากอยู่ดี ก็อยากให้เพื่อนๆ มอง
ประเด็นเหล่านี้ไว้ จะได้เห็นทุกๆ ด้าน ด้านดีด้านเสียต่างๆ ครับ คำว่า รถทุกรุ่นล้วนมีข้อดีข้อเสีย
คำนี้ยังใช้ได้ดีอยู่ ตรงกันข้ามกับประโยคที่ว่า "รถรุ่นไหนๆ ก็มีปัญหาทั้งสิ้น" อย่างที่ผมได้ยก
ตัวอย่างให้ฟังไปแล้วครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

http://www.pajerosportsociety.com/society/index.php?topic=4893.msg177223#msg177223   

### คุณพร้อมแค่ไหน กับ Mitsubishi Pajero Sport ###

ไม่มีอะไรมาก... รวบรวมมาให้อ่านเล่นๆ .... เผื่อเพื่อนใหม่ยังไม่รู้...

ตัวรถ...

1. โช้คอัพรั่ว แตกง่าย โคลงเคลง หยวบยาบ
2. เฟืองท้ายหอนที่ความเร็วเข้าใกล้ 90 MMTh แจ้งว่าเป็น Characteristic ของรถรุ่นนี้
3. เกียร์กระตุกที่ความเร็ว 30 (Shift Shock) MMTh แจ้งว่าเป็น Characteristic ของรถรุ่นนี้
4. พวงมาลัย หนังบาง ลอกล่อน แกนพวงมาลัยดัง น้ำมันเพาเวอร์ก็รั่วบ่อย
5. เบรคดัง ปั๊มชอบรั่ว 
6. ที่ปัดน้ำฝนกระโดด เสียงดัง
7. เครื่องวูบ ปัญหาจาก SCV วาล์ว
8. กระจกมองข้างสั่น เมื่อขับเกิน 110 มองหลังลำบาก
9. กระจกหน้าแตกง่าย หากระวังแล้วก็ตาม
10. ขับลุยฝน ฝ้าขึ้นโคมไฟ MMTh แจ้งว่าเป็น Characteristic ของรถรุ่นนี้
11. ยางลื่น เข้าโค้งแรง หลุด หักเยอะมีกลิ้ง
12. สีชอบหลุดล่อนตามชายกันชน เป็นตั้งแต่ป้ายแดง
13. เบาะหน้านั่งไม่สบาย โยกคลอน หนังแตกง่าย
14. กลิ่นชอบเข้ารถ
15. หลังคาสีด่าง
16. ยางขอบโป่งล้อ เปื่อยยุ่ย
17. จอชอบดับ
18. ไฟเครื่องชอบแอบโชว์ เดี๋ยวตกใจ ว่าเครื่องมีปัญหา
19. ขึ้นลงไม่ระวัง เพราะรีบๆ อาจเจอเบาะด้ายขาด หรือกรอบยึดชุด Control เบาะหลุด สลักหัก
20. 2.5 ออกตัวอืด ไม่ทันใจ
21. สนิมที่ชายขอบประตูด้านใน......ตามนี้.... http://www.pajerosportsociety.com/society/index.php?topic=6797.new#new

ตัวศูนย์บริการ...

1. แก้ปัญหาไม่ตรงจุด ชอบอ้างว่า ปกติ
2. ราคาไม่มีมาตรฐาน โชคดีได้ถูก โชคร้ายได้แพง
3. แต่และศูนย์ใช้น้ำมันเครื่องไม่เท่ากัน บ้างก็ 7 ลิตร บ้างก็ 8 ลิตร
4. แถมรอยตรงโป่งข้างฝากระโปรงมาให้ทุกครั้ง
5. Call Center ทำงานตามเวลาราชการ พึ่งไม่ได้ยามจำเป็น
6. เซลล์ หมกเม็ด ไม่จริงใจ

ตัวคุณเอง...

1. ต้องมีความรู้เรื่องรถยนต์พอสมควร
2. ต้องมีเวลามากพอ เข้าศูนย์บ่อย วันเสาร์ คิวยาวเหยียด
3. ต้องมีเงินมากพอ เพราะแต่ละศูนย์ ราคาไม่เท่ากัน
4. ต้องมีความอดทด อดกลั้นอย่างยิ่งสำหรับการตอบ และแก้ปัญหาของช่าง
5. ต้องมีเพื่อนมากๆ เอาไว้ปรึกษาปัญหาแทนช่าง

หากคุณพร้อม และ รับได้กับสิ่งเหล่านี้ ก็เข้าสู่โลกของ Mitsubishi Thailand ได้...

