ผู้เขียน หัวข้อ: Prius ภายในครับโชว์รูมที่โคราช  (อ่าน 20363 ครั้ง)

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
Prius ภายในครับโชว์รูมที่โคราช
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 21:10:52 »
หลังจากวันนี้เป็นวันแรกที่มีการเปิดตัว Prius ที่โคราช ผมก็ได้โดดเรียนบึ่งตรงไป 0 โตโยต้าใกล้บ้าน5 5 5 5 ปรากฎว่าตกใจนิดหน่อยเพราะตอนแรกไปดูที่มอเตอร์โชว์ภายในเป็นอ่อน แต่วันนี้ไปดูตกใจนิดหน่อยปรากฎว่าเจอภายในสีนี้ครับ ทุกคัน เลยเก็บภาพมาฝากนิดหน่อย ถ่ายจากไอโฟน 4 ครับ มันคือสีดำครับ -..-
( แต่ภายหลังจากที่ดูจากที่เพื่อนๆเอามาให้ดูตอนมอเตอร์โชว์สงสัยผมเพี้ยนไปเอง 5 5 5 5 ขอยอมรับผิดโดยดุสดี และขอแก้ไขเนื้อหาในกระทู้นะครับ ขอโทษด้วยครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2010, 21:41:20 โดย devilwingzx »

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
มีแต่สีนี้อยู่แล้วนี่ครับ?
JC TU #54

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
แล้วกระจกหูช้างพับไฟฟ้าได้ไหมครับ
กระจกข้างปรับขึ้นลง auto ไหมครับ
...

ออฟไลน์ TLX

ทำไมที่โคราชมาช้าจัง
ปกติก็เห็นแต่สีดำนี่ครับ

ปล.จขกท เรียนอยู่ที่ไหนหรอครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

กระจกข้างปรับขึ้นลง auto ไหมครับ
...

