ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมอเตอร์ไซคแดรก กับ รถยนต์(กะบะ)แดรกจึงใช้ขนาดยางต่างกัน  (อ่าน 2873 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมสงสัยเป็นอย่างแรงเลยครับ เมื่อวันก่อน เห็นแว้นเค้าแข่งกัน ยางรถแทบจะเล็กกว่าใส้กรอก 7-11 อีก
และผ่านแว้นตรงนั้นไปเจอกะบะโบว์ทอง แดรกแข่งกันอีก แต่ยางกะบะ กว้างกว่ายางรถสิบล้ออีกครับ
เลยสงสัยว่าทำไมกะบะไม่ใช้ยาง เล็กเหมือน มอเตอร์ไซค์บ้างครับ

ขอบคุณครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
ผมสงสัยเป็นอย่างแรงเลยครับ เมื่อวันก่อน เห็นแว้นเค้าแข่งกัน ยางรถแทบจะเล็กกว่าใส้กรอก 7-11 อีก
และผ่านแว้นตรงนั้นไปเจอกะบะโบว์ทอง แดรกแข่งกันอีก แต่ยางกะบะ กว้างกว่ายางรถสิบล้ออีกครับ
เลยสงสัยว่าทำไมกะบะไม่ใช้ยาง เล็กเหมือน มอเตอร์ไซค์บ้างครับ

ขอบคุณครับ
สงสัยรถกะบะกลัวแรงม้าลงล้อไม่หมดมั้งครับ
จึงต้องเอายางใหญ่ๆ ไว้ก่อน

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ลดแรงเสียดทานล่ะมั้งครับ เพราะมอไซยังไงออกตัวก็ไม่ล้อฟรีอยู่แล้ว(ถ้าคนขี่ต้องการ) มีแต่จะตีลังกาล้อหน้าไปไว้ข้างหลังแทน เน้นความแม่นยำแทนมั้ง

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
พวกยางที่เป็นของรถ drag แท้ๆ ผมเคยดูวีดีโอแล้วเห็นว่าพอตอนที่ยางยังหมุนไม่เร็วมาก ยางก็ยังมีหน้ากว้างอยู่เยอะนะครับ ดังนั้นตอนออกตัวจึงเกาะถนนดีมาก
แต่พอรอบการหมุนของยางมากขึ้น ก็จะเกิดแรงหนีศูนย์กลาง ทำให้ยืดออกจนมีรัศมีมากขึ้นทำให้วิ่งได้เร็วขึ้น และเมื่อยางยืดตัวแต่เนื้อยางเท่าเดิมหน้าสัมผัสมันก็ลดลงทำให้แรงเสียดทานลดลงด้วยนะครับ