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: รวมข้อเสีย Pajero Sports จาก club ของเค้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 10:29:50 »
ตอนแรกป๋าผมแกก็มอง PJS ไว้เหมือนกันครับพี่ เอาไปเอามา มาออกน้องจูน ด้วยเหตุผลที่ว่ารถได้เลย ฮ่วยยย
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: รวมข้อเสีย Pajero Sports จาก club ของเค้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 10:45:52 »
ปัญหามากขนาดนี้เลยเหรอครับ ผมขอเทียบกับ Thairung Adventure 4X2 master 2006 & D max 2007แล้วกันนะครับ
1.โช้คอัพ ไทยรุง ดีแม็กซ์ ผมว่าโคลงและโยนทั้งคู่ครับ
2-3 ไม่มีปัญหา
4.Thairung เริ่มลอกแล้วครับเห็นชัดมาก d max 2007 ไม่พบ(สีดำ)แต่ก่อน 2007 เป็นเหมือนกัน
5-6 ยังไม่เจอครับ
7.เป็นครับทั้ง 2 คันที่บ้านเคลม 3 รอบแล้วแต่อีซูซุบอกว่าเปลี่ยนฟรี ครั้งล่าสุดเป็นตัวยาวแล้วครับยังใช้งานได้ดีอยู่
8-10 ไม่พบทีครับ
11.ยางลื่นบังเอิญที่บ้าน 4X2 ทั้งสองคันไม่อาจเปรียบเทียบเรื่องนี้ได้ครับยางมันคนละรุ่น
12-15 ยังไม่พบครับ แม้ว่าใครจะบอกว่าไทยรุ่งมีปัญหาด้านการผลิตมากก็ตาม
16.ยางเป็นสีส้มครับสำหรับไทยรุ่งแต่ไม่เปื่อย
17.รถผมไม่มีจอ 55
18-19. ไม่พบทีครับ
20.ไม่พบครับ
21.ไทยรุ่งมีสนิมที่แร็กหลังคาครับ ตัวรถไม่เจอ
เพิ่มเติม
ไทยรุ่งกระจกแถวสองขาขึ้นอืดแต่หล่อลื่นแล้วหายครับ
แต่อย่างว่านะครับมันก็ต้องมีปัญหากันบ้างคนใช้รถจะได้ตกใจเล่นเช่นวิ่งๆอยู่วูบ 55555+
อ้ออีกอย่างรถผมใส่ v-power diesel ตลอดปัญหาวูบยังเกิดอยู่นะครับ แต่อาจจะนานกว่าหน่อย แต่ที่ได้มาผมว่ามันวิ่งดีขึ้นรู้สึกได้เลยครับ(ถึงจะไม่มากก็เถอะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2010, 10:49:21 โดย TnP_PKt »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 12:05:16 »
ปัญหาที่เกิดขึ้นหนะ มันอยู่ที่ว่า คุณจะรับได้ไหม

ไฟหน้าขึ้นฝ้า ถ้าคุณคิดว่าเป็นปัญหา งั้นจะบอกให้ก็ได้ว่า Nissan TIIDA ในงานวันเปิดตัว ที่เซ็นทรัล ชิดลม ปี 2006
ฝนพรำๆ รถจอดนอกงาน มีไฟหน้าขึ้นฝ้า กันให้เห็นเลย ทั้งที่รถเพิ่งเปิดตัวสดๆร้อนๆ แต่ไฟหน้า ขึ้นฝ้าแล้ว
แล้วคนที่เห็นตรงนั้น ก็มีทั้งคนของ Nissan Honda Mazda แล้วก็ผม เรายืนแซวกัน ฮากันกระจาย อยู่ตรงนั้นเลยทีเดียว

หลังจากนั้น ไม่รู้ว่าแก้ไขอย่างไรบ้างหรือเปล่าหว่า

ต่อมา ช็อกอัพรั่ว แตกง่าย โคลงเคลงและยวบยาบ นั้น ประเด็นนี้ ผมว่า มันขึ้นอยู่กับว่า ก่อนหน้านี้ คุณ เจอรถอะไรมาแล้วละครับ
เพราะสำหรับผม ช็อกอัพที่ว่ารั่วๆหนะ มันคือการซึม แต่บางรายโอเค รั่วจริง ก็ต้องเคลม และเรื่องน่าเศร้ามีนิดนึงคือ
เคลมแล้ว โอกาสเป็นอีก ก็มี แต่ก็น่าแปลกใจที่ว่า บางคัน รอบข้างผม ก็ยังไม่เจอปัญหาเหล่านี้กันเลยแหะ?

แต่ถ้ากลัวมาก จับเปลี่ยนเป็็นช็อกอัพแต่ง หรือไม่ก็ OEM ไปเลย ง่ายสุด จบเลย ประกันทั้งคันไม่เสียไป แต่อาจจะหลุดประกัน
เฉพาะเรื่องช่วงล่าง แค่นั้น

ที่ปัดน้ำฝน กระโดด เสียงดัง  เปลี่ยนยางปัดสิครับ จบ เอาของ Bosch มาใส่เลยก็ได้ ไม่แพง ไม่กี่ร้อยบาท แต่ต้องหาของตรงรุ่นมาใส่นะ

เบาะหนังแตกง่าย หนะถ้าจอดตากแดด ใช้ไม่รักษา หรือว่า สรีระระดับคชสารอย่างพวกผม
หนังมันก็แตกง่ายกันทั้งนั้นละครับ แต่ก็ยอมรับนะว่า เบาะหนังของรถ MMC ถ้าปรับปรุงได้ ควรปรับปรุง
หรือไม่ก็ใช้่หนังให้มันดีกว่านี้หน่อย เพราะ Lancer EX ก็มีปัญหาหนังแตกง่าย
อันที่จริง Honda Accord รุ่นก่อน G7 ก็มีปัญหานี้เหมือนกันนั่นแหละ ยิ่งถ้ารถยุโรปละก็
ไม่ต้องอื่นไกล มาดู Audi S3 คันละ 4 ล้านกว่าบาท ที่ข้าพเจ้ายืมมาขับอยู่ตอนนี้เสียก่อน
เบาะเองก็เริ่มมีร่องรอยของกาเวลามาเยือนบ้างแล้ว

เบาะสั่นคลอน เนี่ย ถ้าคิดว่าเป็นปัญหา อยากบอกว่า BMW Volvo บางคัน ขับๆไป เบาะก็สั่นคลอนกันไป ก็มี
ผมเลยเฉยๆ กับเรื่องนี้จริงๆนะ  รถวิ่งไป จุดยึดเบาะนั่ง กับพื้นรถมันแค่ 4 จุด น็อตตัวแค่นั้น แต่ต้องรับแรง vibrate เยอะขนาดนั้น ถ้าเบาะมัน
ไม่สั่นไม่คลอนบ้าง ก็แปลกนะ แต่บางคัน ก็ไม่สั่นเลย แปลกดีเหมือนกัน ดังนั้น ถ้าจะแก้ เราจะแก้ที่ไหนกันดีละเนี่ย? น้อตยึดชุดเบาะควรใหญ่กว่านี้?
หรือว่าตัวโครงสร้างเบาะ ควรมีน้ำหนักเบากว่านี้?