all auto ครับ

ความรู้สึกจากที่ลองขับ และได้สัมผัสนะครับ ( ภายในระยะเวลาอันสั้น สั้นจริงๆครับ )
 - ภายในวัสดุที่ใช้เป็นพลาสติดครับ แต่เมื่อเปลี่ยนจากสีเทาที่เห็นในมอเตอร์โชว์มาเป็นโทนสีเข้มขึ้นทำให้ดูดีขึ้นมาอีกนิดนึงครับ แต่อย่างไรก็เป็นวัสดุแบบเดิมอยู่แค่ดูดีขึ้นมาอีกนิด 5 5
 - การสตาร์ทไม่มีเสียงใดๆเกิดขึ้นเลย (น่าจะเหมือนแคมรี่ไฮบริด) เงียบจนไม่รู้ว่าสตาร์ท
 - การออกตัวด้วยโหมด ev หรือไฟฟ้าล้วนราบรื่นดีครับไม่มีปัญหาอะไร แต่จะต้องมีแบตโชว์เกิน 4 ขีดถึงจะใช้โหมดนี้ได้ และขับไม่เกิน 50 กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ ถ้าใกล้ถึง 50 ไฟแสดงสถานะ ev จะกระพริบ และดับไปในที่สุด ก็เข้าโหมด eco เลยครับ
 - อัตราเร่งไม่ได้เลวร้ายเท่าใดนักสำหรับเครื่อง 1.8 ถ้าใช้มาขับไม่ได้ซิ่งจนเกินไปถือว่าใช้ได้ครับ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
 - ไฟแสดงความเร็วที่บางคนบอกว่าตอนกลางวันจะเห็นไม่ชัด ข้อนี้ไม่ต้องห่วงครับ ผมทดลองขับตอนบ่าย 2 แดดแรงไม่มีปัญหาอะไร เห็นชัดครับ
 - พวงมาลัยไม่ถือกับหนัก แต่ก็ไม่เบามากครับ
 - ขนาดตัวรถมีขนาดเล็กกว่าอัลติสเล็กน้อย
 - ช่วงล่างผมไม่แน่ใจครับเป็นเทสไดร์ฟบนถนนปกติ แต่คนต่อคิวเยอะครับ ไม่มีเวลาลองนาน
 - เบาะเป็นระบบอัตโนมือทั้ง 2 ฝั่ง (หรือมือกดครับไม่ใช่ไฟฟ้าแต่อย่างใด ) เพียงแต่มีระบบปรับด้านหลังที่เป็นไฟฟ้าครับ
 - คอนโซลกลาง เพื่อนผมตัวใหญ่น้ำหนัก97 กิโล สูง 177 โดยประมาณเค้าบอกว่าขาติดคอนโซลครับ ส่วนผมสูงพอกัน น้ำหนัก70 ขาไม่ติดครับ ไม่ใช่ปัญหาแต่อย่างใด
 - กระจกพับใช้ระบบไขว่คว้าครับ คือต้องเปิดกระจกแล้วพับเก็บเอาเอง 5 5 5 (แต่ดูจากเว็บญี่ปุ่นมีเป็นออพชั่นเสริมนะครับเพิ่งลองหาดูเมื่อกี้)
 - ภายในพลาสติกกัดลายสวยงามครับเมื่อเป็นสีดำ แต่เป็นลอยค่อนข้างง่าย 5 5 5 5
 - ด้านหลังครับเพื่อนผมตามที่บอกหัวไม่ติดครับ แต่ว่าผมของเพื่อนก็เกือบโดนเหมือนกันครับ
 - กุญแจไม่มีที่เสียบนะครับรู้สึก หากแบตหมดเปลี่ยนแบตสถานเดียวครับ หรือผมไม่เห็นไม่รู้
 - กุญแจ ตามความรู้สึกเมื่อไรจะทำมาให้คุ้มกับราคาซักที เฮ้อ (แต่ที่ญี่ปุ่นมีเสริมครับ2-3 แบบ)
 - คิดออกประมาณนี้นึกอะไรออกเพิ่มจะมาบอกนะครับ

ตัวที่ผมดูบนมอเตอร์โชว์ถ้าจำไม่ผิดเป็นสีครีมนี่หว่า - -* หรือผมเพี้ยนไป 5 5 5
ผมเรียนโทครับ นิติศาสตร์รามครับ รามสาขาโคราชอะครับ

กระจกปรับไฟฟ้าครับ แต่พับไขว่คว้า(เปิดกระจกเอามือไขว่คว้าให้พับลง) หมายถึง ปรับองศาของกระจกไฟฟ้าแต่พับไม่ไฟฟ้าครับ

ออนไลน์ Nut_K

ปกติก็สีนี้นะครับ

ผมนึกว่า Toyota Motors ปรับปรุงคุณภาพของวัสดุที่ใช้ซะอีก

ความรู้สึกจากที่ลองขับ และได้สัมผัสนะครับ ( ภายในระยะเวลาอันสั้น สั้นจริงๆครับ )
 .....
 - กระจกพับใช้ระบบไขว่คว้าครับ คือต้องเปิดกระจกแล้วพับเก็บเอาเอง 5 5 5 (แต่ดูจากเว็บญี่ปุ่นมีเป็นออพชั่นเสริมนะครับเพิ่งลองหาดูเมื่อกี้)
......
 - กุญแจ ตามความรู้สึกเมื่อไรจะทำมาให้คุ้มกับราคาซักที เฮ้อ (แต่ที่ญี่ปุ่นมีเสริมครับ2-3 แบบ)

ขอบคุณครับที่แชร์ประสบการณ์ข้อมูล เป็นประโยชน์ดีมากครับ

ถูกใจตรง "ระบบไขว่คว้า" ครับ +10

แต่... ผมไม่ชอบตรงที่ ...รถราคาเป็นล้าน ! ทำไมกระจกหูช้างยังใช้ "ระบบไขว่คว้า" (หา..... อะไร) ไม่สมราคา
ไม่สมกับเป็น Toyota กับกุญแจ ที่ไม่เหมาะสมกับ concept ของ Prius ไม่สวยสมราคากับประเภทรถ+ยี่ห้อรถเลยครับ
...