หลังคาสีด่าง? จอดตากแดดที่ไหนมา? ถ้าไม่จอดตากแดด ตากน้ำค้าง มันจะไม่ด่างง่ายครับ

เครื่องวูบ SCV Valve ปัญหานี้ เคยเถียงกันมาแล้ว ผมเองก็เจอปัญหาสตาร์ตไม่ติด รอสัก 10 กว่านาที ก็ค่อยติด
และเรื่องนี้ ปัญหา มาจากความสะอาด ของน้ำมันที่คุณเติมต่างหาก เติมแบรนด์นอกเข้าไว้ ปลอดภัยกว่ากันนิดหน่อย
ส่วนแบรนด์ไทย เลือกกันให้ดีๆ ครับ เลี่ยงได้ ควรเลี่ยง สำหรับรถดีเซล คอมมอนเรลล้ำๆ ทั้งหลาย
Toyota ก็เจอ Isuzu ก็เจอ Mitsu ก็เจอ นี่ล่าสุด Volvo เอง ก็เจอ แต่ว่า คนละอาการ คนละปัญหา และคนละทางแก้
แต่ล้วนแล้วเกี่ยวข้องกับความสะอาดของน้ำมันทดีเซล ที่คุณเติมเข้าไปทั้งสิ้น

เลือกปั้มที่ไว้ใจได้ ดูแล้ว เปิดดำเนินการมาไม่เกิน 3-4 ปี ปั้มใหม่ๆ ในโลเกชันใหม่ๆ เอาไว้ก่อน ปลอดภัยสุด

จอชอบดับ เออจริง จอห่วยจริง รุ่นใหม่ น่าจะแก้แล้ว หวังว่านะ

เบรกดัง ปั้มชอบรั่ว นี่ยังไง ต้องขอรบกวนขยายความมากกว่านี้ครับ

กลิ่นขอบเข้ารถ ผมว่ามันก็เข้ากันทุกคันแหละ ต่อให้รถแพงๆ MINI หรือ BMW บางคัน วิ่งผ่านบริเวณเผาหญ้า
กลิ่นไหม้ ก็เข้าเหมือนกันครับ

ไฟเครื่องแอบโชว์ อันนี้ปัญหาคลาสสิก BMW 320d ข้าพเจ้า เจอมาแล้ว
Chevy Zafira ข้าพเจ้าก็เจอ แถม Vlvo S80 E85 ข้าพเจ้า ก็เจอ และทั้งหมดทุกเคส ล้วนแล้วแต่ ดับลงของมันไปเองดื้อๆ จบ!
ดังนั้น ถ้า PJS จะเจอบ้าง ผมก็ไม่แปลกใจครับ รถสมัยนี้ ระบบไฟฟ้าเยอะขึ้น คอมพิวเตอร์เยอะขึ้น เซ็นเซอ์ละเอียดขึ้น
เจอกันบ้าง อย่าตกใจ บางที สายไฟอาจหลวม หน้าคอนแทคสกปรก ก็ไม่น่ากังวลแล้วครับ

2.5 อืด ไม่ทันใจ ก็บอกแล้ว ตั้งแต่ทำรีวิวแล้วว่าอืด....รถหนักเท่านั้น เครื่องแรงเท่านั้น
ลากไปได้ ก็ดีใจแล้ว ถ้ารับได้ ก็ค่อยซื้อ นี่เดี๋ยวมี 2.5 VGT มา น่าจะแก้ปัญหานี้ไปได้เปลาะหนึ่ง

ส่วนที่เหลือ ศูนย์บริการ เห็นด้วย แต่ต้องดูเป็รายกรณีๆไป

นี่ถ้าเขียนให้มันทุกข้อ สงสัยผมไม่ต้องกินข้าวเที่ยงแน่ แต่เดี๋ยวจะขอสรุปสั้นๆว่า

รถทุกคัน ทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น มีปัญหาทุกคันด้วยกันทั้งนั้น มากหรือน้อยต่างกัน ขึ้นอยู่กับว่า จะโผล่มาเวลาไหน
และ เจ้าของแบรนด์ จะดูแลคุณยังไง ต่างหากครับ อยากให้คิดและเข้าใจเอาไว้ตรงนี้ แล้วชีวิตจะเป็นสุข

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 12:10:53 »
ปัญหาที่เกิดขึ้นหนะ มันอยู่ที่ว่า คุณจะรับได้ไหม

ไฟหน้าขึ้นฝ้า ถ้าคุณคิดว่าเป็นปัญหา งั้นจะบอกให้ก็ได้ว่า Nissan TIIDA ในงานวันเปิดตัว ที่เซ็นทรัล ชิดลม ปี 2006
ฝนพรำๆ รถจอดนอกงาน มีไฟหน้าขึ้นฝ้า กันให้เห็นเลย ทั้งที่รถเพิ่งเปิดตัวสดๆร้อนๆ แต่ไฟหน้า ขึ้นฝ้าแล้ว
แล้วคนที่เห็นตรงนั้น ก็มีทั้งคนของ Nissan Honda Mazda แล้วก็ผม เรายืนแซวกัน ฮากันกระจาย อยู่ตรงนั้นเลยทีเดียว

หลังจากนั้น ไม่รู้ว่าแก้ไขอย่างไรบ้างหรือเปล่าหว่า

ต่อมา ช็อกอัพรั่ว แตกง่าย โคลงเคลงและยวบยาบ นั้น ประเด็นนี้ ผมว่า มันขึ้นอยู่กับว่า ก่อนหน้านี้ คุณ เจอรถอะไรมาแล้วละครับ
เพราะสำหรับผม ช็อกอัพที่ว่ารั่วๆหนะ มันคือการซึม แต่บางรายโอเค รั่วจริง ก็ต้องเคลม และเรื่องน่าเศร้ามีนิดนึงคือ
เคลมแล้ว โอกาสเป็นอีก ก็มี แต่ก็น่าแปลกใจที่ว่า บางคัน รอบข้างผม ก็ยังไม่เจอปัญหาเหล่านี้กันเลยแหะ?