Re: Prius ภายในครับโชว์รูมที่โคราช
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 21:42:37 »
โทษทีครับ สงสัยผมเพี้ยนเองอาจจะเป็นเพราะแสงในศูนย์กับที่มอเตอร์โชว์ด้วยก็ได้มั้งครับ- -* งั้นขอเปลี่ยนชื่อหัวกระทู้นะครับ ขอโทษด้วยครับเข้าใจผิดเอง ยอมรับผิดโดยมิมีข้อแม้ใดๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: Prius ภายในครับโชว์รูมที่โคราช
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 21:46:33 »
 .....
......

ขอบคุณครับที่แชร์ประสบการณ์ข้อมูล เป็นประโยชน์ดีมากครับ

ถูกใจตรง "ระบบไขว่คว้า" ครับ +10

แต่... ผมไม่ชอบตรงที่ ...รถราคาเป็นล้าน ! ทำไมกระจกหูช้างยังใช้ "ระบบไขว่คว้า" (หา..... อะไร) ไม่สมราคา
ไม่สมกับเป็น Toyota กับกุญแจ ที่ไม่เหมาะสมกับ concept ของ Prius ไม่สวยสมราคากับประเภทรถ+ยี่ห้อรถเลยครับ
...

คงลืมไปกับแม็ก 17" ที่โชว์บนการทำงานของไฮบริดละครับ
(EX กับ CX-9 มีเพื่อนแล้วเอ๋ย)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 21:46:40 »
ผมก็ว่างั้นละครับ - -*
  หากโตโยต้าปรับราคาลงผมว่าท่าจะขายดีนะครับ อยู่ในช่วงตัวล่าง 950,000 รุ่นท๊อป 1,090,000 ก็ได้ ให้ช่วงต่างของราคาระหว่าง อัลติสกับ แคมรี่มันทิ้งกันหน่อยคงขายง่ายขึ้น
  หรือไม่ก็เพิ่มออพชั่นเต็มในตัวท๊อป เพิ่มราคาขึ้นนิดหน่อยผมว่าก็พอรับได้
  แต่ก็นั่นละครับรถเปิดตัวใหม่เอาแน่นอนไม่ได้เฮ้อ อยากได้แต่แพงจัง จองไว้แล้วแต่สงสัยจะไม่ได้ครอบครองพยายามทำใจอยู่-..- คิดให้หนัก5 5 5 5

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 21:48:29 »
จิงด้วยลืมเรื่องแมกไปเลย5 5 5 5 ล้ออันนี้เล็กจุ๋มจิ๋มได้ใจจริงๆครับ- -* อะรูปหาเจออีก1

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 21:49:50 »
รูปถ่ายมาได้สวยดีครับ ใน Motor Expo ดูไม่สวยแบบในรูปนี้แฮะ

ภายในสีเทาดำล้วน และเบาะหนังนี่ รู้สึกว่า ทาง Toyota เค้าเชื่อมั่นว่ามันก็สวยนะ คุ้นๆ ว่าเป็นสีที่ใช้ในอเมริกาด้วย
บางทีมาเป็นสีทูโทน ก็อาจจะโดนด่าอีกก็ได้ มาสีไหนก็อยากได้อีกสีนึงอีกอยู่ร่ำไป ทางที่ดี Toyota น่าจะมีสี
ภายในทั้งสองแบบออกมาซะเลย แบบในญี่ปุ่น