แต่ถ้ากลัวมาก จับเปลี่ยนเป็็นช็อกอัพแต่ง หรือไม่ก็ OEM ไปเลย ง่ายสุด จบเลย ประกันทั้งคันไม่เสียไป แต่อาจจะหลุดประกัน
เฉพาะเรื่องช่วงล่าง แค่นั้น

ที่ปัดน้ำฝน กระโดด เสียงดัง  เปลี่ยนยางปัดสิครับ จบ เอาของ Bosch มาใส่เลยก็ได้ ไม่แพง ไม่กี่ร้อยบาท แต่ต้องหาของตรงรุ่นมาใส่นะ

เบาะหนังแตกง่าย หนะถ้าจอดตากแดด ใช้ไม่รักษา หรือว่า สรีระระดับคชสารอย่างพวกผม
หนังมันก็แตกง่ายกันทั้งนั้นละครับ แต่ก็ยอมรับนะว่า เบาะหนังของรถ MMC ถ้าปรับปรุงได้ ควรปรับปรุง
หรือไม่ก็ใช้่หนังให้มันดีกว่านี้หน่อย เพราะ Lancer EX ก็มีปัญหาหนังแตกง่าย
อันที่จริง Honda Accord รุ่นก่อน G7 ก็มีปัญหานี้เหมือนกันนั่นแหละ ยิ่งถ้ารถยุโรปละก็
ไม่ต้องอื่นไกล มาดู Audi S3 คันละ 4 ล้านกว่าบาท ที่ข้าพเจ้ายืมมาขับอยู่ตอนนี้เสียก่อน
เบาะเองก็เริ่มมีร่องรอยของกาเวลามาเยือนบ้างแล้ว

เบาะสั่นคลอน เนี่ย ถ้าคิดว่าเป็นปัญหา อยากบอกว่า BMW Volvo บางคัน ขับๆไป เบาะก็สั่นคลอนกันไป ก็มี
ผมเลยเฉยๆ กับเรื่องนี้จริงๆนะ  รถวิ่งไป จุดยึดเบาะนั่ง กับพื้นรถมันแค่ 4 จุด น็อตตัวแค่นั้น แต่ต้องรับแรง vibrate เยอะขนาดนั้น ถ้าเบาะมัน
ไม่สั่นไม่คลอนบ้าง ก็แปลกนะ แต่บางคัน ก็ไม่สั่นเลย แปลกดีเหมือนกัน ดังนั้น ถ้าจะแก้ เราจะแก้ที่ไหนกันดีละเนี่ย? น้อตยึดชุดเบาะควรใหญ่กว่านี้?
หรือว่าตัวโครงสร้างเบาะ ควรมีน้ำหนักเบากว่านี้?

หลังคาสีด่าง? จอดตากแดดที่ไหนมา? ถ้าไม่จอดตากแดด ตากน้ำค้าง มันจะไม่ด่างง่ายครับ

เครื่องวูบ SCV Valve ปัญหานี้ เคยเถียงกันมาแล้ว ผมเองก็เจอปัญหาสตาร์ตไม่ติด รอสัก 10 กว่านาที ก็ค่อยติด
และเรื่องนี้ ปัญหา มาจากความสะอาด ของน้ำมันที่คุณเติมต่างหาก เติมแบรนด์นอกเข้าไว้ ปลอดภัยกว่ากันนิดหน่อย
ส่วนแบรนด์ไทย เลือกกันให้ดีๆ ครับ เลี่ยงได้ ควรเลี่ยง สำหรับรถดีเซล คอมมอนเรลล้ำๆ ทั้งหลาย
Toyota ก็เจอ Isuzu ก็เจอ Mitsu ก็เจอ นี่ล่าสุด Volvo เอง ก็เจอ แต่ว่า คนละอาการ คนละปัญหา และคนละทางแก้
แต่ล้วนแล้วเกี่ยวข้องกับความสะอาดของน้ำมันทดีเซล ที่คุณเติมเข้าไปทั้งสิ้น

เลือกปั้มที่ไว้ใจได้ ดูแล้ว เปิดดำเนินการมาไม่เกิน 3-4 ปี ปั้มใหม่ๆ ในโลเกชันใหม่ๆ เอาไว้ก่อน ปลอดภัยสุด

จอชอบดับ เออจริง จอห่วยจริง รุ่นใหม่ น่าจะแก้แล้ว หวังว่านะ

เบรกดัง ปั้มชอบรั่ว นี่ยังไง ต้องขอรบกวนขยายความมากกว่านี้ครับ

กลิ่นขอบเข้ารถ ผมว่ามันก็เข้ากันทุกคันแหละ ต่อให้รถแพงๆ MINI หรือ BMW บางคัน วิ่งผ่านบริเวณเผาหญ้า
กลิ่นไหม้ ก็เข้าเหมือนกันครับ

ไฟเครื่องแอบโชว์ อันนี้ปัญหาคลาสสิก BMW 320d ข้าพเจ้า เจอมาแล้ว
Chevy Zafira ข้าพเจ้าก็เจอ แถม Vlvo S80 E85 ข้าพเจ้า ก็เจอ และทั้งหมดทุกเคส ล้วนแล้วแต่ ดับลงของมันไปเองดื้อๆ จบ!
ดังนั้น ถ้า PJS จะเจอบ้าง ผมก็ไม่แปลกใจครับ รถสมัยนี้ ระบบไฟฟ้าเยอะขึ้น คอมพิวเตอร์เยอะขึ้น เซ็นเซอ์ละเอียดขึ้น
เจอกันบ้าง อย่าตกใจ บางที สายไฟอาจหลวม หน้าคอนแทคสกปรก ก็ไม่น่ากังวลแล้วครับ

2.5 อืด ไม่ทันใจ ก็บอกแล้ว ตั้งแต่ทำรีวิวแล้วว่าอืด....รถหนักเท่านั้น เครื่องแรงเท่านั้น
ลากไปได้ ก็ดีใจแล้ว ถ้ารับได้ ก็ค่อยซื้อ นี่เดี๋ยวมี 2.5 VGT มา น่าจะแก้ปัญหานี้ไปได้เปลาะหนึ่ง

ส่วนที่เหลือ ศูนย์บริการ เห็นด้วย แต่ต้องดูเป็รายกรณีๆไป

นี่ถ้าเขียนให้มันทุกข้อ สงสัยผมไม่ต้องกินข้าวเที่ยงแน่ แต่เดี๋ยวจะขอสรุปสั้นๆว่า

รถทุกคัน ทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น มีปัญหาทุกคันด้วยกันทั้งนั้น มากหรือน้อยต่างกัน ขึ้นอยู่กับว่า จะโผล่มาเวลาไหน
และ เจ้าของแบรนด์ จะดูแลคุณยังไง ต่างหากครับ อยากให้คิดและเข้าใจเอาไว้ตรงนี้ แล้วชีวิตจะเป็นสุข

พี่จิมมี่เฉลยเซอร์ไพรส์โดยไม่รู้ตัว 555+
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 12:24:13 »
สะดุ้งสะเทือนเหมือนกันนะครับ เจอกระทู้นี้ไป
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 12:35:07 »
ตั้งใจหนะครับ

เพราะไม่รู้ว่าจะปกปิดต่อไปทำไม

เหอๆๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 12:43:57 »
ตั้งใจหนะครับ

เพราะไม่รู้ว่าจะปกปิดต่อไปทำไม

เหอๆๆ

อิอิ จะเอามาลงเมื่อไหร่อ่ะครับพี่ อยากอ่านแว้ววววว

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 12:58:11 »

ของท่านผู้เกินยังมีไอน้ำจับรึเปล่าครับนั่น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 13:03:44 »
รถทุกรุ่นก็มีปัญหาของมันแฮะ

ว่าแต่ S3 เฉลย แล้วสินะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 13:18:37 »
มันอยู่ที่ตัวเจ้าของรถจริงๆ ว่ายอมรับกับปัญหา ยอมรับกับการแก้ปัญหาได้หรือไม่
แล้วใจจะสงบ ไม่เป็นมรสุมในใจต่อไป อาเมน

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 14:03:01 »
EX ผมก็มีปัญหา โคมไฟเป็นฝ้านะครับ  ตั้งแต่วันรับรถ  ผมเห็นนะ  แต่ก็ไม่ได้ Serious อะไรมาก  เพราะได้ Test อะไรหลายๆอย่างก่อนรับมัน มันก็ผ่านหมดทุกข้อ โดยเฉพาะ เครื่องสั่นเมื่อรอบเกินเบา ซึ่งหลายๆคันเป็นกัน  ของผมนิ่งสนิท แถมเงียบด้วย       

กลับมาที่ปัญหา   โคมเป็นฝ้า เคลมฟรี เปลี่ยนใหม่เลย ก็เลยคิดว่าไม่น่าซีเรียสอะไร

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 14:56:09 »
จริงๆ ข้อบ่กพร่องมันก็ทำให้ผมมองอะไรในแง่ที่ดีขึ้นมาบ้าง จะว่ากันไปผมว่าไม่ใช่ pjs จะเป็นรถอื่นก็เป็นครับ ขึ้นอยู่จะเอามาคุยกันมั๊บ บางอย่างผมอ่านดู เฮ้ยรถเราก็เป็นนี่หว่า แต่ถามว่าเคยมองว่าเป็นปัญหามั๊ย ไม่เลย แม้อ่านจบแล้วก็ยังไม่คิดอะไร พวกเบาะสั่นเนี่ย เอาเป็นว่าถ้าไม่ได้รู้สึกมากๆหรือสั่นจริงๆก็ไม่ใช่ปัญหา รถผมก็เป็น

ไฟขึ้นฝ้า คงไม่ใช่รื่องที่ใครอยากให้เกิดขึ้น แต่ผมจะบอกว่า รถที่บ้าน honda jazz06ไฟน้ำเข้าเวลาฝนตกนะ civic 08น้ำไม่เข้า แต่พี่แกเล่นขึ้นฝ้าเลย วันนึงเดินผ่านรถรุ่นนี้เหลือบมอง เออ เป็นเยอะกว่ารู้ตูอีก งั้นไม่ต้องเครม 555  nissanเป็นที่ตัดหมอก หน่อยๆ สรุปเลยว่าเป็นทุกยี่ห้อเลยครับ มากน้อยต่างกัน 

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 15:16:44 »
ผมว่าเข้ารับข้อเสียได้  ก็ไม่ใช่ปัญหา ครับ
รถทุกยี่ห้อย่อม มีข้อดีเเละข้อเสียครับ  :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2010, 16:46:43 โดย plus »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 15:18:21 »
-โคมไฟหน้าเป็นฝ้า ต้องเช็คที่รูระบายอากาศโคมไฟครับ ปัญหามันอยู่ที่ตัวนี้แหละถ้าอากาศมันไหลเข้าออกปรับอุณหภูมิไม่เท่ากันฝ้ามาเยือนชัวร์ๆครับ