ที่ผ่านมา สำหรับบ้านเรา น้อยรุ่นจะได้ทั้งสีภายในสองแบบ

เรื่องวัสดุ ระดับ Toyota ก็ทำได้แค่นี้ล่ะครับ ไม่แปลกใจเลย เหตุผลที่ใช้พลาสติกแบบนี้คือ ... .. . . (ขี้เกียจเขียนซ้ำแล้ว)
...เพื่อสิ่งแวดล้อม แต่การประกอบก็ดีตามมาตรฐานเค้าอะนะ

รวมๆ แล้วสำหรับผมโอเคน่ะแหล่ะ รอ Plug-in อยู่ครับ  ;D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 21:53:10 »
ขุดภาพตัดต่อมาให้ชมอีกรอบ ลองเปลี่ยนเป็นสีเบจดู

ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 21:55:33 »
ผมจองไว้ถ้าตกลงเอาเลยจะได้รถไม่น่าจะเกินต้นมกราอะครับ แม่บอกว่าคันนี้จะเป็นคันสุดท้ายที่จะออกให้ - -* หลังจากนั้นเก็บตังซื้อเอง ซึ่งผมมอง nissan ellure concept ไว้อะครับ กลัวมันออกมาจะดับกิเลสตัวเองไม่ได้เลยคิดไปไปมามาว่าจะออกดีไม่ออกดีมาตั้งแต่งานมอเตอร์โชว์แล้วครับ แต่จองไปก่อนเอาคิว แต่เค้าบอกว่าถ้าไม่เอาขอเงินจองคืนได้ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 22:01:11 »
ขุดภาพตัดต่อมาให้ชมอีกรอบ ลองเปลี่ยนเป็นสีเบจดู

คุณ Iwata Kana จะเทพไปละ

รูปสีเบจ Google เค้าก็มีอยู่แล้วนะ อิอิอิ  ;D

ตอนที่ Lexus RX รุ่นปัจจุบันเปิดตัวใหม่ๆ แถวๆ คอนโซลกลาง ก็โดนคนส่วนใหญ่ด่าว่า
มันจะทำเป็นโค้งๆ ทำไม ของรุ่นเก่าสวยกว่า Prius ก็ได้คอนโซลแบบนี้เหมือนกัน ถ้าทำสีดำล้วน
ตรงบริเวณดังกล่าวมันจะดูกลมกลืนได้ เชื่อว่าทั้ง Prius กับ Lexus RX รุ่นถัดไป จะไม่มีคอนโซลกลาง
แบบนี้แน่นอน เพราะบางคนดูมันสวย บางคนดูมันไม่สวย มองในแง่ดี การได้ภายในสีเทาล้วน มันช่วยให้
คอนโซลตรงกลางของ Prius ดูกลมกลืนมากกว่า และไม่แน่ ถ้ามาเป็นสีเบจ ก็อาจจะมีคนเรียกร้องสีภาย
ในดำๆ แน่นอน แต่ตอนนี้สีภายในก็ดันออกเทาๆ ซะอีก ไม่ทำให้ดำไปเลย แต่ก็ดูโอเคน่ะแหล่ะ ขรึมดี ผมชอบครับ  :)

Lexus RX interior

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2010, 22:10:27 โดย ned »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 22:06:34 »
แต่ววววววว 555555

ปล.สีเบจดูมีราคากว่ามากกกกกกกกกกกกกก
(ชอบสีเบจเป็นการส่วนตัว (แต่บางรุ่นไม่มีสีเบจดันชอบ - -'))

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 22:08:09 »
ติดตรงวัสดุ 5 5 5  สีไหนก็ได้แต่ขอแบบแคมรี่ plssssssss.
อีกเรื่องนะชอบศูนย์นี้มากๆ จอดพรีอุสกับแคมรี่ไฮบริดคู่กัน ลองนั่งพรีอุสแล้วไปนั่งแคมรี่ ฟีลลิ่งขาดกระจุย รถล้านกว่าเหมือนกัน ทำไมแตกต่างกันขนาดนี้ T_T แคมรี่เอกติโม่แพงกว่านิดหน่อย แต่ไม่มีไฮบริด แต่ภายในกับออพชั่นเต็ม ตัวเลือกแบบนี้มันช่างปวดหัวยิ่งนัก- -*