-ช็อคอัพรั่ว ช่างแม่มันครับ ช็อคอัพ PJS ดีๆมีขายกันเกลื่อนเลย หาข้ออ้างกับ ผบ.เวลาเปลี่ยนง่ายด้วย 5555

- SCV ทำใจสถานเดียว รถผมตัวที่3แล้ว เฉลี่ย2ปี/ตัวนึง ยังดีที่ราคไม่แพงเท่าไหร่ตัวละพันกว่าบาท ขนาดเติมแต่ปั้มใหม่ๆแล้วนะ ของผมไม่เคยเจอดับกลางอากาศหรือสตาร์ทไม่ติดนะ อาการแรกเริ่มเลยคือรอบเดินเบาจะไม่นิ่งเป็นบางจังหวะ

- กลิ่นเข้ารถผมเฉยนะ เพราะมันเข้าทุกคันแหละ 5555

- ส่วนเรื่องศูนย์บริการอันนี้น่าเห็นใจจริงๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 17:56:35 »
เทียบกะ MU7 ของพ่อผม
MU7 ก็มีปัญหาเยอะเหมือนกันครับ
แต่ไม่เยอะเท่า PJS ตามที่เขียนไว้ข้างบน
โดยเฉพาะกระจกหน้า ไม่รู้เป็นไร ร้าวง่ายมากกก เปลี่ยนไป 2 ครั้งแล้ว
เทียบกะแจ๊ซผม เจอหินกระเด็นใส่บ่อย แต่ไม่แตกซักที (ก็อย่าให้แตกเลย)
ปัญหาอื่นๆก็โช้คซึม ช่วงล่างย้วย (ช่วงล่างย้วยนี่มันปกติของ MU เค้าอ่ะ)
งานประกอบภายในไม่ดีเลย ตอนนี้วิ่งได้แสนแล้ว มีสั่นแก๊กๆๆ ในรถ
ยางหุ้มพวงมาลัยก็ห่วย.. เบาะนั่งไม่สบาย แต่เบาะหลังกว้างมาก เอนเบาะนอนเหียดได้สบาย

แต่มันดีตรงที่มันไม่ค่อยงอแงในส่วนของเครื่องยนต์กับพ่อผมซักเท่าไหร่..
เหยียบ ก็มาบ้าง เพราะเครื่อง 3.0 บวกกับเกียร์ธรรมดา ที่ออกตัวได้นิ่มนวลดีมาก
ตัวถัง สีรถ ไม่มีปัญหา ยังสวยเหมือนเดิม..

และศูนย์บริการก็ดีมากในระดับนึง สำหรับความคิดผมนะ
ราคาอะไหล่ไม่แพงเท่าฝาแฝดอย่างเชฟ (เทียบดีแม็กกับโคโร นะ เพราะเชฟไม่มีตัวมาตี MU)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 20:15:26 »
ไปข้างนอกตั้งแต่เช้า เพิ่งกลับมาครับ เขียนกันเต็มเลย  ;D
จะบอกว่า สมัยนี้ยังดีครับ มีเน็ต มีปัญหาแป๊ปๆ ก็รู้กันไปทั่วแล้ว
ดังนั้น ไม่ต้องรอกาลเวลาพิสูจน์นานเลย ส่วนประเด็นที่ว่า รับปัญหา
ได้หรือไม่ได้ มันอยู่ที่ความชอบของรถรุ่นนั้นๆ ด้วย ถ้าเป็นรถที่เราไม่เต็ม
ใจซื้อ เช่น อากง อาม่าเป็นคนเลือก มันเป็นอะไรนิดอะไรหน่อย เราก็ด่าซะเต็มที่
แต่ถ้าเป็นรถที่เรารักๆ ถึงแม้จะรู้ข้อเสียมันมาก่อน เราก็ยังซื้อ และถึงเจอข้อเสีย เรา
ก็อาจจะทำเป็นมองๆ ข้ามไป ผมก็เป็น

Swift ไง มีเสียงดังตลอดเวลาเลยตอนขับ ซึ่งพี่ Jimmy ก็เคยบอกไว้แล้ว
แต่ผมทำใจไว้แล้วว่า เออนะ รถอินโด เออๆ มันได้ประมาณนี้ ผมก็ไม่เคยคิดจะ
ปรับหรือเอามันไปแก้ไขเลย ไฟหน้าเป็นฝ้าตอนเจอฝน อันนี้ก็เป็น แต่ก็ไม่ได้ตกใจ
อะไร คงเป็นเพราะทำใจแล้ว เหอ เหอ แล้วมันก็เป็นแค่ครั้งเดียว แล้วก็ไม่เป็นอีกเลยอะนะ
สรุปแล้ว Swift มีปัญหาเดียวคือ เสียงพลาสติก หรืออะไร เอี๊ยดๆ ตลอดเวลาข้างๆ คนขับนี่แหล่ะ

Mazda 2 กลิ่นแรงมาก อันนี้ผมก็ทำใจอีก

สรุปรถที่เจอปัญหาน้อยที่สุดคือ Yaris ซึ่งเป็นรถคันแรกที่ผมซื้อในชีวิต ตอนนั้นมันมีเสียงที่
คอนโซลกลางนิดเดียว แต่มันทำให้ผมรำคาญใจมาก ต้องไปแก้ ต้องไปทำนั้นนี้ ต่อมาไปแดมป์
ไปเปลี่ยนโชค Tein ไปเปลี่ยนเป็นโคม HID โอ้ยยยย เยอะมาก สุดท้ายก็พบสัจธรรม ตอนขาย
ต้องรื้อโน้นนี่ออกหมด และต้องไปซื้อ part บาง part ให้กลับมาสภาพเดิม พอนึกๆ ย้อนกลับไป
แล้ว เราขับมาตั้ง 3-4 หมื่นโล ก่อนที่จะเอาไปปรับปรุงนั่นนี้ มันก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยนี่หว่า มัน
เป็นรถที่ขับไม่ได้เรื่องเลย เมื่อเทียบกับ 2 หรือ Swift แต่มันเป็นรถที่มีปัญหาน้อยที่สุด
Fortuner ก็ดีนะ ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย 2.5 หมื่นโลล่ะ ช่วงล่างดีขึ้นมาหน่อย คงเป็นเพราะมันเป็น
Sportivo มั้ง แต่การขับน่ะ สู้ Pajero Sports ไม่ได้แน่นอน 100% ล่ะ