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 22:09:56 »
ปีหน้า ผมก็กะออกรถใหม่ครับ
ก็มอง ๆ  nissan ellure concept ด้วยเหมือนกันครับ
ดูในคลิปได้ใจมาก ๆ แต่กว่าจะมาอย่างเร็วสุดก็ 2 ปีขึ้น

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 22:22:56 »
นั่นละครับ ถึงได้คิดหนักT_T กะว่าจะรอดู civic โฉมใหม่อีกตัวก่อนค่อยตัดสินใจอีกทีอะครับเอิ๊กๆ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 22:24:23 »
ภายในเทาๆ แบบของบ้านเรา จะมีของแต่งสำหรับภายในที่จะทำให้ดูสวยขึ้นครับ
Modellista selection

สีดำขลับ Black Piano ช่วยทำให้ภายในดูดีขึ้นเยอะ และภายในมืดๆ แบบนี้น่าจะ
ดูแลรักษาความสะอาดได้สบายกว่าสีเบจ มองในแง่ดีน่ะนะ กอปกับ คอนโซลกลางดูกลมกลืน
ดูไปแล้วก็เจ๋งนะ

ไฟ LED สำหรับภายใน
ถ้าเป็นสีเบจ แล้วมันจะสวยมั๊ยเนี่ย แต่สีเทาดำเข้ากับมันมากๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2010, 22:29:03 โดย ned »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 22:28:06 »
ดูดี และสวยขึ้นเยอะเลยครับ หนักใจพอสมควรกับเรื่องนี้ T_T

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 22:33:41 »
ชอบแบบนี้ครับ

ถ้าแบบนี้จะทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้นเยอะ5 5 5 5

ออฟไลน์ TLX

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 22:42:05 »
คุณแม่ของ จขกท ใจดีจังเลยครับ
ซื้อรถคันเป็นล้านให้

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 22:54:16 »
ชอบแบบนี้ครับ

ถ้าแบบนี้จะทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้นเยอะ5 5 5 5

ใช่ครับ สีเทาดำแต่งขึ้นมากกว่า ถ้าเป็นสีเบจแทบแต่งอะไรไม่ได้เลย
ได้หรูอย่างเดียว แต่งแล้วก็สู้ภายในสีเข้มๆ ไม่ได้ สำหรับ Prius น่ะนะ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 22:54:42 »
คุณแม่ของ จขกท ใจดีจังเลยครับ
ซื้อรถคันเป็นล้านให้
ขอบคุณครับ น่ารักจริงๆนะครับขอบอก *-* แต่ผมก็ช่วยแม่ทำงานตลอดนะครับ -..- ทำดีเข้าไว้อิอิ อันที่จริงก็เงินส่วนตัวที่ขายรถคันเก่าด้วยละครับ 8 แสน อีก4แสนกว่าแม่เพิ่มให้ครับ
แต่ก็บอกว่าคันสุดท้ายนี่ซิ คิดหนักเอิ๊กๆ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 22:59:00 »
ดูรูปใกล้ๆ แล้ว ภายในสีเทาดำแต่งแบบ G spot concept เอ้ย ! G sport concept ที่คุณ devilwingzx
เอามาโชว์ก็สวยใช้ได้เลย ชอบๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2010, 23:03:44 โดย ned »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 23:00:57 »
อ่านไปๆมาๆ เริ่มหลงรัก Prius ขึ้นแล้วละ
(ทั้งๆที่ใช้คันในรูป)

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 23:10:18 »
ผมก็เหมือนกันแฮะความอยากเพิ่มขึ้น5 5 5 5 คืนนี้หลับจะฝันเป็นอย่างไร ขอหวยเต็งๆซักชุด เผื่อจะได้ออกได้โดยไม่ต้องคิดมาก5 5 5 5