ไงดีล่ะ ตอนนี้ที่ผมมองแล้วน้ำลายไหล ก็มี March, Sunny (L02B), Jazz (minor change),
Mazda 3 (All-new), Prius (Plug-in), Corolla (2.0), Cruze (1.8 M/T), Juke
แล้วก็มี Fiesta แต่สุดท้าย ตัดสินใจตัดออกจาก list รถโปรดไปแล้ว อิอิ list นี้มีไว้ สำหรับเผื่อ
จะ turn รถในอนาคตน่ะครับ ที่จริงมีกระบะด้วย Hilux (Minor change), Triton (New Engine),
Navara (Minor Change) อยากลองใช้ทุกยี่ห้อเลยถ้าเป็นไปได้ จะได้รู้ว่ามันมีปัญหา ไม่มีปัญหา
ยังไง ที่ผ่านมา สำหรับผม Toyota, Mazda, Suzuki ถือว่าสอบผ่านนะ มี Nissan อีกรุ่น ถ้ารวม
เจ้า B11 ของแม่ กับ March ของพี่สาวแฟนเข้าไปด้วย Chevrolet พี่ชายแฟนก็ใช้ Optra นะ ยัง
ไม่ผ่าน ยังไม่ผ่าน ครับ ต้องลองรอดู Cruze ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2010, 21:18:25 โดย ned »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 21:09:31 »
ปัญหาทั้งหมดที่ว่ามานั้นคงไม่เกิดขึ้นมาพร้อมกันหรอกครับ  และคงไม่เกิดขึ้นทุกคันด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 22:08:54 »
.. เห็นด้วยครับ เจอทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ล่ะครับ
แล้วแต่ "ดวง" ด้วย
ที่สำคัญ การรับประกัน การบริการหลังการขาย หน่ะแต่ละยี่ห้อ แต่ละดีลเลอร์ เป็นไง

ยี่ห้อไหนบริการดี เคลมง่าย แก้ปัญหาดี โปรดช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วย

ของผม Nissan - เชียงใหม่ = พอใช้

ของแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ
.. ของผม Nissan Navara ใช้มา 3 ปี (7 หมื่นโลแล้ว) คงโชคดีไม่มีปัญหา SCV (ทั้ง ๆ ที่เป็น Denso) และไม่เคยเห็นไฟโชว์รูปเครื่องยนต์
หรืออาการวูบ รวมทั้งกลิ่นเข้ารถ+กลิ่นเหม็นของแอร์ ไม่เคยมี (อาจเพราะติดนิสัยปิด A/C ก่อนถึงที่หมาย) เคยแค่ครั้งเดียวไฟเตือน
น้ำมันเครื่องโชว์ (ดึงก้านเช็คแล้วก็อยู่ในระดับปกติ) ไม่ได้แก้อะไร มันหายเอง + ยางรองแหนบขาด + หลอดไฟหรี่ขาด พอดีอยู่
ในประกัน ศูนย์เปลี่ยนให้ฟรี ไม่เรื่องมาก ไม่ต้องทำเอกสารเคลมเลยครับ
ส่วน March ของแฟนเพิ่งได้ 2 เดือน (1500 โล) ยังไม่เจอปัญหา....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2010, 22:17:21 โดย boyce »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 22:10:05 »
ปัญหาทั้งหมดที่ว่ามานั้นคงไม่เกิดขึ้นมาพร้อมกันหรอกครับ  และคงไม่เกิดขึ้นทุกคันด้วย

ก็ใช่ครับ แต่ Fiesta คงบอกผ่านน่ะแหล่ะ คิวหน้ารอดู Ranger T6 เพราะกิจการครอบครัว
มีคิวต้องใช้กระบะครับ ผมไม่ยึดติดยี่ห้อนะยืนยัน Ford ก็ยังเป็น brand ที่มีอะไรดีอีกมากมาย
อยากได้ลองใช้บ้างเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 22:17:28 »
.. เห็นด้วยครับ เจอทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ล่ะครับ
แล้วแต่ "ดวง" ด้วย
ที่สำคัญ การรับประกัน การบริการหลังการขาย หน่ะแต่ละยี่ห้อ แต่ละดีลเลอร์ เป็นไง

ยี่ห้อไหนบริการดี เคลมง่าย แก้ปัญหาดี โปรดช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วย

ของผม Nissan - เชียงใหม่ = พอใช้

ตอนนี้ของผมยัง 100% ไม่เจอปัญหาให้ต้องต้องวุ่นวายใจครับ
แต่เรื่องศูนย์ เห้ๆ นี่ เจอมาแทบจะ 85-90% เลยทีเดียวล่ะ พูดได้เลยว่า
แค่อ้าปากก็เห็นลิ้นไก่

ผมว่า จะโทษดวง ก็คงไม่ได้ซะทีเดียว เพราะมันมีโอกาสหลีกเลี่ยงได้เยอะ
ยิ่งสมัยนี้ ปัญหาทุกอย่างของรถแต่ล่ะรุ่นมันแดงได้ง่ายๆ อยู่แล้ว แค่คลิ๊ก คุณก็เห็น
เว้นเพียงแต่ เราจะฝืนซื้อรุ่นนี้ที่มีปัญหาเยอะอยู่แล้วให้ได้ ถ้าอย่างงั้นก็คงต้องพูดว่า
แล้วแต่ดวงแล้วล่ะครับ

ส่วนถ้าจะเน้นศูนย์ เคลมง่าย บริการดี ถ้าแค่ตรงนี้ ก็ต้องเลือกรถตลาดไว้ก่อนอยู่แล้ว
โอกาสเจอศูนย์ เห้ มันก็มี แต่น้อยกว่าหน่อย แต่ที่ผ่านๆ มา ผมไม่หวังอะไรมากกับ
ศูนย์อยู่แล้ว เข้าแต่ล่ะครั้ง ก็ต้องทำใจไว้ล่วงหน้าก่อนเลย ว่าจะมีอะไรแถมกลับมา

:)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 22:20:35 »
.. จริงครับ เข้าศูนย์ทีไร ต้องคอยมา "ตรวจเช็คสิ่งที่เขาทำกับรถเราเสมอ"
ไว้ใจไม่ได้เลยครับ น่าจะเป็นทุกยี่ห้อครับ จากที่เคยใช้รถมาหลาย ๆ คัน หลายยี่ห้อครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 22:23:15 »
.. จริงครับ เข้าศูนย์ทีไร ต้องคอยมา "ตรวจเช็คสิ่งที่เขาทำกับรถเราเสมอ"
ไว้ใจไม่ได้เลยครับ น่าจะเป็นทุกยี่ห้อครับ จากที่เคยใช้รถมาหลาย ๆ คัน หลายยี่ห้อครับ

ครับ อารมณ์ความรู้สึกเดียวกันเลย  :'(
เป็นคนโชคร้ายเรื่องศูนย์บริการมากครับ

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 22:47:58 »
ปาเจโร่สปอร์ต สำหรับผมมีปัญหาอยู่อย่างเดียวคือด้านท้ายรถที่ยกสูงเกิน แม้จะมีชุดแต่งรอบคัน มองดูแล้วก็ยังไม่สวย

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 22:56:45 »
ผมใช้ PJS มา 7 เดือนแล้ว ไม่เจอปัญหาอย่างเจ้าของกระทู้ใน บอร์ด PJS Society เลย รู้สีกว่าคนนี้เข้ามีอคติกับ PJS มาก เข้ามาโพสต์ทีไร ก็ดิสก์เครดิตตลอดครับ ก็เลยเฉย ๆ กับคนคนนี้ ปัญหาโคมไฟหน้าเป็นฝ้าเมื่อเจอน้ำฝน ทางมิตซูเขาอธิบายในคู่มือรถไว้แล้วครับ  ใครยังไม่อ่านคู่มือก็ลองไปอ่านดูหน่อยครับ (หน้า 3-14)

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 23:12:21 »
ปัญหาตัวรถที่พบมี 2 อย่างครับ

คือเรื่องกระจกมองข้าง สั่นจริงๆ ครับ แต่ไม่มากถึงขนาดมองไม่เห็น

และเรื่องเฟืองท้ายหอนตอน U-Turn (ซึ่งได้รับการแก้ไขเรียบร้อย)

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ...พูดแล้วเดี๋ยวจะยาวครับ ขอไม่พูดดีกว่า...
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 18:19:15 »
มาสด้าสองของผม
ที่เค้าว่าแอร์มีกลิ่น  ผมไม่เคยเจอเลยคับ

แต่เปลี่ยนแป้นครัชไปสองชุดแล้ว
กล่องควบคุมเซนทรัลล๊อก หนึ่งชุด
แกนบังคับเลี้ยว หนึ่งชุด(ช่างถอดไม่ดี ทำให้ประกอบไม่ได้ เสียเวลาไปสองวัน)

นอกนั้นแฮปปี้ ;D

ออฟไลน์ patocy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 13:48:43 »
ปัญหาอื่นพอรับได้และคิดว่าคงแก้ได้ในโอกาสต่อไป แต่  "เฟืองท้ายหอน" MMTH บอกเสียงดังอยู่ในมาตรฐานและไม่แก้ไข  ไม่รู้ว่าจริงๆแล้วแก้ได้หรือเปล่าหรือว่าต้องใช้ค่าใช้จ่ายสูง  มีคนร้องเรียนใน Club น่าจะเกือบร้อยคน  ยี่ห้ออื่นใครเคยเจอบ้างแบบนี้

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 21:22:51 »
EX ผมก็มีปัญหา โคมไฟเป็นฝ้านะครับ  ตั้งแต่วันรับรถ  ผมเห็นนะ  แต่ก็ไม่ได้ Serious อะไรมาก  เพราะได้ Test อะไรหลายๆอย่างก่อนรับมัน มันก็ผ่านหมดทุกข้อ โดยเฉพาะ เครื่องสั่นเมื่อรอบเกินเบา ซึ่งหลายๆคันเป็นกัน  ของผมนิ่งสนิท แถมเงียบด้วย       

กลับมาที่ปัญหา   โคมเป็นฝ้า เคลมฟรี เปลี่ยนใหม่เลย ก็เลยคิดว่าไม่น่าซีเรียสอะไร

... แล้วศูนย์บริการล่ะครับ เป็นไงบ้างครับ ผมกังวลจุดนี้มากสุด
ที่เชียงใหม่ พนง.ขายก็ไม่ประทับใจ ศูนย์ไม่มีรถให้ทดลองขับเลย
ไม่ว่ารุ่นไหนก็ไม่มี (มีศูนย์ mazda ห่างกันไม่เกิน 2 โล มีรถให้ลอง
ทุกรุ่นเลย) ปีหน้ากะจะถอย Ex 1.8 กังวลเรื่องบริการหลังขายมาก ๆ
ที่สำคัญ เข้าไปดูรถ 3 ครั้งในรอบ 4-5 เดือนแล้ว ไม่มีรถให้ลองขับเลยครับ.